หน้า: 1 ... 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 [57] 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 800041 ครั้ง)
ฟาร์มเห็ดบ้านสวน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #896 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 08:23:01 AM »

ลุงต้าครับ แต่นางฟ้าขาวของผมนี่แหละ งอแง้จังเลย ไม่ยอมออกดอกเลย
อาการเป็นอย่างนี้ครับ   ร้องไห้
พอเริ่มออกช่อมาแล้วก็เหลืองเน่าคาก้อน แต่พอรอดมาได้แล้วดอกกลับไม่บานซะงั้นมีแต่ก้านยาวออกมา
หัวทิ่มลงดินเลย น่าเศร้าที่สุดเลย

ยิ้ม มองไปข้างหน้า.....อย่างมุ่งมั่น<<<http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31503.0

ลุงต้า
*

« ตอบ #897 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 04:08:41 PM »

ลุงต้าครับ แต่นางฟ้าขาวของผมนี่แหละ งอแง้จังเลย ไม่ยอมออกดอกเลย
อาการเป็นอย่างนี้ครับ   ร้องไห้
พอเริ่มออกช่อมาแล้วก็เหลืองเน่าคาก้อน แต่พอรอดมาได้แล้วดอกกลับไม่บานซะงั้นมีแต่ก้านยาวออกมา
หัวทิ่มลงดินเลย น่าเศร้าที่สุดเลย

ลองๆเคลียหน้าก้อนแล้วปล่อยทิ้งไว้เพื่อรอดอกรุ่นใหม่ดีมั้ยครับ

เดาว่ายังคงพอไปได้  ยังไงถ่ายภาพมาชมไกล้ๆหน่อยครับ

น้ำอย่าให้มากเกิน  ช่วงนี้ฝนชุก

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ฟาร์มเห็ดบ้านสวน
*

« ตอบ #898 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 04:53:38 PM »

ได้ครับ  เดี๋ยวจะเก็บภาพมาให้วิเคราะห์ครับ   
แต่ตอนนี้ ผมกำลังคิดจะพักก้อนภูฐานที่เลี้ยงในโรงเดียวกันแต่ออกไปแล้ว 2 รุ่นครับ
ฮังการียังออกไม่ครบรุ่นเลย ร้องไห้ ร้องไห้

ยิ้ม มองไปข้างหน้า.....อย่างมุ่งมั่น<<<http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31503.0
nonglang
*

« ตอบ #899 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 08:07:44 AM »

ลุงต้าคะ

หาวิธีเพาะเห็ดตะไคให้หล่าบ้างดิ  เห็ดเผิ่ง เห็ดก้นครก เห้ดน้ำหมาก เห็ดก่อแดง เห็ดระโงก เห็ดปลวก เห็ดเผาะ เห็ดหน้าแหล่
เห็ดหน้าวัว เห็ดข้าวตอก นำเดอจ้า
Tosanart
*

« ตอบ #900 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 06:53:32 PM »

สวัสดีครับลุงต้า ยิงฟันยิ้ม ยินดีด้วยครับกับความสำเร็จในการเพาะเห็ด และอีกหลายอย่างที่ลุงต้ากำลังทำอยู่
ผมมีคำถามรบกวนลุงต้านิดนึงครับ ไม่ทราบว่าลุงต้ามีวิธีอย่างไรในการคัดเลือกขวดวุ้นที่จะนำมาต่อเชื้อลงข้าวฟ่าง
เพื่อให้ได้เชื้อที่แข็งแรง และให้ผลผลิตกับเราแน่ๆครับ

ขอให้ลุงต้ามีความสุขกับงานที่ทำนะครับ ยิ้มเท่ห์
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #901 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 06:59:10 PM »

ฮั่นแน่ะ  คุณทศเนตร ยิงฟันยิ้ม หนูพิมอิจฉาแล้วนะเนี่ย  แอบทำไปถึงไหนแล้วนะ หนุ่มๆเค้าเวิร์คๆกันทั้งนั้นเลยอ่ะ
หนูพิมจิ...มัวงมโข่งอยู่เนี่ย...เมื่อไหร่จะลงตัวก็ไม่รู้... โกรธ โกรธ

แอบมาดูฟาร์มเห็ดลุงต้าบ่อยๆ  เห็นนางฟ้าขาวเต็มพรึบ  หนูพิมก็อยากได้แบบนี้บ้าง  ร้องไห้
ตอนนี้รอเตาอยู่อ่ะ...สงสัยคงต้องให้คุณทศเนตรเป็นพี่เลี้ยงบ้างซะแล้ว... เศร้า เศร้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ลุงต้า
*

« ตอบ #902 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 05:31:55 PM »

สวัสดีครับ  คุณสาวหล่า  คุณทศนาจ  คุณหนูพิม  และทุกท่านที่แวะมาชมครับ

เห็ดตอนนี้ทำอยู่หลายๆชนิดครับ  อยู่ในขั้นขยายเชื้อก็มีครับ  แต่ที่ทำเพื่อเปิดดอกขายก็มี

นางฟ้าขาว  นางฟ้าดำ  เปาฮื้อ  โคนยี่ปุ่น  ก่อนอื่นถ้าจะทำเห็ดอย่างอื่น  ต้องดูตลาดด้วยครับ

เคยเพาะเห็ดขอนขาว  ตลาดทางใต้จะแคบมากกว่าทางอื่น  ความนิยมแตกต่างกันครับ

เปาฮื้อน่าจะทำรายได้ดีที่สุดครับ ถัดมานางฟ้าทั้งสองอย่าง

การเลือกขวดวุ้น  ออกตัวก่อนว่าเพิ่งทำเห็ดได้มาประมาณหนึ่งปีไม่ค่อยชำนาญอะไรมากมายครับแบ่งปันไปตามที่รู้ครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ตามที่ลุงต้าทำเลือกขวดวุ้นที่การเดินเส้นใยแตกแขนงมากๆๆ   ต้องเริ่มมาจากการเลือกดอกเห็ด

มาเขี่ยเชื้อก่อนว่าดอกต้องสังเกตุช่อที่นำไปเป็นพันธุ์ว่าว่าให้ดอกโต  ช่อใหญ่  อย่าให้ดอกบานมาเกินไปครับ

พอตูมๆทำท่าจะบานเก็มมาเขี่ยเชื้อได้ครับ  ลุงต้าเคยลองเอาดอกบานมาก  สู้ดอกตูมๆไม่ได้ครับแต่ไม่รู้สาเหตุ โกรธ โกรธ โกรธ

เมื้อได้ขวดวุ้นที่ดูว่าแจ่มที่สุด  มาเขี่ยลงในขวดข้าวฟ่างเราจะได้หัวเชื้อรุ้นหนึ่งทันที  และนำไปขยายต่อหรือนำไปหยอดลง

ลงก้อนเห็ดได้ครับ  

ในภาพเป็นการขยายจากเมล็ดข้าวฟ่างสู่เมล็ดข้าวฟ่าง (grain to grain transfers )  ขยายแบบง่ายๆครับ

โดยเอาหัวเชื้อข้าวฟ่างที่ขวดที่แจ่มที่สุด  เคยพูดไว้ในกะทู้ก่อนๆหน้านี้

และอีกภาพเป็นการสังเกตุการเดินของเส้นใยเห็ดหลังจากหยอดเชื้อไปแล้วประมาณสิบวันกว่าๆ

ถ้าหากเป็นสภาพแบบนี้เมื่อนำมาเปิดดอก  ได้เห็นดอกแน่นอนครับ

Liked By: Mahajoan

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Tosanart
*

« ตอบ #903 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 07:17:05 PM »

ขอขอบคุณลุงต้ามากครับ ยิ้มเท่ห์ สำหรับข้อมูลและความรู้ เห็นการทำงานของลุงต้าหลายๆแล้ว
ยอมรับเลยนะครับว่าแข็งแรงมาก อย่างนี้อย่าว่าแต่เตะปี๊บเลยครับ เตะโอ่งยังลอย ยิงฟันยิ้ม   
chanrith
*

« ตอบ #904 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 11:17:13 AM »

วันนี้เก็บภาพ update เชื้อน้องนางฟ้าฮังการี่ ของผมเริ่ม เดินแล้ว ครับ

ตามมาด้วยกำลังการผลิตที่มากที่สุดเท่าที่ทำได้ คือ ร้อยกว่าก้อน/อาทิตย์ แฮ่ๆๆ ท่าทางจะต้องเพิ่มอีกเยอะเลยผม

ส่วนต้นมะรุม ต้นนี้โตเร็ว สุดๆครับ พูดแล้วจะหาว่าโม้ ต้นนี้ไม่ถึงปีครับ

ปิดท้ายด้วยดอกลีลาวดี สวยๆหน้าบ้านครับ

Liked By: Mahajoan
ลุงต้า
*

« ตอบ #905 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 07:48:40 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีใจด้วยกับคุณchanrithครับ

สังเกตุการเดินของเส้นใยไปเรื่อยๆครับ  จะเห็นเป็นรากไทร

อีกไม่นานเชื้อเดินเต็มถุง  ได้เวลาเปิดดอก

ให้กำลังใจสู้ๆครับ    ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เสาร์นี้ลุงต้าขยายเห็ดเปาฮื้อจากวุ้นสองขวดนี้ลงข้าวฟ่างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2010, 07:51:31 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #906 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 08:43:40 AM »

เเวะมาเยี่ยมลุงต้าครับ
สบายดีนะครับผม

ดีครับคุณยศ    สบายดีครับ  แต่งานหนักเหมือนเดิม

ลองกองในป่ายาง  ได้ผลผลิตแบบพอเพียง  พอแจกเหลือขายครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2010, 02:31:05 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
chanrith
*

« ตอบ #907 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 10:35:05 AM »

ว้าวๆๆ เห็ดเปาฮื้อ อย่างแหล่มเลยครับ ลุงต้า

หล่อจังครับ  รูปนี้   ขอให้สำเร็จในเร็ววันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2010, 02:31:48 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
^.^โบว์ลิ้ง^.^
*

« ตอบ #908 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 03:58:37 PM »

ส่งมาให้โบว์มั้งจิคะ อยากกินเห็นขาวๆ แล้วตอนนี้มีอะไรออกมั้งอะคะ

ยินดีครับ   ชอบอย่างไหนบอกนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2010, 02:32:39 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

เพื่อนกินหาง่าย เพื่อนตายหายาก
nOOpOO
*

« ตอบ #909 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 11:10:24 AM »

อยากเพาะเห็ดแต่ทำไมมันยุ่งยากจังคะลุงต้า

จะไหวมั้ยเนี่ยเรา

ถ้าลองอ่านดูดีๆ   ไม่ยากเลยครับ

ขอเพียงมีความมุ่งมั่น   ความฝันแค่เอื้อมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2010, 02:33:41 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
chanrith
*

« ตอบ #910 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 01:58:36 PM »

วันนี้กะว่าจะมา update ความคืบหน้า ให้คุณ ลุงต้า ดู..ซะหน่อย ดันลืมสาย โหลดข้อมูล ซะงั้น..

ดั่งนกน้อยกำลังหัดบิน  อย่าได้นำพาและท้อแท้ครับ   

สู้ๆครับ   ให้กำลังใจ  วันละหนึ่งร้อยก้อนพอ  แรกๆๆ  ทำคนเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2010, 02:35:56 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
ratchapol
*

ประสบการ์ณไม่ได้หยุดรอเราอยู่กับที่

« ตอบ #911 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 04:51:51 PM »

หลังจากที่ได้ติดตามอ่านกระทู้ของลุงต้ามานาน ก็แอบจะชื่นชมลุงต้าไม่น้อยเลยทีเดียวกับความมานะ อุตสาหะ ของลุงแก ตั้งแต่ครั้งแรกที่ลุงเริ่มลงมือทำจนมาถึงวันนี้ผมขอแสดงความยินดีกับลุงต้าด้วยนะครับ สมกับความตั้งใจจริงๆ และผมก็เชื่อว่าทุกคนที่ได้ติดตามอ่านกระทู้ของลุงต้าก็คงมีความคิดที่จะทำให้ได้อย่างที่ลุงต้าเช่นกัน เหมือนกับที่ผมรอคอยวันที่ผมจะได้เริ่มทำจริงๆ ซะที อยากให้ถึงวันนั้นเร็ว และก็อยากให้มีวันนี้(อย่างลุงต้า)เร็วๆเช่นกัน ผมจะเอาความรู้ที่ได้อ่านจากในกระทู้ลุงต้านี้และกระทู้ของท่านอื่นๆที่ได้ลงโพสไว้ในเว็ปเกษตรพอเพียงดอทคอมมาพัฒนาและเพิ่มทักษะให้กับสวนเห็ดของผมจงได้ ขอบคุณทุกๆกระทู้ที่เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ความรู้ดีกับประสบการณ์ที่ผ่านๆมาให้กับพี่น้องชาวเกษตรพอเพียงทุกๆท่าน จงพบแต่ความเจริญรุ่งเรืองทั้งในชีวิตความครัวและอาชีพการงานตลอดไป โอมเพี้ยง อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณครับ  ระยะทางหมื่นลี้  เริ่มจากก้าวเเรกครับ...

ขุนเขาที่ขวางหน้าหาไช่อุปสรรคไม่  ขอเพียงมุ่งมั่นยากอย่างไรก็ไปถึง

วันนี้เหนื่อยเหงื่อท่วมกาย  แต่พรุ่งนี้พลังจะมาเพิ่มเท่าเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2010, 07:46:47 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 [57] 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์