หน้า: 1 ... 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 [48] 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 790245 ครั้ง)
ลุงต้า
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #752 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 09:28:07 PM »

ลุงต้าครับ

ก้อนเชื้อนางฟ้าราคา ณ.ตอนนี้ 6 บาทและ ยานางิ 8 บาท แพงไหมครับ
และเวลา หยอดเชื้อข้าวฟ่างลงก้อน มากน้อยต่างกัน มีผลตอนออกดอกหรือเปล่าครับ

ราคาก้อนเห็ดถ้าซื้อมาเปิดดอกเพื่อการบริโภคในปริมาณที่ไม่มากราคาตามที่ว่าก็พอไปได้ครับแต่ๆๆ......

หากซื้อมาเพื่อเปิดดอกขายราคาสมควรจะต่ำกว่าที่กล่าวไว้นะครับ

คนที่เปิดดอกขายพอยิ้มได้บ้างครับ

เห็ดนางฟ้า  ยานางิ  ขอนขาว  ฮังการี  ราคาไม่ควรแตกต่างกันครับเพราะว่า

ขั้นตอนไม่แตกกต่างกันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ลุงต้า
*

« ตอบ #753 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 09:33:44 PM »

สาระพัด เก็บไหวไหมคะ
 ลองหาวิธีเพาะเห็ด ข้าวตอก กับเห็ด ละโงกเหลืองให้หล่าแน่เดอจ้าลุงต้า ถ้าเพาะใด่คือสิดี แถวบ้านบ่มีป่าสิให้เก็บแล้วจ้า แง้ๆ

อยากทดลองทุกๆๆเห็ดครับแต่การหาดอกมาเขี้ยลงวุ้นหายากครับสำหรับเห็ดบางชนิด

ตอนนี้อยากลองเห็ดโคนตามตำราบอกว่าเห็ดโคนเพาะไม่ได้ครับ แลบลิ้น แลบลิ้น

Liked By: kb.hatyai

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Ae+Tuk
*

« ตอบ #754 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 09:40:24 PM »

5555,, ขอบคุณครับทีให้ความกระจ่างครับ....ขอบคุณอีกครั้งครับ.. ต้องตั้งคำถามให้ งง งง ครับ เดียวไม่ตอบผมครับ...

ขออีกหนึ่งคำถามครับ จากที่ลุงได้เปิดดอกเห็ดมา กลางวัน หรือ กลางคืน ที่เห็ดออกมากครับ

ขอบคุณครับ.....

ลุงต้า
*

« ตอบ #755 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 09:48:32 PM »

วันนี้ตั้งใจจะนำเสนอการเปิดดอกเห็ดเปาฮื้อครั้งแรกของลุงต้าครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลังจากได้เชื้อขวดข้าวฟ่างเห็ดเปาฮื้อมาหนึ่งขวดเอามาขยายต่อโดยขยายในข้าวฟ่างอีกต่อหนึ่ง

การผสมวัสดุทุกอย่างเหมือนกับนางฟ้าทั้วไปตามที่เคยรายงานไว้แล้วครับ

ในกะทู้ก่อนนี้.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เมื่อก้อนบ่มเชื้อเดินเต็มก้อนลุงต้าได้เอามาเปิดดอกตามสภาพที่เห็นครับ

ลักษณะของดอกหนากว่านางฟ้าเหมาพแก่การเอามายำหรือทำอย่างอื่นก็อร่อยเช่นกันครับ

ลุงต้า
*

« ตอบ #756 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 10:19:03 PM »

เน้นให้เห็นภาพชัดๆๆครับเห็ดเปาฮื้อ ยิงฟันยิ้ม

ลุงต้า
*

« ตอบ #757 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 10:36:22 PM »

ก่อนอื่นขอบคุณอีกครั้งทุกท่านที่ให้กำลังใจครับ

สมาชิกเกษตรพอเพียงที่ทิ้งคำถามไว้เรื่องมีข้อสงสัยเรื่องการแก้ปัญหาความร้อน

สาเหตุคงเห็นจากภาพลุงต้ามุงสังกะสีโรงเห็ดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลุงต้าไช้สังกะสีเก่าที่มีอยู่แล้วครับเป็นการประหยัดและอายุยืยยาวกว่ามุงจากหรือหญ้าคาครับแต่ๆๆ

ต้องป้องกันความร้อนจากหลังคาลงสู่โรงเปิดดอกโดยไช้ทางปาล์มในสวนมาทำฝ้าเพดานและปนๆๆทางมะพร้าวลงไปด้วยครับ

หนาๆๆหน่อยครับแก้ปัญหาตรงนี้ได้หมดจดอีกอย่างเป็นวัสดุที่มีอยู่แล้วประหยัดครับ แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

ในแนวคิดลุงต้าวัสดุอย่างอื่นมาทำฝ้าโรงเห็ดได้เช่นกันครับเช่นหญ้าคา  ใบสัก  ตามแต่ที่หาได้แต่ละภูมิภาคครับ

แต่ทางใต้ทางปาล์มและทางมะพร้าวสะดวกสุดครับ

nonglang
*

« ตอบ #758 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 07:49:30 AM »

แล้วเป่าฮื้อมันอร่อยไหมคะ  กลิ่นเป็นอย่างไร หอมไหม
wiroj sea
*

« ตอบ #759 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 11:16:52 AM »

ลุงต้าครับ

ก้อนเชื้อนางฟ้าราคา ณ.ตอนนี้ 6 บาทและ ยานางิ 8 บาท แพงไหมครับ
และเวลา หยอดเชื้อข้าวฟ่างลงก้อน มากน้อยต่างกัน มีผลตอนออกดอกหรือเปล่าครับ

ราคาก้อนเห็ดถ้าซื้อมาเปิดดอกเพื่อการบริโภคในปริมาณที่ไม่มากราคาตามที่ว่าก็พอไปได้ครับแต่ๆๆ......

หากซื้อมาเพื่อเปิดดอกขายราคาสมควรจะต่ำกว่าที่กล่าวไว้นะครับ

คนที่เปิดดอกขายพอยิ้มได้บ้างครับ

เห็ดนางฟ้า  ยานางิ  ขอนขาว  ฮังการี  ราคาไม่ควรแตกต่างกันครับเพราะว่า

ขั้นตอนไม่แตกกต่างกันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณ ลุงต้ามากครับ

ยังงั้นต้องต่อราคาอีก
wiroj sea
*

« ตอบ #760 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 01:53:41 PM »

ลุงต้า ครับ

มีเรื่องปรึกษาอีกเรื่องครับ
สถานที่เพาะ ปลุก เห็ด ใกล้กับฟาร์มหมู มีผลเสียไหมครับ
เรื่องเชื้อโรค อะไรประมาณนี้
ลุงต้า
*

« ตอบ #761 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 08:54:41 PM »

ลุงต้า ครับ

มีเรื่องปรึกษาอีกเรื่องครับ
สถานที่เพาะ ปลุก เห็ด ใกล้กับฟาร์มหมู มีผลเสียไหมครับ
เรื่องเชื้อโรค อะไรประมาณนี้

ยอมรับว่าไม่เคยเจอกรณีนี้ครับแต่เดาว่า

ถ้ามีสิ่งที่รบกวนคือแมลงครับอย่างอื่นคงไม่น่าเกี่ยวข้องกันครับ..

ต้องถามกูรูอีกทีครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลุงต้า
*

« ตอบ #762 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 09:29:46 PM »

วันนี้มานำเสนอตามคำถามทั้งหลังบ้านและหน้าบ้านครับ.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ก้อนเห็ดหลังจากเปิดดอกแล้วลุงต้าเก็บเห็ดได้กี่เดือนเก็บได้เท่าไหร่...นานมั้ย

ขอตอบและนำเสนอแบบรวมๆๆครับและกะทู้ครูสุรชัยได้เสนอเรื่องราวข้อมมูลไว้มากพอสมควรครับ

ก้อนเห็ดลุงต้าหลังจากเปิดดอกประมาณสามเดือนกว่าๆๆครับโดยภาพรวมๆๆแล้วสังเกตุจาการออกดอกและ...

น้ำหนักก้อนช่วงก่อนหมดวาระจะเบาหวิวครับ..

ปริมาณเห็ดถ้าได้มากกว่า2.5ขีดต่อก้อนโดยเฉลี่ยตลอดอายุก้อนถือว่าคุ้มแล้วครับ

เอาก้อนเก่าไปเป็นปุ่ยพืชต่อไปครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ในภาพที่เสนอหลังหมดวาระสุดท้ายจะยุบๆๆลงมาต่ำมากครับในแผงที่เปิดก้อน

manava
*

« ตอบ #763 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 10:58:02 AM »

สวัสดีครับลุงต้า  ผมมีเรื่องรบกวนสอบถามครับ
คืออยากเห็นก้อนเห็ดฟางพร้อมใช้ว่าหน้าตามันเป็นอย่างไร
ถ้าลุงต้าถ่ายรูปไว้ขอลงให้ดูบ้างนะครับ
ผมซื้อก้อนมาทดลองใช้ไม่รู้ว่า
ก้อนมันจะต้องเดินขาวทั้งก้อนเหมือนเห็ดนางฟ้าหรือเห็ดก้อนอื่นหรือเปล่าครับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
ขอให้ลุงต้ามีความสุขในการเพาะเห็ด
และขอให้การเพาะเห็ดทำให้ลุงต้ามีความสุข  ยิ่งๆ ขึ้นไป

ความรู้จักพอ  ทำให้คนไม่จน
ความอดทน    ทำให้คนสำเร็จ
lompayu
*

« ตอบ #764 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 01:14:58 AM »

ข้าน้อยมาคาระวะอาจารย์โกต้า และรายงานผลการเพาะเห็ดค้าบบบบบบบบบบ  แลบลิ้น
ทำที่เพาะเห็ดง่ายๆด้านข้างของตัวบ้านที่ไม่โดดแดด เทพื้นด้วยทรายละเอียดหนาประมาณ2นิ้ว ให้ด้านหลังเป็นเนินนิดหน่อย เผื่อรดน้ำจะได้ไม่ย้อนกลับเข้าไปในขวด.. ช่ายป่าวง่ะอาจารย์ ยิงฟันยิ้ม

หลังจากเปิดดอกได้ประมาณ10วันผลที่ได้ คือเริ่มมีจุกโผล่ออกมาจากก้อนเห็ด (ตั้ง1ก้อนแน่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ) แต่ก้อนอื่นยังเงียบๆอยู่ สงสัยจำศีล  แลบลิ้น
  อีกวันต่อมา ขาเห็ดเริ่มโผล่ออกมาแล้ว เอ๋า..แล้วดอกหายไปไหนง่ะ  ลังเล

ไม่รู้มีอะไรผิดพลาดป่าวอาจารย์ช่วยชี้แนะ  ตกใจ
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #765 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 06:06:47 AM »

:Dเหอะน่าลมจ๋า...ไอ้ที่โผล่ๆมานั่นแร่ะ...อีกไม่นานละ...
จากขาจะกลายเป็นดอก...เดี๋ยวหนูพิมเสกมนต์เลย...
โอม))มะลุ๊กกุ๊กกุ๋ย))...ขาเห็ดจงกลายเป็นดอกเห็ด...
ภายในสามวัน...เพี๊ยง... ตกใจ ตกใจ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
bangphan
*

"ฟาร์มรักษ์" เพราะ "รัก"

« ตอบ #766 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 09:24:39 PM »

ลุงต้าค่ะ
1.  สปริงเกอร์ ฝอย และ สายพีอี ใช้เบอร์ อะไรดีค่ะ
2.  จากรูปของลุงต้า  เมือเราติดสปริงเกอร์ แล้ว  เราหันหัวที่น้ำออกชี่ไปตาม แนวเดียวกับก้อนเห็ด ใช่มั้ยคะ / หรือ ว่า เอาหัวสปริงเกอร์ ชี้ลงพื้นค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

" ฟาร์มรักษ์ "
ฟาร์มนี้ไร้สาร
wiratm
*

« ตอบ #767 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 08:29:46 AM »

เข้ามาอ่านหลายสิบเที่ยวแอบชื่นชมในใจ วันนี้ขอขอบคุณความรู้ที่แบ่งปัน
หน้า: 1 ... 38 39 40 41 42 43 44 45 46 47 [48] 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์