หน้า: 1 ... 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 [47] 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 790242 ครั้ง)
Kwan_
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #736 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 08:28:40 PM »

แวะมาโอ้โห กับเค้าด้วยคน ประมาณไม่ชอบทานเห็ดแต่ว่าชอบดูเค้าเพาะเห็ด คริๆๆ ลุงต้าเก่งที่สุดเลยค่ะ

@ สวนขวัญ Sweet Bamboo  ณ บ้านวังซอ เพชรบุรี

channarong55
*

« ตอบ #737 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 09:54:09 PM »

นี้ครับเห็ด 40 ก้อนที่บอกลุงต้าเอาไว้
ของผมออกดอกทุกวันไม่ขาดสาย ตอนนี้ออกมาปะมาณ 7 วัน เเต่ไม่รู้ทำไมไม่ออกพร้อมกันที่เดียวหรือว่าเป็นที่อากาศร้อน

ลุงต้าครับ ถ้ามดเข้าไปทำรังอยู่ในก้อนเห็ดจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ

อันนี้ก้อนที่โดนนึ่งจดขาดขนาดรองหนังสือพิมพ์เเล้วตอนเเรกคิดว่าคงจะไม่ออกดอกเเต่ที่ไหนได้ออกมาก้อนเเรกเลย

อันนี้ถ่ายไว้ตอนเส้นใยกำลังเดิน สักเกตุว่าก้อนที่ขาดผมโรยเชื้อเห็ดด้านบนด้วย

อันนี้ถ่ายไว้เวลาช่วงเช้าใกล้ๆจะเทียง

เดี่ยวผมจะเอาภาพที่ถ่ายก้อนเห็ดที่ลืมใส่เชื้อเห็ดมาให้ลุงต้าดูว่าจะเป็นยังไง

Liked By: Mahajoan
ลุงต้า
*

« ตอบ #738 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 05:29:10 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับคุณชาญณรงค์(channarong55)

ดีใจด้วยกับความตั้งใจของท่านครับก้อนเห็ดของลุงต้าไม่ออกดอกพร้อมกันทั้งหมดเช่นกันครับ

การไม่ออกดอกพร้อมกันทุกก้อนมีผลดีสำหรับลุงต้าครับ  คือได้มีเห็ดเก็บขายทุกวัน

บังเอิญไปตรงกับความต้องการของตลาดในรูปแบบต่างๆๆอย่างดีครับ..เช่น

ตลาดนัดไกล้ๆๆบ้าน  ตลาดเกษตร  หรือแม่ค้าที่รับต่อไปขายอีกทีหรือแม่ค้าที่จัดอาหารส่งตามโรงแรมต่างๆๆ

ก้อนเห็ดที่ถุงขาดหรือเจอปัญหาอื่นไช่ว่าจะเปิดดอกไม่ได้  ลุงต้าเคยเอาก้อนที่โดนราต่างๆๆมาเปิดดอก

และได้ทดลองฉีดพ่นเชื้อบีเอสพลายแก้ว  ก้อนเห็ดก็ออกดอกมาให้ชมเช่นกันครับแต่ควรแยกไว้ให้ห่างๆๆจากก้อนปกติ

อีกอย่างครับตามที....ขวดข้าวฟ่างเชื้อเห็ดหนึ่งขวดของลุงต้าหยอดก้อนได้ประมาณห้าสิบก้อนอัพครับ

ให้กำลังใจท่านครับ  ที่เดินทางสู่เป้าหมาย  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: Mahajoan

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
มะเอ@รักควาย
ถูกแบน
*

จะขอตามรอยของพ่อท่องคำว่า"เพียง"และ"พอ"จากหัวใจ

« ตอบ #739 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 05:41:53 AM »

เข้ามาชื่นชม  และ ชวนให้อยากชิม
ดีนะมีอยู่ก้อนหนึ่งจากการไปอบรมที่เขาหินซ้อน
ได้กินมา สี่รอบละค่ะ กินแบบพอเพียงๆ
 ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม
ลุงแอ๊ด ขอนแก่น
*

« ตอบ #740 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 08:47:30 AM »

สุงต้าสบายดีนะครับ   ลุงแอ๊ดแวะมาขอยืมรถแบ็กโครลุงต้า ไปขุดดินปรับที่นาหน่อยครับ 
พอดีที่นา ต่ำสูงไม่เท่ากันครับลุงต้า  รถแบ็คโครลุงต้าคันสีฟ้าๆยังใช้งานได้อยู่หรือเปล่าครับ
แต่งลุงแอ๊ดยังขับไม่เป็นนี่สิปัญหาใหญ่  เอาไว้ลุงแอ๊ดหัดขับได้แล้วจะมายืมรถแบ็กโครลุงต้านะครับ
   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #741 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 01:21:53 PM »

ลุงต้าครับวันนี้มีอะไรจาถามหน่อยครับ

ขอบๆของดอกเห็ดเป็นสีดำเหมือนรอยไหม้ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรหรอครับ
phot
*

« ตอบ #742 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 02:37:17 PM »

ขอเป็นกำลังใจ สุดยอดจริงๆครับ
Ae+Tuk
*

« ตอบ #743 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 11:13:12 PM »

Sawasdee krub....ลุงต้า ครับ

ช่วยชี้แนะผมด้วยครับ. ผมไม่ทราบว่าหลังจากที่เขี่ยเชือเห็ดลงไปในก้อนแล้วประมาณกี่วันถึงจะเห็นว่ามีเส้นใยเดินให้เห็นในก้อนครับ.

1. เห็ดขอนขาว

2. เห็ดนางฟ้า

3. เห็ดกระด้าง (ขอเพิ่มอีกหนึ่งคำถามสำหรับเห็ดนี้ครับ) เห็ดนี้ใช้เวลาในนานเท่าไรถึงเห็นดอกหลังจากที่เขี่ยเชือลงไปในก้อนแล้ว

ขอคุณล่วงหน้าครับที่ให้ความรู้ครับ....
ลุงต้า
*

« ตอบ #744 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 05:37:24 AM »

ลุงต้าครับวันนี้มีอะไรจาถามหน่อยครับ

ขอบๆของดอกเห็ดเป็นสีดำเหมือนรอยไหม้ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรหรอครับ

สภาพแบบนี้ยอมรับว่าไม่เคยเจอรอยใหม้ดำที่ริมขอบดอกเห็ด

แต่เดาว่าคงจะอากาศร้อนมากครับเด่วจะไปถามครูสุรชัยให้ครับปัญหานี้ โกรธ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2010, 06:00:01 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #745 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 05:55:46 AM »

ช่วยชี้แนะผมด้วยครับ. ผมไม่ทราบว่าหลังจากที่เขี่ยเชือเห็ดลงไปในก้อนแล้วประมาณกี่วันถึงจะเห็นว่ามีเส้นใยเดินให้เห็นในก้อนครับ.

1. เห็ดขอนขาว

2. เห็ดนางฟ้า

3. เห็ดกระด้าง (ขอเพิ่มอีกหนึ่งคำถามสำหรับเห็ดนี้ครับ) เห็ดนี้ใช้เวลาในนานเท่าไรถึงเห็นดอกหลังจากที่เขี่ยเชือลงไปในก้อนแล้ว

หลังจากที่ก้อนเห็ดได้รับเชื้อจากเมล็ดจากข้าวฟ่าง โกรธ >:(พูดซะงง

กล่าวคือหลังจากเขี่ยเชื้อเห็ดในเมล็ดข้าวฟ่างลงในก้อนแล้วไม่เกินเจ็ดวันจะเห็นเส้นใยเริ่มเดินแล้วครับ

อีกคำถามระยะเวลา   ถ้าอ่านกะทู้ลุงต้ามาตามลำดับจะมีคำตอบครับในหน้าเท่าไหร่จำไม่ได้ครับ.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ระยะเวลาการเดินเส้นใยเห็ดที่ลุงต้าเพาะนางฟ้าดำ  นางฟ้าฮังการี  ขอนขาวระยะบ่มก้อนไม่เกิน30-45วันโดยประมาณครับ

ระยะเปิดดอกประมาณ10-15วันโดยประมาณครับขึ้นอยู่กับสภาพอากาศและปัจจันอื่นด้วยครับ

เห็ดโคนยี่ปุ่นและเห็ดเปาฮื้อระยะบ่มก้อนสองเดือนครึ่งครับไม่รวมระยะเวลาเปิดดอก

ข้อมูลทั้งหมดที่เล่ามาตามการทดลองเพาะเห็ดของลุงต้าครับ...ออกตัวก่อนว่าลุงต้าไม่ไช่กูรูครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ท่านสมาชิกที่ทดลองอยากเพาะเห็ด  ชนิดต่างๆๆหากอ่านกะทู้ลุงต้ามีใจอยากลองหรือเกิดแรงกะตุ้นก่อนทำการเพาะจริงๆๆ

แนะนำให้อ่านกะทู้ครูสุรชัยให้ละเอียดก่อน  จะได้เกิดความผิดพลาดน้อยที่สุดครับ แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

ยืนยันว่าการเพาะเห็ดทำได้ไม่ยากครับ  แม้จะมีขั้นตอนหลายขั้นตอนหากทดลองไปตามลำดับและรอคอย

ยืนยันว่าได้ผลแน่นอนครับทุกท่าน ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

surachai
*

« ตอบ #746 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 06:16:12 AM »

ขออนุญาตินะครับลุงต้า
    อาการเช่นนี้เพราะความชื้นไม่พอ  และโดนลม(แห้ง)พัดโกรกครับ
     น้ำหนักเห็ดจะเบามากๆ
         มดจะเข้ามาอาศัย  เมื่อความชื้น(สำหรับเห็ด)เกือบจะไม่พอ
     ...แต่ถ้าหากมดหายไปจากก้อนเห็ด  ยิ่งแสดงว่าความชื้นขาดมากๆ แล้วครับ ...
    แก้ไขโดยการเพิ่มการรดน้ำ  ให้รดน้ำที่ดอกเห็ดได้โดยตรงเลยครับ (ชุดใหม่)
    และกั้นลมให้มิดชิดมากขึ้นครับ  โดยเฉพาะส่วนล่างของโรง
     ไม่ต้องกังวลนะครับ อาการเช่นนี้แก้ไขได้ไม่ยากครับ

เสาร์ 23 ต.ค. อบรม "การเพาะเห็ดยุคใหม่ และการทำสวนไผ่ให้ยั่งยืน" ณ โรงแรมสวนสุนันทา กรุงเทพฯ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21361.80
*

« ตอบ #747 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 10:14:09 AM »

ขอบคุณครับครูสุรชัย เป็นจริงอย่างว่าละครับโรงเห็ดเปิดโลงด้านบนเยอะไปหน่อยด้้านล้างลมเข้าได้ด้วย นํ้ารดวันละครั้ง ครั้งเเรกๆเห็นออกดีพอครั้งหลังๆขอบๆเริ่มดำเเต่ยังเป็นไม่มาก เป็นเเค่ 2 ก้อน
หนุ่มชาวสวน
*

« ตอบ #748 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 12:52:39 PM »

เข้ามาศึกษาเรื่องเห็ดครับ เพราะที่บ้านก็ลองเพาะเห็ดในโอ่งแดงครับ
ขั้นทดลอง ช่วงนี้อากาศร้อนเห็ดไม่ออกเลย แต่เมื่ออาทิตย์ที่แล้วฝนตก
วันเว้นวันก็พอได้มาทำต้มยำกิน 1 ชามครับ

wiroj sea
*

« ตอบ #749 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 03:19:57 PM »

ลุงต้าครับ

ก้อนเชื้อนางฟ้าราคา ณ.ตอนนี้ 6 บาทและ ยานางิ 8 บาท แพงไหมครับ
และเวลา หยอดเชื้อข้าวฟ่างลงก้อน มากน้อยต่างกัน มีผลตอนออกดอกหรือเปล่าครับ
kanapooh
*

« ตอบ #750 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 04:23:33 PM »

แวะมาเยี่ยม และให้กำลังใจนะครับ
kanapooh@hotmail.com
nonglang
*

« ตอบ #751 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 04:34:20 PM »

สาระพัด เก็บไหวไหมคะ
 ลองหาวิธีเพาะเห็ด ข้าวตอก กับเห็ด ละโงกเหลืองให้หล่าแน่เดอจ้าลุงต้า ถ้าเพาะใด่คือสิดี แถวบ้านบ่มีป่าสิให้เก็บแล้วจ้า แง้ๆ
หน้า: 1 ... 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 [47] 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์