หน้า: 1 ... 123 124 125 126 127 128 129 130 131 132 [133] 134 135 136 137 138 139 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 889839 ครั้ง)
khobfah26
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2112 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 01:45:07 PM »

สวัสดีครับลุงต้าที่น่ารัก และพี่ๆสมาชิกคนอื่นๆที่น่ารักทุกท่าน ยิ้ม
  ขออนุญาตแสดงตัวครับ หลังจากแอบซุ่มอ่านกระทู้ลุงต้าตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้านี้ประมาณ 1 อาทิตย์แล้ว ได้ความรู้มากมาย และได้เห็นถึงน้ำจิต น้ำใจ ของลุงที่มอบให้ผู้อื่นโดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆเลย ขอชื่นชมลุงต้าด้วยใจจริงครับ   และอยากขอฝากตัวเป็นศิษย์ก้นกุฏิ อีกซักคน อิอิ แต่ตอนนี้ยังไม่ได้เริ่มทำเห็ดครับ กำลังหาความรู้ไปเรื่อยๆและทำงานเก็บเงินหาทุนอยู่ แฮะๆ คิดว่าคงอีกไม่นานจะเริ่มทำที่บ้านครับ ว่าจะทดลองทำจากเล็กๆก่อน ทำก้อนเอง อย่างที่ลุงต้าแนะนำและเน้นเสมอๆ แต่ก็มีคำถามอยากจะถามลุงต้าหรือพีๆที่ทราบก็ได้ครับว่า
   สูตรที่ทำก้อนเห็ดจากฟางข้าวอย่างเดียวและแบบผสมกับขี้เลื่อยอ่ะครับ มีสูตรอย่างไรบ้างครับ เพราะไม่แน่ใจว่าแถวบ้านจะหาขี้เลื่อยยางพาราได้หรือเปล่า แต่ฟางข้าวนี่น่าจะหาง่ายกว่าครับ ขอบคุณครับ และขอให้ลุงต้าและครอบครัวมีสุขภาพแข็งแรง ครับ ถ้ามีโอกาสอาจจะได้เจอกัน

ลุงต้า
*

« ตอบ #2113 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 05:51:54 AM »

สวัสดีครับ  พี่น้อง  มิตรรักแฟนเพลงทุกท่าน
.....
มารายงานความ คืบหน้า  ของเห็ดหมอนข้างรับลมหนาวครับ หลังจากบ่มก้อนไปพักหนึ่ง
ก็ติดตามดูอาการเรื่อยๆ  และแล้วอยู่ๆ  มีอาการชิงอกดอกตามที่เห็นในภาพครับ

จึงได้จัดการขนเอามาแขวน  เรียงร้อย  เพื่อทำการเปิดดอก  ตามความต้องการต่อไป

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #2114 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 05:59:02 AM »

หลังจากผ่านการ  เจาะรู  ตามขั้นตอน ให้น้ำเหมือนเห็นในแผง ไม่นานน้องนางนวล  และน้องนางฟ้าฮีงการี้
ในหมอนข้าง  เริ่มทยอยออกดอกมาให้เห็นครับ  ตามในภาพ.....

ท่านสนใจ  หากมีข้อสงสัย ทิ้งคำถามไว้ได้ครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Kong51@ขุนดง
*

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า

« ตอบ #2115 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 08:32:35 AM »

แวะมาเยี่ยมลุงต้าครับ ลุงต้าสบายดีนะครับ ขอให้สุขภาพแข็งแรงมากๆครับ สุขสดชื่นทุกวันๆๆๆๆๆเลย นะครับ

ขุนดงแจกเมล็ดไม้ป่า www.khundong.com
akenarakz
*

« ตอบ #2116 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 10:06:11 AM »

ขอปักหมุดไว้เลยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
asck28
*

« ตอบ #2117 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 01:26:48 PM »

ร้องไห้ :'(ต้องขอโทษทุกท่านขอขัดจังหวะนิส...ช้วยด้วยครับ ลุงต้า ตอนนี้เจอปัญหาใหญ่ครับ เรื่องมีอยู่ว่าในช่วงเวลาที่บ่มเชื้อ เส้นใยเห็ดเดินได้ประมาณครึ่งก้อน เกิดมีแมลงตัวเล็กๆขาวๆ(ไรเห็ด) กินเส้นใยเห็ดและได้ระบาดอย่างบ้าคลั่ง จน ณ ตอนนี้กระผมไม่รู้จะทำอะไรเป็นอันดับแรก เนื่องจากเกิดมรสุมคำถาม ถาโถมกระหนำอย่างไม่ขาดสาย แต่ก้อได้คัดคำถามเหล่านั้นมาให้ลุงต้าและทุกท่านได้พิจารณา
 ไรเห็ดเกิดขึ้นได้ยังไง. วงจรชีวิตสั้นยาวเท่าใด. สิ่งแวดล้อมแบบไหนที่ทำให้ไรเกิด.การป้องกันที่ดีที่สุดต้องทำอย่าไร.การตัดวงจรชืวิตของไร.การกำจัดแบบเบ็ดเสร็จ.และสุดท้าย ไม่ให้ไรเห็ดเกิดจะต้องทำอะไร แบบไหน ทำไม 
   ขอให้ลุงต้าและทุกท่านที่มีความรู้และประสบประการณ์ ได้นำคำถามหล่าวนี้ไปพิจารณาด้วย

๋Janphen
*

« ตอบ #2118 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 02:16:34 PM »

สมาชิกใหม่ขอฝากตัวด้วยค่่ะ  เจ๋ง  ลุงต้า
ลุงต้าเ่ก่งจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2012, 02:23:49 PM โดย ๋Janphen » บันทึกการเข้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #2119 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 05:10:23 AM »

ร้องไห้ :'(ต้องขอโทษทุกท่านขอขัดจังหวะนิส...ช้วยด้วยครับ ลุงต้า ตอนนี้เจอปัญหาใหญ่ครับ เรื่องมีอยู่ว่าในช่วงเวลาที่บ่มเชื้อ เส้นใยเห็ดเดินได้ประมาณครึ่งก้อน เกิดมีแมลงตัวเล็กๆขาวๆ(ไรเห็ด) กินเส้นใยเห็ดและได้ระบาดอย่างบ้าคลั่ง จน ณ ตอนนี้กระผมไม่รู้จะทำอะไรเป็นอันดับแรก เนื่องจากเกิดมรสุมคำถาม ถาโถมกระหนำอย่างไม่ขาดสาย แต่ก้อได้คัดคำถามเหล่านั้นมาให้ลุงต้าและทุกท่านได้พิจารณา
 ไรเห็ดเกิดขึ้นได้ยังไง. วงจรชีวิตสั้นยาวเท่าใด. สิ่งแวดล้อมแบบไหนที่ทำให้ไรเกิด.การป้องกันที่ดีที่สุดต้องทำอย่าไร.การตัดวงจรชืวิตของไร.การกำจัดแบบเบ็ดเสร็จ.และสุดท้าย ไม่ให้ไรเห็ดเกิดจะต้องทำอะไร แบบไหน ทำไม 
   ขอให้ลุงต้าและทุกท่านที่มีความรู้และประสบประการณ์ ได้นำคำถามหล่าวนี้ไปพิจารณาด้วย

สวัสดีครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เรื่องไรเห็ดและราทุกชนิดครับ  เน้นการป้องกัน  ตั้งแต่เริ่มแรก   สาเหตุต่างๆเหล่านี้ครับท่านเมื่อเกิดขึ้นแล้ว
แก้ไขได้ยากพอสมควรครับ  คำแนะนำดังนี้  ถ้าก้อนเห็ดไม่มาก  หรือจะปลดระวางแล้ว  พักโรงเรือน  ดูแลทำความสะอาด
แล้วฉีดด้วยน้ำส้มควันไม้  สักสองสามครั้ง  ปล่อยให้โรงเรือนแห้ง  เพื่อตัดวงจร  ออกไปให้หมด
.....
แต่ถ้าแนวทางแก้ไข  ฉีดพ่นด้วยน้ำส้มควันไม้  หรือ  น้ำส้มสายชู  10ซีๆ  ต่อน้ำสิบลิตร  ผสมแล้วฉีดพ่น  หน้าก้อนครับ 
พอช่วยได้ในระดับหนึ่ง   ฉีดพ่น  วันเว้นวัน  ติดต่อกัน  สี่ห้าครั้ง 
....
อีกแนวทาง  ลุงต้าเคยใช้บีทีชีวภาพ  ช่วยได้เช่นกันครับ   ฉีดพ่น  ห้าวันติดต่อกัน  เเตก็ให้เน้นการป้องกัน  จะดีกว่าครับ
ตัดวงจรให้หมด   ก้อนที่นึ่งใหม่  ให้สุกจริงๆครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลุงต้า 

j-family
*

« ตอบ #2120 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 07:06:09 AM »

มาขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์ด้วยคนค่ะ ขอเก็บข้อมูลก่อนอยากทำแบบพอเพียง ค่ะ
sayan_t
*

« ตอบ #2121 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 04:18:18 PM »

สวัสดีครับลุงต้า ผมแอบเข้ามาบ่อยครับ ขอบคุณลุงต้ามากมายครับ สักวันหนึ่งผมจะส่งการบ้านตอนนี้เรียนหลังห้องก่อนนะครับ
annaya
*

« ตอบ #2122 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 10:44:59 AM »

สวัสดีค่ะลุงต้า

มาแสดงตัวหลังจากแอบเป็นลูกศิษย์ลุงต้ามาสักพัก มีเรื่องรบกวนจะถามลุงต้าค่ะ
1. เก็บดอกชุดแรกไปแล้วดอกมันเริ่มน้อยลงเหลือวันละ 1-2 โล ก็เลยงดให้น้ำไป 5 วัน ก็เริ่มออกดอกใหม่แต่ก็ยังได้ 1-2 โล เหมือนเดิม ต้องทำยังไงเพื่อให้เห็ดออกดอกพร้อมกันเยอะ ๆ ค่ะ
2. ขี้เลื่อยไม้ยูคา สามารถนำมาทำก้อนเห็ดได้ไหมค่ะ ถ้าได้ต้องทำอย่างไรถึงจะนำไปใช้ได้ เท่าที่หาข้อมูลมาเค้าบอกว่าต้องนำไปหมักก่อน แต่หมักอย่างไร กี่วันไม่รู้ค่ะ

รบกวนลุงต้าช่วยตอบคำถามเด็กมือใหม่ด้วยนะค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
thirddayfarm
*

« ตอบ #2123 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 03:46:41 PM »

สวัสดีค่ะลุงต้า ยิ้ม
ห่างหายไปนานเนื่องจากมาลงภาคสนามจริงเพาะเห้ดที่จ.กาญฯอยู่ค่ะ  มีเรื่องรบกวนขอคำปรึกษาลุงต้าหรือใครก็ได้ที่เคยเจอปัญหาเช่นนี้ คือว่าขวดข้าวฟ่างค่ะ มีใยอื่นชึ้นซ้อนอย่างในรูปที่เห้น เป้นเชื้อภูฐานค่ะ ขยายโดยข้าวฟ่างลงข้าวฟ่างครั้งที่1 (ครั้งแรกมาจากเชื้อวุ้นค่ะ) เคยค้นดูนานแล้วเห้นรูปคล้ายกันเขาบอกว่าเป็นเชื้อเห็ดที่แข็งแรงขึ้นซ้อนทับอีกที แต่อ้อยไม่แน่ใจค่ะเลยส่งรูปมาขอคำปรึกษาว่าเป็นเชื้อเห็ดภูฐานที่แข็งแรงหรือเป็นเชื้อเห็ดอื่นที่ไม่พึงประสงค์แอบแฝงเข้ามา รุ่นที่แล้วเป็นหลายขวดไม่กล้าใช้ก็คัดทิ้งไปเยอะแล้ว ขอวิธีสังเกตุด้วยนะคะว่าเชื้อเห้ดที่แข็งแรงกับเชื้ออื่นมันต่างกันตรงใหน  ขวดนี้ขยายเชื้อเมื่อวัยที่ 25 ส.ค.นี้ค่ะ
thirddayfarm
*

« ตอบ #2124 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 03:59:39 PM »

รูปนี้เป็นรูปรุ่นที่แล้วค่ะที่ไม่กล้าใช้ เขี่ยเชื้อเมือ่วันที 12 ส.ค.ค่ะ ขอความเห็นด้วยค่ะ
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #2125 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 06:13:50 AM »

วันนี้...วันดี... จุมพิต

สวัสดีเช้าวันศุกร์...สุขสดชื่นค่ะลุงต้า... จุมพิต
วันนี้หนูพิมมอบโฮย่าจักรพรรดิให้ลุงต้าพร้อมส่งความห่วงใยและปรารถนาดีมาเช่นเคยค่ะ
ลุงต้ารักษาสุขภาพด้วยนะคะ... ยิงฟันยิ้ม
ยังรักและห่วงใยลุงต้าเหมือนเดิมค่ะ
ส่งกำลังใจ...สามรถบรรทุกเช่นเคยค่ะ  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

หนูพิม
"ยังเหมือนเดิม" คร้าบบบบบบบบ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
sden1982
*

« ตอบ #2126 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 09:35:21 AM »

สวัสดีครับลุงต้า ผมมีปัญหาอยากถามลุงต้าดังนี้
1.ผมใช้เครื่องดื่มชูกำลังรดน้ำเห็ดขอนขาวแล้วปรากฏว่าดอกมีขนาดใหญ่ดีเลยใช้รดหน้าเห็ดวันเว้นวัน
ถ้าใช้ไปนานเข้าจะมีผลเสียอย่างไรบ้าง
2.แล้วฮอร์โมนเห็ดสูตรเขียวและดำที่ขายตามเว็บใช้ได้ผลดีหรือเปล่าครับ
3.อยากทราบวิธีการรดน้ำเห็ดขอนขาวกับเห็ดนางฟ้าภูฐานที่ถูกต้องว่าทำอย่างไร
   คือเห็ดขอนขาวผมจะรดน้ำที่พื้นวันละ2ครั้งและรดหน้าเห็ดวันละ2ครั้ง 
   ส่วนเห็ดนางฟ้าผมจะรดน้ำที่พื้นวันละ2ครั้งและหลังก้อนเห็ดวันละ2ครั้ง
ลุงต้า
*

« ตอบ #2127 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 05:16:37 AM »

สวัสดีครับลุงต้า ผมมีปัญหาอยากถามลุงต้าดังนี้
1.ผมใช้เครื่องดื่มชูกำลังรดน้ำเห็ดขอนขาวแล้วปรากฏว่าดอกมีขนาดใหญ่ดีเลยใช้รดหน้าเห็ดวันเว้นวัน
ถ้าใช้ไปนานเข้าจะมีผลเสียอย่างไรบ้าง
2.แล้วฮอร์โมนเห็ดสูตรเขียวและดำที่ขายตามเว็บใช้ได้ผลดีหรือเปล่าครับ
3.อยากทราบวิธีการรดน้ำเห็ดขอนขาวกับเห็ดนางฟ้าภูฐานที่ถูกต้องว่าทำอย่างไร
   คือเห็ดขอนขาวผมจะรดน้ำที่พื้นวันละ2ครั้งและรดหน้าเห็ดวันละ2ครั้ง 
   ส่วนเห็ดนางฟ้าผมจะรดน้ำที่พื้นวันละ2ครั้งและหลังก้อนเห็ดวันละ2ครั้ง

สวัสดีครับ 

เรื่องเครื่องดื่มชูกำลัง และฮอร์โมน ต่างๆ  ลุงต้าไม่เคยใช้ครับ  การทำเห็ดของลุงต้า  ใช้สูตรปกติทั่วๆไป
ตามที่เคยเล่าไปแล้วครับ  การให้น้ำเห็ด  ตามที่เล่ามาทำแบบนั้นถูกต้องแล้วครับ   ความถี่การให้น้ำขึ้นอยู่กับ
ความชื้นของแต่ละวัน  มีการขึ้นลง  จำนวนความถี่  ดูให้เหมาะสม  ของวันนั้นๆ  วันที่ฝนตกอาจลดลงแต่ต้องเพิ่มในวัน
ที่อากาศ ร้อนมากๆครับ

Liked By: หนูพิม

หน้า: 1 ... 123 124 125 126 127 128 129 130 131 132 [133] 134 135 136 137 138 139 140   ขึ้นบน
  พิมพ์