หน้า: 1 ... 122 123 124 125 126 127 128 129 130 131 [132] 133 134 135 136 137 138 139 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 889841 ครั้ง)
dade
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2096 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 06:49:42 PM »

ขอบคุณ คุณต่าย สำหรับการแก้ไขขนาดรูปภาพให้นะครับ ผมไม่ถนัดจริงๆ ครับทำไม่เป็น ขอบคุณมากครับ

ลุงต้า
*

« ตอบ #2097 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 09:24:41 PM »

สวัสดีครับ  คุณ  dade , pmzmushroom และทุกท่านที่แวะผ่านมาครับ

เปิดดอกถูกต้องแล้วครับ  น้ำที่ขังที่ปากก้อน  แนะนำเอาหางช้อนเจาะรูให้รั่วออกครับ
ไม่จ้องแช่ในถุง  คงออกดอกตามปกติ  ครับ  รอชมดอกต่อไปครับ   ยิงฟันยิ้ม
....
การนึ่งก้อนแบบนั้น   ง่ายและได้ผลดีครับ  ต่อไปค่อยๆพัฒนา ไปอีกรูปแบบ  หากทำวันละหลักพันก้อนครับ

ลุงต้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
thirddayfarm
*

« ตอบ #2098 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 11:35:18 PM »

สวัสดีค่ะลุงต้า ยิ้มเท่ห์
1. ลุงต้าคะกำลังจะสร้างโรงเรือนใหม่แต่ยังสงสัยว่าด้านข้างของโรงเรือนควรใช้อะไรดี บ้างก็ว่าใช้พลาสติกขึงแล้วเอาแสลนปิดทับอีกที แต่มีคนแย้งว่าให้ใช้จากปิดด้านข้างเพราะจะทำให้เก็บความชื้นได้ดี แต่ก็มีคนแย้งอีกว่าจะทำให้ห้องเปิดดอกของเราทึบเกินไปแล้วตกลงว่าจะเอาแบบใหนดีคะและเพราะอะไร รบกวนลุงต้าช่วยไขข้อข้องใจให้ทีนะคะ กะว่าจะลงมืออยู่ประมาณ4-5 วันข้างหน้านี้แล้วค่ะ
2.  ลุงต้าคะลุงต้ามีเห็ดมากมายลุงต้าเคยเจอปัญหาแมลงบุกบ้างไหมคะ แล้วต้องทำอย่างไรคะ  ที่นี่ตอนนี้เจอแมลงยกพลมาเพียบเลยค่ะ ทั้งแมลงหวี่ แมลงปีกแข็งตัวเล็กๆ และอื่นๆอีกมากมาย บีทีก็ฉีดนะคะแต่ดูเหมือนเอาไม่อยู่ไม่รู้ยกพลมาจากใหนค่ะ
        ขอบคุณมากค่ะ ยิ้ม
dade
*

« ตอบ #2099 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 12:42:28 PM »

ขอบคุณ ลุงต้าที่ช่วยตอบคำถามครับ ผมจะได้นำไปปฏิบัติตามคำแนะนำครับ เมื่อวานนี้(25/7/55)ผมย้ายก้อนเห็ดที่เตรียมเปิดดอกไปไว้ในโรงเปิดใหม่ รอการเปิดดอก ใส่ก้อนได้1000ก้อนพอดีครับ จะรอดูตอนออกดอกต่อไปครับ
dade
*

« ตอบ #2100 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 03:37:39 PM »

ขอผมลงเรื่องต้นทุนการผลิตก้อนเห็ด หน่อยนะครับ ผมอยู่ที่ อ.ท่าตะเกียบ จ.ฉะเชิงเทรา ขี้เลื่อยไม้ยาง KGละ1.50บาท รวมตามสูตรลุงต้าที่ผสมทำก้อนแล้ว ผมใช้แก๊สนึ่ง 5.30 ชม.ค่าแก๊สก้อนละ1.23บาท รวมตกก้อนละ4.56บาทครับ ทำมา2000กว่าก้อนแล้วราคานี้เลยครับ ไม่สามารถลดราคาทุนทำก้อนได้อีกแล้วได้เท่านี้แหละครับลุงต้า
max2009
*

« ตอบ #2101 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 01:18:14 AM »

มาเก็บข้อมูล อายจัง อายจัง อายจัง
sayan_t
*

« ตอบ #2102 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 01:57:19 PM »

สวัสดีครับลุงต้า วันนี่ผมเข้ามาห้องสมุดของลุงต้า อ่านตำราครับผม ขอบคุณครับ
vito
*

« ตอบ #2103 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 02:12:30 PM »

หลังจากอ่านมาหลายวัน ในที่สุดก็อ่านจบ
ขอบคุณ คุณต้่าแล้วทุกท่านที่แบ่งปันความรู้นะครับ 
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
dade
*

« ตอบ #2104 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 07:31:34 PM »

ลุงต้าครับ ก้อนที่ผมเพิ่งจะเปิดดอกใหม่ ทำไมดอกมันเล็ก ๆ เป็น ฝอย ๆ ล่ะครับ เกิดจากสาเหตุอะไรครับ ทั้งที่ใช้สูตรผสมทำก้อนแบบเดิมครับ
kitsana_tus
*

« ตอบ #2105 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:17:45 PM »

สวัสดีคับอาจารย์ต้าหรือลุงต้า ผมมีเรื่องอยากจะขอคำแนะนำและวิธีการแก้ไขคับ คือว่าก้อนเห็ดที่นื่งเสร็จใหม่ๆของผมเองคับมีหนอนตกค้างอยู่ข้างในคับและไม่ตายคับไม่รุ้ทำไมทนความร้อนใด้ดีขนาดนั้น มีลักษณะตัวเล็กๆเหนียวคับมันเกิดจากอะไรคับหากสังเกตุแต่แรกๆตอนนื่งเสร็จใหม่เปิดฝาจุกดูจะเห็นอยุ่ที่ปากขวดแต่เมื่อหยอดเชื้อลงไปแล้วเชื้อเห็ดภูฐานจะถูกทำลายมากที่สุดฮังการี่ไม่ค่อยมีปัญหาคับ เตาที่ผมใช้ผมใช้เตาแบบอาจารย์สุรชัยคับ ทำเองทำผ่านไปหลายรอบแล้วไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนคับ อาจารย์ช่วยชี้แนะและแนะนำวิธีการกำจัดด้วยคับ ฉีดสมุนไพร พีที พลายแก้ว น้ำส้มควันไม้แล้วทุกวันแต่เอาไม่อยุ่คับ ขอคำแนะนำด่วนด้วยคับ
Nathan17
*

« ตอบ #2106 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 12:36:53 PM »

ขออนุญาตตอบแทนลุงต้า นะครับ

ถ้านึ่งแล้วหนอนไม่ตาย เป็นผม ผมจะนึ่งใหม่ครับ

พิจารณาเรื่องการนึ่ง แสดงว่า อุณหภูมิในตู้ไม่ถึง 100 องศา

ไปแก้ไขเรื่องการนึ่ง นึ่งไม่สุก จะเกิดการปนเปื้อน สุดท้ายผลผลิตไม่ได้ตามหวังครับ

ใช้เตาแบบครูสุรชัย นึ่งแล้วขนาดหนอนยังไม่ตายน่าคิดนะครับ

ให้ความชื้นมากไปก็มีผลทำให้นึ่งไม่สุก เพราะต้องใช้ความร้อนเพิ่มมากขึ้น กว่าจะขึ้นไปถึงจุดที่เราต้องการก็นาน

ก้อนเห็ดอายุมาก 2เดือนครึ่งขึ้นไป เป็นผมจะจัดการงดน้ำรีดดอก

เป็นการเอาโรคแมลงออกจากโรงด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 12:42:55 PM โดย Nathan17 » บันทึกการเข้า

ความคิดอย่างหนึ่งที่สมควรฝึกให้เกิดขึ้นเป็นประจำ คือความคิดว่า "พอ" คิดให้รู้จักพอ
dade
*

« ตอบ #2107 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 06:42:05 PM »

ลุงต้าครับ เมื่อวานนี้(5/8/55)ผมได้ทดลองต่อเชื้อจากขาเห็ดภูฐานลงวุ้นอีกรอบ ครั้งแรกทำไป5ขวดแบน และได้ต่อเชื้อจากขาเห็ดลงสู่ข้าวเปลือกไป40กว่าขวดโซดา เสียหายทั้งหมดครับ อันเนื่องมาจากติดเชื้อจากข้าวเปลือก ทั้งที่เชื้อเห็ดก็เดินนะครับแต่ว่าพอหลายวันข้าวเปลือกมีอาการเน่าเสียมีราขึ้น และส่วนวุ้นเละไปหน่อยทำให้เสียหายทั้งหมดครับ เมื่อวานนี้เลยทดลองใหม่ทำวุ้น4ขวดพอ ดูก่อนว่าจะใช้ได้ไหมกลัวจะเสียอีกทดลองน้อย ๆ ก่อน วันนี้ก็ทำโรงเปิดดอกเพิ่มอีกโรงแต่ยังไม่เสร็จ วันนี้ไม่มีรูปมาให้ดูนะครับ ไว้ทำเสร็จจะถ่ายมาลงให้ดูกัน ช่วงนี้แถวบ้านผมอากาศร้อนเห็ดไม่ค่อยออกดอกครับ แถมที่ออกสีดอกซีด ๆ ช่วงฝนดีดี ออกดีสีดำ ๆ ดอกใหญ่ เป็นช่อใหญ่ ๆ ด้วย (ผมเก็บไว้ทำพันธุ์ต่อ แต่ยังไม่สำเร็จ)

มารายงานความคืบหน้าให้ทราบ
                                                   เดช dade
dark_knight
*

« ตอบ #2108 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 01:36:47 PM »

สวัสดีครับ

รบกวนสอบถาม ลุงต้า และทุกท่านนะครับ

พอดีผมมีเศษไม้และขุยไม้ไผ่ จากโรงงานแปรรูปไม้ไผ่อยู่น่ะครับ

ไม่ทราบว่าสามารถนำมาทำก้อนเห็ดแทนขี้เลื่อยไม้ยางพาราได้หรือเปล่าครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ปล. ขอบคุณ ลุงต้า และ ครูสุรชัย มากๆ นะครับ ที่ช่วยให้ความรู้เรื่องการทำเห็ดทุกขั้นตอน

ถ้าไม่ได้ข้อมูลที่ทั้งสองท่านแบ่งปัน ผมคงแย่แน่เลยครับ  [-.-]!
ลุงต้า
*

« ตอบ #2109 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 06:29:11 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับทุกท่านที่  แวะผ่านมาครับ
....
ลุงต้ามาตอบช้าไปบ้าง  ขอโทษด้วยครับ  แต่ถ้าพลิกไปอ่าน  หน้าก่อนที่เคยเล่ามาทั้งหมด

คิดว่าคงจะมีคำตอบอยู่บ้างแล้วครับ....ท่าน
อาการมีหนอนในก้อน....แนะนำให้นึ่งสุกอย่างเดียวครับ   และถ้าหากหมักขี้เลื่อยด้วยก่อนกรอกลงถุง
จะช่วยได้อีกทางเช่นกันครับ  คือผสมทุกอย่างแล้วใส่อีเอ็มด้วย  แล้วรวมกอง  คุมด้วยผ้าใบทิ้งไว้สามวันถึง
ห้าวัน  ช่วยได้มากครับ
การนึ่ง   ต้องโหมไฟให้ความร้อนสม่ำเสมอ   ตลอดระยะเวลาการนึ่งครับทุกท่าน...
.....
ท่านที่ทดลอง  การขยายเชื้อ   แรกๆแนะนำทำน้อยๆก่อนครับ  พลาดจะได้ไม่เสียหายมาก
ข้าวฟ่าง  หรือข้าวเปลือก ที่นำมาขยาย  หลังจากต้มแล้ว  เน้นว่าต้องแห้งหมาดๆครับ
คำนี้ลุงต้าเน้นประจำ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

มารายงาน  สภาพโรงเห็ดลุง   ยังคงดำเนินไปตามวิถีของมันตามปกติครับ
บางแผงก็ชิงออกดอก   บางแผงก็  ออกดอกไปเรื่อยๆ   ตามที่ควรจะเป็น
แนะนำทำเห็ดให้ครบสามอย่าง   แพ็คหรือใส่ถุงขาย  เป็นที่นิยมมากครับ 
เห็ดสามอย่าง  ปลอดสารพิษ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

น้องหูหนู  อยู่ไกล้ๆแผงนางฟ้า   มีให้เก็บตลอดครับ....

มีคำถาม  วางคำถามไว้ได้เลยครับ   ขอบคุณมากที่หลายท่าน  มาช่วยตอบ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2012, 06:32:06 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
aloha189
*

« ตอบ #2110 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 07:42:20 PM »

สอบถามลุงต้า ผมเห็นใน youtube การเพาะเห็ด บางทีเห็นใส่วัสดุเพาะในถุงใหญ่ๆ หรือไม่ก็ถุงยาวๆขนาดหมอนข้าง แล้วแขวนไว้กับคาน บางฟาร์มเห็นวางในรางแนวนอน

1. มีข้อดีข้อเสียต่างกับเพาะเห็ดในถุงพลาสติกแบบไทย อย่างไรบ้างครับ

2. การเพาะเห็ดหลินจือ ต่างกับเห็นนางฟ้า นางรม หรือไม่ครับ ในเมื่อขายได้แพงกว่า ทำไมไม่ค่อยนิยมเพาะกันครับ
rojaninmomo
*

« ตอบ #2111 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 02:38:27 PM »

สวัสดีครับ ขอเข้ามาเป็นลูกศิษ เพิ่มอีกคนครับ ตอนนี้กำลังศึกษาจากท่านพี่กูรูอยู่ครับ ทำมันสำปะหลังมันเหนื่อย เลี้ยงเห็ดดีกว่าว่างๆ อิอิ
ซื้อเห็ดน้องฟ้ามา 5 ก้อนมาเปิดดอกครับ อิอิ

เห็นภูฏาน 20 ก้อน มาเปิดดอก ตกใจ

สองอาทิตย์ผ่านไป ได้อาทิตย์อย่างละหม้อครับ อิอิ

เชื้อเห็ดเดินไม่ดีเลยครับลุงต้า

ตอนนี้อ่านกระทู้ลุงต้าตั้งแต่หน้าแรกตอนนี้เพิ่งถึงหน้า 25 เดี๋ยวขอตัวไปอ่านต่อครับ อีกร้อยกว่าหน้า โกรธ โกรธ สู้ๆครับ ลุงต้า อ่านกระทู้ลุงต้าจบเซฟด้วย เดี๋ยวไปตามหากระทู้ของครูสุรชัยอีก อยู่ใหนน้อ ^^ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
หน้า: 1 ... 122 123 124 125 126 127 128 129 130 131 [132] 133 134 135 136 137 138 139 140   ขึ้นบน
  พิมพ์