หน้า: 1 ... 121 122 123 124 125 126 127 128 129 130 [131] 132 133 134 135 136 137 138 139 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 889830 ครั้ง)
Nathan17
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2080 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 08:38:51 PM »

คุณ ratchapol   pda สวยดีนะครับ ภูฐานเค้าเดินบางๆแบบนี้หรือปล่าวคับ

ฟาร์มอยู่แถวไหนครับ ถ้าใกล้ๆ ผมอาจจะได้ไปดูงาน อิอิ

ความคิดอย่างหนึ่งที่สมควรฝึกให้เกิดขึ้นเป็นประจำ คือความคิดว่า "พอ" คิดให้รู้จักพอ

ratchapol
*

ประสบการ์ณไม่ได้หยุดรอเราอยู่กับที่

« ตอบ #2081 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 10:13:12 PM »

คุณ ratchapol   pda สวยดีนะครับ ภูฐานเค้าเดินบางๆแบบนี้หรือปล่าวคับ

ฟาร์มอยู่แถวไหนครับ ถ้าใกล้ๆ ผมอาจจะได้ไปดูงาน อิอิ
ต้องขออนุญาตลุงต้าอีกทีครับ คุณ Nathan17 ครับเชื้อวุ้นผมว่าโอคเนะแต่พอผมเขี่ยลงข้าวฟ่างนี่ดิ ทำไมถึงเดินบางอย่างนี้ก็ไม่รู้ ไม่รู้ว่าของท่านอื่นๆที่ทำเป็นเช่นอย่างของผมรึป่าว มีคนบอกว่าภูฏานเขาเดินบางๆแบบนี้แหละแล้วเขาจะค่อยๆขาวหนาขึ้นเป็นลำดับ ส่วนที่ฟาร์มของผมอยู่ อ.สูงเนิน จ.โคราช ครับถ้าท่านใดอยู่ใกล้ๆแถวนี้ก็เชิญมาดูได้ครับไม่หวง
Nathan17
*

« ตอบ #2082 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 05:10:45 PM »

ผมเขยสุรินทร์ครับ ว่าแต่...

โคราชกับ นครราชสีมานี่ที่เดียวกันหรือปล่าวครับ  ยิงฟันยิ้ม

มีโอกาสไม่พลาดอยู่แล้วครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับ อาหารและที่พักครับ ยิ้มกว้างๆ

ความคิดอย่างหนึ่งที่สมควรฝึกให้เกิดขึ้นเป็นประจำ คือความคิดว่า "พอ" คิดให้รู้จักพอ
klukjoold
*

« ตอบ #2083 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2012, 03:12:13 PM »

รอชมเห็ดหมอนค่ะ 
ของลุงต้าใช้เวลาเดินเชื้อนาน หรือเปล่าค่ะ 
dade
*

« ตอบ #2084 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 09:48:06 AM »

สวัสดีครับ ลุงต้า และทุกท่าน ผมเป็นคนหนึ่งที่พอดีจะเพาะเห็ด แล้วได้อ่านกระทู้นี้พอดีเลย ก็เลยอ่านไปทำไปเมื่อไม่นานมานี้(ประมาณสัก2-3อาทิตย์ที่ผ่านมา) ได้ความรู้คู่ปัญญามากมาย จากคนที่ไม่เคยทำ อ่านแล้วก็ลงมือทำเลย เริ่มจากซื้อเชื้อมาทำก้อน เชื้อเดินไป3ใน4ของก้อนแล้ว แรก ๆ เชื้อเดินบางๆ คิดว่าจะไม่รอดซะอีก ตอนนี้เชื้อเริ่มขาวหนาแล้ว ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดู และ ตอนนี้กำลังจะต่อเชื้อเห็ดเองแล้ว ผมไปเอาดอกเห็ดมาต่อเชื้อแบบที่ลุงต้าสอน แต่ผมเลี้ยงในข้าวเปลือก ไม่รู้จะออกมาไง ผมเอาขวดโซดาไปนึ่งในถัง200ลิตรพร้อมกับก้อนเห็ด นาน 5 ชั่วโมง แล้วต้มข้าวเปลือกให้สุกแบบแห้ง ๆ หน่อย(ลุงต้าบอกให้แห้ง ๆ จะดีกว่าเปียก) แล้วค่อยตัดขาดอกใส่ขวดเลี้ยงเชื้อ  ผมมีข้อสงสัยในการต่อเชื้อแบบนี้ว่าจะสามารถต่อเชื้อไปได้กี่รุ่นครับลุงต้า (ในสภาพสมบรูณ์นะครับ)หมายถึงฟอร์มดอกสวย ๆ เชื้อแข็งแรง ๆ น่ะครับ  เพราะว่าเราเก็บดอกที่เลี้ยงเชื้อ มาทำทุกรุ่นๆ มันจะเกิดอาการเลือดชิดแบบเดียวกับสัตว์หรือไม่ครับ แล้วเราจะทำยังไงที่จะทำให้เชื้อเห็ดที่เลี้ยงไว้เป็นแม่พันธุ์อยู่ในสภาพสมบรูณ์ครับ ลุงต้าช่วยตอบทีนะครับ
ลุงต้า
*

« ตอบ #2085 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 05:22:59 AM »

ต้องขออนุญาตลุงต้าอีกทีครับ คุณ Nathan17 ครับเชื้อวุ้นผมว่าโอคเนะแต่พอผมเขี่ยลงข้าวฟ่างนี่ดิ ทำไมถึงเดินบางอย่างนี้ก็ไม่รู้ ไม่รู้ว่าของท่านอื่นๆที่ทำเป็นเช่นอย่างของผมรึป่าว มีคนบอกว่าภูฏานเขาเดินบางๆแบบนี้แหละแล้วเขาจะค่อยๆขาวหนาขึ้นเป็นลำดับ ส่วนที่ฟาร์มของผมอยู่ อ.สูงเนิน จ.โคราช ครับถ้าท่านใดอยู่ใกล้ๆแถวนี้ก็เชิญมาดูได้ครับไม่หวง

สวัสดีครับ  ลองเอาภาพมาชมครับ  จะได้มองออกว่าบางๆแบบไหนอย่างไรครับ

Liked By: หนูพิม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #2086 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 05:26:02 AM »

สวัสดีครับ ลุงต้า และทุกท่าน ผมเป็นคนหนึ่งที่พอดีจะเพาะเห็ด แล้วได้อ่านกระทู้นี้พอดีเลย ก็เลยอ่านไปทำไปเมื่อไม่นานมานี้(ประมาณสัก2-3อาทิตย์ที่ผ่านมา) ได้ความรู้คู่ปัญญามากมาย จากคนที่ไม่เคยทำ อ่านแล้วก็ลงมือทำเลย เริ่มจากซื้อเชื้อมาทำก้อน เชื้อเดินไป3ใน4ของก้อนแล้ว แรก ๆ เชื้อเดินบางๆ คิดว่าจะไม่รอดซะอีก ตอนนี้เชื้อเริ่มขาวหนาแล้ว ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดู และ ตอนนี้กำลังจะต่อเชื้อเห็ดเองแล้ว ผมไปเอาดอกเห็ดมาต่อเชื้อแบบที่ลุงต้าสอน แต่ผมเลี้ยงในข้าวเปลือก ไม่รู้จะออกมาไง ผมเอาขวดโซดาไปนึ่งในถัง200ลิตรพร้อมกับก้อนเห็ด นาน 5 ชั่วโมง แล้วต้มข้าวเปลือกให้สุกแบบแห้ง ๆ หน่อย(ลุงต้าบอกให้แห้ง ๆ จะดีกว่าเปียก) แล้วค่อยตัดขาดอกใส่ขวดเลี้ยงเชื้อ  ผมมีข้อสงสัยในการต่อเชื้อแบบนี้ว่าจะสามารถต่อเชื้อไปได้กี่รุ่นครับลุงต้า (ในสภาพสมบรูณ์นะครับ)หมายถึงฟอร์มดอกสวย ๆ เชื้อแข็งแรง ๆ น่ะครับ  เพราะว่าเราเก็บดอกที่เลี้ยงเชื้อ มาทำทุกรุ่นๆ มันจะเกิดอาการเลือดชิดแบบเดียวกับสัตว์หรือไม่ครับ แล้วเราจะทำยังไงที่จะทำให้เชื้อเห็ดที่เลี้ยงไว้เป็นแม่พันธุ์อยู่ในสภาพสมบรูณ์ครับ ลุงต้าช่วยตอบทีนะครับ

สวัสดีครับ

ถ้าเราได้เชื้อดีๆ  มาแค่สองสามขวด  ก็เพียงพอแล้วในรอบปีนั้นๆ  เชื้อขวดแรกตัวแม่
ขวดที่ขยายไปครั้งแรก  รุ่นที่หนึ่ง...แล้วขยายต่อ  ไปสอง...สามตามลำดับ
ไม่ควรเกินห้ารุ่นครับ
ของลุงต้าไม่เคยเกินสามรุ่นทีครับ   ยิงฟันยิ้ม ;Dแค่รุ่นที่สามได้มากมายแล้วครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #2087 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 09:09:20 AM »

สวัสดีครับ  ทุกท่าน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มารายงานความคืบหน้า  ของเห็ดหมอนข้างกันต่อครับ  จากที่เล่าไว้ครั้งที่แล้ว
ถึงวันนี้  น้องเห็ดหมอนข้าง  รับลมหนาว  ของลุงต้า  เชื้อเดินทางไปได้พอสมควรแล้วครับ....ตามภาพ
รายการนี้  ทำหลายๆแบบ  สั้นบ้าง  ยาวบ้าง  ไว้เป็นข้อมูลเพื่อแบ่งปันต่อไปครับ
.....

ลุงต้า
*

« ตอบ #2088 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 09:13:57 AM »

ครั้งแรก  ของการทำเห็ดหูหนู  ของลุงต้าครับ 
ได้รับการแบ่งปัน  เชื้อจาก ยายคนหนึ่ง ...ในโลกออนไลน์
นำมาขยายเชื้อเอง   แล้วเพาะ  ได้ผลตามที่เห็นครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2012, 09:15:38 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

dade
*

« ตอบ #2089 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 05:33:53 PM »

ขอบคุณ ลุงต้ามากครับที่ตอบคำถามให้ผม และวันนี้ผมมีคำถามอีกอย่างครับ ผมเริ่มต่อเชื้อเห็ดภูฐานมา5-6วันแระครับ (ใช้ข้าวเปลือกต่อกับขาเห็ดภูฐาน) สังเกตุเห็นว่าเชื้อเดินเป็นสีเทา ๆ ครับ ไม่รู้ว่าเชื้อเห็ดหรือเชื้อรากันแน่ เชื้อเห็ดภูฐานมันสีเทา ๆ หรือครับลุงต้า และอีกอย่างนึง ถ้าเชื้อเห็ด เจอ เชื้อรามีอาการอย่างไรครับ ช่วยตอบทีนะครับลุงต้า
kad1987
*

« ตอบ #2090 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 10:04:03 PM »

สวัสดีคับลุงต้าชื่อเกดคับ ติดตามกระทู้ของลุงต้ามาจนหน้าที่ 131 ชอบมากแล้วก็ทึ่งในความสามารถและความพยายามของลุงต้ามาก แล้วก็ขอแสดงความยินดีด้วยที่ลุงต้าประสบความสำเร็จ ตอนนี้กำลังพยายามเพาะเห็ดหลายๆชนิดอยู่คับ เพราะว่าประสบการน้อยมาก แต่ที่สนใจอยู่คือเห็ดหูหนูที่ลุงต้าทำ เพราะตอนนี้มียุงมาเกาะอยู่เต็มเลยคับ เลยสงสัยว่ามันมาดูน้ำเชื้อทำให้เห็ดดูแห้งหรือไม่ ถ้าใช่อยากให้ลุงต้าช่วยบอกวิธีไล่ให้หน่อยเอาแบบที่ปลอดภัยแล้วไม่กลับมาอีกเลย จะขอบคุณมากๆๆๆ เลยคับ แล้วก็จะติดตามงานของลุงต้าต่อไปคับบ
banker-to-farmer
*

« ตอบ #2091 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 09:53:29 AM »

เรียนลุงต้าครับมีเรื่องปรึกษาครับ ที่เคยโพสหาลุงต้าเมื่อคราวก่อนแล้วครับซื้อก้อนเห็ดมาทดลองเลี้ยงอายุประมาณสองเดือนกว่าไม่ออกดอกเลยทั้งที่ให้น้ำตามปกติก้อนเป็นสีขาวทั้งก้อนเลยลองตัดถุงออกพบว่าเนื้อเยื่อสีขาวที่เห็นเป็นลักษณะของเนื้อเห็ดเลยครับเมื่อแกะออกด้านในขี้เลื่อยยังหอมไม่มีสีดำเป็นสีเหลืองปกติเหมือนใหม่ครับอยากทราบว่าเกิดจากอะไรครับ จะพยายามแนบรูปครับ ร้องไห้
ลุงต้า
*

« ตอบ #2092 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:30:46 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ  ทุกท่านที่โพสถาม   และที่แวะผ่านมาครับ

ขอตอบแบบรวมๆน่ะครับ  คำถามที่ถามค้างคาไว้   การทำเห็ดหูหนูของลุงต้า  เพิ่งทำครั้งแรก
ยังไม่ค่อยชำนาญครับ  เพิ่งทำรุ่นแรก  รอบที่โพสครับ  แต่การดูแลคล้ายๆกับ  เห็ดทั่วๆไปครับ
...
เห็ดของท่าน banker-to-farmer เดาว่า  เกิดจากการบ้าเส้นใย  ลองขูดหน้าก้อน  ที่เป็นแผ่นบางๆออก
รอเห็ดรุ่นต่อไป  มีดอกให้เห็นแน่นอนครับ  ลุงต้าเคยเจอมาแบบนี้ครับ 
...
เชื้อเห็ดที่ต่อ  ปกติจะสีขาวครับ  แต่บางที  วัสดุที่ขยายอาจเป็นข้าวกล้องสี  ถ้าเห็นเส้นใยแผ่ออกข้างๆ 
ถือว่าใช้ได้เช่นกัน   บางทีข้าวมีสีตามพันธุ์ของข้าว  อย่าไปวิตกครับ  ให้ดูเส้นใยเป็นหลักครับ  ถ้าเดิน
ออกก็โอเคครับ

ถ้ามีอะไรถามทิ้งไว้ได้ครับ   เนตบางวัน  อืดมากๆ...

ลุงต้า

วันนี้มาแบ่งปัน  การทำก้อนแบบธรรมดา  ไม่มีเครื่องอัดก้อน  อย่าได้กังวล
หรือน้อยใจครับ   ลุงต้าทำแบนี้มาตลอด  จนถึงบัดนี้..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2012, 11:35:10 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

dade
*

« ตอบ #2093 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 07:26:35 PM »

สวัสดีครับลุงต้า วันนี้มีเรื่องถามครับว่า ผง ๆ มเปิดดอกแล้วประมาณ40ก้อนที่ผมทดลองทำตอนแรก แต่มันมีน้ำเหลือง ๆ ออกมาทั้งที่ยังไม่ได้รดน้ำเลย ลักษณะเป็นเหงื่อเกิดขึ้นในก้อนเห็ด ลงรูปไม่เป็นครับขอโทษทีครับผม ไม่รู้จะทำไงดีเห็นลุงต้าว่ารดน้ำระวังเปียกหน้าก้อนเห็ด แต่ผมยังไม่ทันรดน้ำ มันมีน้ำออกมาแล้วครับ งงครับ ลุงต้าช่วยตอบให้ทีนะครับ ขอบคุณล่วหน้าเลยครับ

หาวิธีลงรูปได้แล้วครับหาตั้งนานขอบคุณมาก ๆ ครับ

ต่าย: ขออนุญาติแก้ไขขนาดภาพให้จ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2012, 08:13:48 PM โดย praditkhorn » บันทึกการเข้า
dade
*

« ตอบ #2094 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 07:34:05 PM »

ไหน ๆ ก็ลงรูปได้แล้ว รบกวนลุงต้าวิจารณ์งานเห็ดผมหน่อยนะครับ
นี่คือรูปที่ทำก้อนไว้ครับ

นี่คือหม้อนึ่ง200ลิตรใช้แก๊สหัวKB10

นี่ก็ที่เปิดดอกครั้งแรกครับเป็นบ่อซีเมนต์ใต้ร่มมะม่วง

และนี่คือโรงเปิดดอกใหม่ที่กำลังจะทำ ใต้ร่มไม้เหมือนกัน

ต่าย: ขออนุญาติแก้ไขขนาดภาพให้จ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2012, 08:11:19 PM โดย praditkhorn » บันทึกการเข้า
pmzmushroom
*

« ตอบ #2095 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 10:13:02 PM »

ลุงต้าช้วยด้วยครับ

1.ดอกเห็ดเหี่ยวและมีสีเหลือง ไม่โตต้องแก้ไขอย่างไรครับเป็นหลายก้อนมาก
2.ดอกเห็ดมีเม็ดเล็กๆสีขาวขึ้นบริเวณขาเห็ด เป็นลักษณะแบบนี้หลายก้อนไม่ทราบว่าเป็นอะไรครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ ยิ้ม

1. เกิดจากการนึ่งซะส่วนใหญ่ครับ จะพบได้ในก้อนที่นึ่งไม่สุก คือจะมีแก๊สหลงเหลือในก้อน แก๊สนั้นจะเป็นพิษต่อเส้นใยเห็ด ทำให้เห็ดสะสมอาหารได้ไม่เต็มที่ แต่พอโดนกระตุ้นด้วยความชื้นคือเมื่อเรารดน้ำลงไปนั่นแหละครับ เขาก็จะพยายามออกดอก ทำให้ดอกที่ออกมาเหี่ยวแห้งลงไป แต่...อาการนี้ถ้าแคะดอกที่แห้วนั้นออก ดอกชุดต่อไปก้จะโผล่ออกมาอีกไม่นานครับ อ้อ..อีกสาเหตุนึ่งคือน้ำเข้าไปขังในปากก้อนเยอะเกินไปครับ แต่ถ้าเป็นหลายก้อน น่าจะมาจากสาเหตุที่นึ่งไม่สุก ไล่แก๊ส ออกไม่หมดครับ

2. ดอกที่เม็ดเล็กๆสีขาวๆบนขาเห็ด คือดอกพวกนี้กำลังจะเหี่ยวในแบบข้อ 1 แต่ทะว่าดอกชุดต่อไปเขากำลังจะฟอร์มดอกออกมาเขาก้เลยฟอร์มดอกที่ขาเห็ดที่กำลังจะเหี่ยวนั่นแหละครับ หากท่านปล่อยไว้จะมีดอกเห็ดโตขึ้นจากดอกที่กำลังจะเหี่ยวครับ แต่ว่าจะไม่สวยนะครับ แนะนำให้เขี่ยดอกนั้นออกและรอดอกชุดใหม่ จะดีที่สุดครับ

ปล. จากประสบการณ์ที่ทำมาครับ ใช้อ้างอิงทางวิชาการใดๆ ไม่ได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 121 122 123 124 125 126 127 128 129 130 [131] 132 133 134 135 136 137 138 139 140   ขึ้นบน
  พิมพ์