หน้า: 1 ... 120 121 122 123 124 125 126 127 128 129 [130] 131 132 133 134 135 136 137 138 139 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 889827 ครั้ง)
Nathan17
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2064 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 07:06:32 PM »

ขอบคุณมากๆครับลุงต้า สำหรับคำตอบ

ฉีดพ่นแบบจางๆนี่ เราใช้อัตราส่วนนำส้มควันไม้ต่อน้ำเปล่าเท่าไหร่ครับ

ขอให้ลุงต้า กินอิ่ม นอนหลับ  ยิ้ม

ความคิดอย่างหนึ่งที่สมควรฝึกให้เกิดขึ้นเป็นประจำ คือความคิดว่า "พอ" คิดให้รู้จักพอ

thirddayfarm
*

« ตอบ #2065 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 07:13:44 PM »

;)สวัสดีค่ะลุงต้า
มีคำถามเกี่ยวกับเรื่องหัวเชื้อข้าวฟ่างค่ะ กรณีที่หัวเชื้อเดินได้ที่ที่จะหยอดลงก้อนแล้วแต่ก้อนยังไม่พร้อมเราเคาะให้มันร่วนไว้ก่อนได้ไหมคะ (แต่เคาะไปแล้วค่ะ)เคาะจนมันเริ่มเดินเต็มอีกรอบแล้วก็ยังไม่ได้หยอดก็เอามาเคาะอีกรอบ ถ้าทำบ่อยๆเชื้อมันจะออ่นแอลงไหมคะ นี่กะว่าจะเอาขยายลงข้าวฟ่างอีกรุ่นน่ะค่ะ ทำอย่างนี้จะมีผลเสียอะไรไหมคะ  ขอบคุณค่ะ ยิ้มเท่ห์

ลุงต้า
*

« ตอบ #2066 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 03:19:15 PM »

;)สวัสดีค่ะลุงต้า
มีคำถามเกี่ยวกับเรื่องหัวเชื้อข้าวฟ่างค่ะ กรณีที่หัวเชื้อเดินได้ที่ที่จะหยอดลงก้อนแล้วแต่ก้อนยังไม่พร้อมเราเคาะให้มันร่วนไว้ก่อนได้ไหมคะ (แต่เคาะไปแล้วค่ะ)เคาะจนมันเริ่มเดินเต็มอีกรอบแล้วก็ยังไม่ได้หยอดก็เอามาเคาะอีกรอบ ถ้าทำบ่อยๆเชื้อมันจะออ่นแอลงไหมคะ นี่กะว่าจะเอาขยายลงข้าวฟ่างอีกรุ่นน่ะค่ะ ทำอย่างนี้จะมีผลเสียอะไรไหมคะ  ขอบคุณค่ะ ยิ้มเท่ห์

ถ้าเราไม่เปิดฝาออก  ให้เชื้ออื่นเข้าไปปะปน  ไม่เสียหายหรอกครับ  สำคัญอย่าให้เชื้อแก่เกินไป
ถ้าเป็นเชื้อรุ่นแรกๆ  ขยายไว้ต่อได้ครับ 

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #2067 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:36:20 PM »

ลุงต้าค้า)))))...หนูพิมเอาการบ้านมาให้ตรวจค่า.... จุมพิต

ดูเส้นใยเชื้อเห็ด....

อิอิ...ยังมะได้เก็บค่ะ...รอขอหวยก่อน 555+  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ลุงต้า
*

« ตอบ #2068 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 07:29:24 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับตอนเช้าทุกท่าน

วันนี้  มารายงานการทำเห็ดหมอนข้าง รุ่นใหม่ครับ  กะว่าเอาไว้กอดรับลมหนาว  ปลายปีนี้ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

และอีกสองภาพ  เรื่องเดิมๆ  กับการเปิดท้ายก้อนเห็ด  นางฟ้าดำก่อนปลดระวางครับ 

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ratchapol
*

ประสบการ์ณไม่ได้หยุดรอเราอยู่กับที่

« ตอบ #2069 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 10:12:57 AM »

ผมมีเรื่องร้อนใจอยากจะปรึกษาลุงต้าหน่อยครับว่าทำไมเชื้อของผมที่เขี่ยลงในข้าวฟ่างไม่เห็นขาวหนาเหมือนของลุงเลยละครับ มันเป็นเพราะสาเหตุอะไรลุงช่วยชี้แนะผมหน่อยครับงงมาก ในขณะที่เชื้อวุ้นผมก็ว่าเดินสวยดี(ลุงต้าช่วยคอมเม้นท์เชื้อวุ้นผมหน่อยครับ)แต่พอเขี่ยลงข้าวฟ่างทำไมเป็นแบบนี้ก็ไม่รู้ หรือเป็นเพราะว่าเชื้อไม่แข็งแรงเป็นไปได้รึป่าวครับ ยังไงลุงต้าช่วยไขข้อข้องใจให้ผมทีครับ ขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2012, 02:07:54 PM โดย ratchapol » บันทึกการเข้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #2070 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 11:12:55 AM »

สวัสดีครับ  คุณ  ratchapol

ดูจากในภาพ  เห็นเชื้อเดินแข็งแรงดีนะครับ  ในขวดข้าวฟ่างกี่วันแล้วครับ 
อย่าไปสนใจสีอะไรมากมายครับ  ขึ้นอยู่กับวัสดุด้วยครับ บางทีมีสีอะไรปนๆๆอยู่
 ปลายทางอยู่ที่การผลิตดอกเห็ดครับ  ลืมถาม  ....เนื้อเยื่อเขี่ยจากส่วนไหนของดอกลงวุ้นครับ

ratchapol
*

ประสบการ์ณไม่ได้หยุดรอเราอยู่กับที่

« ตอบ #2071 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 12:07:51 PM »

สวัสดีครับ  คุณ  ratchapol

ดูจากในภาพ  เห็นเชื้อเดินแข็งแรงดีนะครับ  ในขวดข้าวฟ่างกี่วันแล้วครับ 
อย่าไปสนใจสีอะไรมากมายครับ  ขึ้นอยู่กับวัสดุด้วยครับ บางทีมีสีอะไรปนๆๆอยู่
 ปลายทางอยู่ที่การผลิตดอกเห็ดครับ  ลืมถาม  ....เนื้อเยื่อเขี่ยจากส่วนไหนของดอกลงวุ้นครับ

ขอบคุณครับลุง เชื้อในขวดข้าวฟ่างผมเขี่ยวันที่ 17/6 ครับ ส่วนเนื้อเยื่อที่ผมเขี่ยลงวุ้นนั้นผมใช้ตรงบริเวณใต้โคนดอกตามภาพนะครับลุง สรุปแล้วว่าเชื้อในข้าวฟ่างผมเป็นอย่างไรครับลุงผมละหวั่นใจจริงๆ ไม่กล้าที่จะเอามาเขี่ยลงขี้เลื่อยกลัวเสียแรงเปล่านะครับ
ลุงต้า
*

« ตอบ #2072 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 02:02:57 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับลุง เชื้อในขวดข้าวฟ่างผมเขี่ยวันที่ 17/6 ครับ ส่วนเนื้อเยื่อที่ผมเขี่ยลงวุ้นนั้นผมใช้ตรงบริเวณใต้โคนดอกตามภาพนะครับลุง สรุปแล้วว่าเชื้อในข้าวฟ่างผมเป็นอย่างไรครับลุงผมละหวั่นใจจริงๆ ไม่กล้าที่จะเอามาเขี่ยลงขี้เลื่อยกลัวเสียแรงเปล่านะครับ

ตอบว่าใช้ได้ครับ  ต่อไป  ถ้าจะทำอีกเลือกดอกสวยๆ  งามๆ  กลีบดอกหนาๆครับ
คัดจากดอกที่เราเพาะเองเลยครับ 
ลุงต้า   

ratchapol
*

« ตอบ #2073 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 02:19:40 PM »

ผมขอถามอีกนิดครับลุงว่าเชื้อในข้าวฟ่างของผมมันจะใช้ได้ไหมครับ แล้วทำไมของลุงเชื้อจึงเดินขาวหนาดีจัง ลืมบอกไปว่าของผมเป็นเชื้อเห็ดภูฐานนะครับ ชอบสิ่งประดิษฐ์ของลุงจังเลยไม่ว่าจะเป็นเรือดำน้ำเอย ตู้นึ่งเอย รถพรวนขี้เลื่อยอีก เจ๋งดีครับลุง ก่อนหน้านี้ไปสัก 2-3 เดือนผมก็ทำเยอะอยู่แต่ตอนนี้ไม่ได้ทำแล้วเพราะว่าไม่มีคนงาน แรงงานหายากมากเลยครับที่นี่(ผมอยู่สูงเนิน โคราชครับ)
ส่วนใหญ่มาทำแป๊ปเดียวแล้วก็ออกเปลียนมาสามชุดแล้ว ผมละเหนื่อยใจเลยเอาไว้ผมจะเอารูปที่ฟาร์มมาให้ดูครับ ตอนนี้ตั้งใจว่าจะทำเองเดี๋ยวจะไปหาถังสองร้อยลิตรมาทำสักสามสี่ใบทำหม้อต้มใบอีกสามใบไว้นึ่งลุงว่าดีไหม
ratchapol
*

« ตอบ #2074 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 03:14:52 PM »

ขออนุญาตลุงต้านะครับ วันนี้ผมขอนำภาพมาแชร์หรือแลกเปลี่ยนประสบการณ์ให้ชมกันเริ่มจากการผสมขี้เลื่อยก่อนเลยครับผสมครั้งละ 100 กิโล(ขี้เลื่อย)
ratchapol
*

« ตอบ #2075 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 03:20:20 PM »

เสร็จแล้วก็ทำการอัดก้อนด้วยเครื่องอัด(เพราะที่นี่หาแรงงานไม่ได้เลยจำเป็นต้องใช้ครับ) สะดวกรวดเร็ว

พออัดแล้วก็เอาออกมาใส่คอพลาสติกทำการดึงถุงให้ตึง

แล้วก็ปิดด้วยฝาพลาสติกหรือจุกประหยัดนั่นเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2012, 03:50:44 PM โดย ratchapol » บันทึกการเข้า
ratchapol
*

« ตอบ #2076 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 03:43:37 PM »

สุดท้ายก็เอามาเข้าตู้นึ่งไทยประดิษฐ์ 555 (ผมใช้อิฐมวลเบาก่อตามภาพ)

ความร้อนที่วัดได้จากภายในตู้

ไอน้ำพวยพุ่งออกมาจากรูระบายเพราะในตู้นึ่งไม่ต้องการแรงดันขนาดผมเปิดระบายออกขนาดนี้เชื่อไหมครับอิฐที่ก่อยังแตกร้าวเลยครับ(ผมฉาบเฉพาะด้านในส่วนด้านนอกก็อย่างที่เห็นละครับ)
ratchapol
*

« ตอบ #2077 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 03:56:03 PM »

ส่วนภาพนี้เป็นบรรยากาศโดยรอบของโรงเรือนเปิดดอกครับ ขอบคุณลุงต้าครับที่เอาประสบการณ์ดีๆมาให้ชม ขอให้ลุงต้าพบแต่ความสุข ร่างกายแข็งแรง ปลอดโรคปลอดภัยเงินทองไหลมาเทมาเลยนะครับลุง ยิงฟันยิ้ม
ลุงต้า
*

« ตอบ #2078 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 09:25:30 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ  คุณ ratchapol และทุกท่านที่แวะผ่านมาครับ

ขอขอบคุณอีกครั้งที่นำเรื่องราว  มาเล่าแบ่งปันกันครับ  และดีใจด้วยครับกับการเริ่มต้นๆดี
มีเครื่องมือพร้อม  ยอมรับว่าบางแห่ง  หาแรงงานยากมากครับ  มีก็แพง  จ้างไม่คุ้มเหนื่อยใจเปล่าๆ
เข้าใจดีครับ 
....
ถ้ามีเกย์วัดความร้อน  ที่ออกจากเตา  ควรปรับอย่าให้เกิน  สองร้อยองศาซีนะครับเดวเตาทำงานหนัก
เกินความจำเป็นครับ 
ให้กำลังใจครับสู้ๆ...ลุงต้ารอชมดอกเห็ด  ต่อไปครับ..
....
ยินดีให้โพสเล่าเรื่องราวได้ครับทุกท่าน  อย่าได้เกรงใจ  มีอะไรสงสัยมาถาม  มาเล่า 
ทำให้ปัญหาทุกอย่างมีทางออกที่ดีที่สุดครับ

วันนี้นำเสนอ  สองภาพ  นางฟ้าดำกับการเปิดท้ายก้อน   ก่อนปลดระวางครับ
การเปิดดอกท้านก้อนใช้กับก้อนที่คิดว่าหมดสภาพ  ที่จะออกดอกทางหน้าก้อนแล้วครับ 
เอามาจัเรียงใหม่ ให้ท้ายก้อน  หันออกนอก  ปากก้อนเดิม พับปากถุง อยู่ด้านใน
แล้วกรีดท้ายถุงออก  รกน้ำหน้าก้อน  ให้เปียกในครั้งแรก  รอเก็บดอกครับ  ตามภาพ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2012, 09:34:00 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

keawjah
*

« ตอบ #2079 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 04:53:19 PM »

ลุงต้าคะ การทำวุ้น PDA สงสัยอยู่อย่างนึงค่ะ ว่าต้องใส่ผงวุ้นปริมาณเท่าไรคะ
หน้า: 1 ... 120 121 122 123 124 125 126 127 128 129 [130] 131 132 133 134 135 136 137 138 139 140   ขึ้นบน
  พิมพ์