หน้า: 1 ... 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 [108] 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 836871 ครั้ง)
ลุงต้า
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1712 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 05:41:54 AM »

สวัสดีครับ  ตอนเช้า.....วันหยุด
ก่อนออกไปทำงาน 
นำภาพ  เห็ดหมอนข้าง มาฝากครับทุกท่าน ไม่ได้จดไว้เก็บรอบที่เท่าไหร่แล้ว 
นานมาก  ก้อนตามสภาพที่เห็น  แต่ยังมีดอกให้เห็นครับ  เน้นว่าเห็ดหมอนข้าง
เหมาะสำหรับเพื่อการทำก้อนในแนวนี้เพื่อการบริโภค  จะคุ้มมากๆครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #1713 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 06:13:39 AM »

มาเกาะขอบแผงเห็ดแอบมองตาปริบๆ ยิงฟันยิ้ม

มาเกาะแผงมองด้วยคน...: )

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1714 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 09:01:41 PM »

ลุงต้า)))))... จุมพิต วันนี้หนูพิมยกเสาโรงบ่มก้อนเห็ดแล้วน้าาาา...ไปดูด้วยค่า)))))  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เตรียมข้าวฟ่างให้หนูเลยด้วย))) ทันแน่นอน...ขอบอก)))... ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
กระต่ายลุย
เวลาโกรธอย่าพูด เวลาโมโหอย่าตี
*

« ตอบ #1715 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 09:19:52 PM »

ยิ้มเท่ห์ ;)สิบนิ้วพนมงามๆครับ จุมพิต :-*ขอบคุณครับ
ลุงต้า
*

« ตอบ #1716 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 06:03:54 AM »

ลุงต้า)))))... จุมพิต วันนี้หนูพิมยกเสาโรงบ่มก้อนเห็ดแล้วน้าาาา...ไปดูด้วยค่า)))))  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เตรียมข้าวฟ่างให้หนูเลยด้วย))) ทันแน่นอน...ขอบอก)))... ยิงฟันยิ้ม

ไปดูมาแล้วครับ  หนูพิม

ปรับที่ยกเสาได้สี่ต้น    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  รอบๆโคนเสา  ผสมปูนเทรอบๆอีกนิดจะได้ทนไปอีกหลายวัน
แถมแข็งแรงด้วย   ...... 

ดูเหมือนว่า  เวลาที่ถ่ายภาพ  และแอ๊คชั่น  ดูๆแล้ว  กับเวลาที่ขุดหลุม  ยกเสา   .....
ทำจริง...ไม่รู้เวลาไหนมากกว่ากัน
ก๊ากกกกกกกกก ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

.....

รอบหน้าเสร็จ  ค่อยมาบอกเน้อ  เสียเวลาเดินทางไปดูเปลืองค่ารถ  ค่าน้ำมัน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1717 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2011, 06:31:57 AM »

อรุณสวัสดิ์เช้าอันเบิกบาน...บ้าน...บาน... จุมพิต
555+ ยิ้มกว้างๆ ลุงต้า))) จุมพิต ขอบคุณที่ตามไปดูค่ะ)))... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ที่จริงที่ให้ไปดูน่ะไม่ใช่เสาสี่ต้นหรอกค่ะ
แต่ให้ตามไปดูคนหน้าตาดีต่างหากเล่า ก๊ากกกกก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

โอเครับแซบ)))...เทปูนรอบเสาเย็นนี้มีงานให้ดูเลย...ต้องไปตรวจอีกป่าวอ่ะลุง...หุหุ...แค่ยกเสาเปลี่ยนที่แต่เนี้ย!!
หนูพิมก็อยากให้ลุงต้าตรวจ  ก๊ากกก...ไร้สาระจังหนูพิมนี่เนาะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เวลาแอ๊คชั่นมากกว่าเวลาขุดหลุมแน่นอนค่ะลุงต้า...อันนี้ลุงต้าจะแปลกใจทำไมนิ  รู้ทั้งรู้ว่าหนูเป็นแบบนี้))) ยิงฟันยิ้ม
แฮ่ๆๆ แต่หนูรู้ว่าลุงต้าก็ชอบดูแม่นบ่ล่ะ...เสียค่าน้ำมันแค่นี้ทำบ่น...ว่าจะให้นั่งเครื่องมาลงสุวรรณภูมิซักหน่อย
สงสัยงานนี้แห้ว...เพราะลุงต้าเสียดายตังค์ค่าเครื่องบิน...ฮิ้ว)))...

มีความสุขกับการทำงานและอารมณ์ดีตลอดวันนะคะลุงต้า
ด้วยความเคารพรักและห่วงใยค่ะ... จุมพิต จุมพิต จุมพิต
ยังเหมือนเดิมก๊าปปปปปป

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
aussaded.bom
*

« ตอบ #1718 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 05:06:39 PM »

ลุงต้ามีเชื้ิเห็ดฟางขายมั้ยครับ ผมหาซื้อไม่ได้เลยครับ
Mushroom lover
*

« ตอบ #1719 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 07:23:35 PM »

ลุงต้าคะ

มีเรื่องมารบกวนอีกแล้ว สืบเนื่องจากน้ำท่วมกทม. โรงเห็ดเลยถูกน้ำท่วมไปกะเค้าด้วย ก้อนที่แช่น้ำเดือนกว่าๆน่าจะตายสนิท แต่มีก้อนเหนือน้ำที่ยังออกดอกให้ผลผลิตอยู่ แต่เนื่องจากทิ้งบ้านไปเป็นเวลานาน ก้อนเห็ดในโรงออกดอกแล้วแห้งแข็งอยู่อย่างนั้นและมีหนอนเข้ามาระบาด จะทิ้งก็เสียดายค่ะ อายุก้อนรวมทั้งช่วงน้ำท่วมด้วยก็ประมาณเกือบๆ 3 เดือน ยังไม่ได้เงินค่าก้อนคืนเลยค่ะ

อยากจะขอคำแนะนำจากลุงต้า ว่าก้อนเห็ดที่เหลืออยู่ 3,000 กว่าก้อนนั้นจะเยียวยา ฟื้นฟูอย่างไรได้บ้างคะ เผื่อจะได้ทุนคืนอีกสักหน่อยก็ยังดี แหะๆ

ขอบคุณค่ะ
ลุงต้า
*

« ตอบ #1720 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 08:24:40 PM »

ลุงต้ามีเชื้ิเห็ดฟางขายมั้ยครับ ผมหาซื้อไม่ได้เลยครับ

ลุงต้า  ไม่ได้  ทำเชื้อเห็ดฟางนานแล้วครับ  ลองๆหาในเว็ปดูนะครับ 
หรือท่านอื่น  เห็นขายที่ไหน   ช่วยบอกด้วยครับ...
ขอบคุณอีกครั้ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลุงต้า
*

« ตอบ #1721 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 08:27:11 PM »

ลุงต้าคะ

มีเรื่องมารบกวนอีกแล้ว สืบเนื่องจากน้ำท่วมกทม. โรงเห็ดเลยถูกน้ำท่วมไปกะเค้าด้วย ก้อนที่แช่น้ำเดือนกว่าๆน่าจะตายสนิท แต่มีก้อนเหนือน้ำที่ยังออกดอกให้ผลผลิตอยู่ แต่เนื่องจากทิ้งบ้านไปเป็นเวลานาน ก้อนเห็ดในโรงออกดอกแล้วแห้งแข็งอยู่อย่างนั้นและมีหนอนเข้ามาระบาด จะทิ้งก็เสียดายค่ะ อายุก้อนรวมทั้งช่วงน้ำท่วมด้วยก็ประมาณเกือบๆ 3 เดือน ยังไม่ได้เงินค่าก้อนคืนเลยค่ะ

อยากจะขอคำแนะนำจากลุงต้า ว่าก้อนเห็ดที่เหลืออยู่ 3,000 กว่าก้อนนั้นจะเยียวยา ฟื้นฟูอย่างไรได้บ้างคะ เผื่อจะได้ทุนคืนอีกสักหน่อยก็ยังดี แหะๆ

ขอบคุณค่ะ

ขอภาพมาดูครับ  อาการเป็นอย่างไรบ้าง   เสียใจด้วยครับ  น้ำท่วมครานี้...
โดนหนักกันทั่วหน้า   ให้กำลังใจครับ   สู้ๆๆครับ
อย่าเพิ่งให้น้ำครับ  ของดูอาการนิดหนึ่ง  เป็นแบบไหน  จะแก้ไขอย่างไรดี
รอชมภาพครับ..

ลุงต้า
*

« ตอบ #1722 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 07:31:27 PM »

สวัสดีครับวันศุกร์หรรษา   ทุกท่านครับ

ลุงต้ามารายงาน  สภาพทั่วไป  ในโรงเห็ดให้ท่านชมอีกครั้ง   ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แผงเห็ดในภาพ  หลังจากเจอสภาพอากาศเย็นกระทันหัน   กลางวันร้อน....
กลางคืนหนาว  มีอาการตามในภาพอ่ะครับ  ดอกหงิก บ้าง  แต่ยังพอไปได้ครับ
ไม่เสียราคามาก....

แผงเห็ด  ที่ผ่านการซ่อมแซม  และนำก้อนเห็ดที่เชื้อเดินเต็มไปลง  ก็บางแผงดอกเริ่ม
แย่งกันออกมาชมดูโลกภายนอกแล้วครับ   จากสภาพอากาศเย็น  นิดหน่อย 

ตอนนี้ต้องเร่งงาน  แข่งกับเวลาบ้างบางครั้ง   แผงในภาพสุดท้าย  พรุ่งนี้ต้อง  เสร็จ
เรียบร้อย  พร้อมนำก้อนมาลง   เพื่อสละพื้นที่ให้ก้อนที่ผลิตใหม่ในโรงบ่ม  เข้ามาแทนที่ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลุงต้า
*

« ตอบ #1723 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 08:33:03 PM »

หลังจากเดินดูแผงเห็ดแล้ว  มาดูสภาพทั่วไปโรงบ่มกันต่อครับ   บางรุ่น ทำท่าจะเดินเต็มแล้วเช่นกัน ยิงฟันยิ้ม

ก้อนเห็ดที่ผ่านการนึ่ง  พร้อมที่จะเติมเชื้อ  ในวันต่อไปครับ  รอให้ก้อนเย็นก่อน ยิงฟันยิ้ม

หัวใจที่สำคัญการทำการเพาะเห็ดแบบยั่งยืน  ในแนวทางพอเพียง นอกจากประหยัดค่าใช้จ่าย
ในทุกๆด้านแล้ว  ยังต้องมีความจำเป็นในการขยายเชื้อเห็ดได้ด้วยตนเอง  เพื่อให้ยืนบนลำแข้ง
ของตัวเองได้ด้วยความมั่นคง   ตลอดไป   ในภาพการขยายเชื้อเห็ดจากข้าวฟ่างสู๋ข้าวฟ่างแบบง่ายๆครับ

Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
*

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #1724 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 08:47:22 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ :oโอ้โห พ่อ เยอะแยะเลย..

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
panida1988
*

« ตอบ #1725 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 04:04:31 AM »

อะโหล ๆ ๆ    สวัสดีตอนเช๊า.....เช้าค่ะลุงต้า      มีเห็ดสักสองสามตะกล้ามั้ย  ขอเอาไปทำลาบเห็ดหน่อย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
กระต่ายลุย
เวลาโกรธอย่าพูด เวลาโมโหอย่าตี
*

« ตอบ #1726 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 01:17:41 PM »

เหมือนรู้ใจเลยครับลุงต้า ว่าจะถามอยูพอดีว่าทำไมดอกเห็ดช่วงนี้มันหยิก ได้คำตอบเลย แล้วก็มารายงายเรื่องหน้าก้อนเห็ดเน่า ตอนนี้กลับมาออกดอกแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ลุงต้า
*

« ตอบ #1727 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 05:25:53 AM »

อะโหล ๆ ๆ    สวัสดีตอนเช๊า.....เช้าค่ะลุงต้า      มีเห็ดสักสองสามตะกล้ามั้ย  ขอเอาไปทำลาบเห็ดหน่อย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยินดีครับ   เก็บไปมากๆก็ได้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  มาตั้งไกล .....เต็มที่เลยครับ
ไปสู้งานอยู่ไกลมาก...ให้กำลังใจนะครับ   ยิงฟันยิ้ม

เหมือนรู้ใจเลยครับลุงต้า ว่าจะถามอยูพอดีว่าทำไมดอกเห็ดช่วงนี้มันหยิก ได้คำตอบเลย แล้วก็มารายงายเรื่องหน้าก้อนเห็ดเน่า ตอนนี้กลับมาออกดอกแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ   กระต่ายลุย  และคุณ  panida1988 รวมถึงทุกๆท่านที่แวะผ่านมาครับ

ขอบคุณครับที่แวะมา   อาจทักทายตอบช้าไปบ้าง  ขออภัยครับเป็นเรื่องปกติของลุงต้าครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
จุดหลักใหญ่ๆ  ของการเพาะเห็ดเพื่อสร้างรายได้เสริม หรือทำเป็นอาชีพอย่างจริงจัง  คือ.....
การทำอย่างไร  ให้ยืนบนลำแข้งของตัวเองได้  ลุงต้าได้เล่าเน้นเรื่องนี้มาตลอดครับ...
การขยายเชื้อ แบบง่ายๆสำหรับการเพาะเห็ด  ต่อไปไม่ยุ่งยากแล้วครับ ลุงต้าได้ลองผิดลองถูก
จนมั่นใจว่า  พอที่จะทำเองได้ทุกท่าน  ตามที่เห็นในภาพนะครับ  และได้ส่งหัวเชื้อให้ท่านสมาชิกที่สนใจ
ลองทำเช่นกัน  เพื่อลองผิดลองถูกเช่นกันครับ  ในหลายๆพื้นที่....

ในภาพขวดวุ้น  ที่ขยาย  แบบง่ายๆ  รอผลทดลองจากครูวัตอีกรอบครับ  ให้ท่านได้เล่า
ในแนวทางที่ท่านทำเช่นกัน 

ขวดวุ้นเชื้อเห็ดที่เห็นในภาพ   ต้นทุนไม่ถึง  สามสิบบาทครับทุกท่าน   ทำมากๆไม่ถึงสิบบาท
ด้วยซ้ำ  แต่ผลที่ตามมา  นำไปขยายต่อวุ้นอีกครั้ง หรือขยายลงใน  ข้าวฟ่างตามที่เคยเล่ามา
แล้วขยายต่อไปอีก ไม่ควรเกินห้ารุ่น  ได้เป็นพันๆขวด  ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
........
เห็นได้ว่า   ท่านใดที่มีวัสดุเพาะเห็ดในท้องถื่น  เช่นขี้เลื่อย  หรือฟางข้าว  เมือนำมาผสมผสาน
ตามกรรมวิธี (เน้นของถูกฟรียิ่งดีครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ)  หน้านี้ ชาวนาเกี่ยวข้าวกันแล้ว  ฟางข้าวที่กองๆอยู่ตาม
ทุ่ง คือทองคำอย่างแท้จริงครับ  ดีกว่าเผาทิ้งไปน่าเสียดายมาก ครับ

เชื้อเห็ดขวดเดียว  พลิกชีวิตได้   ครับ.......
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ภาพสุดท้าย  เช้าวันนี้  แผงเห็ดที่เปิดดอก สามวันที่แล้วครับ  ดอกเริ่มแทงออกมาแล้ว...ครับ

Liked By: Mahajoan

หน้า: 1 ... 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 [108] 109 110 111 112 113 114 115 116 117 118 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์