หน้า: 1 ... 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 [103] 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 790403 ครั้ง)
FreeMan
ชีวิตที่โหยหากับเวลาที่รอคอย
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1632 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 04:12:20 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง
ลุงต้า สร้างสรรค์ งานดี มีคุณภาพ อีกแล้วครับท่าน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Mahajoan

มนุษย์อยู่ไม่ได้ ถ้าขาดธรรมชาติ แต่ธรรมชาติจะอยู่ได้อย่างดี ถ้าไม่มีมนุษย์

บ่าวไทยบ้าน
*

« ตอบ #1633 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 09:44:28 PM »

สวัสดีครับ  หญิงเพี้ยนและทุกท่านที่ผ่านมาครับ

ไม่เป็นไรครับ  หญิงเพี้ยน  วันไหนว่างๆ  หาเวลาที่เหมาะสมค่อยทำต่อไปครับ
ไม่มีคำว่าสายสำหรับการเริ่มต้นอะไรใหม่ๆ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  การจัดลำดับของงาน
ตามความเร่งด่วน  ก็มีความจำเป็น  ของการดำเนินชีวิตเช่นกันครับ...ลุงต้า
ก็ไม่แตกต่างครับ  บางทีหายไปหลายๆวัน   ตามภาระและหน้าที่...ที่รับผิดชอบ
ให้กำลังใจ  หญิงเพี้ยนเช่นกันครับ...ลมหนาวกำลังจะมา...รักษาสุขภาพเช่นกันครับ...
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

...............

วันนี้จะขอขั้นรายการ  เล่าเรื่องราว การทำก้อนเห็ดเพื่อการบริโภค  ในครัวเรือน
แบบพอเพียง  อีกแนวทางหนึ่งครับ   เรียกซื่อว่า    เห็ดขวดน้ำ
เกิดจากแนวคิด  วัสดุที่เหลือใช้  ช่วยแก้ปัญหา  ลดขยะในอีกแนวทางหนึ่ง
ลุงต้า  ได้หยิบขวดน้ำ  ขนาดห้าลิตร  มาใช้ประโยชน์สูงสุดโดยการเพาะเห็ดนางฟ้า 
ขั้นตอน  ก็ไม่ยุ่งยากอะไรมากมายครับ   ผสมขี้เลื่อย  ตามสูตรที่เคยเล่ามาในกะทู้ก่อนๆ
แล้วนำไปนึ่งฆ่าเชื้อ  หลังจากนั้น  เอามาบรรจุลงในขวดน้ำ...อัดให้แน่นพอสมควร

การหยอดเชื้อ  ลุงต้าใช้เชื้อจากก้อนเห็ดที่เดิมเต็มก้อน  มาเป็นเชื้อขยายต่อในการทำก้อนเห็ด
ขวดน้ำแบบนี้ครับ  เลือกเอาก้อนที่เชื้อเดินแจ่มๆ  มาเติมลงในปากขวด  ประมาณสี่ห้ากำมือ
หลังจากนั้นยี่สิบกว่าวันจะเห็น  เชื้อเดิน ตามภาพครับ

ภาระหน้าที่  ทำให้ลืมๆปล่อยทิ้งไว้  บางทีลืมถ่ายภาพ  การเดินของเชื้อ  ตามช่วงเวลาต่างๆ
เห็ดอยู่ๆเกิดแข่งชิงออกดอก   มาหนึ่งก้อน   เลยต้องนำเอาออกมา  เปิดก้อนทั้งหมด
ตามภาพ  โดยการ  ใช้มีดคัตเตอร์คม ๆ ปาดช่องให้เห็ดออกดอก  ทั้งสี่ด้านของขวด  ครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

การแก้ปัญหา  การให้น้ำ  เปิดในกะลามัง ยิงฟันยิ้มแช่น้ำไว้ครับ  ให้พอมีความชื้น  บ้างตามภาพ

จำได้ว่าลุงต้า นึ่งขี้เลื่อยใส่ภาชนะ(กระสอบอะไรซักอย่าง ทำแบนๆ) มาเติมด้วยครับ ถ้าพอมีเวลาซักนิสส เพื่อความกระจ่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2011, 09:48:03 PM โดย บ่าวไทยบ้าน » บันทึกการเข้า
บ่าวไทยบ้าน
*

« ตอบ #1634 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 09:55:23 PM »

หาการบ้านมาส่งลุงต้าดีกว่า http://upload.ohozaa.com/?step=download&file_id=323e7ff2ea5ea119c1017f2408891ed8
บ่าวไทยบ้าน
*

« ตอบ #1635 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 09:57:49 PM »

http://upload.ohozaa.com/?step=download&file_id=b37ac0e15ac47a6e8a94afa17914c864
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2011, 10:02:02 PM โดย บ่าวไทยบ้าน » บันทึกการเข้า
บ่าวไทยบ้าน
*

« ตอบ #1636 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 10:02:51 PM »

ลุงต้า เขาเปลี่ยนวิธี ใส่รูปใหม่แล้วเหรอครับ  เศร้า เศร้า 

บ่าวไทยบ้านใช้โอ้โหซ่าส์ฝากภาพ...ตามลิ้งค์ไปเลย...
พอโหลดเสร็จให้ก๊อปโค้ต...ช่องที่ 4 จากด้านบนลงมาคือ...BBCode [Full image]
แล้วเอามาวางได้เลยค่ะ ลองดูนะคะ  จุมพิต
http://image.ohozaa.com/main/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2011, 05:06:42 AM โดย บ่าวไทยบ้าน » บันทึกการเข้า
บ่าวไทยบ้าน
*

« ตอบ #1637 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 05:12:09 AM »

บ่าวไทยบ้าน
*

« ตอบ #1638 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 05:26:52 AM »

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1639 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 05:27:41 AM »

ตกลงบ่าวไทยบ้านฝากภาพได้แล้วใช่ไหมคะ... ยิงฟันยิ้ม
หนูพิมรอลุ้นอยู่ค่ะ...แฮะๆๆ...ทำเห็ดขวดน้ำแข่งกันดีไหมคะ
หนูพิมว่าจะท้าแข่งลุงต้าอยู่เนี่ย... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ทำได้ไงไม่รู้...แต่เราช้อบ)))ชอบ... ยิ้มกว้างๆ

สวัสดีเช้าวันพุธสุดหรรษาค่ะลุงต้าาาาาาา  จุมพิต
ีความสุขกับการทำงานและอารมณ์ดีตลอดวันนะคะ
ด้วยความห่วงใยเจ้าค่ะ จุมพิต

จากวันนั้น...ถึงวันนี้...ติดตามตูดมาตลอด...ลุงต้าไม่เคยทำให้ผิดหวังเลยจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม
สุดยอดก๊าปปปปปปปป... จุมพิต ขอบคุณที่แบ่งปันสิ่งดีๆค่ะ...ขอตบรางวัลสามฟอด  จุมพิต จุมพิต จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2011, 05:31:13 AM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
บ่าวไทยบ้าน
*

« ตอบ #1640 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2011, 05:28:19 AM »

กำลังจะเป็น สวนไผ่(ในฟาร์มเห็ดครับ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  เดี๋ยวมีการบ้านเพิ่มจะนำมาให้ตรวจนะครับลุงต้า ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณมากครับ
Changnaam
*

« ตอบ #1641 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 08:51:56 AM »

ลุงต้าขา..
น้ำขอรบกวนลุงต้าสักนิด เป็นผู้แอบดูมานานแล้ว พอลองทำเห็ด
อยากทำเห็ดฟางกองเล็กๆ แต่ประสบปัญหาค่ะ ขอรบกวนลุงต้า
และผู้มีประสบการณ์ทุกท่านช่วยแก้ปัญหาทีค่ะ
1. ไรไก่ เต็มไปหมดแก้ปัญหายังไงดี (มีทั้งทางเดิน ในกองเห็ด) เศร้า เศร้า
2. เห็ดรวมตัวกันเป็นเม็ดแฟ๊บได้สองวันแล้ว แต่ไม่เป็นดอก
3. อุณหภูมิ วันแรกตอนกลางวัน 40 องศา(เอาปรอทใส่ไว้วัด) พอกลางคืนฝนตก อากาศเย็น
เมื่อเริ่มวันที่ 4 ระบายอากาศพอวันที่ 6 -7 เริ่มเป็นเม็ดแฟ๊บ แล้วเราต้องระบายอากาศทุกวันหรือเปล่า
(ลองทำแบบกองเตี้ย) หรือระบายอากาศแค่ครั้งเดียวคือวันที่ 4 เพราะน้ำเปิดระบายอากาศทุกวันหลังจากวันที่ 4
 ขอบคุณค่ะ สำหรับคำตอบ ยิ้ม ยิ้ม
และจะมีข้อต่อไปค่ะ แต่หากชุดนี้ไม่สำเร็จก็จะค่อยลองชุดใหม่ค่ะ เพราะไรมากจริงๆค่ะ เป็นคนแพ้ไรด้วย
แต่ทีอยากทำ เพราะตลาดทีนี่ไม่มีคนทำเห็ดฟางเลยค่ะ ถ้าทำก้อนานๆ จะมีคนทำสักที อาจเป็นเพราะเจ้าไรตัวนี้นี่เองค่ะ
ลุงต้า
*

« ตอบ #1642 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 10:36:05 AM »

ตกลงบ่าวไทยบ้านฝากภาพได้แล้วใช่ไหมคะ... ยิงฟันยิ้ม
หนูพิมรอลุ้นอยู่ค่ะ...แฮะๆๆ...ทำเห็ดขวดน้ำแข่งกันดีไหมคะ
หนูพิมว่าจะท้าแข่งลุงต้าอยู่เนี่ย... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ทำได้ไงไม่รู้...แต่เราช้อบ)))ชอบ... ยิ้มกว้างๆ

สวัสดีเช้าวันพุธสุดหรรษาค่ะลุงต้าาาาาาา  จุมพิต
ีความสุขกับการทำงานและอารมณ์ดีตลอดวันนะคะ
ด้วยความห่วงใยเจ้าค่ะ จุมพิต

จากวันนั้น...ถึงวันนี้...ติดตามตูดมาตลอด...ลุงต้าไม่เคยทำให้ผิดหวังเลยจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม
สุดยอดก๊าปปปปปปปป... จุมพิต ขอบคุณที่แบ่งปันสิ่งดีๆค่ะ...ขอตบรางวัลสามฟอด  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

กำลังจะเป็น สวนไผ่(ในฟาร์มเห็ดครับ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  เดี๋ยวมีการบ้านเพิ่มจะนำมาให้ตรวจนะครับลุงต้า ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณมากครับ

ลุงต้าขา..
น้ำขอรบกวนลุงต้าสักนิด เป็นผู้แอบดูมานานแล้ว พอลองทำเห็ด
อยากทำเห็ดฟางกองเล็กๆ แต่ประสบปัญหาค่ะ ขอรบกวนลุงต้า
และผู้มีประสบการณ์ทุกท่านช่วยแก้ปัญหาทีค่ะ
1. ไรไก่ เต็มไปหมดแก้ปัญหายังไงดี (มีทั้งทางเดิน ในกองเห็ด) เศร้า เศร้า
2. เห็ดรวมตัวกันเป็นเม็ดแฟ๊บได้สองวันแล้ว แต่ไม่เป็นดอก
3. อุณหภูมิ วันแรกตอนกลางวัน 40 องศา(เอาปรอทใส่ไว้วัด) พอกลางคืนฝนตก อากาศเย็น
เมื่อเริ่มวันที่ 4 ระบายอากาศพอวันที่ 6 -7 เริ่มเป็นเม็ดแฟ๊บ แล้วเราต้องระบายอากาศทุกวันหรือเปล่า
(ลองทำแบบกองเตี้ย) หรือระบายอากาศแค่ครั้งเดียวคือวันที่ 4 เพราะน้ำเปิดระบายอากาศทุกวันหลังจากวันที่ 4
 ขอบคุณค่ะ สำหรับคำตอบ ยิ้ม ยิ้ม
และจะมีข้อต่อไปค่ะ แต่หากชุดนี้ไม่สำเร็จก็จะค่อยลองชุดใหม่ค่ะ เพราะไรมากจริงๆค่ะ เป็นคนแพ้ไรด้วย
แต่ทีอยากทำ เพราะตลาดทีนี่ไม่มีคนทำเห็ดฟางเลยค่ะ ถ้าทำก้อนานๆ จะมีคนทำสักที อาจเป็นเพราะเจ้าไรตัวนี้นี่เองค่ะ

ขอบคุณ หนูพิม  ที่ช่วยทำลายน้ำ  ในภาพให้ครับ   ให้ดูเป็นทางการสำหรับเว็ปเกษตรพอเพียงครับ

ขอบคุณ  บ่าวไทยบ้าน  ที่มาร่วมแบ่งปัน  ครับ  ได้โทรคุยกันสองสามครั้ง  มีอะไรสงสัย  หรือแลกเปลี่ยน
สอบถามได้ครับ  ยินดีด้วยครับ  กับการสร้างอาชีพเสริม  สร้างภูมิคุ้มกันแข็งแรง ให้กับท่านเองครับ
ให้กำลังใจ  อีกครั้งครับ

สวีสดีครับ  คุณน้ำ   

การทำเห็ดฟาง   กับปัญหาต่างๆของเห็ด  ต้องมุ่นเน้นการป้องกัน  มากว่าการแก้ไขครับ  ไรแดงถ้าระบาดแล้ว
ต้องจัดการทำลาย  ให้สิ้นซากก่อน  ที่จะเพาะเห็ดในรุ่นต่อไปครับ    ตั้งแต่เตรียมวัสดุ  ต้องป้องกันไว้ก่อนแล้วครับ
หนอนต่างก็เช่นกัน   ต้องป้องกัน  จึงแนะนำว่า....เห็ดฟาง  ถ้าระบาดมากขนาดนี้...หลังเก็บเห็ดหมด   พักโรงเรือน
หรือทำความสะอาด  ครั้งใหญ่  ตัดวงจรของไรแดง   ออกไปก่อน   เพื่อความยั่งยืนครับ...
สารชีวภาพ  บางตัวช่วยได้ครับ  ไม่ใช่ร้อยเปอเซนต์   ไมโตรฟากัส   น้ำส้มควันไม้   เป็นต้น  แต่สารพวกนี้
ได้ผลในทางป้องกันมากว่าครับ   ถ้ามากๆ  เอาไม่ค่อยอยู่เหมือนกัน

............

เห็ดขวดลุงต้า  เพื่อการบริโภค  รุ่นสองออกดอกแล้วครับ   ใหญ่มากกกกก ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 02:41:29 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #1643 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 01:00:10 PM »

เห็ดขวดลุงต้า  เพื่อการบริโภค  รุ่นสองออกดอกแล้วครับ   ใหญ่มากกกกก ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ[/b]

[/quote]
อุ๊ย! ทำเห็นในขวดน้ำได้ด้วย ลุงต้าเก่งจังค่ะ ดอกโตมากเลยค่ะ   
ขอถามนะคะ  งั้นแสดงว่าขวด 1.5 ลิตรก็ต้องทำได้ด้วยใช่ไม๊คะ ขอบคุณค่ะ  : )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 02:43:40 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
ลุงต้า
*

« ตอบ #1644 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 01:34:39 PM »

อุ๊ย! ทำเห็นในขวดน้ำได้ด้วย ลุงต้าเก่งจังค่ะ ดอกโตมากเลยค่ะ   
ขอถามนะคะ  งั้นแสดงว่าขวด 1.5 ลิตรก็ต้องทำได้ด้วยใช่ไม๊คะ ขอบคุณค่ะ  : )

สวัสดีครับคุณนก

การทำเห็ดขวด  ลุงต้าใช้ขวดน้ำขนาดใหญ่ ห้าลิตรครับ  แต่ถ้าจะทำขวดขนาดกลางลงมาก็ได้เช่นกัน
ยิ่งขนาดเล็กทำง่ายและรวดเร็วกว่า  แต่ต้องตัดปากขวดออกก่อนเพื่อกรอกขี้เลื่อยได้ง่ายครับ..
หลังจากนั้น  ก็ครอบไว้อย่างเดิมโดยรัดยางให้แน่นครับ   

ในภาพเห็ดขวดออกดอก  รุ่นที่หนึ่งครับ....
มีอะไรสงสัย  สอบถามได้ครับ   ทำไว้เพื่อการบริโภค  สิบขวด
จะมีเห็ดไว้กินต่อเนื่อง  ไม่น้อยกว่าสามเดือนครับ  การเปิดดอก  ย้ำว่า...
วางขวดแช่ในน้ำ  สูง3-5ซม   และอยู่ในที่ร่มๆตลอดวันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 02:44:37 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
~UMARIN~
*

« ตอบ #1645 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 03:33:12 PM »

ขออัญเชิญ..เทพยดา..สรวงสวรรค์
มาเสกสรรค์..บำรุงสุข.ให้มิหวั่นไหว
ขอให้มี..ความเจริญ..ทุกวันไป
ทุกข์เช่นใด..ลอยไป..กับกระทง

แวะมาชื่นชมฝีมือปลูกเห็ดค่ะคุณลุงต้า
และแวะมาชวนไปลอยกระทงด้วยคะ
HAPPY HAPPY ขอบคุณพระแม่คงคาด้วยกันนะคะ

ครูซอส
*

« ตอบ #1646 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 09:40:36 PM »

อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2011, 07:37:38 PM โดย ครูซอส » บันทึกการเข้า
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrators

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #1647 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 10:07:34 PM »

คุณพ่อ..2 อันนี้ของลูกใช่มั้ยค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลูกภา  มันคือวิถีชีวิต  ที่ลูกต้องฝึกฝนทำต่อไปลูกจ๋า

มรดก  อีกชิ้น ที่พ่อมอบให้55555555555
นอกจากขี้วัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 05:14:21 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
หน้า: 1 ... 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 [103] 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์