ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 643218 ครั้ง)
surachai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #160 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 07:22:54 PM »

เฮ้ออ...โล่งอกครับลุงต้า
        .....
   ดีใจด้วยจริงๆ ครับ 
    คนทำเห็ด จะหายเหนื่อยเป็นปลิดทื้งทันที ที่ได้เห็นดอกเห้ด(ดอกแรก)   
   ...
   ขออนุญาตตอบคำถามตรงนี้นะครับ เผื่อเป็นประโยชน์แก่ท่านอื่นด้วย
    ....หลังจากที่บ่มก้อนเห็ด จนเชื้อเดินเต็ม
   (ไม่ต้องไปนับวันนะครับ เพราะบางทีก็ขึ้นอยู่กับอากาศเป็นสำคัญ)
   ให้สังเกตว่า "เริ่มมีผ้าขาว" เกิดขึ้น แถวๆ ไหล่ถุงเห็ด
    นั้นแสดงว่าเส้นใยสะสมอาการมากพอ และพร้อมที่จะเกิดดอกแล้ว
    หากรอต่อไปก็จะเกิดปรากฏการณ์ "ชิงสุกก่อนห่าม"  เอ๊ย! ไม่ใช่ ชิงเกิดก่อนเปิดกระดาษ  ยิงฟันยิ้ม
    ...
   หรือจับสัญญาณ(สุดท้าย)ง่ายๆ ถ้ามีก้อนใดก้อนหนึ่งเริ่มแทงกระดาษ (สำรวจดูจะเห็นกระดาษเริ่มปริ)
   นั่นหมายความว่า ทุกก้อนสามารถเปิดดอกได้หมดครับ
    ....
   หลังเขี่ยเชื้อ ลุงต้าไม่ต้องใส่ลำลีครับ  งานจะง่ายขึ้นมาก  โดยเฉพาะตอนเปิดดอก
   และตอนเก็บก็ไม่มีเศษสำลีติดขาเห็ดด้วย
   ....
   ส่วนภาพที่เห็นนั้น ความชื้นขาดไปนะครับ สังเกตว่าที่ผิวดอกมันวาวสะท้อนแสงทีเดียว
    การดูความชื้น  ให้ลองสัมผัสที่ผิวเห็ดนะครับ จะลื่นและชื้นมือ
    อายจัง อายจัง อายจัง

เสาร์ 23 ต.ค. อบรม "การเพาะเห็ดยุคใหม่ และการทำสวนไผ่ให้ยั่งยืน" ณ โรงแรมสวนสุนันทา กรุงเทพฯ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21361.80

ลุงต้า
*

« ตอบ #161 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 07:58:24 PM »

เฮ้ออ...โล่งอกครับลุงต้า
        .....
   ดีใจด้วยจริงๆ ครับ 
    คนทำเห็ด จะหายเหนื่อยเป็นปลิดทื้งทันที ที่ได้เห็นดอกเห้ด(ดอกแรก)   
   ...
   ขออนุญาตตอบคำถามตรงนี้นะครับ เผื่อเป็นประโยชน์แก่ท่านอื่นด้วย
    ....หลังจากที่บ่มก้อนเห็ด จนเชื้อเดินเต็ม
   (ไม่ต้องไปนับวันนะครับ เพราะบางทีก็ขึ้นอยู่กับอากาศเป็นสำคัญ)
   ให้สังเกตว่า "เริ่มมีผ้าขาว" เกิดขึ้น แถวๆ ไหล่ถุงเห็ด
    นั้นแสดงว่าเส้นใยสะสมอาการมากพอ และพร้อมที่จะเกิดดอกแล้ว
    หากรอต่อไปก็จะเกิดปรากฏการณ์ "ชิงสุกก่อนห่าม"  เอ๊ย! ไม่ใช่ ชิงเกิดก่อนเปิดกระดาษ  ยิงฟันยิ้ม
    ...
   หรือจับสัญญาณ(สุดท้าย)ง่ายๆ ถ้ามีก้อนใดก้อนหนึ่งเริ่มแทงกระดาษ (สำรวจดูจะเห็นกระดาษเริ่มปริ)
   นั่นหมายความว่า ทุกก้อนสามารถเปิดดอกได้หมดครับ
    ....
   หลังเขี่ยเชื้อ ลุงต้าไม่ต้องใส่ลำลีครับ  งานจะง่ายขึ้นมาก  โดยเฉพาะตอนเปิดดอก
   และตอนเก็บก็ไม่มีเศษสำลีติดขาเห็ดด้วย
   ....
   ส่วนภาพที่เห็นนั้น ความชื้นขาดไปนะครับ สังเกตว่าที่ผิวดอกมันวาวสะท้อนแสงทีเดียว
    การดูความชื้น  ให้ลองสัมผัสที่ผิวเห็ดนะครับ จะลื่นและชื้นมือ
    อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณมากมายที่แวะมาเยื่อมชมครับ..
คำแนะนำและความรู้ต่างๆๆ..ลุงต้าจะสะสม...บอกกับผู้อื่นต่อไปครับ
รู้ดีว่ายังมีอุปสรรคอีกมาก..ที่ต้องเจอ..แต่ใจสู้ครับ
เกษตรกรพอเพียงหลายๆๆท่านได้ความรู้จากคุณสุรชัย..และ
เทคนิคต่างๆ..ที่หายาก..ย่อมส่งผลให้วงการเห็ดพัฒนาไปอีกระดับหนึ่ง
ขออวยพรให้ท่าน..มีแต่ความสุขความเจริญครับ
จากใจ..
ลุงต้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #162 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 09:15:35 PM »

ขั้นตอนการเปิดดอกเห็ดของลุงต้า...อะไรจะเกิดขึ้นครับ
เมื่อการเปิดดอกเห็ดครั้งแรกในชีวิต..ของลุงต้า..ย่อมแตกต่างจากการเปิดหน้ายางพารา.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ย่อมเป็นอุทาหรณ์ได้อย่างดี..สำหรับคนที่อยากทำเห็ด
ความพร้อมของก้อนเชื้อ..ลุงต้าเปิดก้อนในขณะเชื้อยังไม่เต็มถุงครับ
อากาศ...ผ่าน
ความชื้นดูดีๆๆ..ที่พื้นคอนกรีต..
แสง...ผ่าน...อีกอย่าง..คอขวดไม่ได้เอาออก..
ผลที่ตามมาคืออะไร..ครับ

^
^
^
สิบวันแล้ว..ไร้วี่แววดอกเห็ด..ทำไงดีล่ะพี่น้อง

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #163 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 09:32:42 PM »

การรดน้ำก็ทำไปตามปกติ...วันละห้าครั้ง..
เริ่มหาข้อมูลต่างๆๆ...เจอข้อผิดพลาดแล้ว..บางประการ
เชื้อเดินไม่เต็มก้อน..เปิดดอกเศร้าเลย ร้องไห้ ร้องไห้..
ความชื้นไม่ทั่วถึง...แต่แก้ไขได้
ที่ลุงต้านำมาเล่า..ไม่อยากให้เกิดกับท่านอื่นอีกครับ
ใครไม่เชื่อลองได้ครับ...
ห้าวันผ่านไป..เห็ดก้อนล่างสุด..แตกหน่อให้เห็น
ก้อนกลางๆๆ..และบนๆๆยังไม่โผล่เลยครับ

ลุงต้า
*

« ตอบ #164 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 09:42:39 PM »

ตัดสินใจดึงก้อนเห็ดกลางๆๆแถวออกมาดูหนึ่งก้อน..ได้ความว่า..มันร้อนๆๆครับ
เข้าใจเอาเองว่า...ความร้อนมากเกินไปแล้ว..จึงเป็นเยี่ยงนี้
ลุงต้าแก้โดยเอาทรายใส่ที่พื้นทังหมดหนาประมาณสามเซนติเมตร
ให้น้ำตามปกติ...สามวันต่อมา..เห็ดเริ่มออกดอกมากขึ้น..แต่ไม่พร้อมกันครับ
เรื่องนี้..ต้องจำไปอีกนานแสนนาน
ต้องหาทางแก้ไข..ให้ได้..
ใครรู้บอกด้วยครับ...

too555
*

« ตอบ #165 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 09:54:22 PM »

ยิ้ม น่ากินจังค่ะเห็ดลุงต้า..........

:)เมื่อเป็นตะปูจงกัดฟันทน ถ้าเป็นค้อนเมื่อไร กระหน่ำตีให้สุดกำลังเถิด.
ลุงต้า
*

« ตอบ #166 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 09:55:23 PM »

ออกดอกไม่พร้อมกัน

beach cabin
*

« ตอบ #167 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 10:09:21 PM »

ลุงต้าคะ อุณหภูมิในโรงเห็ดลุงต้า กี่องศาคะ ขอบคุณค่ะ
ลุงต้า
*

« ตอบ #168 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 05:53:09 AM »

ลุงต้าคะ อุณหภูมิในโรงเห็ดลุงต้า กี่องศาคะ ขอบคุณค่ะ
26-29 องศาครับ

ลุงต้า
*

« ตอบ #169 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 05:59:27 AM »

ผลผลิตจากการทดลองเปิดดอกครั้งแรกของลุงต้า..
หนึ่งตะกร้าไม่มาก....แต่มากในความภูมิใจครับ
...
...
...
ได้ความรู้จาการลองผิดลองถูกหลายๆๆประเด็นครับ

ลุงต้า
*

« ตอบ #170 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 06:09:37 AM »

ปริมาณผลผลิตก็เพิ่มขึ้นในสองวันถัดมา.....ได้สองตะกร้า

ยังมีข้อสงสัยอยู่ครับ..ทำไมดอกเห็ดบางก้อนมีอยู่สองดอกเองแต่ดอกใหญ่ครับ..หรือมีอะไรผิดพลาด
ใครรู้บอกด้วยครับ

surachai
*

« ตอบ #171 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 07:01:27 AM »

ยังติดใจภาพบ่มก้อนอยู่ครับลุงต้า
    เพราะสามารถส่งผลถึง ดอกที่ออกในตอนนี้ได้
    ...
   ถ้าหัวเชื้อแข็งแรง เชื้อจะสามารถเดินจนเต็มก้อนได้ในที่สุด
แม้ว่าต้องเจอปัญหาบางอย่าง เช่น ความชื้นเกิน จุลินทรีย์อื่นที่ตายไม่หมด ก๊าซเสียบางอย่าง เป็นต้น
    ...
    แต่ลักษณะของการเดินเส้นใย จะต่างจากก้อนปกติ  กล่าวตือ
ขอบปลายจะตัดตรงเรียบ   และเส้นใยหนาเป็นปื้นทึบ
จะเดินเป็นปกติในช่วงแรก แต่ช่วงท้ายจะอืดครับ

ลองพิจารณาภาพนี้นะครับ

เสาร์ 23 ต.ค. อบรม "การเพาะเห็ดยุคใหม่ และการทำสวนไผ่ให้ยั่งยืน" ณ โรงแรมสวนสุนันทา กรุงเทพฯ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21361.80
surachai
*

« ตอบ #172 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 07:05:06 AM »

ส่วนก้อนที่เดินเชื้อปกติ
เส้นใยจะเดินหยาบ แทบจะเห็นเส้นแยกกันชัดเจน
ส่วนปลายจะมีลักษณะเป็นเหมือน "รากไทร" ย้อยแยกกันชัดเจน
ไม่หนาทึบเสียทีเดียว เพราะจะเส้นใยจะเจริญด้านยาวก่อน
แล้วค่อยเจริญด้านข้างทีหลัง

surachai
*

« ตอบ #173 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 07:11:40 AM »

ก้อนที่เดินเชื้อผิดปกติ (จากสาเหตุในก้อน)
สุดท้ายจะเดินจนเต็มก้อน
แต่เวลาให้ผลผลิต อาจจะเกิดอาการงอแง
เช่น ออกชุดแรกก็เหี่ยวแห้งไป หรือนานมากกว่าจะให้ดอก
(ปกติพอเชื้อเดินเต็มก้อน เปิดดอก ไม่ควรเกินหนึ่งอาทิตย์ก็ควรออกดอกแล้ว)
....
   ข้อสังเกตอีกประการว่า เชื้อเดินปกติหรือไม่
คือฝ้าที่ข้างถุงครับ  ก้อนปกติควรเป็นฝ้าสีขาว
ถ้าผิดปกติ มักเป็นน้ำเหลืองๆ
   ...แต่ น้ำสีเหลืองก็อาจเกิดได้ในก้อนปกติ  หลังจากเชื้อเดินเต็มและ"แก่จัด"

surachai
*

« ตอบ #174 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 07:19:12 AM »

ส่วนอาการเหี่ยวแห้ง  มีสาเหตุที่เป็นไปได้ หลักๆ 4 อย่างครับ
   1. เชื้ออ่อน เพราะต่อเชื้อ(วุ้น)หลายครั้ง ...ประเด็นนี้น่าจะตัดออกได้ เพราะทำเชื้อเอง
   2. การเปลี่ยนแปลงอากาศอย่างฉับพลัน เช่น ร้อนจัดเป็นหนาวทันที  ประเด็นนี้ทางใต้น่าจะไม่ใช่
   3. ความผิดปกติในถุง อย่างที่กล่าวมาข้างต้น  โดยเฉพาะการสะสมของก๊าซแอมโนเนีย ลองฉีกก้นถุงสักถุงที่เดินไม่ค่อยปกติ
       แล้วดมดูนะครับ  เทียบกับถุงปกติ
   4. การให้ความชื้นเยอะเกิน  ถ้า 5 ครั้งต่อวันนี่ถือว่าเยอะมากครับ (แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าให้แบบฉีดน้ำ หรือ ละอองหมอก)
      สังเกตจากดอกเห็ดที่เก็บมา ยังฉ่ำน้ำอยู่เลยครับ
       ความชื้นที่เยอะเกิน จะเอื้อต่อแบคทีเรีย เข้าทำลายดอกเห็ดออ่อนครับ  ลองใช้พลายแก้วช่วยได้ครับ

ถ้าเป็นการเหี่ยวแห้งจากอากาศเปลี่ยน ก้อนเห็ดสามารถฟื้นตัวได้ไม่ยาก 
อย่างในภาพ  พอเก็ดอกเหี่ยวไม่ทัน เขาก็แทงดอกใหม่แล้ว

Liked By: kaewmai

surachai
*

« ตอบ #175 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 07:20:49 AM »

กรณีที่เจอดอกเหี่ยว  สื่งแรกที่ควรจัดการ คือ ให้แคะหน้าก้อนครับ
 (แต่ของลุงต้า แรกทำกว่านั้นคือ เอาคอออกครับ  ยิงฟันยิ้ม )
เปิดให้เห็ดขี้เลื่อยเลยนะครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์