หน้า: 1 ... 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 [99] 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 789774 ครั้ง)
radar2007
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1568 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 12:08:46 PM »

สาเหตุน่าจะมาจากอากาศชิ้นอย่างทีลุงต้าว่าค่ะ
แล้วให้น้ำผิดวิธีแต่ครั้งนี้ประสบการณ์สาหัสมากค่ะ
ลงทุนหลายหมื่นอยู่ค่ะเพิ่งขายได้รุ่นเดียวก็เน่าค่ะ
 โกรธ ร้องไห้

blackbird
*

« ตอบ #1569 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 11:45:11 AM »

ลุงต้าค่ะ ต้องการติดต่อเพื่อขอซื้อก้อนเห็ดค่ะ ไม่ทราบว่าจะติดต่อทางไหน อยากไปที่สวนลุุงต้าแต่ไปไม่ถูกช่วยบอกด้วยนะ

ขอบคุณค่ะ

ิblackbird/0898666150
ลุงต้า
*

« ตอบ #1570 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 09:04:19 AM »

ลุงต้าค่ะ ต้องการติดต่อเพื่อขอซื้อก้อนเห็ดค่ะ ไม่ทราบว่าจะติดต่อทางไหน อยากไปที่สวนลุุงต้าแต่ไปไม่ถูกช่วยบอกด้วยนะ

ขอบคุณค่ะ

ิblackbird/0898666150

หลังจากฝนตกผ่านมาหลายวันติดต่อกัน  เส้นทางชำรุดมากมาย  อยู่ในช่วงปรับปรุงเส้นทาง
ให้เรียบร้อย  แล้วจะรีบติดต่อกลับไปครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
.....

เรื่องเห็ด  วันไหนว่างยินดีครับ  คงต้องหลังห้าโมงเย็นครับ เลิกจากงานประจำแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #1571 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 06:07:46 AM »

สวัสดีครับ  ตอนเช้าทุกท่าน   

เป็นที่ทราบกันดีตามข่าว  ปีนี้น้ำท่วมมากมายหลายจังหวัด   และเกษตรกรหลายท่านสูญเสีย

พืชผล  ทรัพย์สินต่างๆจำนวนมากมาย  ประกอบน้ำยังไม่ทันแห้ง  อากาศหนาวเริ่มเดินทางมาถึง

อีกแล้ว   ความเดือดร้อนเกิดทุกทั่วหย่อมหญ้า  ลุงต้าขอใช้กระทู้นี้แสดงความเสียใจมายังทุกท่านที่สูญเสีย

ในรอบปีนี้ครับ   ความตั้งใจในปีนี้  อยากจะไปเล่าเรื่องราว การทำเห็ด  ในงานรวมพล   คนพอเพียง....

กินข้าวเล่าเรื่อง   หวังใจว่า  ให้น้ำแห้งทันและ ทุกอย่างเข้าสู่สภาวะปกติโดยเร็ว  ดังนั้น.....ช่วงนี้

ลุงต้าจะเล่าเรื่องราวไปพลางๆ...แบบย้อนสักครั้ง   เพื่อให้ง่ายต่อการเริ่มต้น  ของท่านที่ต้องการทำเห็ด

โดยนำของเดิมมาประยุกต์    ลดขั้นตอนลงไป   ให้ทุกท่าน  ทำได้จริงๆ   ไม่ว่าอยู่ที่ไหน  .......ครับ

แม้อาจจะช้าไปบาง   แต่ยืนยันว่า...จะพยายามเล่าต่อเนื่อง  ไปช้าๆ  ได้ทันกันหมดทุกท่าน   

ขั้นตอน  ทำเห็ด  ครบวงจร   แบบพึ่งพาตนเอง

ในภาพ  แผงก้อนเห็ดที่ผ่านการเก็บ มารอบที่สามที่สี่โดยประมาณครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ครูซอส
*

« ตอบ #1572 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 07:56:57 AM »

สวัสดีตอนใกล้สายๆค่ะลุงต้า ยิ้มเท่ห์
.
.
ไม่ค่อยมาห้องเห็ดบ่อยนัก เนื่องจากคิดว่ายังไม่ถึงเวลาและความสามารถเราคงไม่ถึง
..หลังจาก ประโยคที่ว่า เราไม่ได้จะเริ่มจาก 1 แต่เราจะเริ่มจาก 3 ต่างหาก มันก้องอยู่ในหู
..หลังจากนาทีนั้น ภาพความคิดซอสก็เริ่มเห็นหนทาง และเริ่มชัดเจนขึ้นตามลำดับ
...แต่ให้รีสอร์ทซอสเสร็จก่อนค่ะ...ขอบคุณนะคะ

ยินดีครับครู ซอส

วันไหนพร้อม   ลงมือเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2011, 03:29:16 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1573 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 11:24:28 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แวะมาดู...

แล้วก็ไป... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

แวะมาทุกวันก้ได้ครับ   หนูพิม   นานๆอัพเดตทีไม่ว่ากันน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2011, 03:31:06 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
FreeMan
ชีวิตที่โหยหากับเวลาที่รอคอย
*

« ตอบ #1574 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 07:47:22 PM »

มาส่งการบ้านลุงต้า ขยายเชื้อเห็ดนางฟ้าฮังการีครับ

เชื้อเห็ดเหลือจากการทำเห็ดหมอนข้าง 1 ขวด ผมทดลองขยายเพิ่มจำนวนเป็น 16 ขวด
ที่แรกว่าจะทำซัก 2 โหลแต่มันเต็มซึ้งนึ่งที่ 16 ขวดพอดีก็เลยทำแค่ 16 ขวด

ผลงานการทดลองทำครั้งแรกในชีวิต  ยิงฟันยิ้ม

ผลงานหลังจากเวลาผ่านไป 36 ชั่วโมง เชื้อเดินข้อนข้างเร็วเป็นที่น่าพอใจ

Liked By: Mahajoan

มนุษย์อยู่ไม่ได้ ถ้าขาดธรรมชาติ แต่ธรรมชาติจะอยู่ได้อย่างดี ถ้าไม่มีมนุษย์
ลุงต้า
*

« ตอบ #1575 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 09:28:02 PM »

มาส่งการบ้านลุงต้า ขยายเชื้อเห็ดนางฟ้าฮังการีครับ

เชื้อเห็ดเหลือจากการทำเห็ดหมอนข้าง 1 ขวด ผมทดลองขยายเพิ่มจำนวนเป็น 16 ขวด
ที่แรกว่าจะทำซัก 2 โหลแต่มันเต็มซึ้งนึ่งที่ 16 ขวดพอดีก็เลยทำแค่ 16 ขวด

ผลงานการทดลองทำครั้งแรกในชีวิต  ยิงฟันยิ้ม

ผลงานหลังจากเวลาผ่านไป 36 ชั่วโมง เชื้อเดินข้อนข้างเร็วเป็นที่น่าพอใจ

ดีใจด้วยครับเอก   เป็นการเริ่มต้น  ที่สวยหรูอย่างหนึ่ง  ผ่านขั้นตอน  ความยุ่งยาก
จากการทำวุ้น การเขี่ยเชื้อ..   การเอาวุ้นลงข้าวฟ่าง    ขั้นตอนที่เอกทำนี้เรียกว่า.....
การขยายข้าวฟ่างสู่  ข้าวฟ่าง  แต่เรามาใช้ข้าวเปลือกแทนข้าวฟ่าง   ได้ผลเช่นกันครับ
ต่อไปเมื่อเชื้อเต็มขวด  ลองขยายต่อไปอีกรุ่น  สิครับ....แล้วค่อยทำทำเห็ดหมอนข้างกัน
ในรุ่นต่อไป....โดยใช้เชื้อข้าวเปลือก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ  เอกที่นำมาแบ่งปัน   ตรงตามความตั้งใจของลุงต้าแล้ว  ให้ทุกท่าน
ได้ผลิตเห็ดเพื่อการบริโภคในครัวเรือน   ต่อไป

praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #1576 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 06:49:10 PM »

เชื้อข้าวฟ่างอายุประมาณ20วัน

แต่บางขวดเป็นเหมือนไอน้ำอยู่ในขวดด้วยคะ ปกติมั้ยคะ ลุงต้า

ลุงต้า
*

« ตอบ #1577 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 03:34:26 AM »

สวัสดีครับต่าย    ดีใจด้วยอีกท่านหนึ่ง   ที่ขยายเชื้อเห็ดสำเร็จอีกแล้วครับ

ไอน้ำในขวด   ของลุงต้าก็มีแบบนี้บ้างเช่นกันครับ   แรกๆที่ทำ  ต่อไปแนะนำว่า

ให้ตากเมล็ดข้าวฟ่าง  ให้แห้งนิดหนึ่งก่อนกรอกใส่ขวดครับ   

ให้กำลังใจครับ   รอดปลอดภัย   จากน้ำท่วม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2011, 06:14:21 AM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

ศุภกฤต 1979
*

เลือกเป็นตัวของตัวเองที่สุด

« ตอบ #1578 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 01:37:32 PM »

สวัสดีครับ ลุงต้า
 จริงๆติดตามกระทู้เพาะเห็ดลุงต้ามานานแล้วครับ ใจจริงๆอยากเพาะเห็ดเพราะว่าทำงานในร่ม แต่พ่อกะแม่ได้เช่าที่นาไว้ทำนาปรัง
ตั้ง 70 ไร่ พ่อว่าทำนาเยอะแบบนี้ต้องมีรถไถเป็นของตัวเอง พ่อเลยไปดาวน์ ยันม่า453 มาทำนา แต่จ้างคนขับพึ่งทำนาได้ปีเดียว
เจ้าของที่ดินเขาบอกว่าที่ดินตรงนี้ยังไม่ได้แบ่งกัน  โกรธ  ต้องแบ่งกันก่อน(คงไม่ได้ทำแล้วแหละครับเพราะว่าถ้าแบ่งแล้วใครๆก้ออยากทำเพราะข้าวแพง) ตอนนี้เลยต้องหันหน้ามาทำงานในร่มแล้วครับ ว่าจะเลี้ยงปลาเลี้ยงหมูก็ราคายังไงๆอยู่เพราะว่าต้องซื้อลูกหมูลูกปลาอีก (ที่สำคัญที่ดินมีน้อย)
การเพาะเห็ดเห็นลุงต้าทำเหมือนไม่ยากเลยนะครับผมกลัวเรื่องเดียวครับ ตลาด เพราะบ้านแฟนเป็นอำเภอเล็กๆอยู่เชียงราย แต่ก็จะทำดูสักโรงหาตลาดได้แน่นอนค่อยลุยเต็มที่
เรื่องทุนก็พอมีอยู่ครับ ระบายความในใจเขียนซะยาว ขอบคุณลุงต้านะครับ ที่ มีกระทู้นี้ให้ผมมีกำลังใจอีกครั้ง
 เดือนหน้าก็กลับเมืองไทยแล้วครับ ผมเลยขอยืมคำพูดพี่หนูพิมมาใช่เลย เหล็กถ้าจะตีต้องตีตอนร้อนๆ
 ขอบคุณอีกครั้งครับ

ยินดีครับ   ระยะทางพันไมล์เริ่มต้นจากก้าวแรก  เสมอครับ   การเพาะเห็ดต่อจากนี้
ไม่ใชเรื่องยากต่อไปอีกแล้ว   ที่มาของวุ้น  และการทำเชื้อเห็ด  ลุงต้าได้เล่าเรื่องราว
ไว้ในกะทู้นี้หมดแล้ว   และการลดขั้นตอน  ต่างๆ  จะนำมาเล่าเรื่อยๆต่อไปครับ....
.....

การตลาด  และการเลือกใช้วัสดุ  เพื่อลดต้นทุน  ต้องคิดเองแล้วครับ   
แล้วแต่  ท่านจะจำหน่ายที่ไหน  ขายปลีก  ขายส่ง   แม้ค้าประจำ  คิดว่า
ค่อยๆทำไป  จะเห็นแนวทางเอง   วันแรกที่ลุงต้านำเห็ดออกสู่ตลาด
เก็บเห็ดสดๆ  ใส่ตะกร้าไปให้  แม่ค้า  ดูมีคนขอซื้อหลายคน  ระหว่างทาง
เป็นตัวบ่งบอกว่า.....เริ่มเห็นแนวทางแล้วครับ   เห็ดสดๆๆ    มั่นใจว่าอยู่ที่ไหนก็ขายได้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2011, 08:27:55 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ความเหน็ดเหนื่อยที่ทานทน
จะสร้างคนให้ทนทาน
ศุภกฤต 1979
*

« ตอบ #1579 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 01:44:26 AM »

ขอบคุณครับลุงต้า
 ผมจะลุยเต็มที่เลยครับ

ลุงต้า
*

« ตอบ #1580 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 04:15:56 AM »

เห็ดช่อนี้  เป็นภาพแทนกำลังใจ ให้ท่านที่อยู่ต่างแดน
ลงทุนเดินทางไกล   หวังสร้างชีวิตที่ดีกว่า  ยอมรับเห็นใจและเข้าใจครับ
การพลัดหราก  จากบ้านเกิดเมืองนอน  ทุกครั้งที่ลมหนาวหรือลมร้อนจัดๆ
พัดผ่านกระทบร่างกาย หวนนึกถึง  มันเสียวแปลบๆในหัวใจครับ
......

ขอให้เดินทางกลับมาโดยปลอดภัย  พร้อมความหวังอันเต็มเปี่ยม....มอบให้
กับคนที่รอคอย  ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ศุภกฤต 1979
*

« ตอบ #1581 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 10:23:02 AM »

เห็ดช่อนี้  เป็นภาพแทนกำลังใจ ให้ท่านที่อยู่ต่างแดน
ลงทุนเดินทางไกล   หวังสร้างชีวิตที่ดีกว่า  ยอมรับเห็นใจและเข้าใจครับ
การพลัดหราก  จากบ้านเกิดเมืองนอน  ทุกครั้งที่ลมหนาวหรือลมร้อนจัดๆ
พัดผ่านกระทบร่างกาย หวนนึกถึง  มันเสียวแปลบๆในหัวใจครับ
......

ขอให้เดินทางกลับมาโดยปลอดภัย  พร้อมความหวังอันเต็มเปี่ยม....มอบให้
กับคนที่รอคอย  ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณอีกหลายๆครั้งเลยครับลุงต้า ที่มีทั้งกำลังใจ พร้อมกับคำอวยพร ซึ้งครับ ร้องไห้ ร้องไห้
ขอให้ลุงต้ามีสุขภาพที่แข็งแรงๆ ไม่เจ็บ ไม่ไข้ ตลอดไปครับ

patcha.c
*

« ตอบ #1582 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 11:12:52 AM »

สวัสดีค่ะ คุณลุงต้า
ขอถามหน่อยค่ะ ทำไมเห็ดมันถึงออกเป็นช่อเลยคะ ดอกก็มากมาย  เวลาไปซื้อก้อนเห็ดที่ตลาดก้อนละ 8บาท (บางทีก็ 10 บาท ซื้อที 10 ก้อน ทำกับข้าวเอง ไม่ต้องไปซื้อค่ะ ) เห็ดจะออกมาทีละดอก สองดอกล่ะคะ  อยากทำให้มันเป็นช่อบ้าง
เคยซื้อมาอีกร้าน มีถุงนึงออกเป็นช่อค่ะ ออกครั้งแรก หลังจากนั้น มันไม่งอกมาอีกเลยถุงนี้น่ะค่ะ แต่ถุงที่ออกมาดอก สองดอก ก็ออกเรื่อยๆ

ลุงต้า
*

« ตอบ #1583 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 06:20:23 PM »

สวัสดีค่ะ คุณลุงต้า
ขอถามหน่อยค่ะ ทำไมเห็ดมันถึงออกเป็นช่อเลยคะ ดอกก็มากมาย  เวลาไปซื้อก้อนเห็ดที่ตลาดก้อนละ 8บาท (บางทีก็ 10 บาท ซื้อที 10 ก้อน ทำกับข้าวเอง ไม่ต้องไปซื้อค่ะ ) เห็ดจะออกมาทีละดอก สองดอกล่ะคะ  อยากทำให้มันเป็นช่อบ้าง
เคยซื้อมาอีกร้าน มีถุงนึงออกเป็นช่อค่ะ ออกครั้งแรก หลังจากนั้น มันไม่งอกมาอีกเลยถุงนี้น่ะค่ะ แต่ถุงที่ออกมาดอก สองดอก ก็ออกเรื่อยๆ

ก้อนที่ซื้อมาแต่ละเจ้า  ย่อมมีสูตรผสมการทำก้อนที่แตกต่างกันออกไปแต่ละเจ้าครับ
แต่กาเปิดดอกครั้งแรก  ส่วนมากจะออกมาเป็นช่อในการเก็บผลผลิต  ในสองหรือสามรุ่นแรกครับ
แต่หลังๆของลุงต้า  ก็มีดอกแบบที่เห็นในภาพครับ  ไม่ทราบว่า  เหมือนกันหรือไม่   อย่างไรครับ ยิงฟันยิ้ม

แนะนำว่า  ถ้าต้องการ  ผลิตไว้เพื่อการบริโภค แนวทางผลิตเห็ดหมอนข้าง  ตามภาพ  จะมีเห็ด
ไว้บริโภค  ยาวครับ  แต่ละรุ่นไม่น้อยกว่า สามถึง สี่เดือน  มีเห็ดให้  เก็บ  อยู่เรื่อยๆครับ

หน้า: 1 ... 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 [99] 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์