หน้า: 1 ... 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 [98] 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 789778 ครั้ง)
ฟาร์มเห็ดบ้านสวน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1552 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 05:27:53 PM »

ขอตอบแทนลุงต้า นะครับ
ท่อที่ใช้เดิน ถ้าเป็นท่อ PE หรือ PVC ใช้ขนาด 1/2" ก็เพียงพอ
ถ้าใช้ มินิสปริงเกอร์ให้ใส่ 1 เมตร/หัว เดินสักประมาณ 2 แถว ทางหน้ากว้าง 4 ม.
ปั๊มแนะนำขนาด 0.5 แรง ก็เพียงพอ

ยิ้ม มองไปข้างหน้า.....อย่างมุ่งมั่น<<<http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31503.0

ลุงต้า
*

« ตอบ #1553 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 06:26:30 PM »

สวัสดีครับ  คุณ  บุญญาพร  ,คุณ นนท์ , และลูกสวนผัก  รวมถึงทุกท่าน ที่แวะผ่านมาครับ

ขอบคุณครับลูกสวนผัก  ที่ช่วยตอบแทน บางวันลุงต้าก็ทำงานประจำไม่ค่อยได้ดูเช่นกันครับ
มีอะไรที่ช่วยได้  ก็เล่าเรื่องราวบอกกันต่อไป  นโยบายของเว็ป  ไม่มีกั่ก  อยู่แล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มุ่งหวังแบ่งปัน  เท่าที่ทำได้   
....

เรื่องก้อนที่เชื้อเดินเต็มถุง  ว่าไปแล้ว  ลืมสนิทไม่เคยชั่งดูเลย  วันหยุดนี้  ต้องไปชั่งดูแล้ว
ขอบคุณครับ  ที่ช่วยกระตุ้นตรงนี้ครับ...

.....

คุณ   บุญญาพรครับ   ยินดีครับ   เท่าที่แบ่งปัน   เท่าที่ทำได้   มีอะไรสงสัยสอบถามได้ครับ
ท่านอื่น  ที่ขอแบ่งปันเชื้อข้าวฟ่าง  จะเริ่มทยอยส่งครับ   ไม่ลืมครับ    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
phasunan
*

« ตอบ #1554 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 09:35:05 PM »

สวัสดีครับลุงต้า อ่านของลุงต้าจนจบ แล้วคันไม้คันมือ อยากทำบ้าง จังเลย แต่ยังไม่มีโอกาส ขอเก็บเกี่ยวความรู้ไปก่อนนะครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยินดีครับ   แบ่งปันเท่าที่ทำได้   มีอะไรสงสัยถามได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2011, 05:05:07 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
lookpu99
*

« ตอบ #1555 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 09:38:23 PM »

สุดยอดค่ะ
อยากทำได้อย่างนี้บ้าง ลงชื่อเป็นโปรเจ็คหนึ่งละ
อวดเห็ดเราบ้าง "เห็ดอะรูมิไร้"

จะคอยติดตามดูนะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2011, 06:27:39 AM โดย lookpu99 » บันทึกการเข้า
นาย วอ ณ ลาดพร้าว
*

ที่นี่ หนองคอก

« ตอบ #1556 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 10:52:21 AM »

สวัสดีครับลุงต้า่ มีเรื่องรบกวนลุงต้าครับ เกี่ยวกับเตากำเนิดไอน้ำความร้อนยิ่งยวด ผมเริ่มทำจากการเอาถัง 200 ลิตร แล้วเจาะท่อไอน้ำวนผ่าน เปลวไฟ แต่ได้ไอน้ำ ไม่เกิน 80 องศา ไม่ทราบว่า การต่อท่อ หรือการต้มน้ำ ต้องมีสูตรอะไรหรือเปล่าครับ เช่น ความยาวของท่อที่ต้องผ่านเปลวไฟ หรือ ปริมาตรน้ำในถังต้มน้ำ อะไรพวกนี้ มีผลต่ออุณหภูมิหรือเปล่าครับ การวัดอุณหภูมิ ผมเอาผ้าใบคลุม แล้วเอาเทอร์โมมิเตอร์แบบแท่ง ใส่เข้าไป

ใจคนเรายากเย็นเกินไป ไม่เห็นต้องทำให้ยากเลย
radar2007
*

« ตอบ #1557 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 04:05:05 PM »

ลุงต้าช่วยหนูที
เห็ด 10000 ก้อนเน่าหมดเลยทั้งที่เดินเต็มก้อนเก็บขายได้สองชุดก้อนเริ่มผุค่ะ
ตอนนี้ไม่รู้แก้ไขยังไงดีค่ะ
ฟาร์มเห็ดบ้านสวน
*

« ตอบ #1558 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 05:44:55 PM »

เห็ด 10000 ก้อนเน่าหมดเลยทั้งที่เดินเต็มก้อนเก็บขายได้สองชุดก้อนเริ่มผุค่ะ
โชวรูปด้วย เผื่อจะได้มองวิเคราะห์อาการง่ายขึ้น

ยิ้ม มองไปข้างหน้า.....อย่างมุ่งมั่น<<<http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31503.0
bikiny
*

« ตอบ #1559 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 12:40:13 AM »

สุดยอดค่ะ
อยากทำได้อย่างนี้บ้าง ลงชื่อเป็นโปรเจ็คหนึ่งละ
อวดเห็ดเราบ้าง "เห็ดอะรูมิไร้"

จะคอยติดตามดูนะคะ

โอ้ฮ้เห็ดน่ากินจังแต่คงต้องขุดหลุมรอฝังตัวเองด้วยครับเดี๋ยวขุดไม่ทัน อิอิอิอิ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ลุงต้า
*

« ตอบ #1560 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 06:01:33 AM »

โชวรูปด้วย เผื่อจะได้มองวิเคราะห์อาการง่ายขึ้น

ช่วงนี้ฝนเยอะครับ   อาการตามที่เล่า  ไม่มีภาพประกอบ  เห็ดหมื่นก้อน   เริ่มมีอาการเน่า  ให้สังเกตุดังนี้ครับ

1  การวางก้อนในแผงวางแบบไม่เอียงมาด้านหน้า  น้ำจะค่อยๆสะสมเข้าในก้อน  จนมีปริมาณมากเกินไป
2  การให้น้ำถูกวิธีหรือไม่ครับ   น้ำเข้าหน้าก้อน หรือการระมัดระวังการให้น้ำ  หรือการตั้งหัวสปริงเกอร์  สังเกตู
    ดูดีๆนะครับ   ควรให้หัวแบบพ่นหมอก   และไม่นานมาก  ในสภาพอากาศหน้าฝนชุกช่วงนี้ครับ
3  การเก็บเห็ด  ข้อนี้สำคัญมาก  ยิ่งครั้งแรกๆที่เพาะ  เจอทุกราย  ลุงต้าก็ผ่านมาเช่นกันครับพลาดมาแล้ว
     เห็ดเวลาดึงช่อออกจาก้อน  ถ้าไม่ระมัดระวังหรือ  ทำให้ถูกวิธี  บ่อยมาก  จะมีเศษเห็ดที่ขาดตกเหลือ
     อยู่ในก้อน  การป้องกัน  กรณีนี้  ควรแคะหน้าก้อน ทันที หลังจากเก็บเสร็จในแผงนั้นๆ  หรือแคะไปพร้อมกัน
     ระหว่างเก็บเห็ดครับ
อาการของท่าน  ที่ถามแนะนำว่า  หยุดให้น้ำไว้ก่อน   และแคะหน้าก้อน  ให้หมดทั้งแผงครับ   พร้อมกับตอนเย็นฉีดพ่นด้วย
เชื้อบีที่ชีวภาพครับ ทุกๆสองวัน

ในภาพ   แผงเห็ดของลุงต้า  เห็ดแผงที่เก็บมาได้ระยะหนึ่ง 
จะเป็นสภาพแบบนี้ครับ   จากแผงที่เคยตั้งสูงดูสวยงาม
จะค่อยๆยุบตัวลง  ตามที่เห็ด  แต่เห็ดจะออกมาเรื่อยๆขึ้นอยู่กับ
อาหารในก้อนเห็ดที่ผสมครั้งครั้งแรก  แต่ละท่านอาจไม่เหมือนกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2011, 06:06:36 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #1561 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 05:49:37 AM »

สวัสดีครับ   ตอนเช้าวันหยุด

มาเล่าเรื่องราว  เมื่อวานกันเพิ่มเติมอีกนิสครับ
ได้ไปโรงเห็ด  ตามปกติ   อากาศเย็นๆเริ่มโชยมาอีกแล้วครับ
เห็ดหมอนข้างลุงต้า  ก็ออกดอกมาให้เห็นเรื่อยๆครับ
สังเกตุดูในภาพ   ลุงต้ากรีดก้อน  ทั่วรอบด้าน  นั้นหมายถึงๆทุกรูที่กรีดส่วนมาก
มีเห็ดออกมาแล้วครับ   จึงนำเสนอว่า  การเพาะไว้กินเอง  ในครัวเรือน
ก็แนวทางหนึ่ง   ที่ประหยัดได้มากมายเช่นกันครับ

สภาพเห็ดขอน  หลังจากเปิดดอก  สองวัน ......
ยังกรีดปากถุงไม่ทันเลยครับ   ทำท่าจะแย่งออกมากันแล้ว

ครูซอส
*

« ตอบ #1562 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 07:36:59 AM »

อ่านจบแล้วค่ะ 98 หน้า  อายจัง

ขอบคุณและยินดีครับ  ครูซอสที่แวะผ่านมาโรงเห็ดลุงต้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2011, 05:03:42 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #1563 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 05:02:27 AM »

สวัสดีครับลุงต้า่ มีเรื่องรบกวนลุงต้าครับ เกี่ยวกับเตากำเนิดไอน้ำความร้อนยิ่งยวด ผมเริ่มทำจากการเอาถัง 200 ลิตร แล้วเจาะท่อไอน้ำวนผ่าน เปลวไฟ แต่ได้ไอน้ำ ไม่เกิน 80 องศา ไม่ทราบว่า การต่อท่อ หรือการต้มน้ำ ต้องมีสูตรอะไรหรือเปล่าครับ เช่น ความยาวของท่อที่ต้องผ่านเปลวไฟ หรือ ปริมาตรน้ำในถังต้มน้ำ อะไรพวกนี้ มีผลต่ออุณหภูมิหรือเปล่าครับ การวัดอุณหภูมิ ผมเอาผ้าใบคลุม แล้วเอาเทอร์โมมิเตอร์แบบแท่ง ใส่เข้าไป

สวัสดีครับ   ท่าน  วอ  ณ ลาดพร้าว

ขอโทษจริงๆ   ที่ตอบช้าครับ  ผ่านไปหลายวัน  แต่คงไม่สายเกินใจที่รอยคอยครับ
การทำห้ไอน้ำให้ร้อนตามตวามต้องการ   คือการเอาไอน้ำมาเผาอีกครั้ง  หลัการแค่นั้นเองครับ
หากต้องการให้ความร้อน  สูงมากขึ้น  ทำได้สองอย่างคือ.....

ให้ไอน้ำเผานานมากขึ้น  คือ  เพิ่มความยาวท่อที่ไอน้ำผ่านให้เวลาการถูกเผามากขึ้นหรือ....
บีบปลาบท่อ  ก่อนออกจาก  ระบบเตา  ไปยังตู้นึ่งก้อนเห็ด  ให้เล็กลง  บังคับให้ไอน้ำ
เผานานกว่าปกตินิสหนึ่งครับ   หากให้ดี  ทำทั้งสองอย่างครับ   
ของลุงต้าวนสามรอบ ก่อนออกจากเตา ครับ

ลุงต้า
*

« ตอบ #1564 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 05:22:03 AM »

สวัสดีครับ  ทุกท่านตอนเช้า

เมื่อวาน  วันออกพรรษา เข้าใจว่าหลายท่านคงได้ทำบุญกัน  แต่หลายท่านคงโดยภัยธรรมชาติ
รุมเร้า(น้ำท่วม) ลุงต้าขอส่งแรงใจ   และกำลังทรัพย์  เท่าที่ทำได้  ไปช่วยแล้วครับ
ให้คืนสูสภาวะปกติโดยไว  หลังจากนี้หลายท่าน   คิดว่าต้องมานั่งทบทวนกันใหม่  แล้วครับ
จะอยู่กับภัยธรรมชาติอย่างไร  ให้รอดปลอดภัย   แบบยั่งยืน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บ่นมากไปแล้ว ครับ ยิ้มกว้างๆ.....เรื่องเห็ดต่อ  สองวันที่ผ่านมาอากาศเย็น   การออกดอกไปตามอากาศเลยครับ
เห็ดแผงที่เก็บมาหลายรุ่น  ว่าจะปลดเอามาทำก้อนใหม่   มีดอกมาให้ชม กันอีกแล้ว  สังเกตุครับ  ทรงช่อ
จะเป็นแบบนี้ทุกครั้ง   ก้านยาวๆ   ตามภาพครับ

ลุงต้า
*

« ตอบ #1565 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 05:36:57 AM »

หลังจากนั้นก็เดินดู  สภาพทั่วไปปกติ  ครับ  ที่ขาดไม่ได้คือ .....

ก้อนที่เพิ่งหยอดข้าวฟ่างไป  การเดินของเส้นใยเห็ดเป็นอย่างไร
ดูก้อนที่ผ่านมาหลายๆวัน   เดินเต็มหรือยัง  แผงเห็ดที่เปิดใหม่
ดอกมารุ่นแรกไงบ้าง  ทำนองนี้ครับ   ทุกท่าน   สำหรับการทำเห็ดครบ
วงจร  ในแนวทางของลุงต้า  ไม่ใหญ่โตอะไรมากมาย  ท่านที่สนใจนำไป
ประยุกต์ใช้ได้ครับ  ท่านที่ว่างงาน  หรือต้องการรายได้เสริม  หรือผลิตเพื่อการบริโภค
ที่เล่ามาทั้งหมด  ยืนยันว่า  ช่วยลดค่าใช้จ่ายในครัวเรือนได้มากครับ  เป็นหลักการ.....
ตามแนวทางพอเพียงอีกทางหนึ่งครับ   

THANIS
*

« ตอบ #1566 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 08:13:45 AM »

ขอถามลุงต้าครับ เห็นลุงต้าเวลาเิปิดดอก มีทั้งเอาคอ ออกและไม่เอาคอ ออก มีข้อแตกต่างกันหรือไม่อย่างไรครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  อายจัง อายจัง
ลุงต้า
*

« ตอบ #1567 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 07:15:39 AM »

ขอถามลุงต้าครับ เห็นลุงต้าเวลาเิปิดดอก มีทั้งเอาคอ ออกและไม่เอาคอ ออก มีข้อแตกต่างกันหรือไม่อย่างไรครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  อายจัง อายจัง

ตามที่เคยทำมา  ทั้งสองอย่าง   มีทั้งข้อดีและข้อเสียดังนี้ครับ

การเอาคอ  ออกตั้งแต่เริ่มเปิดดอก  และพับถุงให้อยู่รูปทรงเดิม  ทำให้การเก็บดอกเห็ดจะง่ายกว่าครับ
แต่ต้องระวังไม่ให้เสียรูปทรงก้อนไป  ในจังหวะที่แคะหน้าก้อน   และสามารถนำคอไปใช้ต่อในรุ่นใหม่ได้ทันที
แต่ต้องเสียเวลาในการแกะคอ  ออกครับ

บางครั้งยอมรับว่าไม่ได้เอาคอออก  ตามที่เห็นในภาพ   ดอกแย่งกันออกมาก่อน   เลยปล่อยไปสักสองสามรุ่นก่อน
ในช่วงสุดท้ายเอาคอออกเช่นกันครับและเปิดปากถุง  ตามที่โพสไปก่อนหน้านี้ครับ

หน้า: 1 ... 88 89 90 91 92 93 94 95 96 97 [98] 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์