หน้า: 1 ... 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 [93] 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 725712 ครั้ง)
channarong55
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1472 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 07:41:08 PM »

การทำก้อนเห็ดแบบหมอนข้าง มีข้อดี ข้อเสียตรงไหนบ้างครับลุงต้า

gong100
*

« ตอบ #1473 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 09:11:52 PM »

ไม่ได้มาเยี่ยมหลายวันคิดถึงจัง สบายดีนะ
ลุงต้า
*

« ตอบ #1474 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 05:46:00 AM »

สวัสดีค่ะ พอดีต้องการเชื้อเห็ดฟาง เอาไปเพาะวิชาเพาะเห็อ่ะค่ะ ไม่ทราบว่ามีขายไหมค่ะ (จ.ภูเก็ต)

รบกวนติดต่อกลับ marreo_123@hotmail.com

ขอบคุณล้วงหน้าค่ะ

ขอโทษด้วยครับ  ช่วงนี้ไม่ได้เพาะเห็ดฟางครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #1475 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 05:54:08 AM »

การทำก้อนเห็ดแบบหมอนข้าง มีข้อดี ข้อเสียตรงไหนบ้างครับลุงต้า

ตอบตามที่ลุงต้าเจอนะครับ

ข้อดี       ทำง่าย ไม่ยุ่งยาก ได้มีดอกเห็ดบริโภคในครัวเรือนได้เรื่อยๆ ทำแค่สิบถุงแล้วแขวน
             หรือวางไว้ในที่ร่มๆ  รับรองว่าได้เห็นดอกเห็ดแน่ครับ

ข้อเสีย     เชื้อเดินช้ากว่า  แบบทำถุงเล็กแบบทั่วไป   สองเดือนกว่า  และไม่ยืนยันว่าใช้กับเห็ด
              อย่างอื่นได้หมือไม่  ตอนนี้ลองกับ   นางฟ้าฮังการี้อย่างเดียวครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Nathan17
*

« ตอบ #1476 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 08:09:52 PM »

สวัสดีครับ ลุงต้า ผมแวะมาเยี่ยม

เห็ดหมอนข้างนี่ หน้ากอดจริงๆเลยนะครับ

แต่ใช้เวลาตั้ง 2 เดือน กว่าจะเดินเชื้อเต็ม

ตอนนี้ผมกำลังสร้างโรงเปิดดอก 1,000 ก้อน วันอาทิตย์ นี้น่าจะเสร็จ

กะว่า ช่วงหยุดวันแม่ จะทำก้อน รบกวนขอหัวเชื้อข้าวฟ่างจากลุงต้าด้วยนะครับ

นางฟ้าภูฐาน กับนางฟ้าฮังการี อย่างละ  3 ขวด

ขอบคุณมากๆครับ

ความคิดอย่างหนึ่งที่สมควรฝึกให้เกิดขึ้นเป็นประจำ คือความคิดว่า "พอ" คิดให้รู้จักพอ
Mushroom lover
*

« ตอบ #1477 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 11:49:37 PM »

ลุงต้าคะ

ก้อนเห็ดเก่าหมดอายุแล้ว เอาไปทำโบกาฉิ โดยไม่ใส่รำละเอียดได้ไหมคะ รำที่แถวบ้านแพงมาก (กระสอบละ 350 บาท) ถ้าใส่แค่มูลสัตว์กับก้อนเห็ดเก่าและ EM น่าจะประหยัดเงินได้มากกว่า (แค่มูลสัตว์ก็ต้องซื้อเหมือนกันค่ะ) แล้วปุ๋ยหมักอันนี้เป็นแบบเดียวกันกับที่ลุงต้าเอาไปเป็นส่วนผสมในก้อนเห็ดที่จะทำใหม่อีกทีนึงใช่ไหมคะ

ก้อนเห็ดที่ติดเชื้อราหรือหนอน มีวิธีกำจัดหรือเอากลับไปใช้ใหม่อย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ
ลุงต้า
*

« ตอบ #1478 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 01:43:17 PM »

ลุงต้าคะ

ก้อนเห็ดเก่าหมดอายุแล้ว เอาไปทำโบกาฉิ โดยไม่ใส่รำละเอียดได้ไหมคะ รำที่แถวบ้านแพงมาก (กระสอบละ 350 บาท) ถ้าใส่แค่มูลสัตว์กับก้อนเห็ดเก่าและ EM น่าจะประหยัดเงินได้มากกว่า (แค่มูลสัตว์ก็ต้องซื้อเหมือนกันค่ะ) แล้วปุ๋ยหมักอันนี้เป็นแบบเดียวกันกับที่ลุงต้าเอาไปเป็นส่วนผสมในก้อนเห็ดที่จะทำใหม่อีกทีนึงใช่ไหมคะ

ก้อนเห็ดที่ติดเชื้อราหรือหนอน มีวิธีกำจัดหรือเอากลับไปใช้ใหม่อย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ

การทำปุ่ยหมักแห้งของลุงต้า  ทำเอาแบบของที่มีอยู่และหาง่ายๆครับ  ไม่เน้นของแพงและของหายาก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แล้วแต่ว่า  ช่วงไหนสะดวกอย่างไร  วัสดุที่ใช้ 
ก้อนเห็ดปลดระวาง เช่นเห็ดขอน  ขี้วัว  ขี้ไก่  ขี้เถ้าจากก่อไปนึ่งเห็ด  อีเอ็มขยายเอง  น้ำหมักที่สะสมไว้
จากเศษอาหารในครัวเรือน  รำละเอียดถ้ามีบางครั้งไม่ใช้   บางรุ่นผสมหัวปุ่ยเคมี  ลงไปด้วย   ยิงฟันยิ้ม ;Dครับ

Mushroom lover
*

« ตอบ #1479 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 12:05:06 PM »

ลุงต้าคะ

ขอบคุณค่ะ

การทำปุ่ยหมักแห้งของลุงต้า  ทำเอาแบบของที่มีอยู่และหาง่ายๆครับ  ไม่เน้นของแพงและของหายาก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แล้วแต่ว่า  ช่วงไหนสะดวกอย่างไร  วัสดุที่ใช้ 
ก้อนเห็ดปลดระวาง เช่นเห็ดขอน  ขี้วัว  ขี้ไก่  ขี้เถ้าจากก่อไปนึ่งเห็ด  อีเอ็มขยายเอง  น้ำหมักที่สะสมไว้
จากเศษอาหารในครัวเรือน  รำละเอียดถ้ามีบางครั้งไม่ใช้   บางรุ่นผสมหัวปุ่ยเคมี  ลงไปด้วย   ยิงฟันยิ้ม ;Dครับ

แล้วเรามีวิธีเลือกของยังไงคะ ว่าควรใช้ของแบบไหน แบบไหนไม่ควรเอามาหมักอ่ะค่ะ (อยากจะหมักไว้ผสมในก้อนเห็ดแบบที่ลุงต้าทำน่ะค่ะ)
ก้อนเชื้อเห็ดที่ติดเชื้อราหรือหนอน เอามาหมักได้ไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

ถ้าจะเลือกใช้   หลีกเลี่ยงก้อนที่มีราดำครับ   และไม่ใช้ก้อนเห็ดขอนครับ
เพราะแข็งมาก  ก้อนเหล่านี้  ทำปุ่ยใส่ต้นไม้อย่างเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2011, 05:21:17 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
นาย วอ ณ ลาดพร้าว
*

ที่นี่ หนองคอก

« ตอบ #1480 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 03:49:32 AM »

สวัสดี ครับลุงต้า ผมสนใจเรื่องเตากำเนิดไอน้ำครับ เห็นของลุงต้าทำไมมี สองชั้นครับ ที่เป็นท่อใหญ่ๆกลมๆ ด้านบนเอาไว้ทำอะไรครับ ถ้าทำง่ายๆ แบบต่อท่อไอน้ำออกมาเลย แล้ววนท่อไอน้ำเข้าไปเผาอีก ได้มั้ยครับ ถ้าจะทำแบบนี้มีข้อแนะนำมั้ยครับว่ามี ข้อเสียอย่างไร แต่เท่าที่คิดไว้ ไม่แน่ใจว่าท่อมันจะร้อนเกินไปหรือเปล่า เพราะไม่มีน้ำหล่อเลี้ยง อ่ะครับ

ใจคนเรายากเย็นเกินไป ไม่เห็นต้องทำให้ยากเลย
yotsakrai101
*

« ตอบ #1481 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 05:27:48 AM »

สุดยอดเลยครับ ลุงต้าศึกษาหาข้อมูลในgoogle อย่างเดียวแล้วก็ลงมือทำเลยหรือครับสุดยอดเลยครับ
นับถือในความพยายามครับ
ลุงต้า
*

« ตอบ #1482 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 05:16:31 AM »

สวัสดี ครับลุงต้า ผมสนใจเรื่องเตากำเนิดไอน้ำครับ เห็นของลุงต้าทำไมมี สองชั้นครับ ที่เป็นท่อใหญ่ๆกลมๆ ด้านบนเอาไว้ทำอะไรครับ ถ้าทำง่ายๆ แบบต่อท่อไอน้ำออกมาเลย แล้ววนท่อไอน้ำเข้าไปเผาอีก ได้มั้ยครับ ถ้าจะทำแบบนี้มีข้อแนะนำมั้ยครับว่ามี ข้อเสียอย่างไร แต่เท่าที่คิดไว้ ไม่แน่ใจว่าท่อมันจะร้อนเกินไปหรือเปล่า เพราะไม่มีน้ำหล่อเลี้ยง อ่ะครับ

สวัสดีครับ  ตอนเช้า

ท่อเล็กขนาดหกนิ้วที่อยู่ด้านบน  ที่ทำขึ้นมาเพื่อให้ไอน้ำมีจังหวะพักเพื่อให้น้ำที่กำลังเดือดพุ่ง ไม่ไหลออกไปตามท่อ
ที่เอาไปเผาอีกรอบหนึ่ง  เพราะน้ำแรกเริ่มที่เดือดอยู่ที่  สามในสี่  ส่วนของถังต้มครับ  กล่าวคือ  ให้ไอน้ำที่ไปเผาอีกครั้ง
มีแต่ไอน้ำอย่างเดียว  ได้ความร้อนตามที่ต้องการครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลุงต้า
*

« ตอบ #1483 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 05:17:48 AM »

สวัสดีครับ ลุงต้า ผมแวะมาเยี่ยม

เห็ดหมอนข้างนี่ หน้ากอดจริงๆเลยนะครับ

แต่ใช้เวลาตั้ง 2 เดือน กว่าจะเดินเชื้อเต็ม

ตอนนี้ผมกำลังสร้างโรงเปิดดอก 1,000 ก้อน วันอาทิตย์ นี้น่าจะเสร็จ

กะว่า ช่วงหยุดวันแม่ จะทำก้อน รบกวนขอหัวเชื้อข้าวฟ่างจากลุงต้าด้วยนะครับ

นางฟ้าภูฐาน กับนางฟ้าฮังการี อย่างละ  3 ขวด

ขอบคุณมากๆครับ

ยังไม่ลืมครับ  กะว่าจะส่งหัวเชื้อรุ่นใหม่ให้ครับท่าน

นาย วอ ณ ลาดพร้าว
*

ที่นี่ หนองคอก

« ตอบ #1484 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 09:55:02 AM »

สวัสดีครับ  ตอนเช้า

ท่อเล็กขนาดหกนิ้วที่อยู่ด้านบน  ที่ทำขึ้นมาเพื่อให้ไอน้ำมีจังหวะพักเพื่อให้น้ำที่กำลังเดือดพุ่ง ไม่ไหลออกไปตามท่อ
ที่เอาไปเผาอีกรอบหนึ่ง  เพราะน้ำแรกเริ่มที่เดือดอยู่ที่  สามในสี่  ส่วนของถังต้มครับ  กล่าวคือ  ให้ไอน้ำที่ไปเผาอีกครั้ง
มีแต่ไอน้ำอย่างเดียว  ได้ความร้อนตามที่ต้องการครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อ๋อ Get เลยครับ ขอบคุณครับ ลุงต้า

ใจคนเรายากเย็นเกินไป ไม่เห็นต้องทำให้ยากเลย
parichart j.
*

« ตอบ #1485 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 03:55:39 PM »

สวัสดีค่ะลุงต้า

พอดีว่าเห็ดนางฟ้าภูฏาน มีช่อดอกเล็ก ๆ เกิดขึ้นในถุงค่ะ หลายก้อนอยู่ แต่ที่ปากถุงก็ออกช่อดีเช่นกันค่ะ (ชุดแรก)

แต่หนูกลัวว่าเห็ดด้านในจะเน่า แบบนี้ต้องแก้ปัญหายังไงค่ะ แล้วเกิดจากอะไรค่ะ ก่อนหน้านี้เชื้อเห็ดเดินเต็มถุงดีแล้ว

แต่หนูรอให้แทงกระดาษออกมาก่อน แต่ก็ยังไม่ยอมแทงออกมา หนูเลยลองเปิดกระดาษออก 10 ก้อน ปรากฏว่าเห็ดออกช่อค่ะ

แต่พร้อมด้วยช่อเล็กในถุงด้วย แต่ตอนนี้เปิดกระดาษหมดแล้วค่ะ พอดีไม่ได้ถ่ายรูปมาค่ะ ยังไงจะนำรูปมาให้ดูอีกครั้งนะคะ

ขอบคุณค่ะ
นู๋นุ้ย
kirati
*

« ตอบ #1486 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 04:23:25 PM »

ลุงต้าสู้ๆค่ะ
kirati
*

« ตอบ #1487 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 04:27:36 PM »

ขอที่นั่งซักที่นะคับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอนั้งด้วยคนรอไห้กำลังใจลุงตา
หน้า: 1 ... 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 [93] 94 95 96 97 98 99 100 101 102 103 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์