หน้า: 1 ... 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 [92] 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 698779 ครั้ง)
หนูพิม
เกษตรกรมือใหม่
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1456 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 06:55:17 AM »

จ๊ากกกก))) มาเข้าแถวต่อตูดทิดโสอ่ะ  กลัวตกรถ
ไปมะบอกมีเคืองตัดพี่ตัดน้องเลยทิดโส...เอิ๊กส์ๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

สวัสดียามเช้าค่ะลุงต้า... จุมพิต
หนูพิมว่าจะมาช่วยเก็บเห็ด...แต่สายแล้วเนี่ย ลุงต้าคงเก็บเสร็จแล้วล่ะเนาะ
งั้นแอบมารอชมเห็ดชนิดใหม่ๆ  เผื่อลุงต้าแอบทำอ่ะ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2011, 05:55:19 AM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454

ลุงต้า
*

« ตอบ #1457 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 06:02:17 AM »

จ๊ากกกก))) มาเข้าแถวต่อตูดทิดโสอ่ะ  กลัวตกรถ
ไปมะบอกมีเคืองตัดพี่ตัดน้องเลยทิดโส...เอิ๊กส์ๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

สวัสดียามเช้าค่ะลุงต้า... จุมพิต
หนูพิมว่าจะมาช่วยเก็บเห็ด...แต่สายแล้วเนี่ย ลุงต้าคงเก็บเสร็จแล้วล่ะเนาะ
งั้นแอบมารอชมเห็ดชิดใหม่ๆ  เผื่อลุงต้าแอบทำอ่ะ  ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับหนูพิม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

การเก็บเห็ด  การผลิตก้อนเห็ด  ช่วงนี้ยังผลิตอย่างต่อเนื่องครับ
ไกล้เทศกาลกินเจอีกแล้ว  เห็ดปีนี้ไม่รู้ว่าราคาไปได้สวยหรือไม่
สภาพอากาศไม่ค่อยปกติครับ  เปลื่อยแปลงจากสองปีก่อนอย่างมาก
วันไหนร้อนก็ร้อนมากเกิน  ฝนตกไม่ค่อยตรงตามฤดูกาลแล้ว
เฮ้ออออ.....โลกเปลื่ยนแปลงไปแล้วจริงๆ
บ่นให้ฟังพอแร่ะ.....

................

รื้อเห็ดก้อนที่ปลดระวาง  มาผลิตปุ่ยหมักแห้ง  ไว้ใช้ในสวนปาล์มและสวนผลไม้ต่อไปครับ
ประหยัดได้มาก  เรียกให้เท่ห์  ทำโบกาฉิ  จริงๆแล้วคือปุ่ยหมักสูตรผสมน้ำน้อยๆแค่นั้นเอง
อยากผสมอะไรลงไป  ก็ใส่ลงไปครับ  เท่าที่หาได้  ผสมปุ่ยเคมีลงไปบ้างก็ได้ตามสูตรที่ต้องการ
ไม่มีข้อห้ามครับพี่น้อง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

การผลิตก้อนก็ทำไปเรื่อยๆ   คงไม่ต้องเล่าซ้ำนะครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สามวันที่แล้ว  แผงนี้เริ่มเปิดดอก  ดอกเริ่มทยอยออกแล้วครับ   นางฟ้าดำดอกรุ่นนี้สีสวยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2011, 06:18:35 AM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #1458 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 07:45:18 AM »

สวัสดีครับ  ตอนเช้า

วันนี้ลุงต้าเล่าเรื่องราว  การทำก้อนเห็ดแบบใหม่เพื่อการบริโภคในครัวเรือนครับ
หลังจากผ่านการลองผิดลองถูกมาสามรอบ  พอจะแก้ปัญหาการมีเห็ดไว้ทานในครัวเรือนได้
อย่างดียิ่ง   ลองชมภาพกันก่อนครับ  ค่อยๆอธิบาย  วิธีการทำ  ในตอนต่อไป
ไม่ยุ่งยาก   ซับซ้อนอะไรมากมาย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #1459 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 02:48:47 PM »

ยิ้ม ยิ้ม  แอบมาขโมยเห็ดลุงต้าค่ะ ...  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
เห็ดหมอนข้างเนี่ย ... น่ากินมากกกกกกกก ค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #1460 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 09:23:23 PM »

ปูเสื่อรอชมคะ ยิงฟันยิ้ม

ลุงต้า
*

« ตอบ #1461 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 09:19:10 AM »

มาเล่าต่อ  เรื่องการทำเห็ดหมอนข้างกันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขั้นตอนที่หนึ่ง   ถุงยาวขนาดกว้างไม่ควรเกิน  หกนิ้ว  ความยาวเท่าที่หาซื้อได้  บางแห่ง
                     มีถุงยาวแบบม้วน ตัดตามความยาวที่ต้องการได้  จะเป็นถุงร้อนหรือถุงเย็น
                     ใช้ได้หมดครับ  แต่ขั้นตอนการนึ่งจะแตกกต่างกัน  คือว่า....ถุงร้อนสามารถนำไป
                     เข้าเตานึ่งได้เลย  แต่ถุงเย็นต้องเอาขี้เลื่อยที่ผสมแล้ว  ไปนึ่งต่างหากก่อนโดยใช้ภาชนะอย่างอื่น

ขั้นตอนที่สอง   ผสมขี้เลื่อยตามสูตรปกติ ทุกอย่าง   บรรจุลงถุง แล้วนำไปนึ่งฆ่าเชื้อ ตามขั้นตอน
                     เหมือนการทำปกติทุกครั้ง  หลังจากนั้น  เอาออกจากตู้อบ  ปล่อยให้เย็นกลางๆ
                     พอที่จะตักใส่ถุงได้ในกรณีที่เป็นถุงชนิดเย็น  แต่หากเป็นถุงร้อน ก็ปล่อยไว้ให้เย็นๆ
                     หนึ่งวัน  รอใส่เชื้อในวันต่อไป

ขั้นตอนที่สาม    ก้อนเชื้อเห็ดนางฟ้าฮังการี ที่เชื้อเดินเต็มถุงพอดี  เอามาเป็นก้อนเชื้อ  บีบๆให้ร่วน
                     แล้วใส่ลงในก้อนเห็ดหมอนข้างพอเต็มปิดหน้าถุง  หลังจากนั้น  มัดปากถุงให้แน่น
                     เจาะรูเล็กด้วยเข็มหรือตะปูตัวเล็กๆให้อากาศเข้าได้  สองสามรูที่ปากถุง  และเก็บเข้าโรงบ่ม
                      รอเปิดดอกต่อไปครับ

ขั้นตอนการเปิดดอก  ค่อยมาเล่าต่อครับ  ทำงานก่อนครับทุกท่าน ยิ้มเท่ห์

^.^โบว์ลิ้ง^.^
*

« ตอบ #1462 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 11:31:43 AM »

เห็ดดอกใหญ่น่ากินมากเลยอะ หิวๆ

เพื่อนกินหาง่าย เพื่อนตายหายาก
phensiri
seller
*

« ตอบ #1463 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 12:03:06 PM »

โบกำลังตามหาหมอนข้างที่หายไป ตอนนี้รู้แล้วค่ะอยู่ที่สวนลุงต้านี่เอง อิอิ อยากกินแกงเห็ด นึ่งเห็ดจิ้มแจ่ว

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1464 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 03:08:45 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลุงต้ามี เห็ดหมอนข้างนางฟ้าขาว

ผมมี เห็ดมือนางฟ้าขาว  ครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ฟาร์มเห็ดบ้านสวน
*

« ตอบ #1465 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 03:27:42 PM »

คุณลุงต้า มีเรื่องรบกวนอีกแล้วครับ
เรื่องมีอยู่ว่า ก้อนเห็ด ภูฐานนะครับ หยอดเชื้อไปแล้วประมาณ 20 วัน ช่วงแรก เส้นใยเดินดีเป็นรากไทรเลย แต่ช่วงนี้เข้าไปสังเกตเส้นใยมันกุด ๆ ไม่เดิน จำนวนพอมสมควร แต่มันก็เดินแต่ช้ามาก เทียบกับชุดที่หยอดหลังกว่าเดินแซงหน้าไปซะแล้ว อยากหาสาเหตุว่าเกิดจากอะไรครับ
เป็นที่เชื้อข่าวฟ่าง  ความชื้นตอนผสมหรือมีอะไรอีกบ้างครับที่พิสันนิฐานได้

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ยิ้ม มองไปข้างหน้า.....อย่างมุ่งมั่น<<<http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31503.0
ฟาร์มเห็ดบ้านสวน
*

« ตอบ #1466 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 03:28:41 PM »

คุณลุงต้า มีเรื่องรบกวนอีกแล้วครับ
เรื่องมีอยู่ว่า ก้อนเห็ด ภูฐานนะครับ หยอดเชื้อไปแล้วประมาณ 20 วัน ช่วงแรก เส้นใยเดินดีเป็นรากไทรเลย แต่ช่วงนี้เข้าไปสังเกตเส้นใยมันกุด ๆ ไม่เดิน จำนวนพอมสมควร แต่มันก็เดินแต่ช้ามาก เทียบกับชุดที่หยอดหลังกว่าเดินแซงหน้าไปซะแล้ว อยากหาสาเหตุว่าเกิดจากอะไรครับ
เป็นที่เชื้อข่าวฟ่าง  ความชื้นตอนผสมหรือมีอะไรอีกบ้างครับที่พอสันนิฐานได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2011, 06:51:02 PM โดย praditkhorn » บันทึกการเข้า

ยิ้ม มองไปข้างหน้า.....อย่างมุ่งมั่น<<<http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31503.0
ลุงต้า
*

« ตอบ #1467 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 05:13:59 AM »

เป็นที่เชื้อข่าวฟ่าง  ความชื้นตอนผสมหรือมีอะไรอีกบ้างครับที่พอสันนิฐานได้

สาเหตุ  ดังกล่าวมีหลายสาเหตุครับ

บางที   เชื้อคนละรุ่นหรือรุ่นเดียวกัน กับชุดที่สอง  ไม่แน่ใจตรงนี้ ครับ
บางที   ความชื้นในการผสมก้อน  ไม่พอดี
บางที   ตำแหน่งที่วางบ่มก้อน  ไม่เหมาะสม
บางที   สูตรการผสมก้อน  มีอะไรผิดพลาดมั้ยครับในรุ่นนั้น

ขั้นแรกลองย้าย  บางส่วนไปอยู่ที่อากาศค่อนข้างที่เหมาะสมครับ  ดูความแตกต่าง
ลุงต้าเคยเจอครับ  ย้ายไปรอในโรงเปิดดอก  เชื้อวิ่งดีครับ
รบกวน  ขอภาพมาชมครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลุงต้า
*

« ตอบ #1468 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 05:35:23 AM »

สวัสดีครับ  ตอนเช้าอีกครั้ง

ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาชมโรงเห็ดครับ  พอมีเวลาตอนเช้าๆ
ได้มาเล่าต่อกันอีก   การเปิดดอกเห็ดหมอนข้าง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
(ชอบจังซื่อนี้)

การเปิดดอกเห็ดหมอนข้าง  เช่นเคยครับ  ไม่มีอะไรยุ่งยาก
แต่ละถุง  หลังจากเชื้อเดินเต็มถุงหรือไกล้เต็ม
กรีดที่ข้างถุงเป็นรูปตัว  วี (V)  ประมาณไม่เกินหนึ่งนิ้ว
หลังจากนั้นให้น้ำตามปกติ  รอเก็บดอกครับ

ดอกชุดแรก  ของหมอนข้างใบนี้  ช่อใหญ่มาก

ทุกอย่างที่เล่ามา  ไม่บังอาจยืนยันเป็นข้อมูลทางวิชาการได้ครับ
แค่เล่า....การลองผิดลองถูก  ของลุงต้าเท่านั้นครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2011, 05:45:45 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #1469 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 05:58:36 AM »

สวัสดีตอนเช้าครับลุงต้า ผมว่าจะย่องมาเก็บเห็ด
ดันเจอเจ้าของบ้านตื่นก่อนซะอีก
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #1470 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 06:00:32 AM »

สวัสดีครับ  ตอนเช้า

วันนี้ลุงต้าเล่าเรื่องราว  การทำก้อนเห็ดแบบใหม่เพื่อการบริโภคในครัวเรือนครับ
หลังจากผ่านการลองผิดลองถูกมาสามรอบ  พอจะแก้ปัญหาการมีเห็ดไว้ทานในครัวเรือนได้
อย่างดียิ่ง   ลองชมภาพกันก่อนครับ  ค่อยๆอธิบาย  วิธีการทำ  ในตอนต่อไป
ไม่ยุ่งยาก   ซับซ้อนอะไรมากมาย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เเบบนี้ไม่เคยเห็น น่าลอง เดี่ยวต้องขอกลับมาเลี้ยงที่บ้านหน่อยนะครับลุง
marreo
*

« ตอบ #1471 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 03:37:58 PM »

สวัสดีค่ะ พอดีต้องการเชื้อเห็ดฟาง เอาไปเพาะวิชาเพาะเห็อ่ะค่ะ ไม่ทราบว่ามีขายไหมค่ะ (จ.ภูเก็ต)

รบกวนติดต่อกลับ marreo_123@hotmail.com

ขอบคุณล้วงหน้าค่ะ

Liked By: ลุงต้า
หน้า: 1 ... 82 83 84 85 86 87 88 89 90 91 [92] 93 94 95 96 97 98 99 100 101 102 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์