หน้า: 1 ... 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 [91] 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 726188 ครั้ง)
mixz
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1440 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 04:22:38 AM »

สวัสดีครับลุงต้า ช่วงนี้ผมนอนไม่ค่อยหลับเลยครับ คิดถึงแต่เรื่องเห็ด^^
ผมลองเข้าหาข้อมูลจากใน google ก็ไปเจอกระทู้ของลุง ซึ่งลุงไปโพสไว้ในเว็บอะไรผมก็จำไม่ได้
เป็นเว็บเกี่ยวกับทองอะไรประมาณนี้แหละครับ
ก็รู้สึกชื่นชมในความสามารถ และที่สำคัญคือวิทยาทานและกำลังใจ ที่ลุงเต็มใจมอบให้ทุกๆคน
ค้นหามากเข้าก็มาเจอกับลุงอีกในเว็บพอเพียงแห่งนี้ รวมถึงอีกท่านที่ผมชื่นชมคือครูสุรชัย
ซึ่งเคยได้อ่านข้อมูลของครูจากอีกเว็บนึงเหมือนกัน แหม..โลก it นี่ช่างกลมจัง^^

ตอนนี้ผมทดลองซื้อก้อนมาลองเพาะดู ก็มีเห็ดนางฟ้าดำ-ขาว หูหนู นางนวล เป๋าฮื้อ และยานางิ อย่างละนิดละหน่อย
ก็พอใจในระดับหนึ่งครับ กำลังจะขยับไปทดลองทำก้อนเองดูบ้าง แต่มีงบอยู่ไม่ถึงแสนครับ เป็นเงินลงทุนก้อนสุดท้าย
ก็ขอลองดูสักตั้ง ว่าคนพิการอย่างผม จะกู้วิกฤติครอบครัวได้รึเปล่า 

ถ้าไม่รบกวนคุณลุงมากไป ถ้าได้อุปกรณ์มาครบแล้ว ผมอยากจะขอเชื้อเห็ดจากลุงมาขยายหน่ะครับ^^
ขอกราบอนุโมทนาในทาน วิทยาทาน และกำลังใจที่คุณลุงมอบให้ทุกๆท่านด้วยนะครับ

ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #1441 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 08:48:33 AM »

ขอขอบคุณลุงต้า มากครับ สำหรับ คำตอบเรื่อง หม้อต้มไอน้ำ

คิดไว้แล้วว่าลุงต้าต้องเข้าใจว่า ผมถามเรื่องหม้อต้ม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้องขออภัยอย่างยิ่ง  โกรธ โกรธ โกรธ

ที่จริงผมอยากทราบเรื่อง ตู้นึ่งเห็ดนะครับ

เดิมๆเลย ตอนนี้ใช้แบบเตา 200ลิตร เป็นตู้นึ่งเห็ด+หม้อต้มไอน้ำ ในตัว

เข้าไปดูเรื่องเตา200 ลิตรและการประยุกต์ คือเพิ่มเตานึ่งเครือข่ายเข้าไป อันนี้ก็เข้าใจทั้ง ในหลักการ และทั้งวิธีทำ

ครูสุรชัย อธิบายได้แจ่มมากครับ

แต่ ตู้นึ่งที่ลุงต้าใช้อะครับ  ผมไม่เคยเห็นของจริงเลยว่าหน้าตามันเป็นยังไง รู้เพียงว่า เป็นตู้ 4 เหลี่ยม บ้างใช้อิฐมวลเบาก่อขึ้นมา บ้างทำจากเหล็ก บุใยแก้ว และอีกมากมาย

เคยเข้าไปดูในกระทู้ของคุณเก่ง มีภาพลงไว้ เริ่มตั้งแต่เทพื้นปูน จนถึงนึ่งโชว์เลยครับ แต่ของคุณเก่งจะเป็นแบบหม้อนึ่งในตัว

ส่วนที่อื่นๆเห็นอีกทีก็เป็นตู้สี่เหลี่ยม แล้วก็มี ประตูเปิด-ปิด ไว้เอาก้อนเห็ดเข้า-ออก มีท่อไอน้ำ ที่เชื่อมมาจากหม้อต้มไอน้ำ

แต่วิธีการทำ แบบละเอียดๆ พร้อมคำอธิบาย ในการสร้าง ไม่เคยเห็นครับ

ที่จริง เป็นปัญหาใหญ่เลยละสำหรับคนที่งบไม่มาก เพราะถ้าไปซื้อสำเร็จรูปเลยนี่ แว่วๆมาว่า ราคารวมอุปกรณ์เสริม ครึ่งแสน

ถ้าทำเอง ราคาคงจะถูกกว่ามาก...

ขอขอบคุณลุงต้าอีกครั้ง สำหรับความรู้ที่มอบให้

ขอให้ลุงต้า สุขภาพแข็งแรง นะครับ

ปล. คิดถึงครู สุรชัย

ขออนุญาต ลุงต้า เจ้าของกระทู้ตอบท่านสมาชิกค่ะ ;Dเพื่อแบ่งปันข้อมูลกันไปค่ะที่เวปเรายินดีบอกต่อเพื่อนสมาชิก

คิดถึง ครูสุรชัย ตามไปเรียนรู้ต่อได้ที่บ้านครูที่เปิดการเรียนรู้เรื่องเห็ดที่นี่ค่ะ การเพาะเห็ดยุคใหม่ยกให้ครูเขาแหละ ยิงฟันยิ้ม

http://www.jrfarm108.com/
ลุงต้า
*

« ตอบ #1442 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 09:07:13 AM »

สวัสดีครับลุงต้า ช่วงนี้ผมนอนไม่ค่อยหลับเลยครับ คิดถึงแต่เรื่องเห็ด^^
ผมลองเข้าหาข้อมูลจากใน google ก็ไปเจอกระทู้ของลุง ซึ่งลุงไปโพสไว้ในเว็บอะไรผมก็จำไม่ได้
เป็นเว็บเกี่ยวกับทองอะไรประมาณนี้แหละครับ
ก็รู้สึกชื่นชมในความสามารถ และที่สำคัญคือวิทยาทานและกำลังใจ ที่ลุงเต็มใจมอบให้ทุกๆคน
ค้นหามากเข้าก็มาเจอกับลุงอีกในเว็บพอเพียงแห่งนี้ รวมถึงอีกท่านที่ผมชื่นชมคือครูสุรชัย
ซึ่งเคยได้อ่านข้อมูลของครูจากอีกเว็บนึงเหมือนกัน แหม..โลก it นี่ช่างกลมจัง^^

ตอนนี้ผมทดลองซื้อก้อนมาลองเพาะดู ก็มีเห็ดนางฟ้าดำ-ขาว หูหนู นางนวล เป๋าฮื้อ และยานางิ อย่างละนิดละหน่อย
ก็พอใจในระดับหนึ่งครับ กำลังจะขยับไปทดลองทำก้อนเองดูบ้าง แต่มีงบอยู่ไม่ถึงแสนครับ เป็นเงินลงทุนก้อนสุดท้าย
ก็ขอลองดูสักตั้ง ว่าคนพิการอย่างผม จะกู้วิกฤติครอบครัวได้รึเปล่า 

ถ้าไม่รบกวนคุณลุงมากไป ถ้าได้อุปกรณ์มาครบแล้ว ผมอยากจะขอเชื้อเห็ดจากลุงมาขยายหน่ะครับ^^
ขอกราบอนุโมทนาในทาน วิทยาทาน และกำลังใจที่คุณลุงมอบให้ทุกๆท่านด้วยนะครับ

สวัสดีครับ   

ก่อนอื่นต้องให้กำลังใจท่านก่อนครับ   ที่มีความมุ่งมั่นอยากจะทำก้อนเอง
ลุงต้ายินดีแบ่งปันให้ท่าน  เดินข้ามพ้นความยากลำบาก  อุปสรรคใดๆ
วันไหนท่านพร้อม  หรือจะเรียนรู้ไปเรื่อยๆ  ค่อยๆขยายเติบโตไปทีละนิสๆ
สถานที่แห่งนี้  ยินดีให้ท่านได้เรียนรู้  เล่าเรื่องราว  ไปพร้อมๆกันครับ
........
ไม่ทราบว่าท่านอยู่แห่งหน  ตำบลใด   ที่ถามเผื่อไม่ไกลมากมายนัก
อาจเดินทางไปแบ่งปันถึงที่   ในโอกาสอันสมควร  แต่หากไม่สะดวก
ไม่เป็นไรครับ  .....เรียนรู้ตรงนี้ไปเรื่อยๆ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ท่านอื่น ได้ฟังเรื่องราวต่างๆไปด้วยกัน  เรื่องเชื้อเห็ด  กำลังพัฒนาและขยาย
ท่านอื่นๆที่ขอไว้  ลุงต้ายังไม่ลืมครับ  ที่ช้าๆอยากแบ่งปันสิ่งที่ดีที่สุดให้ไป

.........

ขอเพียงมีลมหายใจ  และจิตใจที่เข้มแข็ง  แม้ร่างกายพิการไปบ้าง 
ยืนหยัดสู้ชีวิต  ด้วยใจที่มุ่งมั่น  ความสำเร็จอยู่ไม่ไกลครับ
ทำงานอาจช้ากว่าคนอื่น สองเท่า  แต่ทำไม่หยุด   ถึงจุดหมายเช่นกัน
สู้ๆนะครับ

จากใจ

ลุงต้า

Liked By: ta-lek

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
THANIS
*

« ตอบ #1443 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 04:12:11 PM »

ขอเป็นกำลังใจด้วยครับ...
mixz
*

« ตอบ #1444 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 06:18:41 AM »

ขอบพระคุณสำหรับกำลังใจครับ บ้านหลังนี้อบอุ่นจังครับลุง^^
รู้สึกเหมือนต้นไม้ที่ใกล้ตาย แล้วได้น้ำทำให้รู้สึกชุ่มชื่นขึ้น พอได้มีแรงยืนบังแดดฝนให้คนที่อยู่ใต้ร่มเงาต่อไปอีก

ผมอยู่เมืองหนังโนรา แห่งขุนเขาอกทะลุครับลุง^^ ก็คิดอยู่ว่าก่อนจะเริ่มทำเห็ด
อยากพาครอบครัวไปเที่ยวภูเก็ตสักครั้ง เพราะเมื่อเริ่มทำแล้วคงไปไหนไม่ได้
จะได้แวะไปดูผลงานที่ลุงสร้างไว้ เผื่อจะได้ไอเดียที่ดีกว่าการนั่งอ่านเอาจากเว็บทางเดียว
แต่ก็กลัวจะเป็นการรบกวนลุงอะครับ เพราะดูท่าทางลุงคงงานยุ่งมาก^^

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับเชื้อเห็ดครับ รักษาสุขภาพนะครับ ต่อไปเมื่อถึงเวลา...ลุงคงเป็นที่พึ่งของคนภูเก็ตอีกจำนวนมาก
หน้าที่อันยิ่งใหญ่ มาพร้อมกับความรับผิดชอบอันใหญ่ยิ่ง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ลุงต้า
*

« ตอบ #1445 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 10:03:04 AM »

ขอบพระคุณสำหรับกำลังใจครับ บ้านหลังนี้อบอุ่นจังครับลุง^^
รู้สึกเหมือนต้นไม้ที่ใกล้ตาย แล้วได้น้ำทำให้รู้สึกชุ่มชื่นขึ้น พอได้มีแรงยืนบังแดดฝนให้คนที่อยู่ใต้ร่มเงาต่อไปอีก

ผมอยู่เมืองหนังโนรา แห่งขุนเขาอกทะลุครับลุง^^ ก็คิดอยู่ว่าก่อนจะเริ่มทำเห็ด
อยากพาครอบครัวไปเที่ยวภูเก็ตสักครั้ง เพราะเมื่อเริ่มทำแล้วคงไปไหนไม่ได้
จะได้แวะไปดูผลงานที่ลุงสร้างไว้ เผื่อจะได้ไอเดียที่ดีกว่าการนั่งอ่านเอาจากเว็บทางเดียว
แต่ก็กลัวจะเป็นการรบกวนลุงอะครับ เพราะดูท่าทางลุงคงงานยุ่งมาก^^

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับเชื้อเห็ดครับ รักษาสุขภาพนะครับ ต่อไปเมื่อถึงเวลา...ลุงคงเป็นที่พึ่งของคนภูเก็ตอีกจำนวนมาก
หน้าที่อันยิ่งใหญ่ มาพร้อมกับความรับผิดชอบอันใหญ่ยิ่ง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลุงต้าได้ประสานกับ  ทีมงานเกษตรพอเพียง  คุณบินหลา  และฝากบอกครูวัต ในละแวกนั้น 
ท่านทีมงานทั้งสอง  อยู่ที่พัทลุง ที่จะดูแลท่านให้เดินในแนวทาง
ที่ยั่งยืนต่อไปแล้วครับ  ไงก็ฝากเบอร์โทรไว้หลังบ้านลุงต้า  (ทางข้อความส่วนตัว) 
เพื่อให้ทีมงานได้ประสานกลับไปครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Nathan17
*

« ตอบ #1446 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 03:11:19 PM »

สวัสดี กลางเดือนกรกฎาคม ครับ

ก่อนอื่นขอขอบคุณ สำหรับทุกคำตอบและทุกข้อชี้แนะครับ

ขอบคุณ พี่ดวงพร ด้วยครับ เข้าไปดูมาหลายรอบละ ^^ ได้ความรู้มาเพียบเลย

ช่วงนี้อยู่ในช่วง โยกย้าย(ที่อยู่) เลยไม่ค่อยจะได้มีโอกาสเข้ามาหาความรู้ในบ้านหลังนี้สักเท่าไหร่

แต่ ตอนนี้เข้าที่เข้าทางละครับ

หลังจากที่ได้ศึกษามาพอสมควร

ถึงเวลาแล้ว ที่จะต้องลงมือทำ เพื่อเป็นการยืนยันว่า สิ่งที่ได้เรียนรู้มานั้น ทำได้จริง

ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวกับบรรดาเหล่า ท่านเซียนทั้งหลายด้วยนะครับ

ช่วงเวลานี้ฝนตกมาก รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ...

ปล. ลุงต้าครับ ถ้าผมจะนึ่งก้อนเห็ด ผมขอหัวเชื้อข้าวฟ่าง เห็ดนางฟ้าฮังการี และนางฟ้าภูฐานจากลุงต้าได้ไหมครับ ^^

ขอขอบคุณมากนะครับ(เหมือนบังคับลุงต้าอ้อมๆเลย ^^)

ความคิดอย่างหนึ่งที่สมควรฝึกให้เกิดขึ้นเป็นประจำ คือความคิดว่า "พอ" คิดให้รู้จักพอ
ลุงต้า
*

« ตอบ #1447 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 02:04:25 PM »

สวัสดี กลางเดือนกรกฎาคม ครับ

ก่อนอื่นขอขอบคุณ สำหรับทุกคำตอบและทุกข้อชี้แนะครับ

ขอบคุณ พี่ดวงพร ด้วยครับ เข้าไปดูมาหลายรอบละ ^^ ได้ความรู้มาเพียบเลย

ช่วงนี้อยู่ในช่วง โยกย้าย(ที่อยู่) เลยไม่ค่อยจะได้มีโอกาสเข้ามาหาความรู้ในบ้านหลังนี้สักเท่าไหร่

แต่ ตอนนี้เข้าที่เข้าทางละครับ

หลังจากที่ได้ศึกษามาพอสมควร

ถึงเวลาแล้ว ที่จะต้องลงมือทำ เพื่อเป็นการยืนยันว่า สิ่งที่ได้เรียนรู้มานั้น ทำได้จริง

ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวกับบรรดาเหล่า ท่านเซียนทั้งหลายด้วยนะครับ

ช่วงเวลานี้ฝนตกมาก รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ...

ปล. ลุงต้าครับ ถ้าผมจะนึ่งก้อนเห็ด ผมขอหัวเชื้อข้าวฟ่าง เห็ดนางฟ้าฮังการี และนางฟ้าภูฐานจากลุงต้าได้ไหมครับ ^^

ขอขอบคุณมากนะครับ(เหมือนบังคับลุงต้าอ้อมๆเลย ^^)

เรื่องหัวเชื้อข้าวฟ่าง เพื่อเอาไปต่อยอด  ยินดีครับ  สะดวกตอนไหน  ส่งที่อยู่มาได้ครับ
ตอนนี้  กำลังขยาย นางฟ้าฮังการี้ 
สำหรับเห็ดขอน   แนะนำให้ทดลองแบบง่ายๆก่อนครับ  หลังจากผลิตก้อนแล้วเสร็จ
ผ่านการนึ่งเสร็จแล้ว   ให้เอาก้อนเชื้อก้อนเห็ดขอนที่ดูแจ่มๆ เชื้อเดินดี  แกะถุงออกออก
แบ่งหยอดลงในก้อนเห็ด  เชื้อหนึ่งก้อนเห็ดที่เดินเต็มถุงมากๆ  ใช้เป็นเชื้อต่อไป ได้ร้อยกว่าก้อนครับ
........
ทดลองดูได้ครับ   อยากให้ใครก็ได้  ทดลองเพื่อมาแบ่งปันกันครับ
ลุงต้า  ได้ลองแล้ว  ได้ผลพอๆกัน  กับใช้หัวเชื้อข้าวฟ่าง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มานั่งนึกๆ   ทำเห็ดขอน  ทำไมต้องทำให้ยุ่งยาก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สภาพเห็ดขอนที่ใช้หัวเชื้อจากก้อนเห็ด   ของลุงต้า     

BUNTIKAR
*

« ตอบ #1448 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 04:47:12 PM »

ลุงต้าคะเขี่ยดอกเห็ดภูฐานลงวุ้น มันใช่สปอร์ของเห็ดหรือเปล่าคะที่กระจายเป็นเส้นไยดวงๆเต็มวุ้นเลยตอนแรกที่เขี่ยนึกว่าเป็นเชื้อเสียทำครั้งที่2,3,4ก็เหมือนเดิมเลยปล่อยให้เชื้อเดินปรากฎว่าฟอรม์ดอกหมดเลย ยังงี้เราก็ตัดเส้นใยลงวุ้นอีกทีได้ไช่ไหมคะ
ลุงต้า
*

« ตอบ #1449 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 07:40:19 PM »

ลุงต้าคะเขี่ยดอกเห็ดภูฐานลงวุ้น มันใช่สปอร์ของเห็ดหรือเปล่าคะที่กระจายเป็นเส้นไยดวงๆเต็มวุ้นเลยตอนแรกที่เขี่ยนึกว่าเป็นเชื้อเสียทำครั้งที่2,3,4ก็เหมือนเดิมเลยปล่อยให้เชื้อเดินปรากฎว่าฟอรม์ดอกหมดเลย ยังงี้เราก็ตัดเส้นใยลงวุ้นอีกทีได้ไช่ไหมคะ

ทดลองเอาหยิบขวดสภาพดีมาสักขวด  ขยายลงเชื้อข้าวฟ่าง   ขวดอื่นๆเก็บไว้ก่อน 
จะเห็นสภาพการเดินเดินเส้นใย  ชัดเจนขึ้นครับ ตามที่ลองผิดลองถูกมาครับ  หลังจากนั้น...
ค่อยขยายจากข้าวฟ่าง  สู่ข้าวฟ่างอีกครั้ง   คราวนี้  จำนวนไม่อยากกล่าวถึงแล้ว มากมายจริงๆครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
.........
ถ้าเชื้อวุ้นดีๆหนึ่งขวด   หมายถึงเห็ดทั้งโรงเลยครับ  ไปแบบทวีคูณ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไก่โต้ง
staff
*

ลงมือทำ จำกว่าท่องตำรา

« ตอบ #1450 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 11:48:25 AM »

เรียนลุงต้า

ผมถือโอกาสรื้อโรงเห็ด  หน้าแรก เพื่อลง  ดัชนีของเรื่องเห็ด

เพื่อ สมาชิก ที่ติดตามจะได้ สะดวกในการ ศึกษา หาความรู้

ขอบคุณครับ
ไก่โต้ง ภารโรงเวป

Nathan17
*

« ตอบ #1451 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 08:20:26 PM »

ลุงต้าครับ

ผมฝากที่อยู่ และรายอะเอียดการขอรับหัวเชื้อข้าวฟ่าง ทางกล่องข้อความนะครับ

ขอบคุณลุงต้ามากๆครับ

ความคิดอย่างหนึ่งที่สมควรฝึกให้เกิดขึ้นเป็นประจำ คือความคิดว่า "พอ" คิดให้รู้จักพอ
BUNTIKAR
*

« ตอบ #1452 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 11:18:42 AM »

ทดลองเอาหยิบขวดสภาพดีมาสักขวด  ขยายลงเชื้อข้าวฟ่าง   ขวดอื่นๆเก็บไว้ก่อน 
จะเห็นสภาพการเดินเดินเส้นใย  ชัดเจนขึ้นครับ ตามที่ลองผิดลองถูกมาครับ  หลังจากนั้น...
ค่อยขยายจากข้าวฟ่าง  สู่ข้าวฟ่างอีกครั้ง   คราวนี้  จำนวนไม่อยากกล่าวถึงแล้ว มากมายจริงๆครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
.........
ถ้าเชื้อวุ้นดีๆหนึ่งขวด   หมายถึงเห็ดทั้งโรงเลยครับ  ไปแบบทวีคูณ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
วุ้นทุกขวดมีเส้นใยเป็นดวงๆ5-6ดวงทุกขวดเลย ลุงต้าเคยเจอแบบนี้หรือเปล่าคะ
SNAPEA
*

« ตอบ #1453 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 11:27:40 AM »

ลูงต้าเก่งจังค่ะ นาพี ซื้อมาถุงเดียวยังไม่รอดเลย ออกมาดอกเดียวแล้วก็อ..เน่าซะงั้น เมษาหน้าขอลุงต้าไปฝึกงานสักเดือนนะคะ

ให้กำลังใจครับ  สู้ๆต่อไปครับ  ไมนาน  คงทำได้ครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2011, 06:08:06 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #1454 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 12:15:19 PM »

สวัสดีครับ
หวังไว้ว่าสักวัน หากมีค่าน้ำมันรถพอแล้ว จะเดินทางไปเยี่ยมชมสวนลุงต้าครับ
ลุงต้าจะให้ไปไหมหนอ..

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
ลุงต้า
*

« ตอบ #1455 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 06:06:38 AM »

สวัสดีครับ
หวังไว้ว่าสักวัน หากมีค่าน้ำมันรถพอแล้ว จะเดินทางไปเยี่ยมชมสวนลุงต้าครับ
ลุงต้าจะให้ไปไหมหนอ..

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับ ทิดโส

ขอบคุณ พื้นที่แห่งนี้ที่ทำให้เราได้เจอกัน เพื่อการแบ่งปัน  อันยิ่งใหญ่
น้ำใจของทิดโสที่บรรจง เขียนไว้ทุกคำอักษร ทุกๆเรื่องราว  จาก....
เหนือ  อีสาน  กลาง  ใต้  ตะวันออก  ไม่มีอะไรที่กีดกันความตั้งใจของทิดโส
หรอกครับ 
วันไหนผ่านมา  ทางอันดามัน  ยินดีต้อนรับครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จากใจจริง
ลุงต้า

หน้า: 1 ... 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 [91] 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์