หน้า: 1 ... 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 [89] 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 698775 ครั้ง)
BUNTIKAR
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1408 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2011, 05:00:21 PM »

ขอบคุณลุงต้าคะที่แนะนำ รอถึงสิ้นเดือนนี้ถ้าอั้นไม่ยอมออกดอกจะลองทำอย่างลุงต้าบ้างดีกว่า
ความรู้สึกส่วนตัวนะคะ ภูฐานเลี้ยงยากกว่าเห็ดโคนญี่ปุ่นอีกคะตรงบังคับให้ออกดอกนี่แหละ
เห็ดโคนนะคะให้ออกดอกยังไงก็ออกแต่จะมากหรือน้อยเท่านั้นเอง ขอบคุณอีกครั้งคะทำแล้วผลเป็นอย่างไร
จะเอารูปมาให้ดูคะเพื่อเป็นแนวทางสำหรับคนอื่นด้วย

ลุงต้า
*

« ตอบ #1409 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 07:21:20 AM »

สวัสดีครับอีกครั้งเช้าวันจันทร์   

โรงเห็ดผ่านไปสองปีกลางๆ    สภาพโรงเรือนและฝากั้น  ถอยเสื่อมไปตามสภาพและอายุครับ

แต่ความตั้งใจและความมุ่งมั่น  ไม่เคยถอยแม้สักนิส  ยอมรับว่าเหนื่อยกายแต่ไม่เคยเหนื่อยใจ

การผลิตก็ไปอย่างต่อเนื่องเรื่อยๆครับ  เห็ดที่นิยมในตลาดที่ผ่านมาสองปีกว่า ๆ ได้คำตอบแล้ว

นางฟ้าขาวและดำ   ตามด้วยเห็ดขอนขาว   เห็ดอย่างอื่นอย่างอื่น  ลุงต้าคิดว่าตลาดยังแคบอยู่

อาจเป็นเพราะราคาเห็ด  เป็นตัวกำหนดเช่นกันครับ   เห็ดนางฟ้า  เห็ดขอน  เป็นเห็ดที่ราคา

ที่ผู้บริโภค  ยังรับได้  สามารถซื้อบริโภคได้ทุกๆคน  ราคาไม่แพง  หกสิบถึงแปดสิบบาทครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ผู้เฒ่าเต่า...
*

« ตอบ #1410 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 08:02:28 AM »

ลุงต้า...........ไว้ผมมีโรงเพาะเห็ดอย่าลืมส่งมาให้ผมซัก 2000 ก้อนนะ............. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม.....ขอทีกะตั้งตัวได้เลยเรา.... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ............
BUNTIKAR
*

« ตอบ #1411 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 10:53:41 AM »

สวัสดีครับอีกครั้งเช้าวันจันทร์  

โรงเห็ดผ่านไปสองปีกลางๆ    สภาพโรงเรือนและฝากั้น  ถอยเสื่อมไปตามสภาพและอายุครับ

แต่ความตั้งใจและความมุ่งมั่น  ไม่เคยถอยแม้สักนิส  ยอมรับว่าเหนื่อยกายแต่ไม่เคยเหนื่อยใจ

การผลิตก็ไปอย่างต่อเนื่องเรื่อยๆครับ  เห็ดที่นิยมในตลาดที่ผ่านมาสองปีกว่า ๆ ได้คำตอบแล้ว

นางฟ้าขาวและดำ   ตามด้วยเห็ดขอนขาว   เห็ดอย่างอื่นอย่างอื่น  ลุงต้าคิดว่าตลาดยังแคบอยู่

อาจเป็นเพราะราคาเห็ด  เป็นตัวกำหนดเช่นกันครับ   เห็ดนางฟ้า  เห็ดขอน  เป็นเห็ดที่ราคา

ที่ผู้บริโภค  ยังรับได้  สามารถซื้อบริโภคได้ทุกๆคน  ราคาไม่แพง  หกสิบถึงแปดสิบบาทครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โห ราคานางฟ้า60-80 น่าทำมากเลยคะ ถ้าที่เชียงรายได้อย่างนี้มั้งก็คงไม่ต้องมองเห็ดตัวอื่นแล้ว ที่บ้านนะคะนางฟ้าขาวอยู่ที่
25-30ไม่เกินนี้ ฟ้าดำ30-35 ขอนดำ40-60 แล้วถ้าอากาศส่งล้นตลาดแทบจะไม่มีค่าเลยเราจะได้ราคาดี
ตอนเห็ดไม่ออกดอกคะ เพราะพอออกมันจะพร้อมกันทุกโรงไม่ว่าของเราของเขา บางทีรู้สึกว่า เห็ดไม่ออกก็กลุ้มใจ
เห็ดออกก็กลุ้มใจกว่าเป็นอย่างนี้จริงๆคะ
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #1412 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2011, 12:06:32 PM »

สวัสดีครับ
สักวันหนึ่ง ผมจะไปขอวิชาจากลุงต้า
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
Mushroom lover
*

« ตอบ #1413 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 05:20:37 AM »

สวัสดีค่ะ ลุงต้า

มารายงานผลจากหัวเชื้อข้าวฟ่างเห็ดนางรมฮังการี่ที่ลุงต้ากรุณาส่งมาให้ ตอนนี้เปิดดอกมาได้เกือบๆ 2 เดือนแล้ว ตัวเลขผลผลิตที่ได้จากหัวเชื้อข้าวฟ่างยังแกว่งๆ คือบางล็อตมาก บางล็อตน้อย ล็อตที่ให้ผลผลิตรุ่นแรกมากสุด จะอยู่ที่ประมาณ 14 กก./ 160 ก้อนค่ะ ส่วนล็อตอื่นๆจะได้น้อยกว่านี้ บางล็อตน้อยกว่าเกือบครึ่ง สงสัยว่าเป็นเพราะอะไรคะ ทั้งๆที่มาจากหัวเชื้อเดียวกัน (ที่ชอบมากคือเห็ดสายพันธุ์จากลุงต้าจะเป็นเห็ดช่อใหญ่และมีน้ำหนักดีค่ะ)

ตอนนี้เกิดอาการแปลกๆที่ว่าเห็ดนางรมฮังการี่ที่เพาะไว้ทั้งหมด 1,500 ก้อน ทั้งซื้อก้อนมาและที่ทำก้อนเอง อยู่ๆเห็ดก็ไม่ออกดอกซะงั้น  หรือออกก็ปริมาณน้อยมากๆ บางวันได้แค่ 0.5 กก. มากสุดก็แค่ 1.5 กก. ทั้งๆที่รดน้ำสม่ำเสมอและฝนก็ตกอยู่บ่อยๆค่ะ และยังมีปัญหามีตัวหนอนสีชาวตัวยาวประมาณ 2-3 ซม.เข้าไปกัดกินเส้นใยในก้อน ก้อนท่มีหนอนกัดกินจะเห็นขุยสีน้ำตาลอยู่ที่หน้าก้อนค่ะ ใช้พลายแก้วและบีทีฉีดสัปดาห์ละครั้งก็ไม่ช่วยอะไรเลยค่ะ

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ขอบพระคุณค่ะ
ลุงต้า
*

« ตอบ #1414 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 09:40:08 AM »

สวัสดีค่ะ ลุงต้า

มารายงานผลจากหัวเชื้อข้าวฟ่างเห็ดนางรมฮังการี่ที่ลุงต้ากรุณาส่งมาให้ ตอนนี้เปิดดอกมาได้เกือบๆ 2 เดือนแล้ว ตัวเลขผลผลิตที่ได้จากหัวเชื้อข้าวฟ่างยังแกว่งๆ คือบางล็อตมาก บางล็อตน้อย ล็อตที่ให้ผลผลิตรุ่นแรกมากสุด จะอยู่ที่ประมาณ 14 กก./ 160 ก้อนค่ะ ส่วนล็อตอื่นๆจะได้น้อยกว่านี้ บางล็อตน้อยกว่าเกือบครึ่ง สงสัยว่าเป็นเพราะอะไรคะ ทั้งๆที่มาจากหัวเชื้อเดียวกัน (ที่ชอบมากคือเห็ดสายพันธุ์จากลุงต้าจะเป็นเห็ดช่อใหญ่และมีน้ำหนักดีค่ะ)

ตอนนี้เกิดอาการแปลกๆที่ว่าเห็ดนางรมฮังการี่ที่เพาะไว้ทั้งหมด 1,500 ก้อน ทั้งซื้อก้อนมาและที่ทำก้อนเอง อยู่ๆเห็ดก็ไม่ออกดอกซะงั้น  หรือออกก็ปริมาณน้อยมากๆ บางวันได้แค่ 0.5 กก. มากสุดก็แค่ 1.5 กก. ทั้งๆที่รดน้ำสม่ำเสมอและฝนก็ตกอยู่บ่อยๆค่ะ และยังมีปัญหามีตัวหนอนสีชาวตัวยาวประมาณ 2-3 ซม.เข้าไปกัดกินเส้นใยในก้อน ก้อนท่มีหนอนกัดกินจะเห็นขุยสีน้ำตาลอยู่ที่หน้าก้อนค่ะ ใช้พลายแก้วและบีทีฉีดสัปดาห์ละครั้งก็ไม่ช่วยอะไรเลยค่ะ

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ขอบพระคุณค่ะ

รีบตอบกะทู้นี้  หนอนเริ่มระบาดแล้ว   

รีบๆใช้  บีที ชีวภาพ   กำจัดครับ  หมักขยายในมะพร้าวอ่อน  สองคืน 

แล้วผสมน้ำให้ได้ยี่สิบลิตร  ต่อมะพร้าวหนึ่งลูก  ฉีดในช่วงเย็นๆครับ

และก้อนไหนที่  มีหนอนมากๆรีบๆเก็บออกมาต่างหากครับ  เดวจะลามไปถุงอื่น

ปัญหาที่หนอนเกิดในก้อนเห็ด  มาจากหลายสาเหตุ  แต่มีสาเหตุหนึ่ง  ที่คนทำเห็ดมักจะมองข้าม

การเก็บเห็ดของเราเอง   ในการเก็บเห็ดครั้งแรกดอกจะช่อใหญ่  สวยงามมาก   การดึงดอกเห็ด

ออกจากก้อน  ขากการระมัดระวัง  ลองๆสังเกตุดูครับ  โคนเห็ดส่วนหนึ่งสั้นๆ  ขาดติดอยู่ที่ก้อน

พอได้รับความชื้น  เศษๆเหล่านั้นจะเน่า  ล่อแมลงต่างๆให้เข้ามาเชยชม   ผมที่ตามมา  เห็ดมีหนอน

และหยุดชะงักการออกดอก  สภาพก้อนสีน้ำตาลจะตามมาภายในไม่กี่วัน   ทางแก้ในกรณีนี้คือ......

การเก็บเห็ด  ทุกๆครั้งใจเย็นๆ  ค่อยๆดึงออก  แล้วก้มมองดูว่า  มีเศษเหลือติดค้างหรือไม่  ถ้ามีต้องแคะหน้าก้อนทันที

อย่าได้ข้ามไป  อาจมีการหลงลืม  ผลที่ตามมาเสียหายครับ   ลุงต้าเคยเสียหายมาแล้วเช่นกัน   จึงได้นำมาเล่า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ในภาพ  แผงทางขวามือ  เห็ดเพิ่งผ่านการเก็บดอก  รุ่นที่สอง  กำลังทยอยออกดอก   แผงทางซ้ายมือ  เพิ่งเปิดดอก

ต้องเน้นทีมงานการเก็บดอกด้วยครับ   อย่าให้เศษเห็ด  เหลือในก้อน   ช่วยได้มาก

ก้อนเห็ดหลังจากที่ผ่านการเก็บไปสักสองครั้งแล้ว   ควรงดน้ำพักก้อนบ้างสักสิบวันถึงสิบห้าวัน   ช่วงก่อนพักก้อน

ควรจะแคะหน้าก้อน  ออกบ้างครับ  ที่เน่าๆแคะออกให้หมด  หรือเปิดปากถุงเลยครับ   

แต่หลังจากการเปิดปากถุง  ระวังการให้น้ำครับ  ปากถุงกว้าง  จะแห้งเร็วในวันที่อากาศร้อนๆ  หรือ....

ให้น้ำมากไป  น้ำเข้าก้อนได้ง่าย เช่นกัน   ควรให้น้ำระบบเป็ยฝอยมากที่สุด  เท่าที่ทำได้ครับ

เห็ดที่เปิดปากถุง  ถ้าไม่ใช้สารกระตุ้นเห็ดจะออกเรื่อยๆครับ  อย่าได้กังวลตรงประเด็นนี้  ก่อนที่เปิดปากถุง

เห็ดแผงดังกล่าวผ่านการเก็บผลผลิตมาคุ้มแล้วครับ    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
BUNTIKAR
*

« ตอบ #1415 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 11:35:58 AM »

ลุงต้าคะยังไม่ทันตัดปากถุงคะวันนี้เห็นเห็ดเริ่มออกแต่หน้าก้อนแข็งมาก กะว่าออกชุดนี้แล้วจะทิ้ง
ก้อนแล้วคะ แต่มันออกไม่เยอะนะคะเป็นบางก้อนคะ
ลุงต้า
*

« ตอบ #1416 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 01:56:11 PM »

ลุงต้าคะยังไม่ทันตัดปากถุงคะวันนี้เห็นเห็ดเริ่มออกแต่หน้าก้อนแข็งมาก กะว่าออกชุดนี้แล้วจะทิ้ง
ก้อนแล้วคะ แต่มันออกไม่เยอะนะคะเป็นบางก้อนคะ

สภาพหน้าก้อนแข็งๆ  เกิดตามปกติของเห็ด  เพื่อรักษาความอยู่รอดปลอดภัย 

โดยธรรมชาติที่ผ่านช่วงอากาศร้อน   อากาศแห้ง  ลุงต้าสังเกตุมาแล้วเช่นกันหากนำไปตากฝน

โดยวางไว้ใต้โคนไม้  ไม่กี่วัน  ดอกพรึบแย่งกันออกครับ   จึงเดาว่า....

ถ้าก้อนในโรงปากก้อนแข็งๆ   แคะหน้าก้อนออก   แล้วให้น้ำตามปกติ  มีดอกออกมาให้ชมครับ

pkchatch
*

« ตอบ #1417 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 04:39:32 PM »

ลุงต้า เป็นศิษย์เก่าแม่โจ้ ใช่ไหมครับ  ฮืม
ลุงต้า
*

« ตอบ #1418 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 07:33:15 PM »

วันนี้เล่าต่ออีกนิสหนึ่งครับ....

ค้างไว้ตอนกลางวัน  กังวลว่าพี่น้องที่สนใจเห็ด  และที่กำลังทำเห็ดอยู่  เห็ดออกดอกบ้าง

หยุดบ้าง  นอกเหนือจากเชื้อและก้อนที่มีคุณภาพแล้ว  การดูแลบำรุงรักษา  มีความสำคัญมาก

เช่นกันครับ   วันนี้หลังจากเลิกงานประจำ   บึ่งรถไปโรงเห็ด  เพราะมีเห็ดอยู่สองแผงใหญ่ๆ

ที่ผ่านการเก็บดอก  มาจนถึงจุดที่ต้องแคะหน้าก้อนครั้งใหญ่   เป็นการรีดผลผลิต  ในรอบสุดท้าย

ให้ได้มากที่สุด   ถ้าเราผลิตก้อน  เองแบบมีคุณภาพ  ระยะการให้ผลผลิต  ของเห็ด  ย่อมได้มากกว่า

นั้นเป็นเหตุผล   ที่ลุงต้าไม่เน้นการจำหน่ายก้อนครับ    คิดแบบนี้ครับ

เห็ดหนึ่งก้อน  กะว่า  ได้เห็ด 1.50- 2.00 ขีด  x  60  บาท/กก  = 9 -  12  บาท/ก้อน

ผลที่ตามมา  อีก เช่น  คอ  นำกลับมาใช้ได้อีก   ก้อนเก่า  นำมาผสมใช้ได้อีก

สุดท้าย  เอาไปเป็นปุ่ย  ใช้ในสวนปาล์ม  ได้อีกครับ   

ในภาพ  ลุงต้าให้ทีมงาน  แคะหน้าก้อน  ยกแผง  แล้วให้น้ำ  ตามปกติ

เห็ดจะค่อยๆออกดอก  แต่จำนวนดอกจะน้อยในแต่ละช่อ  ขนาดจะโตมากว่าเดิม

ก้านจะยาว  น้ำหนักดีครับ

praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #1419 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2011, 09:11:42 PM »

มดหนีฝน ขนย้ายพากันไปอยู่ที่หน้าก้อน แก้ยังไงดีคะ ลุงต้า  จุมพิต
ลุงต้า
*

« ตอบ #1420 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 10:01:51 PM »

มดหนีฝน ขนย้ายพากันไปอยู่ที่หน้าก้อน แก้ยังไงดีคะ ลุงต้า  จุมพิต

การแก้ปัญหาเรื่องมด   

สาเหตุที่มดไปอยู่หน้าก้อน  แสดงว่าต้องมีอาหารให้มดได้เชยชม  เช่นเมล็ดข้าวฟ่าง

กากน้ำตาลส่วนที่ค้าง   แนวทางแก้  น้ำส้มควันไม้  ช่วยได้มากครับ   ห้ามใช้ยาฆ่าหมด

โดยเด็ดขาดครับ  เพราะจะมีสารพิษค้างในดอกเห็ดทันที 

การเพาะเห็ด  ต้องเน้นคุณภาพ  มากๆในเรื่องนี้  บางครั้งยอมสูญเสีย เห็ด  แต่ไม่ยอมใช้ยา

มาปราบมดในโรงเห็ดครับ

praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #1421 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2011, 10:31:30 PM »

ขอบคุณคะ ลุงต้า  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

*

« ตอบ #1422 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 12:34:56 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเรื่องหนอนค่ะ ลุงต้า

ถามต่อเรื่องหนอนนะคะ
1. ต้องใช้บีที ชีวภาพฉีดทุกวันหรืออย่างไรคะ แล้วเมื่อหมดปัญหาแล้วยังต้องฉีดอยู่หรือเปล่า
2. ก้อนที่มีหนอน มันมีหลายก้อนมากๆค่ะ ถ้าแยกออกมาจากโรงเรือน สงัสยจะไม่มีที่ไว้ แต่ถ้าฉีดพ่นเข้าหน้าก้อนอย่างเดียว หนอนก็ไม่ตาย ทำไงดีคะ

ขอถามเรื่องอื่นๆด้วยค่ะ
3. รบกวนลุงต้าช่วยแนะนำวิธีการกำจัดแมลงบินได้ พวกแมลงหวี่ หรือที่บินไม่ได้เป็นตัวอะไรไม่ทราบค่ะ สีดำ ตัวผอมๆยาวๆ มุดไปมาในก้อน
4. ขนาดดอกเห็ดฮังการี่และภูฐานที่ควรจะเก็บ เก็บเมื่อดอกใหญ่ขนาดไหนหรืออายุกี่วันคะ
5. เก็บรักษาเห็ดอย่างไร ให้สดได้นาน ก่อนส่งตลาด

ขอบคุณค่ะ
*

« ตอบ #1423 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 01:48:04 PM »

ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดค่ะ ลุงต้า

กำลังอยากจะลองขยายไปทำเห็ดนางฟ้าภูฐานดำดูบ้าง

1. ถ้าเราอยากทราบว่าก้อนเห็ดนางฟ้าภูฐานดำที่เราซื้อมาเปิดดอกนั้น ให้ผลผลิตดีคุ้มค่าหรือไม่ ควรคิดอย่างไรคะ
2. ก้อนเห็ดนางฟ้าภูฐานดำ 1,000 ก้อน เราควรจะเก็บเห็ดรุ่นแรกได้น้ำหนักเท่าไหร่ และควรจะเก็บได้ประมาณกี่รุ่น ถึงจะมองว่าก้อนนั้นให้ผลผลิตดีคะ
3. รบกวนขอสูตรอาหารก้อนเห็ดนางฟ้าภูฐานดำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
หน้า: 1 ... 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 [89] 90 91 92 93 94 95 96 97 98 99 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์