หน้า: 1 ... 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 [88] 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 698780 ครั้ง)
wiratm
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1392 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 07:01:02 AM »

ลุงต้าด้วงตัวเล็กกินดอกเห็ด แก้ไขอย่างไรครับ

ขอบคุณ

ณัฐ
*

« ตอบ #1393 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 09:32:39 AM »

ลุงต้าถ้าผมจะลองเพาะเห็ดแถวกรุงเทพสัก 1 โรงลุงต้าจะส่งก้อนให้หรือเปล่าครับ
ก้อนละเท่าไหร่ครับ อยากลองหาอาชีพสำรองหาความชำนาญครับ
เห็นเห็ดของลุงต้าดกเหลือเกิน
ลุงต้า
*

« ตอบ #1394 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 10:04:56 AM »

ลุงต้าด้วงตัวเล็กกินดอกเห็ด แก้ไขอย่างไรครับ

ขอบคุณ

แก้ไขโดย  เชื้อบีที  ชีวภาพครับ  ฉีดบ่อยๆ

หมักขยายในน้ำมะพร้าวครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #1395 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 10:13:00 AM »

ลุงต้าถ้าผมจะลองเพาะเห็ดแถวกรุงเทพสัก 1 โรงลุงต้าจะส่งก้อนให้หรือเปล่าครับ
ก้อนละเท่าไหร่ครับ อยากลองหาอาชีพสำรองหาความชำนาญครับ
เห็นเห็ดของลุงต้าดกเหลือเกิน

แนะนำเพื่อความยั่งยืนครับ  ในการทำเห็ด   แรกๆควรหาก้อนสักสองสามร้อยมาลองเปิดดูก่อน

แล้วศึกษา  การเติบโต  การพัฒนา  การดูแล  บำรุงรักษา  รวมถึงการขยายเชื้อได้ด้วยตนเอง

การซื้อก้อนมาเปิด  หาก้อนที่ขายไม่ยากครับแต่....อยากจะให้ลองพัฒนาทำก้อนเองครับ

เพราะการทำก้อนเอง  รายได้จะมากกว่า  แถมพึ่งพาตนเองได้ในที่สุด

การผลิตเห็ดให้มีขายวันละสิบกิโลกว่าๆ   ต่อเนื่องทุกวัน   ยืนยันว่าไม่ยากครับ

แต่แรกๆท่านต้องอดทนต่อความยุ่งยากนิสหนึ่ง  กับขั้นตอนต่างๆ

ถ้ามีอะไรสงสัย  ยินดีแบ่งปันครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
taocandypower
*

« ตอบ #1396 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 03:38:31 PM »

ลุงต้าครับ

ติดตามอ่านมาตั้งแต่หน้า 1-88 ไม่มีใกล้ปัญหาผมเลย

นางฟ้าภูฐาน เอาลงมา 1000 ก้อน ไม่ออกเลยตั้งแต่ 5/5 - 5/6 1 เดือน เข้าใจได้ว่า อุณหภูิมิ/ความชื้นไม่พอ/ให้น้ำมาก
ปรากฎว่ามีก้อนเนื้อเห็ดงอกในถุงแทบทุกก้อน เหลือง เริ่มดำ (เน่า) ในถุงนะครับ งานนี้จะแก้ปัญหายังไงดีครับ

เบื้องต้นทดลองงดน้ำ 5-6 วัน ก้อนเริ่มขาวดี พอให้น้ำใหม่ 1-2 วัน กลับเป็นเหมือนเดิม เริ่มช่วยด้วยพลายแก้วมา 3-4 ครั้ง
ต่อสัปดาห์ ก็ดูเหมือนเดิมแถมเริ่มดำ (เน่า) มากขึ้น ทำยังไงดีครับ หนักใจครับ     ลังเล

รบกวนด้วยครับ

เต่า มือใหม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2011, 03:46:08 PM โดย taocandypower » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #1397 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 06:00:14 PM »

มาแล้วครับ

*

« ตอบ #1398 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 06:02:14 PM »

ต่อ

ลุงต้า
*

« ตอบ #1399 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 09:40:45 PM »

ลุงต้าครับ

ติดตามอ่านมาตั้งแต่หน้า 1-88 ไม่มีใกล้ปัญหาผมเลย

นางฟ้าภูฐาน เอาลงมา 1000 ก้อน ไม่ออกเลยตั้งแต่ 5/5 - 5/6 1 เดือน เข้าใจได้ว่า อุณหภูิมิ/ความชื้นไม่พอ/ให้น้ำมาก
ปรากฎว่ามีก้อนเนื้อเห็ดงอกในถุงแทบทุกก้อน เหลือง เริ่มดำ (เน่า) ในถุงนะครับ งานนี้จะแก้ปัญหายังไงดีครับ

เบื้องต้นทดลองงดน้ำ 5-6 วัน ก้อนเริ่มขาวดี พอให้น้ำใหม่ 1-2 วัน กลับเป็นเหมือนเดิม เริ่มช่วยด้วยพลายแก้วมา 3-4 ครั้ง
ต่อสัปดาห์ ก็ดูเหมือนเดิมแถมเริ่มดำ (เน่า) มากขึ้น ทำยังไงดีครับ หนักใจครับ     ลังเล

รบกวนด้วยครับ

เต่า มือใหม่

ถ้าเป็นลุงต้าก้หนักใจ  เช่นกันครับ  อาการแบบนี้

ดูจากภาพและอาการที่เล่ามาครับ   เปิดดอกตั้งหนึ่งเดือนแล้วไม่ออกดอก โกรธ โกรธ

คิดว่าก้อนที่เอามาทั้งหมดเชื้อในก้อนยังไม่เดินเต็มดีพอแล้วมาชิงเปิดดอก

การเปิดดอกคือการเปิดฝากระดาษที่ปิดหน้าก้อนมา   แล้วเริ่มให้น้ำวันละสามหรือสี่ครั้ง

โดยสภาพก้อนยังไม่พร้อมที่จะออกดอก  ความชื้นเริ่มสะสมในก้อน  และการวางก้อนในแผง

หากวางไม่มีความลาดชันให้ปาก้อนเอียงมาด้านหน้า   และรดน้ำไม่ถูกวิธี  น้ำเข้าก้อนเห็ดทุกๆครั้งที่ให้น้ำ

จบเลยครับ   ดังนั้นการวางก้อนในแผงที่เปิดดอกสำคัญมากครับต้องดูให้ละเอียด

ดังนั้นจึงคาดว่า 

เปิดดอกเมื่อไม่ถึงเวลา  และรดน้ำเข้าก้อนหรือให้น้ำมากเกินไป   ความชื้นที่สะสม  ทำให้ก้อนเน่าครับ

ลองหยุดน้ำและทิ้งก้อนให้แห้งสนิทครับ   หรือขูดหน้าก้อนที่เน่าๆออกให้หมด  แล้วทิ้งไว้สักสิบวัน

จัดเรียงแผงใหม่  รอดูอาการครับ

คราวหน้าถ้าจะเปิดดอกให้ก้อนได้อายุและเห็ดบางก้อน  แทงดอกออกมาเย้ยก่อนครับ

จึงเปิดดอกครับ  ของลุงต้า  บางครั้งชิงออกดอก  ทั้งแผลเลยครับ  ถ้าสภาพความชื้นเหมาะสม

อย่าได้นำพาและท้อแท้ครับ   สู้ๆต่อไปครับ   ครั้งหน้าต้องดีกว่านี้แน่

เริ่มจากน้อยๆก่อนครับ   สองสามร้อยก้อนพอ

*

« ตอบ #1400 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 09:19:21 AM »

ขอบคุณมากๆ ครับ

เฮ้อ....เหนื่อยใจครับ   โกรธ
BUNTIKAR
*

« ตอบ #1401 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 05:28:48 PM »

ลุงต้าคะภูฐานเปิดดอกเมื่อ กพมันออกดอกแล้วอั้นไม่ยอมออกดอกอีกเลยจนถึงตอนนี้ ก้อนก็ปกติดีมันอั้นเสียอย่างนั้นเชื้อก็ไม่หมด
ลุงต้ามีวิธีทำให้มันออกดอกหรือเปล่าคะจะใช้โรงเรือนแล้วจะทิ้งก้อนก็เสียดายคะ
Ferkie
*

ความ ''พอเพียง'' เกิดจากการ ''เพียงพอ''

« ตอบ #1402 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2011, 06:39:35 PM »

แอบบมาดูลุงต้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวน Ferkie ถนน พนัน-บ้านบึง  อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี   โทร.0813597696,0805758377
7
*

« ตอบ #1403 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2011, 06:11:09 PM »

ลุงต้าครับ ผมสมาชิกใหม่ สนใจทำเห็ดเป็นธุรกิจจริงจัง อยากขอคำปรึกษา ไม่ทราบว่าสะดวกหรือเปล่าครับ ถ้าจะขอเบอร์โทรศัพท์ หรือขอเข้าไปที่ฟาร์มของลุง

แนะนำให้อ่านจากกะทู้ในเบื้องต้นก่อนครับ   แล้วค่อยๆลองจากน้อยๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2011, 06:10:38 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #1404 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 06:06:14 AM »

ลุงต้าคะภูฐานเปิดดอกเมื่อ กพมันออกดอกแล้วอั้นไม่ยอมออกดอกอีกเลยจนถึงตอนนี้ ก้อนก็ปกติดีมันอั้นเสียอย่างนั้นเชื้อก็ไม่หมด
ลุงต้ามีวิธีทำให้มันออกดอกหรือเปล่าคะจะใช้โรงเรือนแล้วจะทิ้งก้อนก็เสียดายคะ

ขอโทษที่ตอบช้าครับ  เห็ดบางแผงที่ผ่านช่วงหน้าร้อน  หลังจากให้ผลผลิตมาหนึ่งรุ่นแล้ว 

บางครั้งความร้อนและสภาพภายนอก  ทำให้เห็ดสร้างใยแข็งๆมาปิดหน้าก้อน   เพื่อรักษา

ความอยู่รอดของก้อน   ผลที่ตามมาไม่มีผลผลิตออกมาในรุ่นต่อไป   ลุงต้าเคยเจอกรณีเช่นกัน

หลังจากเก็บผลผลิตไปได้ประมาณสองครั้ง   หน้าก้อนแข็งๆ  แนะนำจากการลองผิดลองถูกมาแล้วดังนี้ครับ

หยุดให้น้ำเพื่อพักก้อน  สักสิบกว่าวัน   แล้วตัดสินปาดหน้าก้อนตามรูปครับ

หลังจากปาดหน้าก้อนแล้ว   ระวังการให้น้ำนะครับ   อย่าให้น้ำเข้าก้อน  ทำให้เป็นระบบฝอยหมอกจะดีที่สุดครับ

และหมั่นดูแล  ความชื้นอย่างสม่ำเสมอครับ  เพราะการปาดหน้าก้อน   คืดการเปิดปากถุงกว้าง

แล้วแคะหน้าก้อนออกประมาณสามเซน   ตามภาพครับ   มีข้อเสียเช่นกันวิธีนี้  เห็ดจะออดดอก

พรึบทีเดียวขนาดดอกเล็กปานกลาง   แล้วก้อนจะค่อยๆยุบตัวลง    สุดท้ายนำไปเป็นปุ่ยให้พืชอื่นต่อไป

หมายเหตุ   คำบอกเล่าต่างๆ  ไม่บังอาจยืนยันเป็นทางวิชาการได้ครับ   เพราะผ่านจากการทดลองผิดลองถูก
                จากของลุงต้าเท่านั้น  ท่านวิชาการใดที่ผ่านมาเจอมีวิธีการที่เห็นว่าดีโปรดชี้แนะด้วยครับ   
                ลุงต้าน้อมรับฟังด้วยใจจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2011, 06:08:58 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

BUNTIKAR
*

« ตอบ #1405 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 07:25:18 AM »

ลืมเล่าให้ฟังคะเคยมีอยู่ครั้งหนึ่งต้องการใช้โรงเรือนเลยขนก้อนไปทิ้งผลปรากฎว่าเห็ดออกถล่มถลายเลยคะ
ชาวบ้านตามไปเก็บขายกันได้ตั้งหลายพัน ครั้งที่สองขนมาตากฝนก็ออกคะแล้วออกไม่หยุดด้วย
แต่มันยุ่งยากเนืองจากก้อนหลายหมื่นก้อนตอนนี้ก็แช่อยู่ในโรงอีกหลายหมื่นคะถามลุงต้าว่าถ้าเราแคะหน้า
แต่ไม่ตัดปากถุงแล้วให้น้ำมันจะออกไหมคะเพราะตัดปากถุงแล้วเห็ดก้านสั้นๆแม่ค้าไม่รับซื้อคะ
nuysocity
*

« ตอบ #1406 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 06:42:30 PM »

มาหาข้อมูลครับกำลังสนใจ เรื่องเห็ด ๆ ครับ
ลุงต้า
*

« ตอบ #1407 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2011, 07:32:56 PM »

ลืมเล่าให้ฟังคะเคยมีอยู่ครั้งหนึ่งต้องการใช้โรงเรือนเลยขนก้อนไปทิ้งผลปรากฎว่าเห็ดออกถล่มถลายเลยคะ
ชาวบ้านตามไปเก็บขายกันได้ตั้งหลายพัน ครั้งที่สองขนมาตากฝนก็ออกคะแล้วออกไม่หยุดด้วย
แต่มันยุ่งยากเนืองจากก้อนหลายหมื่นก้อนตอนนี้ก็แช่อยู่ในโรงอีกหลายหมื่นคะถามลุงต้าว่าถ้าเราแคะหน้า
แต่ไม่ตัดปากถุงแล้วให้น้ำมันจะออกไหมคะเพราะตัดปากถุงแล้วเห็ดก้านสั้นๆแม่ค้าไม่รับซื้อคะ

มักจะเป็นตามที่ว่าแร่ะครับ   ขนที่ก้อนไปทิ้งที่โคนต้นไม้ก็มีเห็ดให้เห็นประจำครับ   ในสภาพก้อนที่อาหารสมบูรณ์

สภาพแวดล้อมเอื้ออำนวย  ดอกเห็ดบานให้ชาวบ้านได้เก็บขายแน่ครับ   การเพาะเห็ดในโรงเรือน  คือการพัฒนา

สร้างเลียนแบบธรรมชาติ  ให้เห็ดออกดอก  โดยมีอาหารสมบูรณ์  สภาพแวดล้อมตรงตามที่เห็ดต้องการ  ตามแต่ละชนิด

เช่นเห็ดขอน  ต้องร้อนชื้นอบอ้าว  ออกดอกดีครับ   

ตามที่ลุงต้าเจอมา  การปาดหน้าก้อน  การออกดอกก้านดอกไม่สั้นครับ  ตามภาพเห็ดรุ่นนี้  ทั้งนางฟ้าขาว และดำ

ทำให้การจำหน่ายเห็ดเหลือเป็นครั้งแรกในการเพาะเห็ดของลุงต้าครับ   ออกพรึบยกแผง   แบบมาเร็วไปเร็วครับ

ยอมรับว่าทั้งดีใจและเสียใจ   ในคราวเดียวกัน   การวางแผนการเพาะเห็ดที่ดี  ต้องมีเห็ดออกสู่ตลาดทุกๆวัน

ในปริมาณที่เกือบเท่าๆกันทุกวันครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 [88] 89 90 91 92 93 94 95 96 97 98 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์