หน้า: 1 ... 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 [83] 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 698784 ครั้ง)
Greenland
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1312 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 03:47:16 PM »

หลังจากแอบซุ่มอ่านกระทู้ลุงต้าอยู่นาน เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ

จนมาถึงเวลาได้ฤกษ์ลงมือทำเสียที ...ขอบพระคุณลุงต้ามากครับที่ให้การสนับสนุน

ถ้าผมติดขัดตรงไหน ขออนุญาต PM ไปถามเป็นการส่วนตัวนะครับ  ยิ้มเท่ห์

BananS
*

« ตอบ #1313 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 05:36:04 PM »

ในการทำวุ้นขั้นตอนที่หนึ่ง..หม้อนึ่งความดันจำเป็นครับ
ราคาหลายหมื่นอยู่ครับ..แบบเล็กๆๆก็มีครับ..แต่ลุงต้ามองดูแล้ว..
อาณาคต..ต้องไม่พอไช้แน่นอน
สำหรับมือใหม่..อย่าบ้าตามผมนะครับ..
อยากลองหาซื้อเล็กๆๆมีขายครับ..
หมื่นกว่าบาท..

เป็นอะไรที่สุดยอดมากเลยคับ
BUNTIKAR
*

« ตอบ #1314 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 06:58:39 AM »

ขอสมัครสมาชิกด้วยคนคะทำเห็ดมา3-4ปีแล้วแต่ก็เหมือนยังไม่มีความรู้เท่าไหร่ผิดพลาดอยู่เรื่อยๆ ดอกเห็ดไม่ออกมั้ง
ติดเชื้อยกชุดมั้งมากมายสารพัดปัญหา อะไรที่คนเพาะเห็ดไม่เคยเจอสวนเราเจอมาหมด เลยอยากได้เพื่อนคนทำเห็ดด้วยกันจะได้แลกเปลี่ยนความรู้ เห็ดนี่มันเรียนไม่รู้จบคะ อยากถามลุงต้าคะว่าก้อนเห็ดเก่านี่หมักปุ๋ยต้องทำอย่างไรบ้าง ส่วนผสมต้องใช้อะไร
ขอบคุณคะ

ไช้ก้อนเห็ดที่ปลดระวางแล้ว  มาวางกองเป็นชั้นๆๆ   ใส่มูลขี้วัว  ขี้ไก่  ขีหมู   ขี้เถ้าจากการเผานึ่งเห็ด

ผสมอีเอ็มใส่กากน้ำตาล  แล้วราด  สุดท้ายก็ผสมให้เข้ากัน   ตักใส่กระสอบ  วางซ้อนกัน   รอสิบห้าวันไช้งานได้ครับ

อ่านได้จากกะทู้ก่อนๆๆที่ลุงต้าโพสไว้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  บอกไว้ละเอียดแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2011, 07:00:50 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
assassin
*

« ตอบ #1315 เมื่อ: เมษายน 02, 2011, 08:50:16 PM »

สวัสดีครับลุงต้า  ผมมีเรื่องมาขอคำแนะนำจากลุงต้าครับ
คือว่า ผมเพิ่งเริ่มทำก้อนเชื้อเห็ดนะครับ ก้อนเห็ดชุดแรกที่ทำ หยอดเชื้อข้าวฟ่างไปแล้ว 11 วัน มองเห็นเส้นใยเดินไปได้ประมาณ 1 นิ้ว (วัดจากไหล่ของก้อน) แต่ก็มีบางก้อน (ประมาณ 30 % ) ยังไม่เห็ดเส้นใยเห็ดออกมาเลย   ร้องไห้
ก้อนที่ยังไม่เห็นเส้นใย ถือว่าเป็นก้อนที่เสียหรือเปล่าครับ  ต้องคัดเอาออกมาทำใหม่หรือเปล่า หรือว่าปล่อยไปอีกซักกี่วันครับ  ถึงจะถือว่า เส้นใยไม่เดินแล้ว ต้องคัดออกมาทำใหม่  ลุงต้าช่ายแนะนำหน่อยนะครับ  เศร้า
ขอบพระคุณครับ
ลุงต้า
*

« ตอบ #1316 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 07:09:08 AM »

สวัสดีครับลุงต้า  ผมมีเรื่องมาขอคำแนะนำจากลุงต้าครับ
คือว่า ผมเพิ่งเริ่มทำก้อนเชื้อเห็ดนะครับ ก้อนเห็ดชุดแรกที่ทำ หยอดเชื้อข้าวฟ่างไปแล้ว 11 วัน มองเห็นเส้นใยเดินไปได้ประมาณ 1 นิ้ว (วัดจากไหล่ของก้อน) แต่ก็มีบางก้อน (ประมาณ 30 % ) ยังไม่เห็ดเส้นใยเห็ดออกมาเลย   ร้องไห้
ก้อนที่ยังไม่เห็นเส้นใย ถือว่าเป็นก้อนที่เสียหรือเปล่าครับ  ต้องคัดเอาออกมาทำใหม่หรือเปล่า หรือว่าปล่อยไปอีกซักกี่วันครับ  ถึงจะถือว่า เส้นใยไม่เดินแล้ว ต้องคัดออกมาทำใหม่  ลุงต้าช่ายแนะนำหน่อยนะครับ  เศร้า

ถ้าไม่เห็นเส้นใย   ผ่านไปสิบกว่าวัน  น่าจะไม่เดินแล้วครับ  แนะนำว่า  อย่าเพิ่งทิ้งหรือรื้อทำใหม่

ให้แคะเอาข้าวฟ่างออกใหม่   เอาไปนึ่งอีกครั้ง   หลังจากนั้น  ลองหยอดเชื้ออีกครั้ง  ควรไช้เชื้อเห็ดฮังการีครับ

เพราะเห็ดพันธุ์นี้   เชื้อแข็งแรงมาก  เท่าที่ลุงต้าสังเกตุครับ

ในภาพหลังจากหยอดเชื้อไปสิบกว่าวันเช่นกันครับ   เป็นเชื่อรุ่นสองจากการขยาย  จากข้าวฟ่างสู่ข้าวฟ่างครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
BUNTIKAR
*

« ตอบ #1317 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 07:57:48 AM »

ลุงต้าคะที่สวนพยายามเขี่ยเชื้อภูฐานจากดอกเห็ด มันไม่สำเร็จสักทีติดเชื้อตลอดลุงต้ามีคำแนะนำไหมคะ
ทั้งที่เขี่ยเชื้อตัวอื่นไม่มีติดเชื้อเลย เขี่ยหลายครั้งแล้วคะ แต่ถ้าเขี่ยจากวุ้นไปวุ้นไม่เป็นไร ขอคำแนะนำด้วยคะ
assassin
*

« ตอบ #1318 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 08:30:34 AM »

ถ้าไม่เห็นเส้นใย   ผ่านไปสิบกว่าวัน  น่าจะไม่เดินแล้วครับ  แนะนำว่า  อย่าเพิ่งทิ้งหรือรื้อทำใหม่

ให้แคะเอาข้าวฟ่างออกใหม่   เอาไปนึ่งอีกครั้ง   หลังจากนั้น  ลองหยอดเชื้ออีกครั้ง  ควรไช้เชื้อเห็ดฮังการีครับ

เพราะเห็ดพันธุ์นี้   เชื้อแข็งแรงมาก  เท่าที่ลุงต้าสังเกตุครับ

ในภาพหลังจากหยอดเชื้อไปสิบกว่าวันเช่นกันครับ   เป็นเชื่อรุ่นสองจากการขยาย  จากข้าวฟ่างสู่ข้าวฟ่างครับ

ของคุณมากครับ ลุงต้า จุมพิต
BUNTIKAR
*

« ตอบ #1319 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 12:38:34 PM »

ลุงต้าหายไปไหนคะเนี่ยมารอคำตอบคะ
Greenland
*

« ตอบ #1320 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 09:45:57 PM »

สวัสดีครับลุงต้า...

เล่นเอามึนกันไปเลยทีเดียวกว่าจะอ่านมาถึงหน้าสุดท้ายได้ วันนี้ว่าจะขึ้นโรงเรือนแล้วครับ แต่ช่างดันติดธุระ อุตสาห์นัดกันไว้ซะดิบดี

ก็เลยได้ฤกษ์ขึ้นโครงเรือนวันที่ 7 แทนครับ ...สงสัยว่าจะได้รบกวนลุงต้าอีกครั้งนะครับสำหรับหัวเชื้อข้าวฟ่าง

โรงเรือนเสร็จแล้วจะเอาการบ้านมาส่งให้ดูกันนะครับ  ยิ้ม
Greenland
*

« ตอบ #1321 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 09:01:42 PM »

มาส่งการบ้านครับผม...

วันนี้ได้ฤกษ์ลงหลักปักเสากันเสียที หลังจากที่โดนช่างเบี้ยวนัดไปสองวัน มีภาพมาให้ชมเล็กน้อยครับ

ถ่ายมาด้วยกันหลายภาพ แต่ถ้าลงเยอะมากเกินไปมันจะ "เฝือ" หน่ะครับ  ยิ้ม

หากมีความคืบหน้าจะมารายงานอย่างไวครับ
เราะบีอะฮฺ
*

« ตอบ #1322 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 11:06:15 PM »

สวัดดีครับ ลุงต้า

วันนี้ตอนเย็นๆ ผมได้รับเชื้อแล้วนะครับ  ขอบคุณมากครับ   แตกไป 1 ขวดครับ ก็เลยรีบเอาไปเขี่ยเลยครับ  ถ้าเดินแล้ว จะถ่ายรูปมาให้ชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2011, 01:14:53 AM โดย เราะบีอะฮฺ » บันทึกการเข้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #1323 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 06:59:07 AM »

ลุงต้าคะที่สวนพยายามเขี่ยเชื้อภูฐานจากดอกเห็ด มันไม่สำเร็จสักทีติดเชื้อตลอดลุงต้ามีคำแนะนำไหมคะ
ทั้งที่เขี่ยเชื้อตัวอื่นไม่มีติดเชื้อเลย เขี่ยหลายครั้งแล้วคะ แต่ถ้าเขี่ยจากวุ้นไปวุ้นไม่เป็นไร ขอคำแนะนำด้วยคะ

ของลุงต้า  การเขี่ยเชื้อจากดอกเห็ด

เก็บเห็ดตอนเช้าใส่ถุง    มัดปาก....

เข้าห้องเขี่ยเชื้อ   ประตูหน้าต่างปิดหมด   ไม่มีการเคลื่อนไหวอากาศ  พัดลมก็ไม่เปิดครับ

ส่วนมากทำตอนเช้าตรู่.....

ฉีกดอกเห็ด  เข็มลวดทองแดง  (ทำเอง)   ลนไฟ   แคะเอาเนื้อเยื่อ  ที่อยู่ตรงกลาง

ขนาดเมล็ดถั่วเขียวหรือโตกว่า เล็กน้อย   รีบวางในวุนตรงกลางขวด   ลนไฟปิดปากขวดอย่างไว

เห็ดหนึ่งดอกไช้ไม่เกินสองหรือสาม  ขวดวุ้นหรอกครับ   ยิ่งนานยิงมีโอกาสติดเชื้อมาก

เพราะลุงต้าทำในห้อง   ไม่มีตู้เขี่ยเชื้อครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ   นี่คือความจริง  ขอให้ห้องสะอาดนิสหนึ่งพอแร่ะครับ

สิบขวดบางที  รอดหมดครับ   อาจมีบ้าง  ที่พลาดเช่นกัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #1324 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 07:04:33 AM »

สวัสดีครับลุงต้า...

เล่นเอามึนกันไปเลยทีเดียวกว่าจะอ่านมาถึงหน้าสุดท้ายได้ วันนี้ว่าจะขึ้นโรงเรือนแล้วครับ แต่ช่างดันติดธุระ อุตสาห์นัดกันไว้ซะดิบดี

ก็เลยได้ฤกษ์ขึ้นโครงเรือนวันที่ 7 แทนครับ ...สงสัยว่าจะได้รบกวนลุงต้าอีกครั้งนะครับสำหรับหัวเชื้อข้าวฟ่าง

โรงเรือนเสร็จแล้วจะเอาการบ้านมาส่งให้ดูกันนะครับ  ยิ้ม

ยินดีครับ   หลังสงกรานต์ลุงต้า  จะส่งหัวเชื้อ รุ่นหนึ่งไปครับ   ไว้ขยายต่อไป  ได้ไช้อีกนานครับ

หัวเชื้อข้าวฟ่างของลุงต้า   ขยายต่อลงในข้าวฟ่าง  ทำดีๆๆได้เกือบร้อยครับ  เน้นว่า  ข้าวฟ่างอย่าให้เปียก

หนักไปทางแห้งครับ  ผสมขี้เลื่อยหรือ  ข้าวเปลือกได้เช่นกันครับ   หรือสามอย่างได้เช่นกันครับ

ขอโทษทุกท่าน  ที่ตอบช้าครับ    มีภารกิจหนักบ้างในบางช่วง  ไม่ว่ากันนะครับ

ยินดีแบ่งปัน   เท่าที่รู้เท่าที่ทำได้ครับ

ลุงต้า
*

« ตอบ #1325 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 07:06:50 AM »

สวัดดีครับ ลุงต้า

วันนี้ตอนเย็นๆ ผมได้รับเชื้อแล้วนะครับ  ขอบคุณมากครับ   แตกไป 1 ขวดครับ ก็เลยรีบเอาไปเขี่ยเลยครับ  ถ้าเดินแล้ว จะถ่ายรูปมาให้ชมครับ

ยินดีครับ   ถ้ามีอะไรขาดเหลือ  แจ้งมาได้ครับ

ขอเพียงท่านมุ่งมั่น  และตั้งใจ  ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ

รอชมความสำเร็จของท่านครับ   

จากใจ  ลุงต้า

ลุงต้า
*

« ตอบ #1326 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 07:20:39 AM »

มารายงานความคืบหน้า  ของเห็ดช่วงนี้  การจัดการเรื่องการวางก้อนในโรงบ่ม  หรือแม้แต่การ...

จัดการเรื่องมอบหมายให้คนไปหยิบ  ขวกข้าวฟ่างมาหยอด ก้อน ก็ต้องเตรียมการให้เรียบร้อย

ไม่เช่นนั้นแล้วจะผิดพลาดเช่นลุงต้า..ตามภาพแร่ะครับ....

ยังงงๆอยู่พลาดตอนไหน   ถามคนงาน  โยนกันไปโยนกันมา...บ้างก็โทษ  ที่เชื้อข้าวฟ่างตอนหยอด

บ้างก็โทษ  ตอนขนไปเปิดดอก  แต่โชคดีว่า  ไม่ได้จำหน่ายก้อน   แต่ก็ต้องระวังครับ

อยากได้ดอกขาว   แถมมีดอกดำ  ติดมาด้วย   

อยากได้ดอกดำ   แถมขาวติดมาด้วย.....

แผงเห็ดทางซ้ายมือก็เช่นกัน  ทีมงานได้เก็บดอกไปจำหน่ายแล้ว   ก่อนแล้ว  ถ่ายภาพไม่ทัน ยิงฟันยิ้ม

beautylisa
*

« ตอบ #1327 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 08:23:40 AM »

อยากเห็นผลงานค่ะ

หน้า: 1 ... 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 [83] 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์