หน้า: 1 ... 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 [78] 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 704563 ครั้ง)
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1232 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 12:04:37 PM »

ขอบคุณครับครู  วัต

ที่นำมาแบ่งปัน   และดีใจด้วยครับ  เดินมาถูกทางแล้ว

ลุงต้าบวกค่าแรงให้อีกหนึ่งบาท   และค่าแก๊สอะไรต่างๆ  ต่อไปถ้าไช้ไม้ฟืนนึ่งได้  ยิ่งประหยัดครับ

รวมเป็นต้นทุน  2.50บาทต่อก้อน   ก็ยังยิ้มได้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

........

ก้อนเก่าที่ซื้อมา  ครูครับ  อย่าทิ้งไปเปล่าๆ  เรียกมาเอาทุนคืนให้ได้โดย.....

นำมาย่อยแล้วผสมกับขี้เลื่อยใหม่  อย่างละครึ่ง   ทำก้อนต่อไปครับ   

โดยหมักน้ำกากน้ำตาลผสมอีเอ็ม ทิ้งไว้สามคืน ก่อนบรรจุลงถุง 

แล้วนำไปนึ่งตามขั้นตอนต่อไป   หยอดเชื้อนางฟ้าฮังการี้ครับ   รอผลผลิต

ได้มากไม่แพ้   สูตรอื่นๆ  อาจมากกว่าด้วยซ้ำ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณมากๆ ครับ. โก
ครับ คุณภาพ ทำแต่น้อย ไปก่อน ต่อไปหวังว่าจะมีเครื่องทำก้อนอย่างคุณภาพบ้างครับ  เจ๋ง
คุณ เราะบีอะฮฺ ทำไปก่อนหน้าผมแล้ว อย่าอิจฉาผมเลยครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

โกรธ โกรธ ใช่ๆๆ ครับ ลืมค่าแก็ส  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เพราะแอบเอาถังจากในครัวที่บ้านไป  ยิ้มกว้างๆ

ก้อนเห็ดเก่า คอกหมูหลุม รออยู่ครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จุดประสงค์หลักอันหนึ่งของการทำก้อนเห็ดก็คือ ต้องการวัสดุสำหรับคอกหมูหลุมครับ คือจากเดิมที่ต้องไปหาซื้อมาใส่ในคอก อันนี้ก็เอามาใช้ประโยชน์เสียรอบหนึ่งก่อน  ยิงฟันยิ้ม

ของครูเป็นตัวอย่างที่ดี  และแบบเล็กๆ   ทำแบบครบวงจร   ดังนี้

เอาขี้เลื่อย  มาทำเห็ด   มีรายได้  จากก้อนเห็ด

ก้อนเห็ดเก่าๆ  ไปรองในคอกทำหมูหลุม  ได้ทั้งหมู  และปุ่ยหมัก  กองใหญ่   เพื่อไช้ตามขั้นตอนต่อไป

ขั้นตอนนี้   สังเกตุให้ดีครับ  ประหยัดปุ่ยได้มากครับ   

หมูนำไปขาย  เอาทุนและกำไรกลับมา   ปุ่ยครูเอาไปปลูกผัก   กำไรเห็นๆๆ

ผักงามมาก   เริ่มประหยัดในครัวเรือนแล้วครับ

ถือได้ว่า  โครงการนำร่องเล็กๆๆ   น่าเอาเป็นตัวอย่างมาก

ขอบคุณอีกครั้งครับครู  ที่แบ่งปัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 05:39:29 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

แทนไท
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1233 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 01:26:21 PM »

คุณแทนไทอยู่ จ. ไรครับ  ทำก้อนเองหรือเปล่าครับ
ผมเพิ่งทำครั้งแรก  ก็เลยหาพี่เลี้ยงครับ
พอทำโรงเรือนเสร็จ  มันใหญ่มากเลย
แล้วคุณแทนไท  ใช้วัสดุไรเป็นฝาทั้ง 4 ด้านครับ
ทำก้อนเองครับ อยู่ อ.สตึก บุรีรัมย์  ต้นทุนค่อนข้างสูงครับ ประมาณ 3.50 บาท (รวมค่าแรงทุกอย่าง) จะแพงกับราคาขี้เลื่อยครับ แพงมากๆ(ประมาณ 1.50 บาท/ก้อน)
  โรงเรือนมุงด้วยหญ้าคาทั้งหมดครับ  ฝาด้านข้างก้อมุงหญ้าคาครับ แต่ผมมุงบางๆไม่หนาเหมือนหลังคา และเว้นช่องว่างด้านบนกับด้านล่างที่ติดกับพื้นไว้ประมาณ 10 cm.ไม่ต้องปิดสนิทนะครับ เว้นไวให้อากาศถ่ายเทได้บ้าง
  สำหรับโรงเรือนขนาด 4x9  เฉพาะหญ้าคา  2500 บาท(ประมาณ  300 ตับ)  ถ้ารวมอุปกรณ์อื่นๆด้วยพร้อมทั้งค่าจ้างแรงงานทั้งหมด ประมาณ 9,000 บาท/โรงครับ 

ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันครับ   ท่านสมาชิกอื่นได้นำไปประยุกต์ไช้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 05:25:10 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
Mushroom lover
*

« ตอบ #1234 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 08:06:57 PM »

สวัสดีค่ะ ลุงต้า

หายไปนาน ไม่ได้หายไปไหนนะคะ ก็ยังตามอ่านกระทู้ลุงต้าตลอดค่ะ

มาบ่นให้ฟังว่า ตอนนี้ฟาร์มเห็ดของก้อยยังไม่ไปถึงไหน ยังพยายามหาคนงานมาทำโรงเรือนให้ในราคาถูกใจ ถูกตังค์อยู่ ที่หาได้ก็ราคาแพงเหลือเกิน อิจฉาคุณแทนไทมากๆค่ะที่สามารถทำโรงได้ในราคาเท่านี้ ถ้าอยู่กรุงเทพเหมือนกันคงจะดีนะคะ อิอิ

บ่นไปเรื่อยๆค่ะลุงต้า ดูสิคะ เงินมีพร้อมจ่าย แต่ไม่มีคนทำงานให้ จ้างพวกก่อสร้างแถวบ้านมา ถางหญ้าวันเดียว ขอเบิกเงินไปแล้วก็หายหน้าไปเลย เลยรู้สึกเซ็งๆจังเลยค่ะ

ก้อย

คงต้องทำใจแล้วครับ   แรงงานหายากในบางท้องที่ 

แนะนำต่อไปจ้างเป็นเหมา  ครับ  ตกลงเท่าไหร่  ว่ากัน 

ทำเสร็จค่อยจ่าย  หรือจ่ายเป็นงวดๆครับ  แบ่งจ่าย

ที่เล่ามาเจอมาหมดทุกอย่างแล้วครับ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 05:28:13 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
เราะบีอะฮฺ
*

« ตอบ #1235 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 08:18:18 PM »

หวัดดีครับ ที่อิฉาคุณวัตครับ ก็เพราะชื้อขี้เลี่ยได้ถูกกว่าภาคอีสานมากครับ ร้องไห้

แนะนำว่าทางอีสาน  ลองไช้ฟางข้าวเอามาย่อย  ผสมกับขี้เลื่อย 

คงได้ผลเช่นกันครับ   แม้ก้อนจะอายุสั้น  แต่คุ้มครับ  มั่นใจ

หรือหาไม้เนื้ออ่อน   เอามาย่อยให้ละเอียด  ได้เช่นกัน

เคยเห็นสมาชิกท่านหนึ่ง  ทำแล้วได้ผลมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 05:32:03 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1236 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 11:46:23 AM »

ครับ คุณเราะบีอะฮฺ
วันก่อนนี้บ้านตรงข้ามผม เขาแปรรูปไม้ จากไม้ที่ล้มเมื่อคราวพายุนะครับ เลื่อยแบ่งเป็นไม้หน้า 3 กั้นห้อง
แล้วมีขี้เลื่อยกองนึง  ก็ไปขอเขามา ได้ตั้ง 7 กระสอบ ไม้อะไรกะไม่ทราบ ยิ้มกว้างๆ ผมว่าก็น่าจะทำก้อนเห็ดได้เหมือนกัน
เลยทดลองเอาไปทำดู แต่ก็เอาไปผสมกับขี้เลื่อยไม้ยางพารา 1ต่อ 2 อะครับ (เผื่อพลาด ) เดี๋ยวรอบหน้าก็คงรู้ผล

อย่างลุงต้าว่า เราลองอย่างอื่นที่ไม่ใช่ขี้เลื่อยไม้ยางพาราดูครับ
เห็นมีสมาชิกท่านนึง อยู่ที่ จ.น่าน (ถ้าจำไม่ผิด) ใช้ขี้เลื่อยไม้เบญจพรรณ (เป็นยังไงหว่า! )ก็เห็นว่าได้ผลดี ต้นทุนต่ำ

รอบนี้ทดลองหลายอย่าง 
อันนี้เป็น เชื้อเห็ดจากที่ลุงต้าส่งมาให้คราวก่อนบนข้าวฟ่าง
ผมทดลองนำมาต่อเชื่้อลงใน ข้าวเปลือกผสมขี้เลื่อย คือบ้านผม ข้าวเปลือกหาง่ายครับ ไม่ต้องซื้อ

แถมรูปนี้ เดินทำความสะอาดข้างโรงเรือน
อันนี้เป็นขาเห็ด ที่ติดคาปากถุง แคะออกโยนทิ้งออกมา แล้วเชื้อยังแรง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 11:48:18 AM โดย วัตครับ » บันทึกการเข้า
mrfoxx
*

« ตอบ #1237 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 07:18:35 PM »

ถึงครุวัต  ขอลอกแบบ โรงเรือนหน่อยน่ะครับ   

แถวนี้บ้านไม่ค่อยอยากให้ทำต้อง ทำเองหมดเหมือนครู

ปล. แถวไชยาไม่มี bsพลายแก้วขาย จุกประหยัดสำลี กับคอ ครูซื้อที่ไหน

ก้อต มาอยู่ไชยา เหรอครับ ช่วงนี้
ตามสบายครับ ก้อต  ยิงฟันยิ้ม ใช้ฝีมือหน่อยนะ ให้ชับๆ  ยิ้มกว้างๆ

ผมมีร้านซื้อ ที่บ้านพรุ ครับ พอดีผ่านทางไปบ้านสวนแม่นะครับ
ก้อตลอง ค้นดูร้าน เกษตรปลอดสารพิษ ดูครับ เขามีบริการทางไปรษณีย์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 08:13:17 PM โดย วัตครับ » บันทึกการเข้า
mrfoxx
*

« ตอบ #1238 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 10:47:13 PM »

มาอยุ่ยาวเลยครับ เก็บเงินทำเห็ดเองแบบพอเพียง มาหัดกรีดยางให้ชำนาญ (หัดเพาะเห็ดด้วย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม )

คงจะขนมาจาก กทม.เลย ครับ ครู เพราะแถวนี้ไม่มีขายเลย

เจอแรงต้านเยอะมากเลย   ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ลุงต้า
*

« ตอบ #1239 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 07:07:25 AM »

เห็ดแผงนี้ถ้าใครอ่านติดตามมาตลอด  แผงนี้ ตั้งแต่ช่วงกินเจ  ปีที่แล้ว

จนถึงบัดนี้   ยังมีให้เก็บอยู่เรื่อยๆ   วันนี้ตั้งใจ  นำมาเล่า....ก่อนจะรื้อเอาไปทำ

เห็ดรุ่นใหม่  สังเกตุครับ  ดอกรุ่นหลังๆจะออกมาเป็นดอกเดี่ยว แต่ดอกจะโตครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1240 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 07:09:17 AM »

แวะมาทักทายสวัสดีลุงต้าค่ะ กลัวลุงต้าจะลืมหนูพิม  ยิ้มกว้างๆ
มีความสุขกับการทำงานนะคะลุงต้า จุมพิต

มีคสามสุขกับการทำงานเกษตรครับ  หนูพิม

ขนปุ่ยไปสวนบ่อยๆ  ในช่วงวันหยุด ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:08:59 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
tri222
*

« ตอบ #1241 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 12:00:13 PM »

ปิดประตูขาดทุนครับ

สวัสดีค่ะลุงต้า /คุณวัต

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามา แต่ก็ติดตามเรียนรู้อยู่ตลอดค่ะ
เห็นผลงานของคุณวัตแล้วดีใจด้วยค่ะ เก่งจัง
ตอนนี้หนูอยู่ระหว่างเตรียมงาน และวางแผนงานอยู่ค่ะ
ไม่อยากรีบร้อน อยากให้รอบนี้เป็นการลงทุนที่รอบคอบที่สุดค่ะ
เพราะค่อนข้างเป็นการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ครั้งหนึ่ง
ยังไงคงต้องมีขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยน๊ะค่ะ

(อดีตนักบัญชีค่ะ)
ตรี

ให้กำลังใจครับ  ขอให้สำเร็จ  ในเร็ววัน....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:10:01 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
~UMARIN~
*

« ตอบ #1242 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 09:47:55 AM »

สวัสดีค่ะ  มาแอบศึกษาเรื่องเห็ดค่ะคุณลุงต้า  เศร้า

ยินดีครับ   แบ่งปันครับ   คุณอุมารินทร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:10:58 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
mrfoxx
*

« ตอบ #1243 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 10:50:19 PM »

มาส่งการบ้านครับ

ลักษณะโรงเรือน ที่ไปเก็บกวาดมา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขนาดโรงเรือน กว้าง สี่เมตรกว่าๆ  ยาว เจ็ดเมตรกว่าๆ

ไม้ไผ่กำลังเหลา ยามว่าง ครับบ ยิงฟันยิ้ม

ฟางที่ไชยา ฟรี กำลัง หาเชื้อ นางฟ้าฮังการี มาเพาะ จากฟาง โดยไม่นึ่ง สูตร ครูสุรชัย (ง่าย รวดเร็ว ทุนต่ำมาก จะมาส่งการบ้านอีกครับบ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สู้ๆไว้เจ้าก๊อต    งานหนักไม่เคยฆ่าคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:12:00 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
aj_hedfang
*

« ตอบ #1244 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2011, 11:16:50 PM »

เห็ดขอนครับลุงต้า..

หลังจากเส้นใยเดินจนเต็มก้อนขี้เลื่อยแล้ว
เราสามารถเปิดดอกได้เลยมั้ยครับ..

หรือว่าต้องรอประมาณสองสามวันให้เส้นใยรัดตัวก่อน..เหมือนเห็ดนางฟ้า

รบกวนลุงต้าด้วยครับ..
กำลังจะเปิดดอกเห็ดขอนรุ่นแรกที่ทำก้อนเอง มันปอด ๆ ยังไงก็ไม่รู้
ขอบคุณครับ.. ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ถ้าเห็ดในแผงที่จะเปิดดอก   เริ่มมีการแทงทะลุกระดาษออกมาบางก้อน   แสดงว่า....

เห็ดแผงนั้นพร้อมแล้ว   จะให้ผลิตผลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:13:36 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
pingppq
*

« ตอบ #1245 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 01:24:37 AM »

สวัสดีครับ รบกวนถามเรื่อง ก้อนเห็ดเก่าที่จะนำมาผสมกับขี้เลื่อยใหม่ จะต้องเป็นก้อนที่ไม่มีเชื้อราอื่นปะปนเลยใช่ใหมครับ
แล้วถ้ามีก้อนที่มีเชื้อราอื่นปะปนไปด้วยความร้อนตอนเรานึ่งก้อนจะสามารถกำจัดออกได้หมดใหมครับ
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1246 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 05:37:25 AM »

สวัสดีครับ รบกวนถามเรื่อง ก้อนเห็ดเก่าที่จะนำมาผสมกับขี้เลื่อยใหม่ จะต้องเป็นก้อนที่ไม่มีเชื้อราอื่นปะปนเลยใช่ใหมครับ
แล้วถ้ามีก้อนที่มีเชื้อราอื่นปะปนไปด้วยความร้อนตอนเรานึ่งก้อนจะสามารถกำจัดออกได้หมดใหมครับ

หนูพิมขออนุญาตตอบค่ะ...ก้อนเห็ดที่มีราปนเปื้อนเราสามารถนำไปผสมได้อีก ถ้าขี้เลื่อยยังดูดีไม่เน่าจนดำเละๆน่ะค่ะ
หมายความว่าก้อนยังเห็นว่าเป็นขี้เลื่อยนะคะ  เวลาเรานึ่งถ้าความร้อนได้...เวลาได้...ตายอย่างหมดจดค่ะ ครูบอกมาอีกที
แต่...ให้ข้อคิดนิดนึงค่ะว่าช่วงที่นำมาผสม...อย่าไปทำหกหล่นเปะปะไปทั่วล่ะ  เดี๋ยวเกิดมีก้อนไหนที่มันสามารถระบาด
ต่อไปได้ล่ะก็...อาจจะเป็นมหากาพย์เชียวนะคะ...

ผิดถูกอย่างไรไว้รอลุงต้ามาตอบอีกครั้งนะคะ...ขอให้มีความสุขกับการทำเห็ดค่ะ ยิ้มเท่ห์

ถูกต้องแล้วครับ    สาระสำคัญ  อยู่ที่ตอนนึ่งฆ่าเชื้อครับ  ความร้อนถึงหรือไม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:17:05 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
เราะบีอะฮฺ
*

« ตอบ #1247 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 07:15:01 PM »

หนูพิมขออนุญาตตอบค่ะ...ก้อนเห็ดที่มีราปนเปื้อนเราสามารถนำไปผสมได้อีก ถ้าขี้เลื่อยยังดูดีไม่เน่าจนดำเละๆน่ะค่ะ
หมายความว่าก้อนยังเห็นว่าเป็นขี้เลื่อยนะคะ  เวลาเรานึ่งถ้าความร้อนได้...เวลาได้...ตายอย่างหมดจดค่ะ ครูบอกมาอีกที
แต่...ให้ข้อคิดนิดนึงค่ะว่าช่วงที่นำมาผสม...อย่าไปทำหกหล่นเปะปะไปทั่วล่ะ  เดี๋ยวเกิดมีก้อนไหนที่มันสามารถระบาด
ต่อไปได้ล่ะก็...อาจจะเป็นมหากาพย์เชียวนะคะ...

ผิดถูกอย่างไรไว้รอลุงต้ามาตอบอีกครั้งนะคะ...ขอให้มีความสุขกับการทำเห็ดค่ะ ยิ้มเท่ห์

ขอเพิ่มอิกนิดนะครับ  ที่ผมใช้อยู่นั้นจะนำมาบี่หรือขยี่ให้หมดเลยครับ  จนมันป่น แล้วนำไปหมักกับ EM ทิ้งไว้ประมาณ 3 วันครับ
หน้า: 1 ... 68 69 70 71 72 73 74 75 76 77 [78] 79 80 81 82 83 84 85 86 87 88 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์