หน้า: 1 ... 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 [77] 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 699242 ครั้ง)
ลุงต้า
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1216 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 07:12:15 AM »

ลุงต้าครับ  ขอรบกวนลุงต้าด้วยคนครับ
ผมกำลังจะเริ่มเพาะเห็ด  ตอนนี้ก็ทำโรงเรือนเสร็จแล้ว  เหลือชั้นวางก้อนเห็ด
ก็อยากเริ่มทำแต่น้อยๆเพื่อเรียนรู้  แต่ว่าพอสร้างโรงเรือนเสร็จ  โอ้โห  หลังเบ้อเริ่มเลย
ได้โรงเรือนขนาด  4 x 9 เมตร  สูง 1.80  เมตร  นับถึงคานหลังคา   หลังคามุงด้วยหญ้าคา
ทำโครงชั้นวางไว้ 4 แถว  เอียง 75  องศา  ชั้นวางจะสูงประมาณ  1.80  เมตร
คิดว่าตอนนี้อยากลงเห็ดนางฟ้าเพื่อทดลองก่อน  โดยเข้าใจว่าเห็ดชนิดนี้ดูแลง่ายที่สุด(ตลาดแถวนี้ก็น่าจะขายได้)
และข้อมูลที่สำคัญคือ  ที่บ้านผม  ลมแรงมาก  เนื่องจากผมอยู่กลางทุ่งนา  ไม่มีต้นไม้บังลมเลย  อากาศก็หนาวเย็นมาก 10-15 องศา
ขออนุญาตเรียนถามลูงต้าเพื่อขอคำแนะนำดังนี้ครับ
1.  ผมควรใช้วัสดุชนิดใดปิดด้านข้างทั้ง 4 ด้าน  สแลมหรือผ้ายางสีดำ  (มีเจ้าของโรงเห็ดท่านนึงแนะนำว่าให้ใช้หญ้าคาปิดจะดีกว่าสแลมและผ้ายาง)
2.  โรงเรือนขนาดนี้จะบรรจุก้อนเห็ดได้กี่ก้อนครับ  และผมควรลงเห็ดชนิดไหนครับ(ที่ดูแลง่ายที่สุด  สำหรับมือใหม่)
3.  ถ้าลง  ไม่เต็มโรงจะมีผลต่อการเกิดดอกมั้ยครับ
4.  ใช้อะไรรองก้อนเห็ดแถวแรกครับ  และต้องยกสูงจากพื้นดินเท่าไหร่ครับ(พื้นโรงเรือนผมเป็นดินทรายครับ)
ขอรบกวนเวลาลุงต้าแค่นี้ก่อนครับ  แล้วจะรบกวนอีกครัง  ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ด้านผนังสี่ด้าน   ควรไช้วัสดุที่หาง่ายที่สุดในท้องถิ่นครับ  ถ้ามีหญ้าคา หรือจาก  แนะนำให้ไช้กั้นรอบๆได้เช่นกัน
ยกเว้นว่าหาวัสดุยากครับ  การไช้จาก หรือหญ้าคา  ในแนวคิดลุงต้าจะดีกว่าครับ   อย่างน้อยไม่ทำให้ลมกระโชกเข้าโรงเห็ด
มากเกินไปครับ   

ความจุของก้อนเห็ด  อยู่ที่วางสูงกี่ก้อนครับ  ทดลองวางดูยาวสี่เมตร  แล้วลองนับดูครับ ว่ากี่ก้อนต่อความยาวหนึ่งเมตร
และแนะนำให้ลงเห็ด นางฟ้าฮังการีหรือ นางฟ้าภูฏานก่อนครับ  ง่ายต่อการดูแล  จำนวนในการลง  ไม่มีผลต่อการเกิดดอกครับ
แต่จะมีผลต่อเรื่องการตลาด  หากเห็ดออกมาพรึบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

การรองเห็ดแถวแรก แนะนำไช้อิฐบล็อคสองก้อน  วางซ้อนกัน  เพื่อไม่ให้ทรายกระเด็น  ขึ้นมาถูกเห็ด เห็ดแถวแรกครับ

ลุงต้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ลุงต้า
*

« ตอบ #1217 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 07:43:38 AM »

แผงเห็ดส่วนนี้   ตั้งใจเน้นให้ลงตรงเทศกาลตรุษจีน   

ดอกขาวๆ  บางช่อ  เริ่มมีอาการเหี่ยวบ้างนิสหน่อย  ลมกระโชกแรงมาก  ช่วงนี้

ต้องเพิ่มรอบการให้น้ำ   ตอนนี้ปกติแล้วครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
jomyut
*

« ตอบ #1218 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 07:43:35 PM »

ขอบคุณครับลุงต้า  ผมกลัวว่าลงไม่เต็มโรงแล้วโรงจะโล่ง  อุณหภูมิจะไม่ดี  เห็ดอาจเกิดน้อย
ผมว่าจะลองก่อนซัก 2000 ก้อน  ส่วนเรื่องตลาดไม่น่าจะมีปัญหา
เพราะว่า  รัศมี  15 กิโลเมตร  รอบๆบ้านผม  มีตลาด 4 แห่ง
ซึ่งเห็ดขาดตลาด  ดยเฉพาะเห็ดขอนขาว
ตอนแรกว่าจะลงเห็ดโคนญี่ปุ่น  แต่ก้อนแพงมาก  12  บาท  และอยู่ไกลด้วย
คนขายไม่อยากส่ง
ถ้าหากผมลง เห็ด  2 ชนิด  คือเห็ดโคนญี่ปุ่นกับเห็ดนางฟ้า  ในโรงเดียวกันจะได้มั้ยครับ
แล้วมีวิธีพิเศษที่ทำให้เห็ดออกดีออกเยอะเหมือนเห็ดลุงต้ามั้ยครับ
 เศร้า เศร้า  ขอบคุณครับ

ของลุงต้า  ปล่อยให้เห็ด  ออกตามธรรมชาติ  ครับ  ไม่ได้ไช้สารกระตุ้นดอก

เห็ดรุ่นแรก  จะออกดอกมากตามปกติ  หากหมดรุ่นแล้ว  ก็พักก้อนครับ

ช่วงนั้นมีเห็ดออกมาบ้าง  ก็เก็บขายไปเรื่อยๆ 

ยอมรับว่าเคยไช้สารกระตุ้นดอก  ออกมาพรึบ  ทำให้เห็ดมากเกินไปในช่วงนั้น

สู้ให้เห็ดออกเรื่อยๆดีกว่าครับ   มีเห็ดขายทุกวัน   แต่บางช่วงลมหนาวโชยมาสองวัน

เห็ดจะมากเช่นกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 05:44:57 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
แทนไท
*

« ตอบ #1219 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 09:08:26 PM »

โรงเรือนของคุณ jomyut เท่าขนาดเดียวกับโรงเรือนของผมเป๊ะเลย ทั้งกว้าง ยาว สูง (ก๊อปแบบมาจากที่เดียวกันรึป่าวเนี้ย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)
 โรงเรือนขนาด  4 x 9  เมตร  วางก้อนซ้อนกัน 15 ก้อน ได้ประมาณ 5,000 ก้อนครับ

ขอบคุณ  ที่นำมาแบ่งปันครับ   คุณแทนไท อายจัง อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 05:45:58 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
jomyut
*

« ตอบ #1220 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 02:08:47 PM »

คุณแทนไทอยู่ จ. ไรครับ  ทำก้อนเองหรือเปล่าครับ
ผมเพิ่งทำครั้งแรก  ก็เลยหาพี่เลี้ยงครับ
พอทำโรงเรือนเสร็จ  มันใหญ่มากเลย
แล้วคุณแทนไท  ใช้วัสดุไรเป็นฝาทั้ง 4 ด้านครับ
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #1221 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 02:13:46 PM »

อ่านกระทู้ลุงต้า
ทำให้ผมชักอยากลองเพาะเห็ดในโอ่งดูบ้างแล้วสิครับ
ขอบคุณครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

ลองแล้วได้ผล  นำมาแบ่งปันครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 05:46:54 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
mrfoxx
*

« ตอบ #1222 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 07:40:24 PM »

เรียนลุงต้า

ตอนนี้ ทำการ ปรับ ยุ้งข้าวที่บ้านยาย เตรียมทำเป็น โรงเห็ดแล้ว

จะนำรูปมาให้ดู จะมาหารายได้ช่วงปิดหน้ายางพอดี

กำลังเก็บของ เยอะมาก
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1223 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 04:29:33 PM »

ตามสัญญาครับโก
ผมทยอยๆ นำรูปมาลงครับ แนวทางการทำเห็ดของผม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เริ่มต้นจากทำโรงเรือนครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เก็บๆ เอาไม้ข้างบ้านมาทำ

เสา 2 ต้นเป็นไม้ที่ลมเมื่อคราวพายุเข้า  ร้องไห้
หลังคา จากล่างขึ้นข้างบน ซาแลน+กระดาษลัง+พลาสติกปูบ่อปลา+ซาแลน
ชั้นวางก้อน ก็ตัดไม้ไผ่มา ไม้ไผ่นี่เอนกประสงค์ดีครับ
ล้อมรอบด้วยซาแลนอีกที
รวมๆ ใช้เงินไปคงราวๆ 200 กว่าบาทครับ (เก็บของเก่ามาใช้เยอะครับ) สำหรับโรงเรือนที่วางได้ราว 1000 ก้อน
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อย่าถามว่า กxยxส เท่าไหร่นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ผมทำตามไม้ที่มีนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ที่เห็นเป็นเชือกห้อยๆ นั่น ผมทดลองปล่อยน้ำให้หยดลงบนซาแลนนะครับ
ก้อนชุดแรกผมซื้อก้อนมาเปิดครับ ทั้งฮังการี่ ภูฐาน แล้วก็ เป๋าฮื้อ จาก 2 แหล่งขาย 3 อย่าง 250 ก้อน
ก็โอเคนะครับ ทำให้ทราบว่า
1. ตลาดต้องการฮังการี
2. แหล่งที่ซื้อก้อน แหล่งหนึ่ง คุณภาพก้อนดี อีกแหล่งคุณภาพไม่ดี
3. ขาดทุนครับ เห็ดชุดนี้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ก็ซื้อมาก้อนละตั้ง 7 บาท แล้วยังเจอก้อนที่ไม่มีคุณภาพอีก

แต่ก็เป็นการลงทุนเพื่อความรู้ครับ ค่าลงทะเบียน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 11:44:59 AM โดย วัตครับ » บันทึกการเข้า
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1224 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 04:32:39 PM »

จากนั้นก็ ทำก้อนเองครับ
ผมไปหาซื้อขี้เลื่อย โชคดีว่า ที่พัทลุง หาขี้เลื่อยไม่ยาก
ก็ไปตักใส่กระสอบเองครับ
กก.ละ 80 สตางค์

เตานึ่งก็ แบบลูกทุ่งนี่แหละครับ ถัง 200 ลิตร

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1225 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 04:34:47 PM »

ก็ทำง่ายๆ ครับ ตามขั้นตอนที่ครูสุชัยแนะนำไว้
ผมทำครั้งละ 1 ถังนึ่ง ก็ใช้ขี้เลื่อย 40 กก.ครับ
ส่วนผสมก็สเกลเอาจาก สูตรมาตรฐาน 100 กก. นะครับ

ผมจะกองขี้เลื่อยไว้ รดน้ำพอประมาณ แล้วคลุมผ้าพลาสติกทิ้งไว้ 1 คืน ก่อนมาทำก้อนอีกวันนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 06:46:25 PM โดย วัตครับ » บันทึกการเข้า
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1226 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 04:35:55 PM »

ครับ ก้อปปี้มาแดะๆ เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ทำไปเรื่อยๆ ครับ 1 แรงคน  โกรธ โกรธ
เช้าสักครึ่ง บ่ายสักครึ่ง พอดีครับ 1 วัน หมดกอง
รุ่งเช้าอีกวัน ค่อยนึ่ง

แล้วอีกวันหนึ่งโน้น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ก็ค่อยหยอดเชื้อ
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  รวมกี่วันครับนี่  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ สำหรับ 100 ก้อน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  1 2 3 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 06:49:30 PM โดย วัตครับ » บันทึกการเข้า
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1227 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 04:38:17 PM »

ชุดนี้คือเห็ดชุดแรกที่ทำก้่อนเองครับ
การขายแบบง่ายๆ ก็ถุงละ 200 กรัม ราคา 10 บาทครับ ขายแถวบ้าน
ก็ขายง่ายครับ
บางทีร้านก๋วยเตี๋ยวต้องการ ก็มาสั่งไว้

อย่างที่ทำก้อนเอง อย่างนี้สบายครับ ของผมถ้าไม่นับค่าคอขวดกับจุกประหยัดสำลี (ใช้ซ้ำได้) ก็มีต้นทุนต่อก้อนที่ประมาณ

1. ขี้เลื่อย  40 สตางค์
2. ถุงพลาสติก 30 สตางค์
3. หัวเชื้อเห็ด 25 สตางค์
4. รำ 20 สตางค์
5. ปูนขาว + ยิบซัม + ดีเกลือ  นิดหน่อย

รวมก็ประมาณ 1 บาทนิดๆ ไม่ถึง 1.50 บาท

ทีนี้อย่างในรูปที่เห็นนี่ 1 ก้อนให้เห็ด 1 ช่อ(ครั้งแรก) น้ำหนักเฉลี่ยก็อยู่ที่ 100 กรัม คือ 5 บาท สบายๆ ครับ
 ปิดประตูขาดทุนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 06:58:43 PM โดย วัตครับ » บันทึกการเข้า
เราะบีอะฮฺ
*

« ตอบ #1228 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 07:59:57 PM »

น่าอิฉา คุณวัตครับ  จังครับ 
phap29
*

« ตอบ #1229 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 10:51:26 PM »

ยินดีด้วยครับพี่วัต ทำเองขายเองกำไรเห็นครับ

ฟังเสียงฝนในหอน้อย เพียงเดียวดาย
ลุงต้า
*

« ตอบ #1230 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 07:17:13 AM »

ชุดนี้คือเห็ดชุดแรกที่ทำก้่อนเองครับ
การขายแบบง่ายๆ ก็ถุงละ 200 กรัม ราคา 10 บาทครับ ขายแถวบ้าน
ก็ขายง่ายครับ
บางทีร้านก๋วยเตี๋ยวต้องการ ก็มาสั่งไว้

อย่างที่ทำก้อนเอง อย่างนี้สบายครับ ของผมถ้าไม่นับค่าคอขวดกับจุกประหยัดสำลี (ใช้ซ้ำได้) ก็มีต้นทุนต่อก้อนที่ประมาณ

1. ขี้เลื่อย  40 สตางค์
2. ถุงพลาสติก 30 สตางค์
3. หัวเชื้อเห็ด 25 สตางค์
4. รำ 20 สตางค์
5. ปูนขาว + ยิบซัม + ดีเกลือ  นิดหน่อย

รวมก็ประมาณ 1 บาทนิดๆ ไม่ถึง 1.50 บาท

ทีนี้อย่างในรูปที่เห็นนี่ 1 ก้อนให้เห็ด 1 ช่อ(ครั้งแรก) น้ำหนักเฉลี่ยก็อยู่ที่ 100 กรัม คือ 5 บาท สบายๆ ครับ
 ปิดประตูขาดทุนครับ

ขอบคุณครับครู  วัต

ที่นำมาแบ่งปัน   และดีใจด้วยครับ  เดินมาถูกทางแล้ว

ลุงต้าบวกค่าแรงให้อีกหนึ่งบาท   และค่าแก๊สอะไรต่างๆ  ต่อไปถ้าไช้ไม้ฟืนนึ่งได้  ยิ่งประหยัดครับ

รวมเป็นต้นทุน  2.50บาทต่อก้อน   ก็ยังยิ้มได้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

........

ก้อนเก่าที่ซื้อมา  ครูครับ  อย่าทิ้งไปเปล่าๆ  เรียกมาเอาทุนคืนให้ได้โดย.....

นำมาย่อยแล้วผสมกับขี้เลื่อยใหม่  อย่างละครึ่ง   ทำก้อนต่อไปครับ   

โดยหมักน้ำกากน้ำตาลผสมอีเอ็ม ทิ้งไว้สามคืน ก่อนบรรจุลงถุง 

แล้วนำไปนึ่งตามขั้นตอนต่อไป   หยอดเชื้อนางฟ้าฮังการี้ครับ   รอผลผลิต

ได้มากไม่แพ้   สูตรอื่นๆ  อาจมากกว่าด้วยซ้ำ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Bangmeroom
*

« ตอบ #1231 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 09:27:31 AM »

ยิ้มเท่ห์  สวัสดีครับลุงต้า   ยิ้มเท่ห์

มิได้หายไปไหนไกลนะครับ คิดถึงเสมอ
สามวันที่ผ่านมา..ไปอยู่สวนผลไม้ และ ไร่ยางของเพื่อนที่จันทรบุรี
ได้ความรู้มากมาย ผมก็นำความรู้จากลุงต้าไปลุงต้าไปคุยด้วยนะ (ทำเหมือนผมมีความรู้,ความสามารถ)
แต่จริงๆ ลอกแนวความคิดลุงต้าซะอย่างงั้น คงไม่หวงอยู่แล้วนะครับ

เช้าๆ ผมออกกำลังกาย โดยเดินจากหัวถนนไป-ไปจนสุดไร่
เพื่อนำตะขอไปเกียว ส่วนที่แตกเป็นใบอ่อนของลองกองทิ้ง
มีช่อออกตามกิ่งไม่มากนัก..สวนลุงต้าคงติดช่อมากกว่านี้
"คิดถึงตลอด" นะครับ

เรื่องวิธีการเพาะเห็ด ก็เปิดให้เพื่อนเข้ามาอ่าน และพูดคุยถึงการลองทำดู
เพราะเพื่อนมีคนงานและโรงเรือนร้าง ทิ้งไว้ไม่ได้ใช้ประโยชน์อะไร?
กลางสวนมีลำธารไหลผ่านอีกด้วยครับ

โม้เยอะ..กินเนื้อที่ความรู้ของคุณลุงต้า..วันหน้าจะแวะมาทักทายอีกครับ

"แมงมารุม"
ชื่อนี้.เกษตรกร..คงไม่ค่อยต้องรับ.อย่าถือสากันนะครับ

ดีใจด้วยครับ   และขอบคุณครับ  ที่แวะมาชมมาเที่ยว

ลุงต้าเล่าเรื่องราวต่างๆ  จากการทดลองทำจริง  และท่านสมาชิกอื่น

นำมาเล่าแบ่งปัน   หวังเพื่อให้เป็นทางเลือก  อาชีพเสริมหรือ....

ไช้เวลาว่าง  ให้เกิดประโยชน์สูงสุด   บางท่านลุงต้าเจอบ่อย  ว่างๆวันหยุด

ไม่รู้จะทำอะไร   เลยบอกไปว่า  ปลูกผักเพาะเห็ด  สิครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทุกคนจะถามกลับมาทันที่ว่า  ทำอย่างไรล่ะ  ทำไม่เป็น.....

จึงเป็นที่มาส่วนหนึ่ง   ต้องเล่าเรื่องราว  ทั้งกะทู้ปลูกผัก  และเพาะเห็ด  ไงครับ

ยินดีต้อนรับ  คุณ  แมงมารุม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: ddnet
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 05:54:36 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 [77] 78 79 80 81 82 83 84 85 86 87 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์