หน้า: 1 ... 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 [73] 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 705176 ครั้ง)
tri222
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1152 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 11:42:59 PM »

ลุงต้าค่ะรูปสุดท้าย ที่เป็นสีดำๆนั้น ที่เกิดกับเห็ดขอนขาว มันคือราหรือเปล่าค่ะ เศร้า
ลุงต้าว่าสาเหตุหลักของการที่ไม่ออกดอกมาจากที่ก้อนโดนแดดหลายวันหรือเปล่าค่ะ
หรือว่ามาจากสาเหตุอื่น คือหนูมีรายละเอียดการทำดังนี้ค่ะ
1ขี้เลื้อยแบบที่ทางร้านเค้าผสมอาหารและส่วนผสมทุกอย่างมาให้แล้วยกเว้นน้ำมาเติมเอง ซื้อจากตลาดไท
2เชื้อก็ซื้อเป็นขวดมาจากตลาดไทเช่นกันค่ะ เชื่อขอนขาวน่าจะแก่เห็นมีขอบเป็นสีน้ำตาลนิดๆแล้วค่ะ
3นึ่งก้อนนับจากน้ำเดือด 2 ชม
4เชื้อเดินเต็มทุกก้อน
5เปิดดอกวางหน้าบ้านรดน้ำเช้าเย็น

มีจุดไหนที่ผิดปกติมั๊ยค่ะรบกวนหน่อยค่ะ จะได้ไม่พลาดอีก

ขอบคุณค่ะ

นักบัญชี

lompayu
*

« ตอบ #1153 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 12:51:13 AM »

พ่อ))))))))ไอ้ลมมาแล้ววว ตั้งใจเอาไว้จะไปเรียนเพาะเห็ดกับพ่อให้ได้ (ขอที่อยู่ อาหาร3มื้อฟรีด้วย)  ยิ้มกว้างๆ
จะไปช่วยพ่อขนขี้วัวด้วยนะ อ้อ..จะไปหัดขับรถแบคโฮด้วย พ่ออย่าลืมเช็คลมยางล่ะ ... ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ไปแว้ววววเดี๋ยวโดนฉัด ยิ้ม
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1154 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 05:18:35 AM »

พ่อ))))))))ไอ้ลมมาแล้ววว ตั้งใจเอาไว้จะไปเรียนเพาะเห็ดกับพ่อให้ได้ (ขอที่อยู่ อาหาร3มื้อฟรีด้วย)  ยิ้มกว้างๆ
จะไปช่วยพ่อขนขี้วัวด้วยนะ อ้อ..จะไปหัดขับรถแบคโฮด้วย พ่ออย่าลืมเช็คลมยางล่ะ ... ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ไปแว้ววววเดี๋ยวโดนฉัด ยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  เติมลมยางรถไถเยอะๆล่ะพี่ลม  แต่ระวังยางแตกอ่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ก๊ากกก)))

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ลุงต้า
*

« ตอบ #1155 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 05:25:03 AM »

ลุงต้าค่ะรูปสุดท้าย ที่เป็นสีดำๆนั้น ที่เกิดกับเห็ดขอนขาว มันคือราหรือเปล่าค่ะ เศร้า
ลุงต้าว่าสาเหตุหลักของการที่ไม่ออกดอกมาจากที่ก้อนโดนแดดหลายวันหรือเปล่าค่ะ
หรือว่ามาจากสาเหตุอื่น คือหนูมีรายละเอียดการทำดังนี้ค่ะ
1ขี้เลื้อยแบบที่ทางร้านเค้าผสมอาหารและส่วนผสมทุกอย่างมาให้แล้วยกเว้นน้ำมาเติมเอง ซื้อจากตลาดไท
2เชื้อก็ซื้อเป็นขวดมาจากตลาดไทเช่นกันค่ะ เชื่อขอนขาวน่าจะแก่เห็นมีขอบเป็นสีน้ำตาลนิดๆแล้วค่ะ
3นึ่งก้อนนับจากน้ำเดือด 2 ชม
4เชื้อเดินเต็มทุกก้อน
5เปิดดอกวางหน้าบ้านรดน้ำเช้าเย็น

มีจุดไหนที่ผิดปกติมั๊ยค่ะรบกวนหน่อยค่ะ จะได้ไม่พลาดอีก

ขอบคุณค่ะ

นักบัญชี

ใจเย็นๆ  ครับ   อย่าเพิ่งทิ้งไปหรือ   ทำลายนะครับ

ลุงต้าแนะนำเริ่มใหม่ดังนี้  สำหรับเห็ดขอน   

เห็ดขอนขาว   ประมาณสองสามวันแรก  กระตุ้นให้โรงเรือนเปิดดอก ให้ ร้อนชื้น

อุณหภูมิประมาณ 33-36 องศาเซลเซียส ประมาณ 2-3 วัน ดอกเห็ดจะเริ่มงอก จากนั้นปรับอุณหภูมิในโรงเรือน

หลังจากนั้น  ค่อยดูแลตามปกติครับ   สีดำๆที่เห็น  เดาว่าไม่ไช่เชื้อราครับ  ลองปล่อยทิ้งไว้ 

ได้ศึกษาครับ

ลุงต้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Mushroom lover
*

« ตอบ #1156 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 02:28:39 AM »

สวัสดีปีใหม่ค่ะ ลุงต้า

ขอคำแนะนำจากลุงต้าด้วยนะคะ จะเริ่มทำโรงเรือนเพาะเห็ด กะว่าจะเริ่มเปิดดอกในเดือนกุมภาพันธ์นี้ แต่มีท่านผู้รู้บางท่านเตือนว่า อย่าเริ่มทำในช่วงที่ว่าเพราะเป็นหน้าร้อน ควรจะเลื่อนออกไปเป็นหน้าฝนแทนจะดีกว่าสำหรับมือใหม่ ลุงต้าช่วยใหความเห็นด้วยนะคะ ว่าสำหรับลุงต้าคิดเห็นอย่างไรในเรื่องนี้

สำหรับตัวเอง ตอนนี้พอมีทุน มีเวลา และความอยากในการทำ ไม่อยากรอเวลาไปอีก 4-5 เดือน แต่ถ้ามันไม่ควรทำจริงๆ ก็คงจะต้องพักไว้ค่ะ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

สวัสดีครับ

พรุ่งนี้เริ่มยกโรงเรือนทันทีครับ   ถ้าทุกอย่างพร้อมแล้ว   

ไม่ต้้องรอให้เสียเวลาครับ   ยิ่งช้ายิงเสียจังหวะแต่..แนะนำว่าขอเริ่มทำจากน้อยๆก่อนครับ

เพื่อจะได้ศึกษาไปก่อนในช่วงแรก 

อีกอย่างครับที่อยากจะแนะนำ   ควรทำแบบครบวงจร  แม้จะช้าในช่วงแรกๆแต่ยั่งยืนในอาณาคตครับ

ครั้งแรก  อาจจะซื้อเชื้อขวดข้าวฟ่างมาก่อน   แต่รุ่นต่อไปควรจะผลิตเองครับ  เมื่อเรามีดอกเห็ดพร้อมแล้ว

ที่จะขยายต่อไป   

เรื่องอากาศ  ไม่ต้องกังวล  หน้าร้อนเน้นเห็ดนางฟ้าขาว  ของลุงต้าออกดอกตามปกติครับ   หน้าฝนอากาศเย็นๆค่อยเน้น

นางฟ้าดำเพิ่มเติม   ตรงกับเทศกาลกินเจพอดี   คงยิ้มได้ครับ

สาระต่างๆ   หาอ่านได้ในกะทู้  ทั้งของลุงต้าและของครู  สุรชัย  ครับ   หากมีข้อสงสัย  ถามได้ครับ  ยินดีตอบเท่าที่รู้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เห็ดแผงนี้   ตั้งแต่เปิดดอกช่วงกินเจ  ปีที่แล้ว   วันนี้ยังมีดอกให้เก็บเรื่อยๆครับ  นางฟ้าขาว  ภาพนี้ถ่ายสองวันที่แล้ว

คงพอเป็นคำตอบ  ว่าเพาะหน้าร้อนได้หรือไม่ครับ.....

ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ลุงต้า ยังมีข้อสงสัยในบางข้อค่ะ

1. ที่ลุงต้าว่าเริ่มจากน้อยๆ คือประมาณกี่ก้อนคะ กะจะทำโรงเรือนขนาดบรรจุ 4,000-5,000 ก้อน ถ้าเริ่มจาก 4,000 ก้อนมากไปไหมคะ (มีงบเริ่มต้น 100,000 เท่านั้นค่ะ)

2. ไม่ได้บอกลุงต้าว่าเอาเข้าจริงหนูก็ยังไม่พร้อมในเรื่องโรงเรือน ที่ยังหาคนมาทำให้ไม่ได้ค่ะ กำลังติดต่ออยู่ เอาแบบให้ช่างมาทำ หรือหาคนรับทำที่ทำฟาร์มเห็ดอยู่แล้ว อันไหนน่าจะดีกว่ากันคะสำหรับงบเท่านี้ อยู่กทม.ค่ะ

3. เป้าหมายตอนนี้ที่คิดไว้คืออยากทำครบวงจร แต่ลุงต้าหมายถึงให้เริ่มเลย หรือเริ่มหลังจากที่ลองเปิดดอกไปแล้วคะ แล้วมันจะเสี่ยงไปสำหรับมือใหม่ไหมคะ

4. ถ้าไม่รบกวนเวลาลุงต้ามากไป หนูอยากให้ลุงต้าช่วยแนะนำ ถ้าเป็นลุงต้า ในงบเท่านี้ ลุงต้าจะทำยังไงก่อน-หลังคะ (ขอละเอียดนิดนึง) อยากได้ไอเดียค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

ลุงต้า
*

« ตอบ #1157 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 07:41:53 AM »

ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ลุงต้า ยังมีข้อสงสัยในบางข้อค่ะ

1. ที่ลุงต้าว่าเริ่มจากน้อยๆ คือประมาณกี่ก้อนคะ กะจะทำโรงเรือนขนาดบรรจุ 4,000-5,000 ก้อน ถ้าเริ่มจาก 4,000 ก้อนมากไปไหมคะ (มีงบเริ่มต้น 100,000 เท่านั้นค่ะ)

2. ไม่ได้บอกลุงต้าว่าเอาเข้าจริงหนูก็ยังไม่พร้อมในเรื่องโรงเรือน ที่ยังหาคนมาทำให้ไม่ได้ค่ะ กำลังติดต่ออยู่ เอาแบบให้ช่างมาทำ หรือหาคนรับทำที่ทำฟาร์มเห็ดอยู่แล้ว อันไหนน่าจะดีกว่ากันคะสำหรับงบเท่านี้ อยู่กทม.ค่ะ

3. เป้าหมายตอนนี้ที่คิดไว้คืออยากทำครบวงจร แต่ลุงต้าหมายถึงให้เริ่มเลย หรือเริ่มหลังจากที่ลองเปิดดอกไปแล้วคะ แล้วมันจะเสี่ยงไปสำหรับมือใหม่ไหมคะ

4. ถ้าไม่รบกวนเวลาลุงต้ามากไป หนูอยากให้ลุงต้าช่วยแนะนำ ถ้าเป็นลุงต้า ในงบเท่านี้ ลุงต้าจะทำยังไงก่อน-หลังคะ (ขอละเอียดนิดนึง) อยากได้ไอเดียค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

มีงบหนึ่งแสนบาทไทย....

ถ้าเป็นลุงต้า  จะวางแผนดังนี้ครับ....

ขั้นแรก      ก่อสร้างโรงเปิดดอกขนาดเล็กๆ   4.5x6.00  เมตรก่อนครับ   วางเห็ดได้สี่แถว  แบบตัว  A
             ค่าก่อสร้าง  ไม่ควรเกินหมื่น  หลังคามุงจาก  เสาไม้  รอบๆกั้นซาแลน  หาซื้อง่าย  ในกทมครับ

ขั้นที่สอง   เริ่มทำก้อนเอง  นึ่งแบบลูกทุ่ง  ถังน้ำมันสองร้อยลิตร   ราคาไม่เกินห้าร้อยต่อลูก  สักสองลูก
               ฝาปิดแบบมีสายรัด  เจาะรูตรงกลางโดยไช้ตะปูสามนิ้วหนึ่งรูตรงกลาง  เติมน้ำในถัง 1/5ของถัง
               ทุกครั้งที่นึ่ง  วางก้อนเห็ดเต็มที่เท่าที่วางได้  ปิดฝาแบบมีสายรัดเหล็ก  นึ่งไปจนไกล้ๆน้ำแห้ง
               ประมาณสองถึงสามชั่วโมงแล้วแต่ความแรงของไฟที่นึ่ง  จะเห็นควันพวยฟุ่ง  ออกจากรูตรงกลางถัง
               ไม่ต้องตกใจครับ  แสดงว่าได้ผล  แน่นอน
               หัวเชื้อข้าวฟ่าง  ในขั้นแรก  หาซื้อที่มีขายหรือ  ขอจากสมาชิกที่มีน้ำใจ  แบ่งปันได้ครับ   หากทำจริง
               ลุงต้ายินดีส่งให้ฟรีในช่วงเริ่มต้นครับ    หนึ่งขวดโซดาหยอดได้ประมาณ50-60  ก้อนครับ

ขั้นที่สาม   รอเปิดดอก  เห็ดที่เราทำก้อนเอง  ได้ศึกษาการออกดอกของเห็ด  การบำรุงรักษา  การป้องกันโรค
               ต่างๆเกี่ยวกับเห็ด  และที่สำคัญที่สุด  ได้หาตลาดในช่วงแรก   ทุกๆอย่างค่อยๆเรียนรู้  จนเกิดความชำนาญ
               ในช่วงนี้ได้เรียนรู้  การขยายเชื้อเห็ด  การทำเชื่ออข้าวฟ่าง    การตลาด   และอื่นๆ 
               ทั้งหมดที่กล่าวมา  ไม่ควรเกิน  สี่หมื่น   ขาดเหลือได้เล็กน้อยครับ
               หากทุกอย่าง  ไปได้ดี   คราวนี้  บินได้แล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขั้นที่สี่      หากทุกอย่าง  เป็นไปตามเป้าหมาย  ขยายโรงเรือนไปเรื่อยๆครับ  โรงแล้วโรงเล่า   และพัฒนา
               ไปสู่เห็ดอย่างอื่น   ตามที่ใจอย่างทดลองครับ

Liked By: Khunplong

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
*

« ตอบ #1158 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 02:02:50 PM »

ขอบพระคุณค่ะ ลุงต้า

อ่านจากวิธีทำก้อนของอ.สุรชัย สรุปได้ว่า ขี้เลื่อย 1 กก. ทำก้อนได้ 2 ก้อน ถ้าหนูต้องการทำก้อน 4,000 ก้อน ก็น่าจะใช้ขี้เลื่อย2,000 กก. (ไม่รู้ว่าเข้าใจผิดหรือเปล่านะคะ)

อย่างนี้
1. ต้องขอปันขี้เลื่อยจากแหล่งใกล้เคียง ขี้เลื่อย 2 ตันเยอะไหมคะ ต้องใช้รถอะไรขนคะ แล้วขี้เลื่อยเก็บไว้ได้นานขนาดไหน มีวิธีเก็บอย่างไรคะ ต้องสร้างที่เก็บพิเศษขึ้นมาอีกหรือเปล่า

2. หาถัง 200 ลิตร ถ้าใช้ถัง 2 ลูกแบบลุงต้าบอก ลุงต้าหมายถึงใช้เตา 2 ชุดนึ่งพร้อมๆกันใช่ไหมคะ (ตามวิธี อ.สุรชัย ถัง 200 ลิตร นึ่งได้คราวละ 90 กว่าก้อน ใช้เวลา 3 ชั่วโมง) ถ้าวันหนึ่งนึ่ง 2 ครั้ง ได้ 380 ก้อน น้อยไปหรือเปล่าคะ หรือทำอัตรานี้ทุกวันประมาณ 15 วันก็คงหมดขี้เลื่อย

3. มือใหม่ ทำก้อน บรรจุถุง ใส่คอ 380 ก้อนไม่น่าเป็นปัญหาใช่ไหมคะ ถ้าจำไม่ผิดเคยไปดูงานฟาร์มเห็ดที่นครนายก เค้าบอกว่าคนงาน 1 คนชำนาญงานแล้ว ทำได้มากกว่าคนละ 500 ก้อน/วัน

ถ้าทำตามขั้นตอนของลุงต้า จะได้เริ่มทำตั้งแต่ทำก้อน กว่าจะทำก้อนเสร็จ ก็มีเวลาพักอีกนิดรอเชื้อเดินเต็ม ศึกษาไปเรื่อยๆ ประมาณนี้ใช่ไหมคะ ตามความคิดลุงต้า (ตัดเรื่องซื้อก้อนมาเปิดดอกออกไปเลย เอาเงินค่าก้อนมาลงเป็นค่าทำก้อนแทนใช่ไหมคะ)

คงต้องขอรบกวนปรึกษาไปอีกระยะใหญ่ๆ ขอความกรุณาด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ ลุงต้า

ลุงต้า
*

« ตอบ #1159 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 08:57:45 PM »

อ่านจากวิธีทำก้อนของอ.สุรชัย สรุปได้ว่า ขี้เลื่อย 1 กก. ทำก้อนได้ 2 ก้อน ถ้าหนูต้องการทำก้อน 4,000 ก้อน ก็น่าจะใช้ขี้เลื่อย2,000 กก. (ไม่รู้ว่าเข้าใจผิดหรือเปล่านะคะ)

อย่างนี้
1. ต้องขอปันขี้เลื่อยจากแหล่งใกล้เคียง ขี้เลื่อย 2 ตันเยอะไหมคะ ต้องใช้รถอะไรขนคะ แล้วขี้เลื่อยเก็บไว้ได้นานขนาดไหน มีวิธีเก็บอย่างไรคะ ต้องสร้างที่เก็บพิเศษขึ้นมาอีกหรือเปล่า

2. หาถัง 200 ลิตร ถ้าใช้ถัง 2 ลูกแบบลุงต้าบอก ลุงต้าหมายถึงใช้เตา 2 ชุดนึ่งพร้อมๆกันใช่ไหมคะ (ตามวิธี อ.สุรชัย ถัง 200 ลิตร นึ่งได้คราวละ 90 กว่าก้อน ใช้เวลา 3 ชั่วโมง) ถ้าวันหนึ่งนึ่ง 2 ครั้ง ได้ 380 ก้อน น้อยไปหรือเปล่าคะ หรือทำอัตรานี้ทุกวันประมาณ 15 วันก็คงหมดขี้เลื่อย

3. มือใหม่ ทำก้อน บรรจุถุง ใส่คอ 380 ก้อนไม่น่าเป็นปัญหาใช่ไหมคะ ถ้าจำไม่ผิดเคยไปดูงานฟาร์มเห็ดที่นครนายก เค้าบอกว่าคนงาน 1 คนชำนาญงานแล้ว ทำได้มากกว่าคนละ 500 ก้อน/วัน

ถ้าทำตามขั้นตอนของลุงต้า จะได้เริ่มทำตั้งแต่ทำก้อน กว่าจะทำก้อนเสร็จ ก็มีเวลาพักอีกนิดรอเชื้อเดินเต็ม ศึกษาไปเรื่อยๆ ประมาณนี้ใช่ไหมคะ ตามความคิดลุงต้า (ตัดเรื่องซื้อก้อนมาเปิดดอกออกไปเลย เอาเงินค่าก้อนมาลงเป็นค่าทำก้อนแทนใช่ไหมคะ)

คงต้องขอรบกวนปรึกษาไปอีกระยะใหญ่ๆ ขอความกรุณาด้วยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ ลุงต้า

เรื่องขี้เลื่อย     ของแบ่งปันจากแหล่งไกล้เคียง   หรือตัดสินใจซื้อมาหนึ่งรถ  หกล้อหรือสิบล้อ  แล้วแต่สะดวกครับ
                    การเก็บรักษา หากไม่มีโรงเก็บ  กองกลางแจ้งควรหาผ้าใบหรือผ้ายางมาคลุมไว้กันฝนครับ
                    ทำให้เก็บไว้ได้นานครับช่วงที่ทดลองแรกๆครับ 

ถัง200ลิตร     สองถังคิดว่าพอแล้วครับ   ทำไปนึ่งไปเรื่อยๆ   พอผสมเสร็จ ทำก้อนเสร็จเพียงพอหนึ่งถัง  เริ่มต้นนึ่ง
                    แล้วทำก้อนต่อไป   สิ่งที่ควรทำหลังผสมเสร็จ  กรอกใส่ถุงให้หมดก่อน  ค่อยมาใส่คอรัดยางตามหล้ง
                    คิดว่าทำคนเดียว  หรือสองคนแบบนี้สะดวกมากครับ  สองคนหกร้อยก้อน   สบายๆต่อวันแรกๆในการทำเห็ดนะครับ
                    แรกๆก้อนอาจไม่สวยเท่าไหร่  ต่อไปเกิดความชำนาญ  สวยเองครับ 

ทำก้อนเอง      ที่แนะนำให้ทำก้อนเอง  เพราะว่าอยากให้เริ่มติดปีกบินตั่งแต่เริ่มต้นครับ   ฟามร์เห็ดทุกแห่งที่ยืนอยู่ได้
                    หมายถึงทำก้อนเอง  ขายตั้งก้อน  และเปิดดอกขาย  แล้วแต่ความต้องการของตลาดครับ  ดีกว่าไปซื้อ
                    ก้อนมาเปิดดอก  ผิดพลาดอย่างไร  ไม่ต้องโทษใครครับ  ยิ้มสู้อย่างเดียว   สมหวังก็หัวเราะในใจคนเดียว   
                    มีอะไรสงสัยถามได้เรื่อยๆครับ  ยินดีแบ่งปันเท่าที่รู้  เท่าที่ทำได้ครับ

Liked By: สุนทร

*

« ตอบ #1160 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 11:10:45 AM »

จะมารายงานความคืบหน้าและรบกวนขอคำปรึกษาเรื่อยๆนะคะ
tri222
*

« ตอบ #1161 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 01:00:57 PM »

[/quote]

ใจเย็นๆ  ครับ   อย่าเพิ่งทิ้งไปหรือ   ทำลายนะครับ

ลุงต้าแนะนำเริ่มใหม่ดังนี้  สำหรับเห็ดขอน   

เห็ดขอนขาว   ประมาณสองสามวันแรก  กระตุ้นให้โรงเรือนเปิดดอก ให้ ร้อนชื้น

อุณหภูมิประมาณ 33-36 องศาเซลเซียส ประมาณ 2-3 วัน ดอกเห็ดจะเริ่มงอก จากนั้นปรับอุณหภูมิในโรงเรือน

หลังจากนั้น  ค่อยดูแลตามปกติครับ   สีดำๆที่เห็น  เดาว่าไม่ไช่เชื้อราครับ  ลองปล่อยทิ้งไว้ 

ได้ศึกษาครับ

ลุงต้า

[/quote]

หวัดดีค่ะลุงต้า

หนูยังไม่ท้อค่ะ ยังมีความหวังว่ามันต้องสำเร็จ ตอนนี้ ก้อนเห็ดขอนขาวหนูเริ่มต้นใหม่ตามที่ลุงต้าแนะนำแล้วค่ะตั้งแต่วันเสาร์ที่ 8ค่ะ
การคลุมไว้ ประมาณ 2-3 วันนี้ โดยปกติต้องเกิดตุ่มดอกเลยหรือเปล่าค่ะ หรือว่า ไม่ต้องสนใจว่าต้องมีตุ่มดอกหรือไม่มีก็ได้แค่คลุมไว้ให้ครบ 3 วันก็เป็นอันว่าเปิดได้ แล้วรดน้ำตามปกติ ส่วนเห็ดภูฐานมีโผล่ออกให้เห็นอีกประมาณ 2 ดอก สาเหตุที่เห็ดออกดอกช้ามีมาจากอะไรได้บ้างค่ะ
เมื่อวานหนูได้ทดลองทำเห็ดฟางกองเตี้ย กับ นึ่งก้อนใหม่แล้วหยอดเชื้อ ฮังการี ดูค่ะ ทดลองกองกันที่หน้าบ้านเลยค่ะยังไงคิดว่ารอบนี้คงจะมีดอกออกมาให้ชื่นใจบ้างคะ คืบหน้ายังไงเดี่ยวถ่ายรูปให้ลุงต้าดูอีกครั้งค่ะ ไม่ทราบว่าลุงต้าทำเชื้อเห็ดฟางใช้เองด้วยหรือเปล่าค่ะ

นักบัญชี
praphakon
*

« ตอบ #1162 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 06:00:01 PM »

ให้กำลังใจค่ะ นักบัญชีเหมือนกัน ตอนนี้ทำสวนมะละกอค่ะ

ทางข้างหน้าลางเลือนเหมือนว่างเปล่า
แดดจะเผาผิวผ่อง เธอหมองไหม้
ที่ตรงนั้นมีหุบเหว มีเปลวไฟ
ถ้าอ่อนแอจะฝ่าไป อย่างไรกัน
เด่น"บ้านสวนนนท์"
*

« ตอบ #1163 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 11:48:05 AM »

สวัสดีปีใหม่ครับลุงต้า ขอให้มีความสุขมากๆนะครับ และขอให้กิจการฟาร์มเห็ดลุงต้ายิ่งใหญ่เติบโต และ เป็นขวัญและกำลังใจให้กับชาวเห็ดต่อไปนะครับ
Bangmeroom
*

« ตอบ #1164 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 03:35:47 PM »

ยิ้มเท่ห์

หวัดดีครับลุงต้า
ใครจะรู้...สักวัน ผมจะเป็นเกษตรกรตัวจริง..เดินตามหลังลุงต้าได้ไหมครับ?
ขอฝากตัวเป็นศิษย์ครับ

เรียกผม แมงมารุม มุมมาแรง แล้วแต่ถนัดได้เลยครับ
ลุงศิษย์หัวแก้วหัวแหวนมาแล้ว

ด้วยความนับถือครับ

แมงมารุม
ppun
*

เพียงพอ เพื่อพอเพียง** (Ultraman Thinks EARTH)

« ตอบ #1165 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 04:19:38 PM »

สวัสดีปีใหม่ครับลุงต้า อย่าเจ็บอย่าจนเน่ออออออ (เอ...ผิดที่หรือเปล่าน่ะ)

ปล.ผมมีลิงค์ส่วนตัวแล้วคร๊าบบบบบบ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=28372.0

......... Let's go to  GREEN. ...ทองอินฟาร์ม รักษ์โลก...เพิ่มออกซิเจน ลดคาร์บอนไดออกไซด์
tri222
*

« ตอบ #1166 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 10:31:37 PM »

"ขอบคุณครับลุงต้า ลุงต้าเป็นกำลังใจของผมเลย ที่ฟาร์มผมตอนนี้ทำไปแล้ว 12 โรง ผลัดกันขึ้น 3 โรงต่ออาทิตย์ ผลผลิตที่เก็บได้ประมาณ 80-150 กก./วัน และผมได้เปลี่ยนมาใช้สูตรกากแป้ง จะได้ผลผลิตดีกว่า อัตราการบานของเห็ดลดลง การเก็บเกี่ยวได้ระยะเวลานานมากขึ้น ที่สำคัญครับไม่ต้องตื่นมาเก็บตอนตี 1 ตี 2 อีกครับ ทำให้สุขภาพการเป็นอยู่ดีขึ้นครับ
ยังไงผมขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับลุงต้า"http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27077.80

หวัดดีค่ะลุงต้า ตอนนี้เห็ดลุงต้าเป็นไงบ้างค่ะ ออกดอกเยอะมั๊ยค่ะ
ลุงต้าค่ะพอดีหนูเข้าไปดู กระทู้ของคุณ stong 369 ตามที่หนู copy มา พอดีเป็นเรื่องที่คุณ stong เข้าตอบกระทู้ของลุงต้า
หนูอ่านไปเจอเลยสงสัยค่ะว่า "เปลียนมาใช้สูตรกากแป้ง จะได้ผลดีกว่า"สูตรกากแป้งเป็นยังไงค่ะ คือเป็นคำพูดที่น่าสนใจแต่ หนูก็ยังไม่เข้าใจ ลุงต้าพอจะอธิบายหนูได้มั๊ยค่ะ สงสัยจริงๆ
ขอบคุณค่ะ

นักบัญชี
tri222
*

« ตอบ #1167 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 11:05:16 PM »

[/url]
[/url]
[/url]

วันนี้จะ ห้าทุมแล้วค่ะ แต่จำได้ว่าวันนี้ยังไงขอส่งการบ้านลุงต้าก้อนค่ะ
เป็นภาพเห็ดขอนขาวที่หลังจากคลุมใหม่ค่ะ มีดอกออกมาชัดเจน  1 ถุง เพิ่งเห็นเมื่อวานเย็น แต่พอปล่อยถึงวันนี้ ไง๊ก้านมันออกเป็นสีเหลืองๆ ไม่เห็นโตตอไปเลยค่ะ อาการนี้คือให้น้ำน้อยไปหรือเปล่าค่ะ โดยปกติถ้าเป็นขอนดำ ขอนขาวควรให้น้ำถื่แค่ใหนค่ะ
แล้วภาพที่ 3 ที่เป็นก้อนขาวๆโผล่ออกมามันคือตุ่มดอกหรือเปล่าค่ะ หรืออะไรค่ะ

[/url]
ภูฐานมีออกมาให้ชมอีก 3 ดอก ขอบงิกๆ คืออาการขาดน้ำเช่นกันใช่มั๊ยค่ะ

ออกช้าแต่ก็ยังมีให้เห็น แต่ตอนนี้ลองทำชุดใหม่ดูแล้วค่ะ ครั้งนี้คงไม่พลาดแน่

นักบัญชี
หน้า: 1 ... 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 [73] 74 75 76 77 78 79 80 81 82 83 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์