หน้า: 1 ... 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 [72] 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 691014 ครั้ง)
ดวงพร
เกษตรกรมือใหม่
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #1136 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 11:04:18 PM »

ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่ ขออวยพรให้ ลุงต้ามีความสุข สุขภาพแข็งแรงตลอดไป

Liked By: Mahajoan

ดาบรินทร์
*

« ตอบ #1137 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 09:51:36 AM »

ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่ขอให้ลุงต้า มีแต่ความเจริญรุ่งเรืองนะครับ
_^_จ่าชาติ_^_
*

« ตอบ #1138 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 07:56:53 PM »

สุขสันต์วันปีใหม่ล่วงหน้าครับ  พรใดอันประเสร็ฐ  จงบังเกิดกับผู้คิดดีทำดีครับ
สวนผสม 3 พอ
*

Rome wasn't built in one day.

« ตอบ #1139 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2010, 05:55:24 PM »

สวัสดีปีใหม่ 2554 ครับ

สวนผสม 3 พอ (เพชร+พิชญ์+ภัส)              http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4648.0
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1140 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 06:03:01 AM »

อรุณสวัสดิ์ค่ะลุงต้า  จุมพิต
วันนี้เป็นวันส่งเสือเข้าป่าแล้วค่ะ...อำลากันทีกับปีเก่า 
จัดสถานที่ต้อนรับโชคดีจากปีกระต่ายกันค่ะ...หนึ่งปีผ่านไปไวจริงๆ...เนาะ
ขอให้กิจการฟาร์มเห็ดของลุงต้าอลังการมากกว่าเดิมนะคะ
ขอให้ลุงต้าสุขภาพแข็งแรง...อารมณ์ดี...ใจดี...
รักษาสุขภาพด้วยนะคะ หนูพิมเป็นห่วงหลายเด้อค่า... ยิงฟันยิ้ม

ด้วยความเคารพรัก
จากหนูพิมค่ะ  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2011, 05:25:34 AM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
arnawin
*

« ตอบ #1141 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 12:20:46 PM »

ส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่  ขอให้ลุงต้าและครอบครัว
       ขอให้โชคดีมีความสุข...ขอให้ไร้ทุกข์...สุขภาพแข็งแรง
                   สวัดดีปีใหม่ครับ  ยิ้มเท่ห์
P_Pongsakol
*

ทุกอย่างที่ทำ ทำอย่างเต็มที่ และทำให้ดีที่สุด

« ตอบ #1142 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 05:07:23 PM »

"กราฟฟิกดีไซน์  หัวใจเกษตรพอเพียง"
ทิดน้อย..@
*

"เคยทำแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทำ"

« ตอบ #1143 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 07:23:52 PM »

สวัสดีปีใหม่ครับ ลุงต้าขอให้ลุงต้ามีแต่ความสุข สุขภาพแข็งแรงตลอดปีนี้และปีต่อๆไปด้วยครับ
natnapat ..^=^กาแฟเย็น
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #1144 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 03:36:16 PM »

<a href="http://www.youtube.com/v/ltHGdgLaUGI?fs=1&amp;amp" target="_blank">http://www.youtube.com/v/ltHGdgLaUGI?fs=1&amp;amp</a>

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
ลุงต้า
*

« ตอบ #1145 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 05:48:15 AM »

<a href="http://img394.imageshack.us/img394/2447/rud2077201041uy8.swf" target="_blank">http://img394.imageshack.us/img394/2447/rud2077201041uy8.swf</a>

สวัสดีปีใหม่ทุกท่านครับ......นั่งซดน้ำชากันก่อนครับ
ลุงต้าขอบคุณทุกท่านและทุกคำอวยพรในโอกาสปีใหม่นี้ครับ....
เช่นกันครับ  ขอให้พรอันประเสริฐ   จงบังเกิดแก่ทุกท่าน  ชาวเกษตรพอเพียงกันถ้วนหน้าครับ
ปีนี้ก็เหมือนเดิม   ต่อสู้กันต่อไปครับ  บนเส้นทางแห่งความพอเพียง   ยังยืนหยัดได้ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ

...........ในปีนี้และปีต่อๆไป..........

ขอให้สำลักความสุข
ขอให้ทุกข์กระเด็น

ขอให้เห็นรอยยิ้ม
ขอให้อิ่มความรัก

ขอให้หนักเงินทอง
ขอให้มองฟ้าสวย

ขอให้รวยความฝัน
ขอให้มั่นความดี

ขอให้มีแรงใจ
ในปีใหม่ นี้ทุกท่านครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
tri222
*

« ตอบ #1146 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 04:02:02 PM »

ลุงต้าค่ะรบกวนปรึกษาลุงต้าค่ะ ก้อนเห็ดที่ทำไว้ทั้งภูฐาน และขอนขาวเชื้อเดินเต็มก้อน หนูเลยเอามาเปิดดอกตั้งแต่วันที่ 27 ธค
ที่ผ่านมาวางไว้บริเวณหน้าบ้านรดน้ำเช้าแล้วไปทำงาน เย็นกลับมารดน้ำอีกครั้ง และทำตามที่ลุงต้าแนะนำไว้ แต่เพิ่งมาเห็นเมื่อวันที่ 1 ซึ่งเป็นวันหยุดงานว่าก้อนเห็ดที่วางไว้ มีแดดส่องถึงวันละหลายชั่วโมง หน้าก้อนเห็ดขอนขาวแห้ง ๆ เห็ดภูฐานก็ไร้วี่แววซึ่งวันนี้8 วัน แล้ว ตอนนี้หนูย้ายที่วางใหม่แล้วอะไรมาบังลม และแคะหน้าก้อนออก ลุงต้าเห็นว่าไงค่ะ หนูยังพอจะมีหวังที่จะได้เห็นดอกเห็ดล็อตนี้บ้างมั๊ยค่ะ

:'(นักบัญชี ร้องไห้
ลุงต้า
*

« ตอบ #1147 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 04:47:38 PM »

ลุงต้าค่ะรบกวนปรึกษาลุงต้าค่ะ ก้อนเห็ดที่ทำไว้ทั้งภูฐาน และขอนขาวเชื้อเดินเต็มก้อน หนูเลยเอามาเปิดดอกตั้งแต่วันที่ 27 ธค
ที่ผ่านมาวางไว้บริเวณหน้าบ้านรดน้ำเช้าแล้วไปทำงาน เย็นกลับมารดน้ำอีกครั้ง และทำตามที่ลุงต้าแนะนำไว้ แต่เพิ่งมาเห็นเมื่อวันที่ 1 ซึ่งเป็นวันหยุดงานว่าก้อนเห็ดที่วางไว้ มีแดดส่องถึงวันละหลายชั่วโมง หน้าก้อนเห็ดขอนขาวแห้ง ๆ เห็ดภูฐานก็ไร้วี่แววซึ่งวันนี้8 วัน แล้ว ตอนนี้หนูย้ายที่วางใหม่แล้วอะไรมาบังลม และแคะหน้าก้อนออก ลุงต้าเห็นว่าไงค่ะ หนูยังพอจะมีหวังที่จะได้เห็นดอกเห็ดล็อตนี้บ้างมั๊ยค่ะ

สวัสดีครับคุณ  tri222

อย่าได้นำพาและท้อแท้ครับ   มั่นใจว่ายังมีดอกให้เห็นแน่นอนครับ  ย้ายที่เปิดดอกอย่าให้แดดส่องครับ
ปกติเห็ดขอนขาว  หรือนางฟ้า  หากอยู่ในที่ร่มๆให้น้ำเพียงพอก็มีดอกออกมาให้ชมแล้วครับ  อาจจะนานไปบ้าง
ถ้าสะดวก  ถ่ายรูปมาให้ชมบ้างครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Yoot
*

« ตอบ #1148 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 11:37:16 AM »

สวัสดีปีใหม่ครับลุงต้าที่เคารพ....
         ขออำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ และคุณพระศรีรัตนตรัย จงปกปักรักษาให้ลุงต้าและครอบครัว ให้มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง
ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บตลอดทั้งปี 2554 นี้นะครับ ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันนะครับผม
Mushroom lover
*

« ตอบ #1149 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 07:31:04 PM »

สวัสดีปีใหม่ค่ะ ลุงต้า

ขอคำแนะนำจากลุงต้าด้วยนะคะ จะเริ่มทำโรงเรือนเพาะเห็ด กะว่าจะเริ่มเปิดดอกในเดือนกุมภาพันธ์นี้ แต่มีท่านผู้รู้บางท่านเตือนว่า อย่าเริ่มทำในช่วงที่ว่าเพราะเป็นหน้าร้อน ควรจะเลื่อนออกไปเป็นหน้าฝนแทนจะดีกว่าสำหรับมือใหม่ ลุงต้าช่วยใหความเห็นด้วยนะคะ ว่าสำหรับลุงต้าคิดเห็นอย่างไรในเรื่องนี้

สำหรับตัวเอง ตอนนี้พอมีทุน มีเวลา และความอยากในการทำ ไม่อยากรอเวลาไปอีก 4-5 เดือน แต่ถ้ามันไม่ควรทำจริงๆ ก็คงจะต้องพักไว้ค่ะ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ลุงต้า
*

« ตอบ #1150 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 07:58:18 PM »

สวัสดีปีใหม่ค่ะ ลุงต้า

ขอคำแนะนำจากลุงต้าด้วยนะคะ จะเริ่มทำโรงเรือนเพาะเห็ด กะว่าจะเริ่มเปิดดอกในเดือนกุมภาพันธ์นี้ แต่มีท่านผู้รู้บางท่านเตือนว่า อย่าเริ่มทำในช่วงที่ว่าเพราะเป็นหน้าร้อน ควรจะเลื่อนออกไปเป็นหน้าฝนแทนจะดีกว่าสำหรับมือใหม่ ลุงต้าช่วยใหความเห็นด้วยนะคะ ว่าสำหรับลุงต้าคิดเห็นอย่างไรในเรื่องนี้

สำหรับตัวเอง ตอนนี้พอมีทุน มีเวลา และความอยากในการทำ ไม่อยากรอเวลาไปอีก 4-5 เดือน แต่ถ้ามันไม่ควรทำจริงๆ ก็คงจะต้องพักไว้ค่ะ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

สวัสดีครับ

พรุ่งนี้เริ่มยกโรงเรือนทันทีครับ   ถ้าทุกอย่างพร้อมแล้ว   

ไม่ต้้องรอให้เสียเวลาครับ   ยิ่งช้ายิงเสียจังหวะแต่..แนะนำว่าขอเริ่มทำจากน้อยๆก่อนครับ

เพื่อจะได้ศึกษาไปก่อนในช่วงแรก 

อีกอย่างครับที่อยากจะแนะนำ   ควรทำแบบครบวงจร  แม้จะช้าในช่วงแรกๆแต่ยั่งยืนในอาณาคตครับ

ครั้งแรก  อาจจะซื้อเชื้อขวดข้าวฟ่างมาก่อน   แต่รุ่นต่อไปควรจะผลิตเองครับ  เมื่อเรามีดอกเห็ดพร้อมแล้ว

ที่จะขยายต่อไป   

เรื่องอากาศ  ไม่ต้องกังวล  หน้าร้อนเน้นเห็ดนางฟ้าขาว  ของลุงต้าออกดอกตามปกติครับ   หน้าฝนอากาศเย็นๆค่อยเน้น

นางฟ้าดำเพิ่มเติม   ตรงกับเทศกาลกินเจพอดี   คงยิ้มได้ครับ

สาระต่างๆ   หาอ่านได้ในกะทู้  ทั้งของลุงต้าและของครู  สุรชัย  ครับ   หากมีข้อสงสัย  ถามได้ครับ  ยินดีตอบเท่าที่รู้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เห็ดแผงนี้   ตั้งแต่เปิดดอกช่วงกินเจ  ปีที่แล้ว   วันนี้ยังมีดอกให้เก็บเรื่อยๆครับ  นางฟ้าขาว  ภาพนี้ถ่ายสองวันที่แล้ว

คงพอเป็นคำตอบ  ว่าเพาะหน้าร้อนได้หรือไม่ครับ.....

tri222
*

« ตอบ #1151 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 11:26:35 PM »

[/url]

สวัสดีครับคุณ  tri222

อย่าได้นำพาและท้อแท้ครับ   มั่นใจว่ายังมีดอกให้เห็นแน่นอนครับ  ย้ายที่เปิดดอกอย่าให้แดดส่องครับ
ปกติเห็ดขอนขาว  หรือนางฟ้า  หากอยู่ในที่ร่มๆให้น้ำเพียงพอก็มีดอกออกมาให้ชมแล้วครับ  อาจจะนานไปบ้าง
ถ้าสะดวก  ถ่ายรูปมาให้ชมบ้างครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

[/url]

[/url]
[/url]

[/url]

ภูฐานเพิ่งเห็น 2 ดอก ขอนขาวยังไม่โผล่ซักดอก เอาไงดีค่ะลูงต้า มันจะรอดมั๊ยค่ะ อาการอย่างนี้
หน้า: 1 ... 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71 [72] 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์