หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่เริ่มสร้างฟาร์มวัวนม "การผลิตนมวัวโดยไม่ใช้วัว" : หน้า ๒๕  (อ่าน 163269 ครั้ง)
sahai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #320 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 03:58:40 PM »

ในฟาร์มมีนมสดแล้ว เลยคิดจะแปรรูปผลิตภัณฑ์ใช้ภายในครอบครัว ฝึกลองทำดู สบู่นมคร๊าบ
ส่วนผสม
1. กลีเซอรีน
2. นมสดในฟาร์ม ที่ผ่านพาสเจอร์ไรต์
3. ผงไหม ซิริซีน
4. น้ำมะนาวพาสเจอร์ไรต์
5. เกลือ

รูปแบบนี้ผมตั้งชื่อว่า Mosaic

รูปแบบ library

รูปแบบ brick

ขายยังไงล่ะคัพเนี่ย

avc4000
*

« ตอบ #321 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 04:36:59 PM »

ในฟาร์มมีนมสดแล้ว เลยคิดจะแปรรูปผลิตภัณฑ์ใช้ภายในครอบครัว ฝึกลองทำดู สบู่นมคร๊าบ
ส่วนผสม
2. นมสดในฟาร์ม ที่ผ่านพาสเจอร์ไรต์
5. เกลือ

อยากสารภาพว่าขายไม่เป็น ไม่รู้ว่าควรขายเท่าไร เห็นในเว็บอื่นเขาทำสบู่นมขายในราคา 60-69 บาทต่อก้อน

ราคาสบู่ที่มีส่วนผสมหลักคล้ายกัน
http://market.kapook.com/product-13346
https://www.facebook.com/soapbythaisilk/photos/a.432995010137837.1073741828.432977606806244/434367683333903/?type=1&theater

เอาอย่างนี้ครับ ถ้าใช้เอง ขอชื่อที่อยู่เดี๋ยวผมส่งไปให้ทดลองใช้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
sahai
*

« ตอบ #322 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 07:36:33 AM »

ส่วนผสม
5. เกลือ

อยากสารภาพว่าขายไม่เป็น ไม่รู้ว่าควรขายเท่าไร เห็นในเว็บอื่นเขาทำสบู่นมขายในราคา 60-69 บาทต่อก้อน

ราคาสบู่ที่มีส่วนผสมหลักคล้ายกัน
http://market.kapook.com/product-13346
https://www.facebook.com/soapbythaisilk/photos/a.432995010137837.1073741828.432977606806244/434367683333903/?type=1&theater

เอาอย่างนี้ครับ ถ้าใช้เอง ขอชื่อที่อยู่เดี๋ยวผมส่งไปให้ทดลองใช้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากครับ
ณัฐพงศ์   พุทธลา
99 ม. 20 ซ.ศรีทองสุข ถ.เทพารักษ์ ต.บางพลีใหญ่ อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ 10540
online7
*

« ตอบ #323 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 06:51:48 PM »

ส่วนผสม
5. เกลือ

ณัฐพงศ์   พุทธลา
99 ม. 20 ซ.ศรีทองสุข ถ.เทพารักษ์ ต.บางพลีใหญ่ อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ 10540

ขอเอาไปทดลองใช้บ้างสิครับ 1 ก้อน ^^

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
avc4000
*

« ตอบ #324 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 08:40:11 AM »

คุณณัฐพงศ์ เดี๋ยวผมจะรีบส่งไปให้ครับนะครับ ยิ้มเท่ห์
สำหรับคุณ online7 ขอชื่อที่อยู่ด้วยครับ ผมกันสบู่ไว้ให้ 2 ก้อน  รูดซิบปาก ที่เหลือทั้งหมดถูกส่งไปทดลองวางขายแล้วที่ตลาดคนเดิน ไทหล่ม  (หล่มสัก เพชรบูรณ์)

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
sahai
*

« ตอบ #325 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 09:05:29 AM »

คุณณัฐพงศ์ เดี๋ยวผมจะรีบส่งไปให้ครับนะครับ ยิ้มเท่ห์
สำหรับคุณ online7 ขอชื่อที่อยู่ด้วยครับ ผมกันสบู่ไว้ให้ 2 ก้อน  รูดซิบปาก ที่เหลือทั้งหมดถูกส่งไปทดลองวางขายแล้วที่ตลาดคนเดิน ไทหล่ม  (หล่มสัก เพชรบูรณ์)

ไม่แน่คับ ใช้แล้วผมอาจเปิดสาขาใหม่ให้อีกที่นี่คับอิอิอิ
aekkachailao
*

« ตอบ #326 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 10:21:03 PM »

ช่วงนี้ที่ฟาร์มเป็นไงบ้างครับติดตามมานานละครับอิอิน่าจะ ตั้งแต่เริ่มตั้งเลยละมั้งว่างๆอัฟรูปให้ดูมั่งนะครับผมเป็นคนหนึ่งที่สนใจครับกะลังเก็บๆอยู่หวังว่าจะมีฟาร์มอย่างคุณมั่งครับจะรอดูรูปนะครับชอบมาก
avc4000
*

« ตอบ #327 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 08:57:37 AM »

ช่วงนี้ที่ฟาร์มเป็นไงบ้างครับติดตามมานานละครับอิอิน่าจะ ตั้งแต่เริ่มตั้งเลยละมั้งว่างๆอัฟรูปให้ดูมั่งนะครับผมเป็นคนหนึ่งที่สนใจครับกะลังเก็บๆอยู่หวังว่าจะมีฟาร์มอย่างคุณมั่งครับจะรอดูรูปนะครับชอบมาก

ขอบคุณมากครับที่ติดตาม (ความคืบคลานของฟาร์มผม การพัฒนาฟาร์มของผมทำได้ไม่ค่อยทันใจตัวเองสักเท่าไร เพราะมีข้อจำกัดหลายอย่าง T_T)
ผมมีเวลาทำฟาร์ม แค่วันหยุดครับ ออกเช้าวันเสาร์ถึงฟาร์มเมืองหล่มบ่ายวันเสาร์ แต่บ่ายวันอาทิตย์ก็ต้องกลับกรุงเทพ
มีเวลาแค่ ครึ่งบ่ายวันเสาร์และครึ่งเช้าวันอาทิตย์ การพัฒนาเลยต้องพึ่งพาคนงานในฟาร์ม ซึ่งก็หวังความเจริญอย่างจริงจังได้ยาก  รูดซิบปาก

เดี๋ยวผมจะทยอยถ่ายรูปในฟาร์มมาให้ชมนะครับ วันนี้ชมผลิตภัณฑ์อีกอย่างไปก่อนนะครับ ยิงฟันยิ้ม ช่วงนี้หมกหมุ่นกับการคิดแปรรูปผลิตภัณฑ์นม
อันนี้เป็นนมสดพาสเจอร์ไรท์แบบไม่ปรุงแต่ง ขายภายในละแวกหมู่บ้านพระราม2 ถูกกว่านมยี่ห้อชื่อดังตามห้างทั้งหลายและไม่มีแป้งผสมตามที่เป็นข่าว

aekkachailao
*

« ตอบ #328 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 02:56:21 PM »

ขอบคุณมากครับที่ติดตาม (ความคืบคลานของฟาร์มผม การพัฒนาฟาร์มของผมทำได้ไม่ค่อยทันใจตัวเองสักเท่าไร เพราะมีข้อจำกัดหลายอย่าง T_T)
ผมมีเวลาทำฟาร์ม แค่วันหยุดครับ ออกเช้าวันเสาร์ถึงฟาร์มเมืองหล่มบ่ายวันเสาร์ แต่บ่ายวันอาทิตย์ก็ต้องกลับกรุงเทพ
มีเวลาแค่ ครึ่งบ่ายวันเสาร์และครึ่งเช้าวันอาทิตย์ การพัฒนาเลยต้องพึ่งพาคนงานในฟาร์ม ซึ่งก็หวังความเจริญอย่างจริงจังได้ยาก  รูดซิบปาก

เดี๋ยวผมจะทยอยถ่ายรูปในฟาร์มมาให้ชมนะครับ วันนี้ชมผลิตภัณฑ์อีกอย่างไปก่อนนะครับ ยิงฟันยิ้ม ช่วงนี้หมกหมุ่นกับการคิดแปรรูปผลิตภัณฑ์นม
อันนี้เป็นนมสดพาสเจอร์ไรท์แบบไม่ปรุงแต่ง ขายภายในละแวกหมู่บ้านพระราม2 ถูกกว่านมยี่ห้อชื่อดังตามห้างทั้งหลายและไม่มีแป้งผสมตามที่เป็นข่าว

สวยครับนมน่าทานมาก ผมเป็นคนหนึ่งครับที่ชอบทานนมพอเห็นนมอย่างนี้แล้วบอกตรงๆนะครับอยากให้ที่บ้านเปิดมาแล้วเป็นแบบนี้จังครับจะดื่มแบบสบายใจเชียวแหละ ถ้ามีโอกาสจะไปชิมสักหน่อยคงไม่ว่ากันนะครับ
avc4000
*

« ตอบ #329 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 03:41:07 PM »

ฟาร์มส่วนใหญ่จะมีหัวใจสำรอง 1 เครื่อง ถ้าเรารีดนม 1 หัวรีด ก็น่าจะมีหัวใจทั้งหมดแค่ 2 เครื่อง ก็พอแหละ
แต่ฟาร์มผมมี 3 หัวใจ ทั้งที่วัวไม่ได้มาก รีดหัวเดียวก็โอเค ที่เตรียมไว้ถึง 3 เครื่อง เพราะเป็นแผน 2 และมันก็เกิดขึ้นได้ใช้จริง

เรื่องของเรื่องเมื่ออาทิตย์ก่อนโน้น หัวใจเครื่องที่ใช้ประจำเสีย คนงานก็แกะออกมาดูว่าเสียตรงไหน ก็ดูไม่ออก
เลยไปแกะหัวใจเครื่องที่สองมาเปรียบเทียบว่ามันเพี้ยนกันตรงไหน ไม่เหมือนกันตรงไหน
จะได้สัณนิฐานว่าน่าจะใช่ตรงนั้นตรงนี้ (อืม ก็ดี คนงานมีไหวพริบ) แต่พอแกะหัวใจเครื่องที่ 2 มาเปรียบเทียบแล้ว
ทำให้รู้ชัดว่าหัวใจเครื่องที่ 1 ที่เสียมีสาเหตุจากสปิงคอม้าหัก เพราะโยกสปิงคอม้าหัวใจเครื่องที่ 2 ได้ แต่โยกหัวใจเครื่องที่ 1 ไม่ได้
คนงานภูมิใจที่สามารถค้นพบสาเหตุได้ แต่กรรมจริงๆ โยกไปโยกมาสปิงคอม้าหัวใจเครื่องที่2 พลอยหักคามือไปด้วย
ดีนะที่ยังมีหัวใจเครื่องที่ 3 สำรองไว้ ไม่นั้นฟาร์มไกลๆ อย่างผมต้องรีดมืออีกหลายวันกว่าจะมีหาอะไหล่ได้ กว่าจะซ่อมเสร็จ กว่าจะรับกลับมาใช้

เหตุการณ์นี้ ไม่ได้ตั้งใจเน้นความสำคัญของการมีแผน2 แต่อยากเน้นว่า อย่าซน ไปโยกเล่นโยกโชว์ทำไมวุ้ย พังไปอีกเครื่อง กรรมจริงกรู... ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2014, 11:54:23 AM โดย avc4000 » บันทึกการเข้า

POOMJIT
*

« ตอบ #330 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 05:22:34 PM »

ถือว่าสะเพร่าโดยสุดจริตครับพี่  โกรธ ว่าแต่มีขายแถวพระราม2ที่เดียวหรือครับ
sahai
*

« ตอบ #331 เมื่อ: กันยายน 13, 2014, 11:15:54 AM »

ผมได้รับสบู่แล้วนะครับพี่ ขอบคุณมากครับ
sito
*

« ตอบ #332 เมื่อ: กันยายน 14, 2014, 08:41:44 PM »

รบกวนสอบถามครับสบู่ต้องใส่สารกันบูดหรือเปล่าครับ แล้วน้ำมะนาวต้องใส่ด้วยเหรอครับ  ขอบคุณมากครับ
DindinFarm
*

« ตอบ #333 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 02:08:12 AM »

ขอสอบถามแบบนี้ครับ ถ้าเราไม่ได้อยู่ในเขตที่มีสหกรณ์โคนม แต่เราอยากเลี้ยงโคนมไว้เพื่อ

1. กินเอง
2. แปรรูปผลิตภัณฑ์
3. เก็บปุ๋ย​
4. ไม่อยากเลี้ยงโคเนื้อ สงสารมัน
5. ขายให้คนในชุมชน

คำถามคือ เราสามารถทำได้ไหม และทำอย่างไร มีความเป็นไปได้มากน้อยเพียงไร ต้นทุนในการบริหารจัดการหลังจากรีดนมวัวแล้วสูงหรือไม่ ฮืม

ขอบคุณในคำชี้แนะครับ
avc4000
*

« ตอบ #334 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 08:35:30 AM »

รบกวนสอบถามครับสบู่ต้องใส่สารกันบูดหรือเปล่าครับ แล้วน้ำมะนาวต้องใส่ด้วยเหรอครับ  ขอบคุณมากครับ

ของผมไม่ใส่สารกันบูดครับ แต่สูตรคนอื่นไม่ทราบ ลังเล ตอบแบบนี้อาจจะสงสัยได้ว่าแล้วมีนมในสบู่จะไม่เสียไม่บูดเหรอครับ ปกติสบู่ทำมือที่ไม่ใส่สบู่โรงงานเขาจะรู้กันว่าให้ใช้ให้หมดภายในระยะเวลาไม่เกิน 6 เดือน แต่สบู่ทำมือที่ทดลองทำใช้ ผมทดลองใช้มา 3-4 เดือนแล้ว ได้ข้อมูลว่า 1 ก้อนให้ประจำคนเดียวประมาณ 1 เดือนก็หมดแล้วครับ ของกินของใช้สูตรธรรมชาติแนะนำให้ใช้แต่ของผลิตใหม่จะได้สรรพคุณกว่า ยกเว้นสบู่โรงงานยิ่งเก็บนานยิ่งปลอดภัยเพราะสบู่โรงงานจะใช้โซดาไฟเป็นสารตั้งต้นในการผลิตสบู่ ต้องทิ้งระยะเวลาให้โซดาไฟสลายตัวไปตามธรรมชาติก่อน โดยปกติก็ใช้เวลาประมาณเกือบ 1 เดือน

สำหรับน้ำมะนาวทำไมต้องใส่ด้วย ปกติพืชพันธุ์ที่มีกรดอ่อนๆหรือมีวิตามินซีเยอะๆ จะใช้ขับผิวใหม่ให้สดใสเปล่งปลั่งครับ ที่นิยมนอกจากมะนาว ก็มี มะเฟือง มะกรูดครับ

อันนี้เป็นคลิปการทำสบู่ครับ
ไร่สำราญใจเรียนรู้เรื่อง...สบู่ทำใช้เองโดย อ. ปัญญา ปุลิเวคินทร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2014, 08:46:14 AM โดย avc4000 » บันทึกการเข้า

avc4000
*

« ตอบ #335 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 11:51:37 AM »

ขอสอบถามแบบนี้ครับ ถ้าเราไม่ได้อยู่ในเขตที่มีสหกรณ์โคนม แต่เราอยากเลี้ยงโคนมไว้เพื่อ

1. กินเอง
2. แปรรูปผลิตภัณฑ์
3. เก็บปุ๋ย​
4. ไม่อยากเลี้ยงโคเนื้อ สงสารมัน
5. ขายให้คนในชุมชน

คำถามคือ เราสามารถทำได้ไหม และทำอย่างไร มีความเป็นไปได้มากน้อยเพียงไร ต้นทุนในการบริหารจัดการหลังจากรีดนมวัวแล้วสูงหรือไม่ ฮืม

ขอบคุณในคำชี้แนะครับ

คำถามนี้ตอบยากสักหน่อย เพราะไม่ทราบปัจจัยแวดล้อมทั้งพื้นที่ทั้งสภาพตลาด ละแวกแถวที่คุณคิดจะเลี้ยงวัวนมเลย

ด้านต้นทุนนั้นเรียกว่าสูงมากพอสมควร เพราะถ้าเลี้ยงด้วยอาหารถุง ก็ตกกิโลละสิบกว่าบาท ยังไม่รวมค่ายาบำรุง ค่าหญ้า ค่าฟาง ค่าหมอนะครับ
วัวหนึ่งตัวก็กินอาหารถุงมื้อละ 2-4 กิโล วันละ 2 มื้อ นั้นคือต้นทุนต่อวัน ทั้งนี้ แต่ละท่านอาจจะบริหารจัดการต้นทุนให้ต่ำลงได้ตามกำลังและปัจจัยแวดล้อม เช่น ของผมก็พยายามปลูกหญ้ามาหมักกินเอง เพื่อลดการซื้อฟางกิน แล้วหน้าด้านไปขอกากถั่วเหลืองจากร้านขายน้ำเต้าหู้ 2-3 ร้านมาให้วัวกินเพื่อลดอาหารถุง เรื่องความรู้การเลี้ยง เรื่องต้นทุนการเลี้ยงคิดว่าไม่น่าจะเป็นอุปสรรค ถ้ามีเวลาสัก 10 วันไปลงทะเบียนเรียนที่ อสค. มวกเหล็ก ดูครับ

แต่ถึงต้นทุนจะสูง แต่ถ้าเราจัดสัดส่วนวัวของฝูงได้ดี ก็พออยู่ได้(กรณีส่งนมสหกรณ์) ยิ่งถ้าหาตลาดเองได้ก็ยิ่งน่ามีโอกาสมาก ถ้าอ่านกระทู้ก่อนหน้านี้ ผมเคยไปเยี่ยมฟาร์มโคนมของพี่อ๋อย แกเลี้ยงวัวนมมานานมากนับ 30 ปี อยู่ที่บาดกระบัง กทม ทุกวันนี้แกขายนมหน้าฟาร์ม กิโลละ ยี่สิบกว่าบาทอัพ น่าจะถึง สามสิบแล้วมั่ง ถ้าคุณหาตลาดแบบนี้ได้ ก็น่าจะอยู่ได้ ของพี่อ๋อยนั่งเลี้ยงนั่งรีดก็มีพ่อค้าแม่ค้าร้านนม ร้านกาแฟ แวะมาขอซื้อคนละสิบโลยี่สิบโล ก็ทยอยขายไป แกก็อยู่ได้ครับ โดยไม่ต้องมีสหกรณ์โคนมเข้ามาช่วย ผมว่าดีไม่ดีคนเลี้ยงวัวในเขตสหกรณ์โคนมยังสู้พี่อ๋อยไม่ได้ อย่างเมืองหล่มสักผม ถึงจะมีสหกรณ์โคนมแต่ก็มีบางฟาร์มเขาก็ไม่ส่งนมให้สหกรณ์นะครับ เขาขายเองเขาบริหารจัดการเอง เขาก็อยู่ได้และได้ดีกว่าขายให้สหกรณ์อีก สิ่งที่เป็นปัจจัยก็เลยอยู่ที่ว่า ถ้าคุณสามารถหาตลาดเองได้ หรือมีแนวทางการพัฒนาผลิตภัณฑ์นมเองได้ ก็คงเป็นตอบต่อคำถามของคุณเองได้นะครับ

ถ้าช่วยคิดก็ต้องให้คุณสำรวจละแวกแถวบ้านดู ว่ามีร้านค้าร้านรวงที่ไหนบ้างมั้ย ที่เขาต้องใช้นมในการค้าขาย แล้วลองสอบถามทีเล่นทีจริงกับเขาดูว่าซื้อนมมาจากไหน ราคาแพงมั้ย แล้วรวบรวมข้อมูลแบบนี้ดูว่ามันมีปริมาณมากพอที่เราจะทำการตลาดแถวนี้ได้มั้ย

อย่าถือว่าตอบเลยครับ อ่านแล้วอาจไม่ได้คำตอบ ถือว่าชวนคุยแล้วกันครับ และสำคัญอย่าเพิ่งหมดกำลังใจที่ไม่ได้คำตอบ ค่อยๆคิดค่อยๆดูครับ เมื่อพร้อมก็ค่อยวิ่งใส่โอกาสเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2014, 12:55:43 PM โดย avc4000 » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25   ขึ้นบน
  พิมพ์