หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่เริ่มสร้างฟาร์มวัวนม "การผลิตนมวัวโดยไม่ใช้วัว" : หน้า ๒๕  (อ่าน 157680 ครั้ง)
sombat khonpakchong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 05:06:49 PM »

อยากให้ไปดูบรรยากาศรอบฟาร์มเพื่อนผมครับ อาจได้แลกเปลี่ยนความคิดกันเรื่องอื่นๆ ด้วย เบอร์ถัง 279 ศูนย์สีคิ้วนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้องสืบ รูดซิบปาก 555 ยิงฟันยิ้ม
พี่คับ เขาตั้งกระทู้และลงรูปงัยครับ อยากแจมมั่งจัง อายจัง

Liked By: น้าหริ

NKC
*

« ตอบ #193 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 09:10:06 AM »

อยากให้ไปดูบรรยากาศรอบฟาร์มเพื่อนผมครับ อาจได้แลกเปลี่ยนความคิดกันเรื่องอื่นๆ ด้วย เบอร์ถัง 279 ศูนย์สีคิ้วนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้องสืบ รูดซิบปาก 555 ยิงฟันยิ้ม
พี่คับ เขาตั้งกระทู้และลงรูปงัยครับ อยากแจมมั่งจัง อายจัง
แหม...พี่สมบัติเงียบหายไปนานเลยไม่เห็นไปแจมบ้านนู้นบ้างเลยนะครับพี่ :Dวัวนมก็มีให้แจมอยู่นะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

sombat khonpakchong
*

« ตอบ #194 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 10:42:40 AM »

แหม...พี่สมบัติเงียบหายไปนานเลยไม่เห็นไปแจมบ้านนู้นบ้างเลยนะครับพี่ :Dวัวนมก็มีให้แจมอยู่นะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขออภัยอย่างมโหฬารเลยพี่จ๋า งานผมตอนแรกกะว่า 4-5 เดือนน่าจะเสร็จ ที่ใหนได้อาจจะต้องอยู่ถึงสิ้นปี ตอนนี้เพิ่งได้ Internet access มา แต่บางครั้งเป็นเดือนไม่ได้แตะคอมเลย สรุปแล้วตอนนี้ผมอยู่อินโดนีเซียอยู่จร้า เมื่อเดือนที่แล้วขอเจ้านายกลับไปเที่ยวสงกรานต์ แต่ได้แค่สิบกว่าวัน ยังดีได้กลับไปหาภรรยาสุดที่รักเลี้ยงวัวรออยู่ที่บ้าน  เดี๋ยวจะเริ่มเข้าไปรบกวนบ้านโน้นแล้วล่ะ

NKC
*

« ตอบ #195 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 06:57:14 PM »

ขออภัยอย่างมโหฬารเลยพี่จ๋า งานผมตอนแรกกะว่า 4-5 เดือนน่าจะเสร็จ ที่ใหนได้อาจจะต้องอยู่ถึงสิ้นปี ตอนนี้เพิ่งได้ Internet access มา แต่บางครั้งเป็นเดือนไม่ได้แตะคอมเลย สรุปแล้วตอนนี้ผมอยู่อินโดนีเซียอยู่จร้า เมื่อเดือนที่แล้วขอเจ้านายกลับไปเที่ยวสงกรานต์ แต่ได้แค่สิบกว่าวัน ยังดีได้กลับไปหาภรรยาสุดที่รักเลี้ยงวัวรออยู่ที่บ้าน  เดี๋ยวจะเริ่มเข้าไปรบกวนบ้านโน้นแล้วล่ะ
ช่วงนี้หมดฤดูประกวดวัวแล้วพวกผมก็ขึ้นไปปากช่องดงประดู่ฟาร์มบ่อยๆถ้ามีเวลาโอกาสก็มานั่งคุยนั่งแจมกันจั๊กหน่อยนะครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

avc4000
*

« ตอบ #196 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 07:40:54 PM »

ยิ้มเท่ห์ กลับมาเยี่ยมฟาร์ม หลังจากติดภาระกิจไม่ได้ดูแลไปนาน ปล่อยให้ผู้ช่วยฯ ดูแลก็มีปัญหาเหนื่อยใจ ต้องคอยบ่นคอยว่าอยู่เรื่อย  ลังเล

มาเริ่มตรงนี้ดีกว่า จะได้หายเซ็ง 555 มาดูความซนของนังลิ้นจี่ ขี้โกงแอบไปกินของคนนั้นทีคนนี้ที ทำให้เราได้แอบอมยิ้ม

ส่วนนี้ น้องหมีตัวโทรม ในอดีตติดเชื้อบาริเซีย (พิมพ์ถูกหรือเปล่าไม่รู้ขี้เกียจกลับไปดู) เดี๋ยวนี้พอเธอเป็นสาวหุ่นเธอเช้งกะเดะ

เนี่ย ก็น้องบัวขาว วัวเด็กเมื่อคราวมาเยี่ยมก่อนหน้า ตอนนี้เป็นสาวพริ้ง ทำเราจำไม่ได้จนต้องถามผู้ช่วยฯ มันวัวของพี่หรือเปล่าว่ะ จำไม่ได้จริงๆ 555

4 สาวปากช่องที่เพิ่งได้มา จ่ายสินสอดไปนางละ สองหมื่นเจ็ด แต่ต้องเลี้ยงไปอีก 6-8 เดือนกว่าจะคลอด

เดี๋ยวนี้ ผู้ช่วยฯ เปลี่ยนบริการจาก หมอเก่ง มาเป็น หมออู๊ดจากอสค. เพราะไปทำไม่ดีไว้กับเขา เราเจ้าของเลยต้องมีผลกระทบ
แต่ไม่เป็นไร หมออู๊ด ก็ฝีมือดี ล้วงที น้ำเยิ้มเลย นังโกโก้พรุ่งนี้(30 มิย.)จะโดนน้ำเชื้อ ฟิลลิปส์/DPO-C-4503

ตรวจท้องตัวไหนไม่ดีใจ เท่าหมอบอกนังเพรียวท้องแล้ว ผมรอมาเกือบปี หมอเก่งก็เอาไม่ไหว หมอใหญ่อสค. เรียกมาซ่อม 9000 บาท
ก็ไม่หาย จนในที่สุด หมออู๊ด ลองยัด เชื้อพีนัท/DPO-C-4301 เข้าไปทดลองดู 
ถ้าเป็นวัวฟาร์มอื่นคงกลายร่างเป็นโพยางคำไปแล้ว อย่าเลียนแบบนะครับ ขืนทำแบบผม มีแต่เจ๊ง เสียหาย เปลืองตังส์เยอะได้ เดี๋ยวจะหาว่าหล่อไม่เตือน 555

แนะนำสมาชิกใหม่ ยังไม่ได้ตั้งชื่อ คลอดมาแล้วอายุ 2 เดือน แต่เจ้าของอย่างผมเพิ่งเอาหัวมาให้มันเห็น มันเลยจ้องผมยังกะเห็นตัวประหลาด 555

ภูมิใจเสนอ หรือว่า จะเสียใจดี เด็กน้อง 2 ตัวนี้อยู่ใน "โครงการเปลี่ยนสีผิววัวนมในฟาร์ม" เรื่องก็คือเจ้าของไม่ค่อยชอบ วัวขาวดำ แต่หาซื้อวัวขาวแดงยากมาก เลยต้องเริ่มต้นสร้างสายพันธุ์ขาวแดงด้วยตัวเอง ฝากให้หมอไปหาเชื้อ HF ขาวแดงมา ก็ได้มาดังใจหวัง แต่ไม่เคยทราบว่า พ่อพันธุ์ตัวนี้มีกรรมพันธุ์ไส้เลื่อน กรำเลยลูกตรู! ขอโทษด้วยนะ ก็แค่เบื่อขาวดำ ไม่ได้ตั้งใจให้ลูกได้ไส้เลื่อนแถมมาสักหน่อย เข้มแข็งหน่อยนะ เดี๋ยวให้พ่ออู๊ดผ่าให้

หลังจากเยี่ยมชมฟาร์มเรา จนไม่มีอะไรจะบ่นกับผู้ช่วยฯแล้ว  ขากลับก็เลยแวะไร่สุวรรณกะซื้อมะม่วงดองกินแก้เซ็ง ก็ดันมาเจอบรรยากาศบาดใจ อยากโทรบอกหมออู๊ดช่วยมาผสมเทียมให้ด้วยคร๊าบ.....  ยิงฟันยิ้ม

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
avc4000
*

« ตอบ #197 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 08:06:10 PM »

วันนี้หัวค่ำมีน้องที่อบรมเลี้ยงโคนมรุ่นเดียวกัน โทรมาบอกเคล็ดลับ
บอกว่าได้มาจากเจ้าฟาร์มที่เขาไปเหมาฟาร์มมา ฟาร์มนี้วัวนมสูงเกิน ๒๕ โลต่อวันทุกตัว

"พี่ถ้าวัวรีดยังไม่ท้อง ให้ฉีด ลอราโบลิน - Laurabolin
แต่ถ้าวัวรีดหมอตรวจท้องยืนยันว่าท้องแล้ว ให้ฉีด  Tonophosphan® compositum"

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ มีความเห็นจะให้คำแนะนำยังไง?

๘ กค ๒๕๕๖ ไม่มีใครตอบ น้องเคที่เรียนรุ่นเดียวโทรมาแจ้งผม ได้ผลจริงๆ ครับผม
ผมฉีดไปแค่ ๒ วัน ตอนนี้ได้นมเพิ่มวันละ ๑๕ โล ครับ สงสัยผมต้องหามาฉีดบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2013, 06:11:23 PM โดย avc4000 » บันทึกการเข้า

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
poke93deng
*

« ตอบ #198 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 12:01:29 PM »

รบกวนสอบถามหน่อยครับ ...
ถ้าซื้อวัวอายุประมาณ 6 เดือน ... เพศเมีย ... ซื้อมาเลี้ยงต่อ 1 ปี เพื่อให้ผสมพันธ์ พอตั้งท้องก็ขาย แล้วก็นำเงินที่ได้ มาซื้อวัวใหม่ แล้วเลี้ยงแบบนี้ไปเรื่อยๆ ... ไม่ทราบว่า วิธีอย่างนี้โอเคไหมครับ (วัวที่ต้องการเลี้ยงคือ 4 ตัว) 
เรื่องของเรื่องคือ งบน้อยครับ ...
ขอบคุณครับ ...
NKC
*

« ตอบ #199 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 04:04:20 PM »

ถ้าซื้อวัวอายุประมาณ 6 เดือน ... เพศเมีย ... ซื้อมาเลี้ยงต่อ 1 ปี เพื่อให้ผสมพันธ์ พอตั้งท้องก็ขาย แล้วก็นำเงินที่ได้ มาซื้อวัวใหม่ แล้วเลี้ยงแบบนี้ไปเรื่อยๆ ... ไม่ทราบว่า วิธีอย่างนี้โอเคไหมครับ (วัวที่ต้องการเลี้ยงคือ 4 ตัว) 
เรื่องของเรื่องคือ งบน้อยครับ ...
ถ้าเป็นอาชีพเสริมก็ได้อยู่ครับ ยิ้ม :)ส่วนมากเค้าก็ทำกันแบบนี้แหละเป็นรายได้เสริมไปครับ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
avc4000
*

« ตอบ #200 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 07:50:57 PM »

ขาใหญ่ ฟาร์มเหนือตะวันของหมอโตพี่นวล ก็เลี้ยงวัวรุ่นผสมขายครับ
ลองคำนวนต้นทุนค่าเลี้ยง 1 ปี เปรียบเทียบกับราคาวัวสาวท้องที่เขาขายดูครับ
ถ้าดีดลูกคิดแล้วตัวเลขเหลือ ก็ลุยเลยครับ ^_^

Liked By: NKC

j-family
*

« ตอบ #201 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 09:47:28 PM »

ตอนนี้หมอเก่งสั่งนำเข้าน้ำเชื้อจากอเมริกาโดยตรงค่ะ เห็นมีหลายพันธุ์เลย เห็นฟาร์มแห่งหนึ่งให้หมอเก่งสั่งซื้อน้ำเชื้อแยกเพศของวัวเนื้อให้ด้วยค่ะ แต่เค้าก็บอกว่าราคาผสมเท่าเดิม สั่งมาทีเยอะเลย เห็นมีถังน้ำเชื่อจำหน่ายด้วย  เห็นว่าตอนนี้จะสั่งน้ำเชื้อจากนิวซีแลนด์ด้วย เพราะน้าเขย(ฝรั่ง)เป็นสัตว์แพทย์เหมือนกันแนะนำพันธุ์วัวนมดี ๆ ให้

Liked By: avc4000, NKC
avc4000
*

« ตอบ #202 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 11:53:58 AM »

ตอนนี้หมอเก่งสั่งนำเข้าน้ำเชื้อจากอเมริกาโดยตรงค่ะ เห็นมีหลายพันธุ์เลย เห็นฟาร์มแห่งหนึ่งให้หมอเก่งสั่งซื้อน้ำเชื้อแยกเพศของวัวเนื้อให้ด้วยค่ะ แต่เค้าก็บอกว่าราคาผสมเท่าเดิม สั่งมาทีเยอะเลย เห็นมีถังน้ำเชื่อจำหน่ายด้วย  เห็นว่าตอนนี้จะสั่งน้ำเชื้อจากนิวซีแลนด์ด้วย เพราะน้าเขย(ฝรั่ง)เป็นสัตว์แพทย์เหมือนกันแนะนำพันธุ์วัวนมดี ๆ ให้

เยี่ยมครับ หมอเก่ง+เชื้อดี = รวย ^_^

j-family
*

« ตอบ #203 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 01:24:25 PM »

วันนี้หัวค่ำมีน้องที่อบรมเลี้ยงโคนมรุ่นเดียวกัน โทรมาบอกเคล็ดลับ
บอกว่าได้มาจากเจ้าฟาร์มที่เขาไปเหมาฟาร์มมา ฟาร์มนี้วัวนมสูงเกิน ๒๕ โลต่อวันทุกตัว

"พี่ถ้าวัวรีดยังไม่ท้อง ให้ฉีด ลอราโบลิน - Laurabolin
แต่ถ้าวัวรีดหมอตรวจท้องยืนยันว่าท้องแล้ว ให้ฉีด  Tonophosphan® compositum"

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ มีความเห็นจะให้คำแนะนำยังไง?

๘ กค ๒๕๕๖ ไม่มีใครตอบ น้องเคที่เรียนรุ่นเดียวโทรมาแจ้งผม ได้ผลจริงๆ ครับผม
ผมฉีดไปแค่ ๒ วัน ตอนนี้ได้นมเพิ่มวันละ ๑๕ โล ครับ สงสัยผมต้องหามาฉีดบ้าง

เป็นยาที่ไป ช่วยกระตุ้นการกินอาหารของวัวให้มีความอยากกินมากขึ้นค่ะ  ไม่ใช่ไปกระตุ้นน้ำนม เพราะเมื่อวัวกินได้มาก ก็จะผลิตน้ำนมมากขึ้น ใช้ บี 12 ฉีดก็ได้เหมือนกันค่ะ (ถามหมอมา)

kemanone
*

« ตอบ #204 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 02:07:26 PM »

สุดยอดเลยครับ ขอเก็บความรู้ด้วยคนครับ ถ้ามีเวลาว่าง และความรู้พร้อมเมื่อไรก็อยากลองเลี้ยงครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ostrich
*

« ตอบ #205 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 02:13:30 PM »

อยากลี้ยงเหมือกันครับวัวนมแต่ที่นครศรีไม่มีที่รับซ้อนำ้นมดิบแพร่หลายครับ. ไม่รู้ว่าจะขายที่ไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2013, 02:15:23 PM โดย ostrich » บันทึกการเข้า
poke93deng
*

« ตอบ #206 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 09:56:46 AM »

ถ้าเป็นอาชีพเสริมก็ได้อยู่ครับ ยิ้ม :)ส่วนมากเค้าก็ทำกันแบบนี้แหละเป็นรายได้เสริมไปครับ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

เรื่องอาหารข้น กับ หญ้าล่ะครับ ... ในปีๆหนึ่ง เฉลี่ย มันกินเยอะไหมครับ ? แล้ว ถ้าสมมติในปีที่ 2 เมื่อผลผลิตเริ่มออกดอก ออกผล ผมเรียกแม่พันธ์วัวเนื้อซัก 1-2 ตัวไปด้วย ... คิดว่าโอเคไหมครับ ?
j-family
*

« ตอบ #207 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 10:54:12 AM »

เรื่องอาหารข้น กับ หญ้าล่ะครับ ... ในปีๆหนึ่ง เฉลี่ย มันกินเยอะไหมครับ ? แล้ว ถ้าสมมติในปีที่ 2 เมื่อผลผลิตเริ่มออกดอก ออกผล ผมเรียกแม่พันธ์วัวเนื้อซัก 1-2 ตัวไปด้วย ... คิดว่าโอเคไหมครับ ?

การเลี้ยงวัวเพื่อขายวัวสาวติดท้องไปด้วย กำไรดีค่ะ ไม่ต้องวุ่นวายเรื่องอาหาร ส่วนมากวัวสาวที่ผสมแล้วท้องประมาณ 2-3 เดือนคนเลี้ยงก็ขายแล้วค่ะ ตัวประมาณเกือบ 40000 บาท แต่ถ้าระหว่างเราเลี้ยงอาหารการกินดี แม่วัวสมบูรณ์ ผิวมัน อ้วนท้วน ลูกในท้องยิ่งจะแข็งแรง ตัวก็ 50000 อัพค่ะ

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 25   ขึ้นบน
  พิมพ์