หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่เริ่มสร้างฟาร์มวัวนม "การผลิตนมวัวโดยไม่ใช้วัว" : หน้า ๒๕  (อ่าน 159120 ครั้ง)
NKC
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 02:02:30 PM »

ไม่เจอนานเลยครับผมติดตามตลอดเห็นหายไปคงยุ่งสินะครับ
เลี้ยงยากมั้ยครับพี่สนใจเหมือนกันครับกะลังศึกษาอยู่กะว่าจะเลี้ยงไก่ทำไร่และวัวนมครับ
ยังไงผมรบกวนเค้ามาถามเรื่อยๆได้มั้ยครับ
แถวบ้านมีศูนย์รับซื้อนมหรือเปล่าครับ ยิ้ม

aekkachailao
*

« ตอบ #145 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 02:28:50 PM »

ไม่เจอนานเลยครับผมติดตามตลอดเห็นหายไปคงยุ่งสินะครับ
เลี้ยงยากมั้ยครับพี่สนใจเหมือนกันครับกะลังศึกษาอยู่กะว่าจะเลี้ยงไก่ทำไร่และวัวนมครับ
ยังไงผมรบกวนเค้ามาถามเรื่อยๆได้มั้ยครับ
แถวบ้านมีศูนย์รับซื้อนมหรือเปล่าครับ ยิ้ม
ไม่แน่ใจนะครับแต่ว่ามีที่ที่เค้าขึ้นว่าสหกรณ์โคนมชะอำ
เค้าน่าจะรับซื้อนะครับ
avc4000
*

« ตอบ #146 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 05:36:29 PM »

นานๆแวบเข้ามาทีนึง   หลังจากไม่ค่อยสบายง่อนแง่นมาหลายเดือน   เลยไม่รู้ว่าเค้าไปกันถึงไหนแล้ว   แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับเรื่องการเลี้ยงวัวนม   ได้ผลดีไหม   ลุงไม่ได้เข้ามาคุยนานหลายเดือนเนื่องจากไม่สบาย   ประกอบกับลืมระหัสตัวเองด้วย   งานไร่งานสวนก็ทิ้งไปเลย   ซื้อกิ่งมะขามเปรี้ยวยักษ์จากคุณวิรัชไปปลูกต้องปล่อยให้เทวดาเลี้ยง   ปรากฏว่าไปดูอีกทีไม่เหลือสักต้นครับ  ดูแล้วน่าจะหมดยุคของลุงทองไปแล้วหรือไงไม่รู้

ยังไม่หมดยุคลุงทองหรอกครับ ล้วนแล้วแต่ประสบการณ์ที่มีคุณค่าทั้งนั้น
ที่ผ่านมาก็ถือว่าพักผ่อนครับลุง ตอนนี้สุขภาพดีขึ้นแล้ว ลุยต่อเลยครับ ^_^
มาเลี้ยงวัวนมแข่งกัน ขำขำก็ได้ครับ ^_^

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
avc4000
*

« ตอบ #147 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 05:38:05 PM »

ที่ผ่านมายุ่งๆครับ แต่ยุ่งงานประจำ งานเกษตรไม่เคยยุ่งจ้างทุกอย่าง ^_^ มีแค่ไม่ทันใจและไม่ได้ดั่งใจเท่านั้นเอง

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
NKC
*

« ตอบ #148 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 08:13:02 AM »

ไม่แน่ใจนะครับแต่ว่ามีที่ที่เค้าขึ้นว่าสหกรณ์โคนมชะอำ
เค้าน่าจะรับซื้อนะครับ
อยู่แถวชะอำเหรอครับ :)แถวโซนนั้นก็พอมีอยู่ครับที่เพชรบุรีก็มีในเขตท่ายางค่อยๆศึกษาไปใจเย็นๆขนาดปศุสัตว์ตามศูนย์วิจัยเค้ายังบอกผมเลยว่าวัวนมเป็นอะไรของที่สุดของสัตว์แล้วแต่ไม่ยากเกินไปถ้าตั้งใจจริงๆถ้าโซนนั้นหาวัวมาเลี้ยงยากก็ลองมาดูโซนราชบุรี-หนองโพ-กำแพงแสนก็ได้นะครับวัวเยอะดีและไม่ไกลครับ ยิ้มเท่ห์
avc4000
*

« ตอบ #149 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 09:06:11 PM »

๔ พ.ย. ไปเยี่ยมลูกสาวตัวใหม่ เพิ่งคลอดเมื่อ ๒๖ ต.ค. ที่ผ่านมา ยังไม่ได้ตั้งชื่อเลย

เนี่ยแม่ทอง ที่เพิ่งคลอดลูกสาวตัวข้างบน กำลังยืนให้นม

ส่วนนี่ยายลิ้นจี่ สาวรุ่นวัย 4 เดือน ได้นมแม๊สทุกวันเกือบ 2 เดือนในช่วงหน้าฝนที่ผ่าน ดูซิ ใหญ่โตโอฬารกว่ารุ่นพี่ 6 เดือนเสียอีก

เตรียมอาหารข้น รอบเย็น

อาหารข้นใช้บริการเจ้านี้ครับ

ส่วนเด็กๆ ก็มีนมผงให้

ยัยหมี ตัวที่เป็น babesia bigrmina ขนสะอาดไม่หย็องแล้ว ต้องบำรุง ไม่รู้จะขุนขึ้นมั้ย สู้ต่อไป

Liked By: NKC, mindhead, Dokpikul
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2012, 09:10:54 PM โดย avc4000 » บันทึกการเข้า

NKC
*

« ตอบ #150 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 12:51:45 PM »

อาหารข้นCP PRO21ปัจจุบันราคากระสอบละเท่าไหร่แล้วครับ :)ลูกวัวโตเร็วมากเลยซองรีดคล้ายๆกับที่ผมเคยใช้เมื่อก่อนแต่ต่างกันตรงโซ่คล้องที่ผมใช้จะมีเหล็กรูปตัวcอยู่ตรงกลางไว้ล็อคคอวัวพอดีกับท่อลมของผมจะอยู่แถวๆตูดวัวแล้วมีเชือกมัดฟางห้อยไว้เอาไว้มัดหางวัวครับ ยิ้ม ยิ้ม
ไร่เครืออินทร์
*

« ตอบ #151 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:30:02 AM »

เข้ามาเยี่ยมชมฟาร์มครับ  ยิ้มเท่ห์  อายจัง
อยากเลี้ยงวัวนมเหมือนกันครับ แต่อยู่ทางใต้ไม่รู้จะเอานมไปปล่อยที่ไหน  รูดซิบปาก
NKC
*

« ตอบ #152 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:47:48 AM »

เข้ามาเยี่ยมชมฟาร์มครับ  ยิ้มเท่ห์  อายจัง
อยากเลี้ยงวัวนมเหมือนกันครับ แต่อยู่ทางใต้ไม่รู้จะเอานมไปปล่อยที่ไหน  รูดซิบปาก
ถ้าอยู่ทางภาคใต้จะมีศูนย์รับซื้อนมที่ชุมพรกับพัทลุงแต่ชุมพรเห็นว่าพักหลังๆเริ่มจะเงียบๆมีแต่ฟาร์มใหญ่ๆผิดกับพัทลุงสนับสนุนกันเป็นล่ำเป็นสันเลี้ยงกันค่อนข้างเยอะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #153 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:00:02 PM »

ตอนนี้ผมกำลังศึกษาและหาเอกสารอ่านเรื่อยครับยิ่งอ่านก็ยิ่งอยากเลี้ยงไวไวแต่ผมอยากให้เข้าใจหลักมากว่านี้ซะก่อนยังไงผมจะติดตามเรื่อยครับรบกวนด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อ่อไม่ทราบพอจะบอกราคาซื้อวัวแต่ละรุ่นได้มั้ยครับว่าอยู่ที่ราคาตัวละเท่าไหร่
ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #154 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:03:15 PM »

คงใช่คุณ ศุภกิจ นะ เดี๋ยวนี้หันมาเลี้ยงโค...แล้วเหรอ เชียร์ๆๆ.

ใช่ครับน้าหริ ผมเอง หวายที่รับจากน้าหริ ตอนนี้สูงถึงหัวเข่าแล้ว
พอดีผมเลือกทำเลไม่ได้ปลูกในร่มไม้ ก็เลยโตช้าหน่อย

เรื่องวัวนม สนใจมานานแล้วตั้งแต่เด็ก ก็เพิ่งได้สมใจหวังนี่เอง
ไปอบรม 10 วัน ที่ อสค. มาด้วย

ไปอบรมนี่ต้องทำไงถึงจะได้ไปเหรอครับรบกวนบอกวิธีหน่อยครับสนใจครับ
NKC
*

« ตอบ #155 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 10:46:31 AM »

ตอนนี้ผมกำลังศึกษาและหาเอกสารอ่านเรื่อยครับยิ่งอ่านก็ยิ่งอยากเลี้ยงไวไวแต่ผมอยากให้เข้าใจหลักมากว่านี้ซะก่อนยังไงผมจะติดตามเรื่อยครับรบกวนด้วยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อ่อไม่ทราบพอจะบอกราคาซื้อวัวแต่ละรุ่นได้มั้ยครับว่าอยู่ที่ราคาตัวละเท่าไหร่
ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์
วัวแต่ละรุ่นราคาย่อมต่างกันแน่นอนเพราะมาจากการเลี้ยงดูที่ใช้เงินทุนค่าอาหารทั้งหมด
ลูกวัวอายุประมาณ1เดือนราคาประมาณ2500-3000บาท
วัวสาวอายุประมาณ1ปีราคาประมาณ11000บาท
วัวสาวท้องแรกราคาประมาณ20000บาท
แม่วัวท้องราคาประมาณ30000-35000บาท(จะไม่ค่อยขายกันส่วนใหญ่จะเป็นวัวมีปัญหาหรือไม่ก็ร้อนเงิน)
ส่วนเรื่องการอบรมมีที่ อสค.มวกเหล็ก036-341435และกำแพงแสน034-351033
ปล.แนะนำสำหรับการโพสต์พูดคุยกันไปที่ห้องจัดตั้งชมรมที่กระทู้ชมรมคนรักวัวนมที่กระทู้นี้เป็นของคุณavc4000เกรงใจเจ้าของห้องเค้าครับให้เค้าใช้พื้นที่โพสต์ภาพและความรู้ที่ดีจากฟาร์มเค้าดีกว่าและในกระทู้ชมรมคนรักวัวนมยังมีพี่ๆอีกหลายท่านมาคอยให้ความรู้เพราะเลี้ยงอยู่เป็นอาชีพด้วยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #156 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 09:29:10 PM »

รับทราบครับและต้องขอขอบคุณคุณavc4000และคุณnkcที่ให้ความรู้เบื้องต้นด้วยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ว่าแต่ว่ามันไปไงอะครับช่วยลิงค์มาให้ได้มั้ยครับหาไม่เจอเลย โกรธ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2012, 09:38:22 PM โดย aekkachailao » บันทึกการเข้า
NKC
*

« ตอบ #157 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:59:54 AM »

รับทราบครับและต้องขอขอบคุณคุณavc4000และคุณnkcที่ให้ความรู้เบื้องต้นด้วยครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ว่าแต่ว่ามันไปไงอะครับช่วยลิงค์มาให้ได้มั้ยครับหาไม่เจอเลย โกรธ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เข้าเว็บมาที่หน้าแรกแล้วหาหัวข้อมูลนิธิเกษตรพอเพียงคลิกเข้าไปจะเจอหัวข้อการรวมกลุ่ม/จัดตั้งชมรมให้คลิกเข้าไปแล้วหากระทู้กลุ่มคนรักวัวนมมีอะไรจะถามจะบอกเชิญได้เลยครับเต็มที่ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2012, 11:40:12 AM โดย NKC » บันทึกการเข้า
avc4000
*

« ตอบ #158 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 09:41:24 PM »

ในหลวงเสด็จฯทอดพระเนตรโครงการส่วนพระองค์

เมื่อวันที่ 26 พ.ย. เวลา 15.00น. พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เสด็จฯ จากอาคารเฉลิมพระเกียรติ โรงพยาบาลศิริราช ไปยังโครงการส่วนพระองค์ สวนจิตรลดา พระราชวังดุสิต ทรงทอดพระเนตรความก้าวหน้าของกิจการโรงโคนมสวนจิตรลดา

Liked By: NKC

avc4000
*

« ตอบ #159 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 09:57:06 PM »

Liked By: NKC, sebastian, lief36

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 25   ขึ้นบน
  พิมพ์