หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่เริ่มสร้างฟาร์มวัวนม "การผลิตนมวัวโดยไม่ใช้วัว" : หน้า ๒๕  (อ่าน 157630 ครั้ง)
NKC
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 09:00:45 PM »

บราวน์สวิสมีที่พรชัยอินเตอร์เทรดครับแต่มันอาจจะไกลจากคุณหน่อยเพราะอยู่ราชบุรี :)มีอีกที่นึงคือจีเควสอยู่โคราชครับแต่เบอร์โทรไม่มีต้องไปดูในหนังสือธุรกิจโคนมครับแต่ถ้ายังหาเบอร์ไม่ได้เดี๋ยวว่างๆจะเอามาลงให้ครับ ยิ้ม

อยากได้เป็นตัวๆ เลยพี่ ^_^ เอาแบบนี้เทาควันบุหรี่เลยนะครับ ชอบสีมันสวยดี รูดซิบปาก
ส่วนใหญ่ผมจะผสมวัวทั้งหมด4สายพันธุ์ครับวนกันไปเรื่อยๆคือมีแม่ขาว-ดำรุ่นแรกก็ใส่บราวน์สวิสครับถ้าได้ตัวเมียรุ่นต่อไปก็ใส่ขาว-แดงถ้าได้ตัวเมียรุ่นต่อไปก็ใส่เจอร์ซี่ครับส่วนตัวคิดว่าวัวนมแต่ละสายพันธุ์มีข้อดีไปกันคนละแบบเป็นแค่ความคิดส่วนตัวนะครับไม่รู้ว่าดีหรือเปล่าเพราะความรู้แค่หางอึ่งครับ
คุณavc4000จะเอาเบอร์โทรหรือเปล่าครับถ้าเอาผมจะหามาลงให้ครับ ยิ้ม

ถ้าพี่หางอึ่ง ผมคงขี้เล็บเลยแหละ 5555
ฟาร์มพี่อยู่ไหนครับ จะแวะไปหลอนเพื่อขอความรู้ 5555
แล้วที่ฟาร์มมีตัวไหนผสมได้ครบ 4 สายพันธุ์ มั้ยครับ ปริมาณน้ำนมเป็นไงบ้างครับ
เมื่อก่อนนี้ผมเคยเลี้ยงอยู่ที่อ.พัฒนานิคมครับแต่ตอนนี้ไม่ได้เลี้ยงแล้วแต่ไม่ได้เจ๊งนะครับฟาร์มยังคงขยายต่อไปเรื่อยๆแยกทางกันด้วยเหตุผลส่วนตัวครับ :)แต่ผมก็กำลังจะไปตั้งฟาร์มใหม่อยู่ที่กำแพงแสนครับช่วงนี้กำลังอยู่ในช่วงหาวัวรุ่นอยู่ครับเพราะทำงานประจำอยู่แต่ก็เลี้ยงวัวเนื้ออยู่ด้วยจ้างเค้าเลี้ยงน่ะครับ :)ส่วนวัวนมที่ผสมข้ามสายพันธุ์น้ำนมก็ไม่ได้มากไปกว่าเดิมหรอกครับแต่ลูกวัวที่ได้แข็งแรงกว่าแม่เค้าที่เป็นพันธุ์ขาว-ดำครับก็เลยไม่ค่อยมีปัญหาซักเท่าไหร่ ยิ้ม

Liked By: avc4000

avc4000
*

« ตอบ #129 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 09:33:09 PM »

เยี่ยมเลยพี่ NKC มาเลี้ยงเป็นเพื่อนกัน เพื่อนผมที่เลี้ยงรวมฟาร์มเดียวกัน มันขายทิ้งหมดแล้ว เลี้ยงคนเดียวเหงาโพดๆ ^_^

เพื่อนๆที่เข้ามาเยี่ยมชมกระทู้นี้ ถ้ามีรูปสาวๆ(น้องวัว) ในฟาร์ม เอาออกมาโชว์หน่อย จะได้เพลินตาเพลินใจ

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
NKC
*

« ตอบ #130 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 10:37:25 AM »

เยี่ยมเลยพี่ NKC มาเลี้ยงเป็นเพื่อนกัน เพื่อนผมที่เลี้ยงรวมฟาร์มเดียวกัน มันขายทิ้งหมดแล้ว เลี้ยงคนเดียวเหงาโพดๆ ^_^

เพื่อนๆที่เข้ามาเยี่ยมชมกระทู้นี้ ถ้ามีรูปสาวๆ(น้องวัว) ในฟาร์ม เอาออกมาโชว์หน่อย จะได้เพลินตาเพลินใจ
ยินดีครับคุณavc4000ที่ผมเข้ามาโพสต์ไม่ใช่ว่าผมจะเป็นกูรูอะไรหรอกนะครับก็แค่อยากแชร์ประสบการณ์อันเล็กน้อยและแลกเปลี่ยนความรู้กันครับสิ่งที่ผมยังไม่รู้ยังมีอีกมากมายครับแต่ผมก็โชคดีเพราะผมมีกลุ่มพี่ๆเพื่อนๆคอยแนะนำให้ความช่วยเหลืออยู่ตลอดครับอยู่ในเขตโคราชก็3ฟาร์มครับแต่เลี้ยงวัวเนื้อทั้งหมดเวลามีกิจกรรมอย่างเช่นขุดเขา ตีเบอร์ ผมก็จะนัดแนะกันไปช่วยกันด้วยใจครับถ้ายังไงได้ไปโซนโคราชคงมีโอกาสได้เข้าชมฟาร์มคุณavc4000นะครับ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์
ninok
*

« ตอบ #131 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 04:55:49 PM »

ผมมีวัวประมาณ 100 ตัว ขายครับพร้อมโรงรีด + รถไถ +ที่ดินฉโนด 6 ไรครับ  เจ็ด ล้านบาทถ้วนครับ อยู่ที่วังไทร ปากช่อง ติดลาดยาง  สนใจติดต่อ 086 5335887 นคร ครับ เจ้าของทำไม่ไหวครับ
kan2030
*

« ตอบ #132 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 09:12:58 AM »

ดีครับ ผมอีกคนที่เปลี่ยนอาชีพ จะมาทำฟาร์มเลี้ยงโคนม มือใหม่มาก ๆ ได้ไปอบรม ที่ อสค.มาแล้ว ขอบคุณครับที่ได้ขอมูลจากเจ้าของกระทู้และท่านอื่นๆ ตอนนี้ยังไม่ได้ลงมือทำอะไรเลยครับ รอหมดฝนก่อน
sombat khonpakchong
*

« ตอบ #133 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 11:53:57 AM »

ผมมีวัวประมาณ 100 ตัว ขายครับพร้อมโรงรีด + รถไถ +ที่ดินฉโนด 6 ไรครับ  เจ็ด ล้านบาทถ้วนครับ อยู่ที่วังไทร ปากช่อง ติดลาดยาง  สนใจติดต่อ 086 5335887 นคร ครับ เจ้าของทำไม่ไหวครับ
ขายทำมัยละเพ่...เดี๋ยวราคานมก็ขึ้น ยิ้มเท่ห์
avc4000
*

« ตอบ #134 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 10:44:08 PM »

กำลังจะซื้อวัวนมเพิ่มอีก เพื่อความคุ้มค่า ควรซื้อ สาวท้อง หรือ สาวรุ่นครับ? แถวไหนราคาเท่าไรกันบ้างครับ

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
avc4000
*

« ตอบ #135 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 10:44:43 PM »

ขอให้โชคดี

avc4000
*

« ตอบ #136 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 10:45:47 PM »

ดีครับ ผมอีกคนที่เปลี่ยนอาชีพ จะมาทำฟาร์มเลี้ยงโคนม มือใหม่มาก ๆ ได้ไปอบรม ที่ อสค.มาแล้ว ขอบคุณครับที่ได้ขอมูลจากเจ้าของกระทู้และท่านอื่นๆ ตอนนี้ยังไม่ได้ลงมือทำอะไรเลยครับ รอหมดฝนก่อน

มาครับ การเลี้ยงวัวนมเป็นเพื่อนกัน จบรุ่นไหนมาครับ

avc4000
*

« ตอบ #137 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 11:47:07 PM »

มาเลเซีย

การเลี้ยงวัวนมในประเทศมาเลเซียยังห่างไกลบ้านเรามาก มีฟาร์มโคนมทั้งประเทศอยู่ประมาณเกือบหนึ่งพันฟาร์มแปดสิบเปอร์เซ็นต์เป็นฟาร์มขนาดเล็ก(ต่ำกว่า 30 ตัว) ผลผลิตน้ำนมโดยเฉลี่ย 2631.3 กิโลกรัมต่อตัวต่อปี มีฟาร์มขนาดใหญ่บ้างที่Desa Dairy Farm รัฐซาบาห์(ตามภาพ)ที่ฟาร์มนี้วัวให้ผลผลิต 14 กิโลกรัมต่อตัวต่อวันแต่มาเลเซียเป็นประเทศที่ประชากรดื่มนมต่อคนมากที่สุดในอาเซี่ยน ส่วนใหญ่นำเข้านมและผลิตภัณฑ์นมจากออสเตรเลียกับนิวซีแลนด์

พม่า

การเลี้ยงวัวนมในประเทศสหภาพเมียร์มาร์หรือพม่า
เป็นประเทศที่มีการเลี้ยงวัวนมอย่างเป็นล่ำเป็นสันก่อนประเทศไทยเรา อาจเป็นเพราะรัฐหลายๆรัฐของพม่าอยู่ติดประเทศอินเดียและบังคลาเทศเลยอาจได้รับอิทธิพลการบริโภคนมเนยจากสองประเทศก็เป็นได้ วัวนมในพม่ามีอยู่ห้าแสนกว่าตัว(518,178ตัว) ค่าเฉลี่ยผลผลิตอยู่ที่ 5 กิโลกรัมต่อวันต่อตัว มีบางตัวที่ทำนมมากๆทำสถิติไว้ 24 กก.ต่อวันต่อตัว เมืองที่มีการเลี้ยงมากที่สุดคือ Mandalay คิดเป็น 47%ของทั้งประเทศ ขนาดฝูงรีดของฟาร์มวัวนมในพม่าเฉลี่ยอยู่ที่ 2-5 ตัวต่อฟาร์ม โรงงานแปรูปน้ำนมก็เป็นโรงขนาดเล็กกำลังในการแปรูปน้ำนมดิบอยู่ที่ 160-2,500 กิโลกรัมต่อวัน(มีนับร้อยๆแห่ง) มีโรงงานแปรรูปน้ำนมดิบใหญ่ๆอยู่สองสามโรงที่มีกำลังผลิตเกิน 50 ตันต่อวัน
 รูปภาพ : ฟาร์มโคนมที่เมืองMandalay

อินโดนิเซีย

การเลี้ยงโคนมในประเทศอินโดนีเซีย ฟาร์มโคนมมีทั้งหมด 69,300 ฟาร์ม มีวัวนม 407,767 ตัว ผลิตน้ำนมดิบได้ 682,120 ตันต่อปี ยังไม่พอต่อการบริโภคภายในประเทศต้องสั่งนมและผลิตภัณฑ์นมจากต่างประเทศ ซึ่งส่วนใหญ่นำเข้าจากประเทศนิวซีแลนด์และออสเตรเลีย บริษัทที่ได้ส่วนแบ่งทางการตลาดในธุรกิจนมในประเทศอินโดนีเซียมากที่สุดคือ เนสเล่...

ฟิลิปปินส์

การเลี้ยงโคนมในประเทศฟิลิปปินล์
 อีกไม่กี่ปีข้างหน้าประชากรในประเทศนี้จะมีถึง 100 ล้านคนแต่ฟิลิปปินล์นำเข้าอาหารแทบทุกอย่างจากต่างประเทศรวมทั้งนมและผลิตภัณฑ์นมด้วย ฟิลิปปินล์เพิ่งมีการส่งเสริมการเลี้ยงโคนมไม่กี่ปีมานี่เอง การเลี้ยงยังล้าหลังประเทศไทยเรามาก ฟิลิปปินล์มีฟาร์มโคนมทั้งประเทศอยู่ 4,180 ฟาร์ม มีวัวนมทั้งสิ้น 16,949 ตัวเป็นวัวรีดนม 7,583 ตัวที่เหลือเป็นวัวทดแทน รีดนมได้ 8,990 ตันต่อปี ผู้กุมตลาดนมและผลิตภัณฑ์นมรายใหญ่ของฟิลิปปินล์มีสองรายคือ เนสเล่ส์กับอาลาสก้า ต้องใช้เวลาอีกนานกว่าฟิลิปปินล์จะตามทันเพื่อนบ้านในอาเซียน

การเลี้ยงวัวนมในประเทศฟิลิปปินล์ปัจจุบัน ก็เหมือนกับประเทศไทยเมื่อ 30-40 ปีก่อนที่เพิ่งเริ่มต้นเลี้ยงวัวนมใหม่ๆ ทั้งๆที่ประเทศฟิลิปปินล์อยู่ภายใต้การปกครองของประเทศตะวันตกมานานนับร้อยๆปี น้ำนมดิบที่ผลิตได้ส่วนใหญ่จะเข้าโรงงานแปรรูปเพื่อทำนมพลาสเจอร์ไรซ์ให้กับโครงการนมโรงเรียนของรัฐบาล
 รูปภาพ : การเลี้ยงวัวนมบนเกาะมินดาเนา ประเทศฟิลิปปินล์

เวียดนาม

วันนี้เวียตนามส่งออกข้าวไปต่างประเทศได้มากกว่าประเทศไทย โคนมละก็คงไม่นานเวียตนามนำเข้าวัวนมจากประเทศไทยเป็นจำนวนมมากและยังนำเข้าเทคโนโลยีการเลี้ยงโคนมจากอิสราเอล ออสเตรเลีย เยอรมันฯลฯ เวียมนามมีแผนนำเข้าวัวนมจากต่างประเทศภายในห้าปีจำนวน 150,000 ตัวเฉลี่ยปีละ 30,000 ตัวปัจจุบันวัวนมของเวียมนามให้ผลผลิตเฉลี่ย 13 กิโลกรัมต่อวันต่อตัว ในภาพฟาร์มโคนมขนาดกลางในเวียตนาม(ฝูงละประมาณ 30 ตัว)

ขอบคุณ facebook PK Dairy Farm, 30140

vatkorea
*

« ตอบ #138 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 04:09:13 AM »

สนใจจังแต่แพงไปไม่ทราบว่าเราซื้อฟาร์มเนี่ยกู้สินเชื่อได้ไหมครับ ร้องไห้
avc4000
*

« ตอบ #139 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 08:25:31 PM »

อิสราเอลส่งกูรูด้านเกษตรถ่ายทอดความรู้และเทคโนโลยีให้เจ้าหน้าที่ไทย

ประสบความสำเร็จด้วยดีหลังจากสถานฑูตไทยในอิสราเอล นำผู้เชี่ยวชาญด้านการเกษตรที่พลิกผินทะเลทรายในประเทศให้กลายเป็นประเทศที่มีผลผลิตการเกษตรส่งออกติดอันดับโลก มาถ่ายทอดความรู้ให้เกตรกร หลายคนเข้าใจและจะเอาไปปฎิบัติในไร่ของตัวเอง
          นายศุภโชค เย็นทรวง เลขานุการโทสถานเอกอัครราชทูต ณ กรุงเทลอาวีฟ ประเทศอิสราเอล เปิดเผยกับทีมงาน "คุณภาพชีวิต" ถึงการนำผู้เชี่ยวชาญจากประเทศอิสราเอล มาถ่ายทอดและแลกเปลี่ยนความรู้กับเจ้าหน้าที่และเกษตรกรของไทยในศูนย์ศึกษาพัฒนาอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ว่า การเดินทางมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์และการถ่ายทอดความรู้ครั้งนี้ ถือว่าประสบความสำเร็จเป็นอย่างมาก
          เนื่องจากเจ้าหน้าที่และเกษตรกรของไทยตามศูนย์ต่างๆ ทั้ง 5 แห่งที่ได้เดินทางไปนั้นล้วนให้ความสนใจและได้รับประโยชน์เป็นอย่างมาก เพราะบางเรื่องที่ผู้เชี่ยวชาญที่ตนเองได้พามาจากอิสราเอลเมื่อได้คุยกับชาวบ้านแล้วปรากฎว่าเป็นเรื่องที่ชาวบ้านไม่เคยทราบมาก่อน เมื่อได้รับฟังจึงบอกว่าเป็นเรื่องที่ไม่เคยรู้จักและจะลองนำไปปฎิบัติเพื่อให้ได้ผลผลิตตามที่ผู้เชี่ยวชาญแนะนำ
          โดยสถานเอกอัครราชทูตได้เชิญคณะผู้เชี่ยวชาญจากอิสราเอล อย่าง นายเอลดาด โมเช เนโว เกษตรกรอิสราเอลที่มีประสบการณ์ในการในบริหารฟาร์มสมัยใหม่ขนาดใหญ่ในอิสราเอล ซึ่งมีทั้งการปลูกพืชและการเลี้ยงโคเนื้อและโคนม โดยได้ทำฟาร์มมา 3 ชั่วอายุคนรวม 85 ปี
          นางอัมพร เนโว ภรรยาของนายเอลดาด ซึ่งเป็นคนไทยที่มีส่วนสำคัญในการช่วยบริหารฟาร์มของนายเอลดาด นายโยรัม ไอเซนส์ทาดท์ ผู้เชี่ยวชาญด้านการจัดการน้ำ การบริหารจัดการดินและการชลประทาน นายนาบิล โอมาริ ผู้เชี่ยวชาญด้านการกำจัดโรคพืชในผักและการตลาด นายชิมอน การ์มี ผู้เชี่ยวชาญเรื่องการเลี้ยงโค
          ซึ่งรูปแบบของการให้ความรู้และแลกเปลี่ยนประสบการณ์นั้น ทำในลักษณะปฏิบัติจริง โดยแบ่งกลุ่มเกษตรกรและเจ้าหน้าที่เป็นสองกลุ่ม กลุ่มแรกเป็นผู้ที่สนใจด้านการเลี้ยงโค และกลุ่มที่สองเป็นกลุ่มที่สนใจด้านการปลูกพืช การจัดการดินและน้ำและการบริหารฟาร์ม โดยผู้เชี่ยวชาญและเกษตรกรจะลงไปที่ฟาร์มและดูวิธีการปฎิบัติของเกษตรกรและตอบปัญหาด้านการปฎิบัติจากสถานที่จริง สลับกับการภามตอบในห้องบรรยายในภายหลัง
          จากการลงพื้นที่พบว่า ปัญหาที่พบจากเจ้าหน้าที่และเกษตรกรของไทย เป็นเรื่องของเกษตรกรส่วนใหญ่ เนื่องจากเกษตรกรทำการเกษตรโดยยึดหลักการทำตามบรรพบุรุษ และการปฏิบัติตามที่เคยมีเจ้าหน้าที่มาแนะนำ โดยไม่มีการวิจัย และวัดผลว่า วิธีการที่ปฎิบัติอยู่นั้นถูกต้องและมีประสิทธิภาพสูงสุดหรือไม่และนี่คือความแตกต่างที่สำคัญระหว่างการทำการเกษตรไทยและอิสราเอล เนื่องจากประเทศอิสราเอล สภาพอากาศไม่เอื้ออำนวยขาดทรัพยากรน้ำและดินที่เหมาะสม ทำให้เกษตรกรและภาครัฐของอิสราเอลให้ความสำคัญกับวิธีปฎิบัติด้านเกษตรกรรม เพื่อให้มีประสิทธิภาพสูงสุดภายใต้ทรัพยากรที่จำกัด
          เช่น การสังเกตุว่า วัวนม ส่วนมากจะเป็นสัตว์ที่มาจากเขตหนาว จึงควรอยู่ในสิ่งแวดล้อมที่ช่วยลดอุณหภูมิของวัว การลดอุณหภูมิของวัวด้วยวิธีง่ายๆ เช่น ฉีดน้ำให้วัวและเอาพัดลมเป่าอย่างสม่ำเสมอ ก็จะช่วยให้วัวนมให้ผลผลิตเพิ่มขึ้นถึง 2 เท่า หรือการตัดหญ้าสดให้วัวกินจะทำให้วัวท้องอืด ดังนั้นควรตัดหญ้าสดทุกๆ 20 วัน และตากให้แห้งหนึ่งวันก่อนนำไปให้วัวกินซึ่งนอกจากคุณภาพอาหารในหญ้ายังคงเดิมและวัวจะไม่มีอาการท้องอืดแล้ว เกษตรกรยังแบกหญ้าที่มีน้ำหนักน้อยลงด้วย
          สิ่งเหล่านี้ล้วนเป็นเทคนิคเล็กๆ น้อยๆ ที่เกษตรกรไทยไม่ได้สังเกตมาก่อน เมื่อได้รับคำแนะนำจึงทำให้เข้าใจและคิดว่าจะเอาไปใช้เพื่อให้ผลผลิตอย่างที่ต้อง
          สำหรับโครงการนำผู้เชี่ยวชาญทางด้านการเกษตรจากประเทศอิสราเอลมาแลกเปลี่ยนความรู้กับเจ้าหน้าที่และเกษตรกรของไทยนั้น เป็นการริเริ่มของ นายจักร บุญ-หลง เอกอัครราชทูต ณ กรุงเทลอาวีฟ โดยได้รับการสนับสนุนจากรองเลขาธิการ กปร. ด้วยการนำผู้เชี่ยวชาญทั้งหมดพร้อมผู้สื่อข่าวสาวจากนสพ.เยรูซาเลมโพสท์ ซึ่งเป็นหนังสือพิมพ์ภาษาอังกฤษที่มีผู้อ่านมากที่สุดในอิสราเอลและใช้เวลาหนึ่งสัปดาห์ลงพื้นที่ไปที่ศูนย์ศึกษาพัฒนาโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริทั้ง 5 แห่ง อย่าง ศูนย์ห้วยฮ่องไคร้ จ.เชียงใหม่ศูนย์เขาหินซ้อน จ.ฉะเชิงเทรา ศูนย์ห้วยทราย จ.เพชรบุรี ศูนย์อ่าวคุ้งกระเบน จ.จันทบุรี และศูนย์ภูพาน จ.สกลนคร--จบ--

--คมชัดลึก ฉบับวันที่ 22 ต.ค. 2555 (กรอบบ่าย)--

Liked By: Dokpikul, NKC, mindhead, npkcp

avc4000
*

« ตอบ #140 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 09:38:53 PM »

คอลัมน์: เกษตรกรคนเก่ง ธกส: ฟาร์มโคนมสามารถ... สามารถสร้างรายได้และความสุขในครอบครัว
Source - เดลินิวส์ (Th)

Wednesday, October 31, 2012  10:37
32253 XTHAI XECON XCORP XAGRI MIDD IKEY V%PAPERL P%DND

ปัจจุบันมีเกษตรกรจำนวนมาก ที่หันมาประกอบอาชีพการเลี้ยงโคนม เพราะเห็นว่าเพื่อนเกษตรกรที่ยึดอาชีพเลี้ยงโคนมมีรายได้ สามารถช่วยเหลือตัวเองได้ และมีเกษตรกรอีกเป็นจำนวนมากซึ่งเคยประกอบอาชีพอย่างอื่น เช่น ทำสวน ทำไร่ ทำนา ได้เล็งเห็นประโยชน์ที่ตนเองจะได้รับ ต่างก็หันมายึดอาชีพการเลี้ยงโคนมเป็นอาชีพหลักซึ่งส่วนใหญ่ก็ประสบผลสำเร็จ ตัวอย่างเช่น นายสามารถ กังวานโอฬารกุล เกษตรกรลูกค้าธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร (ธ.ก.ส.) ที่ก่อนนี้ปลูกมันสำปะหลังและข้าวโพด แต่ไม่สามารถที่จะยกระดับคุณภาพชีวิตตนเองและครอบครัวได้พอเข้าเป็นสมาชิก ธ.ก.ส. เมื่อปี พ.ศ.2544 และได้เงินทุนจากการกู้ในอัตราดอกเบี้ยต่ำ เพื่อซื้อวัวนมมาเลี้ยง จากจุดเริ่มต้นจนถึงปัจจุบันก็มีพัฒนาการและความมั่นคงเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ จนปัจจุบันสามารถมีรายได้พอเลี้ยงครอบครัวและมีความมั่นคงในชีวิต
          สามารถ เล่าว่า ก่อนนี้ครอบครัวปลูกมันสำปะหลังและข้าวโพด แต่มีรายได้ไม่เพียงพอกับการดำรงอยู่ของครอบครัว เมื่อทางอำเภอปากช่องมีการส่งเสิรมให้เลี้ยงโคนม จึงเริ่มต้นด้วยการซื้อวัวมา 7 ตัว ในราคาประมาณ 130,000 บาท แต่ขณะนั้นองค์ความรู้ด้านการเลี้ยงยังไม่มากพอจึงใช้วิธีการฝากฟาร์มเลี้ยง โดยเบื้องต้นต้องการที่จะขยายพันธุ์มากกว่าการรีดน้ำนมดิบ
          ในระหว่างที่ฝากวัวไว้กับฟาร์มที่เชี่ยวชาญนั้น ได้ใช้การศึกษาหาความรู้ ค้นคว้าข้อมูล เข้ารับการอบรมจากองค์การส่งเสิรมกิจการโคนมแห่งประเทศไทย หรือ อสค.ไทยเดนมาร์ค ที่มีการจัดอบรมให้ฟรี จึงได้รู้วิธีการดูแล การบริหารจัดการฟาร์ม การจัดการป้องกันโรค แก้ปัญหาฟาร์ม จนถึงกระบวนการรีดและส่งนม นอกจากนั้นยังได้เข้ารับการอบรมการผสมเทียมวัวเพื่อนำความรู้มาขยายพันธุ์เพิ่ม
          เมื่อเกิดความรู้และทักษะแล้ว จึงแยกวัวที่ฝากไว้ออกมา ซึ่งขณะนั้นเกิดลูกเพิ่มขึ้น รวมแล้วได้ 11 ตัว โดยกู้เงินทุนดอกเบี้ยต่ำจาก ธ.ก.ส. ในการนำมาสร้างฟาร์ม ซื้อวัวเพิ่มอีกจำนวนหนึ่ง ซึ่งได้ใช้ความรู้ที่อบรมมาทำการผสมทั้งวิธีการธรรมชาติและผสมเทียม ซึ่งหากผสมแล้วเกิดลูกเป็นตัวเมีย ก็จะขุนจนสามารถรีดนมได้ แต่ถ้าเป็นตัวผู้จะส่งขายทั้งหมด ไม่เก็บไว้ จนในปัจจุบันฟาร์มของคุณสามารถมีวัวกว่า 130 ตัว จำนวนนี้สามารถรีดนมได้ 50-70 ตัว นอกนั้นเป็นวัวเล็กหรือวัวที่รอการผสม
          สำหรับการรีดนมวัวนั้น เมื่อวัวคลอดลูกแล้ว ก็สามารถรีดนมได้เรื่อยๆ จนถึงประมาณ 9 เดือน ในระหว่างนั้นก็ผสมให้ติดลูกได้ แต่จะหยุดรีดก่อนถึงกำหนดคลอด 3 เดือน โดยปกติถ้าวัวมีสุขภาพดีก็สามารถรีดนมได้ประมาณ 14 กิโลกรัมต่อตัวต่อวัน และเมื่อรวมทั้งหมดในจำนวนที่สามารถรีดนมได้ประมาณ 700 กิโลกรัม ต่อวัน ซึ่งวัวที่สามารถรีดนมได้นั้นต้องรีดทุกวัน ถ้าไม่รีดเต้านมของวัวจะอักเสบทันที
          ปัญหาของการจัดการฟาร์มวัวนมนั้นส่วนใหญ่เป็นเรื่องการจัดการโรคต่างๆ เช่นเต้านมอักเสบ เชื้อไวรัส พยาธิ ซึ่งก็จะส่งผลต่อคุณภาพน้ำนมดิบที่รีดได้ โดยหากพบว่ามีการใช้ยาแก้อักเสบและทางสหกรณ์น้ำนมดิบตรวจพบก็จะขึ้นบัญชีเป็นคุณภาพต่ำทั้งฟาร์ม ดังนั้นจึงต้องระมัดระวังเป็นพิเศษ ทั้งนี้จะมีเจ้าหน้าที่จากองค์การส่งเสริมกิจการโคนมแห่งประเทศไทยเข้ามาตรวจสอบปีละครั้ง
          สำหรับอาหารของวัว คุณสามารถ ใช้การปลูกหญ้าในดินของตนเอง แต่จะไม่ให้หญ้าสดแก่วัว จะใช้วิธีการหมักก่อน ซึ่งหญ้าหมักจะสามารถเก็บไว้ได้นาน 5-6 เดือน คุณภาพและสารอาหารคงเดิม แต่ถ้าเป็นช่วงหน้าแล้งก็จะมีฟางแห้งกากมันสำปะหลัง
          ในอนาคต กำลังขยายฟาร์มให้มีจำนวนวัวเพิ่มมากขึ้น สามารถรีดนมได้ประมาณ 1 ตัน ต่อวัน จะต้องรีดนมจากแม่วัวให้นมวันละ 100 ตัวขึ้นไป ซึ่งวิธีการคือผสมพันธุ์วัวและซื้อแม่วัวเพิ่มขึ้น โดยคาดว่าจะใช้บริการเงินกู้จาก ธ.ก.ส. อีก เนื่องจากดอกเบี้ยต่ำและตอบสนองอาชีพการเลี้ยงวัวนมได้อย่างดี เพราะนอกจากเป็นแหล่งเงินทุนแล้วยังเป็นแหล่งส่งเสริมความรู้วิชาการแก่เกษตรกรอีกด้วย อีกทั้งเมื่อขยายฟาร์ม การจ้างคนงานก็จะเพิ่มขึ้น รายได้ก็จะกระจายไปยังชุมชนมากขึ้นด้วย
          "การเลี้ยงวัวนมของที่นี่ คือการทำอาชีพในท้องถิ่นตนเอง ไม่ต้องละทิ้งถิ่นฐานครอบครัวก็มีความสุขที่อยู่กันพร้อมหน้า เกิดความมั่นคงด้านการเงินและครอบครัว และยังสามารถสร้างงานสร้างรายได้ให้กับคนในท้องถิ่นที่เข้ามาทำงานในฟาร์มได้" คุณสามารถ กล่าวในตอนท้าย
          สนใจศึกษาเรียนรู้การเลี้ยงโคนมติดต่อได้ที่ นายสามารถ กังวานโอฬารกุล บ้านเลขที่ 9/1 ม.6 ต.หนองน้ำแดง อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา เบอร์โทรศัพท์ 081-321-3680
          วิสัยทัศน์ ธ.ก.ส. เป็นธนาคารพัฒนาชนบทที่มั่นคง มีการจัดการที่ทันสมัย เพื่อยกระดับคุณภาพชีวิตของเกษตรกรรายย่อย

บรรยายใต้ภาพ
          นายสามารถ กังวานโอฬารกุล
--จบ--

--เดลินิวส์ ฉบับวันที่ 1 พ.ย. 2555 (กรอบบ่าย)--

loongthong
*

« ตอบ #141 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 08:31:50 AM »

นานๆแวบเข้ามาทีนึง   หลังจากไม่ค่อยสบายง่อนแง่นมาหลายเดือน   เลยไม่รู้ว่าเค้าไปกันถึงไหนแล้ว   แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับเรื่องการเลี้ยงวัวนม   ได้ผลดีไหม   ลุงไม่ได้เข้ามาคุยนานหลายเดือนเนื่องจากไม่สบาย   ประกอบกับลืมระหัสตัวเองด้วย   งานไร่งานสวนก็ทิ้งไปเลย   ซื้อกิ่งมะขามเปรี้ยวยักษ์จากคุณวิรัชไปปลูกต้องปล่อยให้เทวดาเลี้ยง   ปรากฏว่าไปดูอีกทีไม่เหลือสักต้นครับ  ดูแล้วน่าจะหมดยุคของลุงทองไปแล้วหรือไงไม่รู้
ไอ้ด่างเกยชัย
*

« ตอบ #142 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 12:11:32 PM »

เย้ๆๆๆๆๆ  ลุงทองกลับมาแล้วววววว
aekkachailao
*

« ตอบ #143 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 01:39:41 PM »

ไม่เจอนานเลยครับผมติดตามตลอดเห็นหายไปคงยุ่งสินะครับ
เลี้ยงยากมั้ยครับพี่สนใจเหมือนกันครับกะลังศึกษาอยู่กะว่าจะเลี้ยงไก่ทำไร่และวัวนมครับ
ยังไงผมรบกวนเค้ามาถามเรื่อยๆได้มั้ยครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 25   ขึ้นบน
  พิมพ์