หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่เริ่มสร้างฟาร์มวัวนม "การผลิตนมวัวโดยไม่ใช้วัว" : หน้า ๒๕  (อ่าน 158444 ครั้ง)
avc4000
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 09:45:41 AM »

๒ กย. มาแนะนำเด็กคนใหม่ ลำดับที่ ๑๕ ยังไม่ตั้งชื่อเลย เพื่อนๆช่วยตั้งให้ผมหน่อย เอาแนวชื่อผลไม้นะ อิอิ

Liked By: NKC, natapat27

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน

avc4000
*

« ตอบ #97 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 09:46:36 AM »

๒ กย. เหลือแต่วัวเรา วัวเขาขายไปหมดแล้ว เศร้า เลี้ยงคนเดียวเหงานะเพื่อน

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
avc4000
*

« ตอบ #98 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 09:47:23 AM »

๒ กย. ยัยลิ้นจี่เหมือนเด็กเลยวุ้ย แลบลิ้นแคะขี้มูก บรื้ออ... ฉานไม่เล่นกับแกแล้ว ทุเรศทุเรียนสิ้นดี (สังเกตโตไวมากเกิดหลังเขาหลายเดือน ตอนนี้ตัวโตอ้วนกลมแซงหน้าตัวอื่นแล้ว กินล้างกินผลาญจริงๆ ยัยลิ้นจี่เอย)

Liked By: nok7959, NKC, Dokpikul

avc4000
*

« ตอบ #99 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 09:48:10 AM »

๒ กย. บ้านอื่นเขามีตู้ปลาดูเพลินๆ บ้านเรามีทุ่งวัวดูเพลินแทน ^_^

avc4000
*

« ตอบ #100 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 09:53:58 AM »

ยิ้ม ยิ้ม :)สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่ครับขอเข้ามาเก็บข้อมูลครับ รบกวนถามคุณAVC4000ครับว่าวัวนมที่อิสราเอลเค้าใช้พันธุ์อะไรผสมพันธุ์อะไรได้เลือดผสมเท่าไหร่ และใช้อาหารข้น+หยาบคืออะไร นมเค้าถึงได้มากขนาดนี้สนใจมากครับขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แฮ่ๆ อยากบอกว่า ไม่รู้เหมือนกันว่าทำยังไงได้นมมาขนาดนั้น แต่มีรูปการปรับปรุงพันธุ์มาให้ดู เดิมอยู่หน้า ๕
มีเลือด Damascus + Holstein สาย Dutch ประมาณนั้น ต้องให้เพื่อนท่านอื่นที่รู้จริงมาตอบดีกว่าครับ ผมมือใหม่จ้า

รูปจาก http://www.icba-israel.com/icba-breeding.htm

avc4000
*

« ตอบ #101 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 09:57:14 AM »

คุณ 4000 อาหารข้นที่ใช้คุณใช้ Pro เท่าไรครับ มากหรือไม่ต่อเดือน วัวกี่ตัวครับ ( ที่กินอาหารข้นนะครับ )

ซีพี 21% ไม่เยอะครับ วัวกำลังดราย เห็นคนเลี้ยงให้ 1 ชามก๊วยเตี๋ยวครับ  ยิงฟันยิ้ม

shama
*

« ตอบ #102 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 10:21:22 AM »

ลองหาอ่านเรื่องน้ำเชื้อแยกเพศดูนะครับ เพื่อเพิ่มจำนวนแม่วัวรีดนมแต่การเพิ่มจำนวนแม่วัวนั้น แหล่งอาหารก็ต้องเพิ่มตามกันไปด้วยล่ะ

น้ำเชื้อแยกเพศ หลอดเท่าไรครับ คุ้มมั้ยครับ ขอคำแนะนำพี่ด่างเกยชัยด้วยครับ
ผมเห็นในเว็บพรชัยอินเตอร์ฯ มีขายทั้ง 2 แบบ ไม่แยกเพศ 100 กว่าบาท แยกเพศ 1-2000 กว่าบาท

น้ำเชื้อแยกเพศ 93% จะเป็นตัวเมียครับแต่มันเป็นเลือด 100 นะครับถ้าจะใช้จริงๆ ผมแนะนำนะครับเอาวัวสาวลูกสองหรือว่าวัวสาวที่โครงสร้างใหญ่ๆ นะครับไม่งั้นคลอดยาก  และต้องเอาตัวที่เรามันใจว่าผสมติดง่ายครับสั่งซื้อเลยครับผมก็ใช้ครับ  ถ้าเลือด 100  นี้ผมยังไม่แนะนำสำหรับมือใหม่นะครับเดียวตายเปล่าๆ  และอีกอย่างโรงเรือนต้องติดพัดลมไอน้ำด้วยครับถ้าเลือดสูงทีแรกผมก็เลี้ยงแบบเลือด 80 นี้แหละครับแต่พอเรารู้แล้วชำนาญแล้วค่อยเพิ่มเป็น  90-93% จะดีครับ  100 นี้ไม่ค่อยแนะนำครับผมยังไม่กล้าเลยครับขนาด 93 นี้เป็นเจอเห็ยบเข้าไปยังไม่ค่อยไหวเลยเจออากาศร้อนยังไม่ยอมกินอาหารเลยครับเลยต้องติดพัดลมไอน้ำไว้ในฟาร์มตลอดครับแต่ผมว่าดีกว่าเราเลี้ยวงวัวเลือดต่ำนะครับนมน้อยไม่คุ้มครับ  ผมนแนะนำครับถ้าวันหลังจะซื้อวัวสำหรับตัวผมไม่เอาวัวขายยกฟาร็มครับถ้าจะเอาจริงๆ วัวสาวท้องครับแพงหน่อยแต่คุ้มหลายๆ อย่างครับ เปรียบเทียบง่ายๆ ครับรถมือหนึ่งกับมือสองครับ  วัวรีดถ้าไม่มีปัญหาเขาไม่ขายออกจากฟาร์มหรอกครับจำแค่ง่ายๆ ครับน้องจากเขาร้อนเงินจริงๆครับ  ผมแนะนำวัคซีนกันเต้านมอักเสบครับ  ช่วยได้เยอะครับช่วงหน้าฝาก็ระวังหน่อยครับเรื่องเต้านมอักเสบ 
shama
*

« ตอบ #103 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 10:29:54 AM »

ยิ้ม ยิ้ม :)สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่ครับขอเข้ามาเก็บข้อมูลครับ รบกวนถามคุณAVC4000ครับว่าวัวนมที่อิสราเอลเค้าใช้พันธุ์อะไรผสมพันธุ์อะไรได้เลือดผสมเท่าไหร่ และใช้อาหารข้น+หยาบคืออะไร นมเค้าถึงได้มากขนาดนี้สนใจมากครับขอบคุณครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แฮ่ๆ อยากบอกว่า ไม่รู้เหมือนกันว่าทำยังไงได้นมมาขนาดนั้น แต่มีรูปการปรับปรุงพันธุ์มาให้ดู เดิมอยู่หน้า ๕
มีเลือด Damascus + Holstein สาย Dutch ประมาณนั้น ต้องให้เพื่อนท่านอื่นที่รู้จริงมาตอบดีกว่าครับ ผมมือใหม่จ้า

รูปจาก http://www.icba-israel.com/icba-breeding.htm
มีไม่กี่พันธ์ครับผมไปดูมาแล้วครับเขาไม่ปรับสายพันธ์วัวให้เข้ากับอากาศบ้านเขาหรอกครับเขาปรับสภาพอากาศบ้านเขาให้เข้ากับวัวครับเพราะการปรัรบสายพันธ์วัวให้เขากับบ้านเขามันมีปัญหาหลายหย่างครับกว่าจะได้ต้องใช้เวลาหายปีบางทีเป็นสิบๆ ปี ส่วนมากเลี้ยงโฮสไตรฟรีเซียนครับเลือดสูงด้วยก็วิธีที่ผมใช้กัวฟาร์มผมนั้นแหละครับ  ทำหลังคาโรงเรือนสองสั้นระบายอากาศได้ดีและก็แทนที่จะติดแอร์เสียเงินเยอะก็ใช้พัดลมไอน้ำเอาครับ  ถ้าอยากทราบอะไรก็ถามได้ครับนานๆ จะได้เข้ามาทีหนึ่งครับ จะเชื่อผมหรือไม่ก็ได้อันนี้แล้วแต่พวกคุณผมก็คนหนึ่งที่เลี้ยงและโตมากับฟาร์มวัวนมของพ่อตั้งแต่เล็กๆครับ

avc4000
*

« ตอบ #104 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 10:35:31 AM »

ลองหาอ่านเรื่องน้ำเชื้อแยกเพศดูนะครับ เพื่อเพิ่มจำนวนแม่วัวรีดนมแต่การเพิ่มจำนวนแม่วัวนั้น แหล่งอาหารก็ต้องเพิ่มตามกันไปด้วยล่ะ

น้ำเชื้อแยกเพศ หลอดเท่าไรครับ คุ้มมั้ยครับ ขอคำแนะนำพี่ด่างเกยชัยด้วยครับ
ผมเห็นในเว็บพรชัยอินเตอร์ฯ มีขายทั้ง 2 แบบ ไม่แยกเพศ 100 กว่าบาท แยกเพศ 1-2000 กว่าบาท

น้ำเชื้อแยกเพศ 93% จะเป็นตัวเมียครับแต่มันเป็นเลือด 100 นะครับถ้าจะใช้จริงๆ ผมแนะนำนะครับเอาวัวสาวลูกสองหรือว่าวัวสาวที่โครงสร้างใหญ่ๆ นะครับไม่งั้นคลอดยาก  และต้องเอาตัวที่เรามันใจว่าผสมติดง่ายครับสั่งซื้อเลยครับผมก็ใช้ครับ  ถ้าเลือด 100  นี้ผมยังไม่แนะนำสำหรับมือใหม่นะครับเดียวตายเปล่าๆ  และอีกอย่างโรงเรือนต้องติดพัดลมไอน้ำด้วยครับถ้าเลือดสูงทีแรกผมก็เลี้ยงแบบเลือด 80 นี้แหละครับแต่พอเรารู้แล้วชำนาญแล้วค่อยเพิ่มเป็น  90-93% จะดีครับ  100 นี้ไม่ค่อยแนะนำครับผมยังไม่กล้าเลยครับขนาด 93 นี้เป็นเจอเห็ยบเข้าไปยังไม่ค่อยไหวเลยเจออากาศร้อนยังไม่ยอมกินอาหารเลยครับเลยต้องติดพัดลมไอน้ำไว้ในฟาร์มตลอดครับแต่ผมว่าดีกว่าเราเลี้ยวงวัวเลือดต่ำนะครับนมน้อยไม่คุ้มครับ  ผมนแนะนำครับถ้าวันหลังจะซื้อวัวสำหรับตัวผมไม่เอาวัวขายยกฟาร็มครับถ้าจะเอาจริงๆ วัวสาวท้องครับแพงหน่อยแต่คุ้มหลายๆ อย่างครับ เปรียบเทียบง่ายๆ ครับรถมือหนึ่งกับมือสองครับ  วัวรีดถ้าไม่มีปัญหาเขาไม่ขายออกจากฟาร์มหรอกครับจำแค่ง่ายๆ ครับน้องจากเขาร้อนเงินจริงๆครับ  ผมแนะนำวัคซีนกันเต้านมอักเสบครับ  ช่วยได้เยอะครับช่วงหน้าฝาก็ระวังหน่อยครับเรื่องเต้านมอักเสบ 

ขอบคุณมากมายครับ สำหรับคำแนะนำที่เต็มไปด้วยความรู้ดีๆ โดยเฉพาะวัคซีนกันเต้านมอักเสบเดี๋ยวต้องโทรไปสั่งหมอเก่งบ้างแล้ว

เดิมผมพยายามหาซื้อวัวรายตัว แต่ส่วนใหญ่ฟาร์มที่ไปดูก็ขายตัวที่แย่ที่สุดในฝูงให้เรา ทำให้เราเลือกไม่ได้เลย
ผมก็เลยต้องเลือกซื้อแบบยกฟาร์มแล้วแยกแยะเก็บวัวดีไว้ ปล่อยวัวไม่ดีออกไป

อ้อ พัดลมไอน้ำเครื่องเท่าไรครับ ติดตั้งห่างกันยังไง ค่าไฟต่อเดือนขึ้นเยอะมั้ยครับ คิดอยู่เหมือนกัน

avc4000
*

« ตอบ #105 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 10:38:27 AM »

มีไม่กี่พันธ์ครับผมไปดูมาแล้วครับเขาไม่ปรับสายพันธ์วัวให้เข้ากับอากาศบ้านเขาหรอกครับเขาปรับสภาพอากาศบ้านเขาให้เข้ากับวัวครับเพราะการปรัรบสายพันธ์วัวให้เขากับบ้านเขามันมีปัญหาหลายหย่างครับกว่าจะได้ต้องใช้เวลาหายปีบางทีเป็นสิบๆ ปี ส่วนมากเลี้ยงโฮสไตรฟรีเซียนครับเลือดสูงด้วยก็วิธีที่ผมใช้กัวฟาร์มผมนั้นแหละครับ  ทำหลังคาโรงเรือนสองสั้นระบายอากาศได้ดีและก็แทนที่จะติดแอร์เสียเงินเยอะก็ใช้พัดลมไอน้ำเอาครับ  ถ้าอยากทราบอะไรก็ถามได้ครับนานๆ จะได้เข้ามาทีหนึ่งครับ จะเชื่อผมหรือไม่ก็ได้อันนี้แล้วแต่พวกคุณผมก็คนหนึ่งที่เลี้ยงและโตมากับฟาร์มวัวนมของพ่อตั้งแต่เล็กๆครับ

ขอบคุณมากครับ ฟาร์มพี่ shama อยู่ที่ไหนครับ คงต้องหาโอกาสไปขอความรู้ขอคำแนะนำด้วยคน ปีหน้าผมกะขยายฝูงอีกสัก ๑๐ ตัว

nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #106 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 10:44:56 AM »

แวะมาชมวัวสวย ๆ จร้า... ยิ้มเท่ห์ : )

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
shama
*

« ตอบ #107 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 10:59:01 AM »

[/quoteหละครับเสียดายเหมือนกันครับยังอยากเลี้ยงอยู่ครับแต่ร่งกายไม่

ขอบคุณมากมายครับ สำหรับคำแนะนำที่เต็มไปด้วยความรู้ดีๆ โดยเฉพาะวัคซีนกันเต้านมอักเสบเดี๋ยวต้องโทรไปสั่งหมอเก่งบ้างแล้ว

เดิมผมพยายามหาซื้อวัวรายตัว แต่ส่วนใหญ่ฟาร์มที่ไปดูก็ขายตัวที่แย่ที่สุดในฝูงให้เรา ทำให้เราเลือกไม่ได้เลย
ผมก็เลยต้องเลือกซื้อแบบยกฟาร์มแล้วแยกแยะเก็บวัวดีไว้ ปล่อยวัวไม่ดีออกไป

อ้อ พัดลมไอน้ำเครื่องเท่าไรครับ ติดตั้งห่างกันยังไง ค่าไฟต่อเดือนขึ้นเยอะมั้ยครับ คิดอยู่เหมือนกัน
พัดลมไม่กี่ตังค์หรอกครับไปซื้อพัดลมวัดธรรมดาก็ได้ครับตัวใหญ่ๆ หน่อยแล้วไปซื้อหัวพ่นมาติดหน้าพัดลมเอาครับมันจะแพงแค่ปั้มนั้นแหละครับผมซื้อเมื่อก่อนแค่หมือนกว่าๆ เองครับเซิดได้ในเน็ตครับผมก็สั่งซื้อจากที่นั้นครับ  ผมอยู่เชียงรายครับแต่ตอนนี้ผมไม่ได้เลี้ยงแล้วนะครับเพราะผมมีปัญหาเรื่องหลังผมครับเพราะผมทำคนเดียวเลยให้น้องและพ่อแม่ทำครับผมเลิกเลี้ยงมาได้ซักสองปี่จะได้แล้วครับยังเสียดายอยู่เหมือนกันครับรายได้ดีด้วยเสียอยากเดียวไม่ค่อยมีเวลาเวลาเลี้ยงวัวนมนะครับ  ผมแนะนำครับฟาร์มโชคชัยครับวัวดีแน่นอนครับแพงหน่อยแต่คุ้มครับรับรอง  ผมแนะนำนะครับถ้าเลี้ยงไปได้ซักพักแล้วรู้แล้วก็แนะนำให้คัดวัวเลือดสูงๆ เลยครับและก็ตัวไหนต่ำกว่า 30 โล คัดทิ้งเลยครับ  วัคซีนมีขายที่ฟฟาร์มโชคชัยเลยครับติดต่อหมอหนึ่งได้เลยครับ 083-8049319 หมอหนึ่งให้ความรู้ดีมากไม่วิชาการครับความรู้โดยตรงจากคนเลี้ยงวัวครับ  อ้ออย่าซื้อขวดเล็กนะครับไม่คุ้มครับแพงหน่อยแต่คุ้มแน่ถ้าใช้ครับ  นมที่อักเสบอย่าให้ลูกวัวกินนะครับไม่งั้นวัวที่กินนมก้จะเป็นเต้านมอักเสบไม่รู้จักหายครับ  เพราะว่ามันไปฝังอยู่ในเลือดลูกวัวตั้งแต่เล็กๆ ครับคุยยาวครับเรื่องนี้พมพ์ก็ยากอยากรู้โทรถามง่ายกว่าครับ  080-4994570
shama
*

« ตอบ #108 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 11:04:20 AM »

คุณ 4000 อาหารข้นที่ใช้คุณใช้ Pro เท่าไรครับ มากหรือไม่ต่อเดือน วัวกี่ตัวครับ ( ที่กินอาหารข้นนะครับ )

ซีพี 21% ไม่เยอะครับ วัวกำลังดราย เห็นคนเลี้ยงให้ 1 ชามก๊วยเตี๋ยวครับ  ยิงฟันยิ้ม
ผมอยากรู้ครับว่าคุณให้อาหารวัวกี่กิโลต่อต่อต่อวันครับจะได้แนะนำถูกครับ
opasmongklue
*

« ตอบ #109 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 12:30:26 PM »

ขอแจมครับ ผมอยู่ราชบุรีครับ  ผมเองก็พึ่งจะหัดเลี้ยงวัวนมได้ไม่นานครับ ประมาณ 5 เดือนครับ สำหรับผมงวดนี้เลี้ยงขายครับ แต่คนอื่นเลี้ยงแล้วรวยก็มี เจ๊งก็มี เป็นอาชีพที่แถวบ้านผมเลี้ยงเกือบทุกบ้าน(หมายถึงส่วนมาก) มีโรงรับนม หลายแห่ง ไม่ต้องกลัวตกงาน หุๆ แต่เหนื่อย โคตะระ จึงเป็นเหตุผลที่วัวนมแถวนี้แพงมาก คนรวยก็คือ พ่อค้าวัวจับมาแล้วขายไป และ เจ้าของโรงนม ส่วนคนเลี้ยงถามว่าได้มั้ย ได้ครับบางรายที่เลี้ยงร้อยกว่าตัวก็ตกราวๆ แสนต้นๆต่อเดือนเจ้านี้ผมไม่รู้ว่าหักค่าใช้จ่ายยัง  บางรายหักทุกอย่างแล้วก็ได้ 7-8หมื่นบาทต่อเดือนเจ้านี้หักค่าลูกจ้างแล้วรวมอาหาร  รายย่อยลงมาก็ 3-4หมื่นบาทต่อเดือน  สำหรับรายเล็กสองหมื่นบาทต่อเดือน เล็กมาอีกก็ 7000-8000 บาทต่อเดือน แล้วแต่ความสามารถของแต่ล่ะคน ที่บอกมามันคือ รายได้ครับ แต่ปัญหาสำหรับวัวมันมีมากตามมาครับ ทั้งเรื่องอาหารการกิน เรื่องโรค และการจัดการ ขี้วัว ถ้าเป็นคนที่ไม่ชอบลุย ทำงานนี้ยากคับ  สำหรับผมแค่นี้พอให้คนอื่นได้แสดงความคิดเห็นบ้างครับ  ลืมบอกครับ นอกจาก นมที่เราขายได้ วัวตัวผู้ที่พึ่งคลอดเราก็ขายได้ และขี้วัวเราก็ขายได้ กระสอบสิบห้าบาท  ณ ตอนนี้ และวัวปลดวาระ สามส่วนนี้เอาไว้หักยอดเสียข้างต้นได้บ้างทำให้เรามี กำไล เยอะขึ้น     ปล  การเลี้ยงวัวไม่ต้องแข่งกับใคร เราแข่งกับตัวเราเอง ทำมากได้มาก ทำน้อยได้น้อย ครับ

Liked By: avc4000, lief36
avc4000
*

« ตอบ #110 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 01:38:17 PM »

ผมอยากรู้ครับว่าคุณให้อาหารวัวกี่กิโลต่อต่อต่อวันครับจะได้แนะนำถูกครับ
คุ้นๆ ว่าประมาณ 4-5 โลหรือยังไงเนี่ยละพี่ โทษทีครับจำไม่ได้จริงๆ เดี๋ยวเข้าฟาร์มจะลองชั่งดูอีกที รูดซิบปาก

tapairat
*

« ตอบ #111 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 02:08:55 PM »

แวะเข้ามาทักทายค่ะอยู่ปากช่องเหมือนกัน น้องหมีเป็นยังไงบ้าง หายเร็วๆนะ

Liked By: avc4000

บ้านสวนอรุณภัคดี 197หมู่ที่19ต.หนองสาหร่ายอ.ปากช่องจ.นครราชสีมา30130
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 25   ขึ้นบน
  พิมพ์