หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่เริ่มสร้างฟาร์มวัวนม จนได้การรับรองมาตรฐานปศุสัตว์อินทรีย์ : หน้า ๒๕  (อ่าน 136833 ครั้ง)
avc4000
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #352 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 03:33:30 PM »

พี่ครับผมสนใจสบู่พี่น่ะครับ ไม่ทราบว่ายังขายอยู่หรือไม่คับ ถ้าขายผมขอซื้อมาทดลองใช้ได้มั้ยคับ

โทษทีครับ นานๆ โผล่มาที เดี๋ยวนี้ไปล่องลอยใน FB เป็นส่วนใหญ่
เรื่องสบู่ ถ้าไม่ช้าเกินไปและยังสนใจอยู่ ส่งที่อยู่มาเลยครับ เดี๋ยวส่งไปให้ครับ

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน

tukwasun
*

« ตอบ #353 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 09:21:56 AM »

อยากได้วัวนมตัวผู้ อายุ 7-14 วัน ทดลองเลี้ยง 12-18 เดือน ส่งโรงฆ่าสัตว์
087-7715012  ตั๊ก
ท่านใหนพอแบ่งให้ได้บ้างครับ
avc4000
*

« ตอบ #354 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 10:48:51 PM »

อยากได้วัวนมตัวผู้ อายุ 7-14 วัน ทดลองเลี้ยง 12-18 เดือน ส่งโรงฆ่าสัตว์
087-7715012  ตั๊ก
ท่านใหนพอแบ่งให้ได้บ้างครับ

อยู่จังหวัดไหนครับ วัวผมอยู่หล่มสักเพชรบูรณ์นะครับ

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
kumtom
*

« ตอบ #355 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 06:44:37 AM »

ตามตลอด อัพเดทฟาร์มให้ดูบ่อยๆนะครับ ราบจ่ายรายรับพอไหวไหมครับ
avc4000
*

« ตอบ #356 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 11:14:35 AM »

ตามตลอด อัพเดทฟาร์มให้ดูบ่อยๆนะครับ ราบจ่ายรายรับพอไหวไหมครับ

ตกใจ อะแถวนี้ สรรพากร เยอะครับ ขอตอบเป็นแนวหลักการแล้วกันครับ

ถ้าเลี้ยงโคนม "แบบซื้อทุกอย่างให้กิน" เงินเหลือน้อยมาก แต่ถ้าเลี้ยงโคนม "แบบหาทุกอย่างให้กิน" เหลือมากครับ (ถ้าทำไหว)
ท่านไหนมีที่ดินเหลือเยอะ ทำปศุสัตว์ปล่อยเลี้ยงหาเงินแสนเงินล้านได้ทุกคนครับ

ของผมที่ดินน้อยครับ ยังต้องซื้อหลายอย่างมาให้โคนมกิน คงพอได้คำตอบนะครับ  รูดซิบปาก

avc4000
*

« ตอบ #357 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 12:16:43 PM »

๑๔ กย. ๒๕๕๘

การพาสเจอร์ไรซ์นม แบบ whole milk

whole milk คือนมที่รีดจากแม่โคนม แล้วนำไปแปรรูป โดยไม่ได้แยกเอา ไขมันนม (milk fat) หรือส่วนประกอบ หรือสารอาหารใด ๆ ออก
                 คุณค่าทางอาหารจึงครบถ้วน ตรงกับที่แม่โคนมให้นมเรา (ที่จริงมันคือ นมสดธรรมดาแท้ๆ นั้นเอง)

ตามพระราชบัญญัติอาหาร พ.ศ. ๒๕๒๒ ได้กำหนดปริมาณไขมันเนยไม่ต่ำกว่าร้อยละ ๓.๒ น้ำนมที่ไม่รวมไขมันเนยไม่ต่ำกว่าร้อยละ ๘.๕

วิธีการปรุง

๑. อุปกรณ์ที่ใช้ต้มนม จะต้องใช้หม้อสำหรับต้มซ้อนกัน ๒ ใบ ห้ามใช้หม้อที่ใส่นมตั้งบนเตาไฟโดยตรง เพราะจะทำให้เนื้อนมไหม้ก้นหม้อ
    เราจึงนิยมเอาน้ำเปล่าใส่หม้อใบที่ ๑ แล้วเทน้ำนมดิบใส่หม้อใบที่ ๒ แล้วยกหม้อที่ใส่น้ำนมใบที่ ๒ ยกใส่ซ้อนหม้อที่ใส่น้ำเปล่าใบที่ ๑
    ยิ่งอธิบายละเอียด จะยิ่งงงมั้ยหน๊า ดูรูปข้อ ๒ เลยแล้วกันนะ

๒. การต้มนมต้องถึงทั้ง อณุหภูมิและระยะเวลา
    บางสูตร ต้องใช้อุณหภูมิ ๖๒.๘ องศาเซลเซียส เป็นเวลา ๓๐ นาที บางสูตรก็ ๗๗ องศาเซลเซียส เป็นเวลา ๑๕ วินาที

๓. น๊อคน้ำเย็น ภายหลังต้มนมถึงทั้งระดับอณุหภูมิและระยะเวลาแล้ว ก็นำนมมากรอกใส่ขวดปิดฝา แล้วแช่ลงไปในน้ำเย็น ก่อนยกไปฝังในถังน้ำแข็งให้อุณหภูมิลงไปให้ต่ำกว่า ๔ องศาเซลเซียส

ฮืม เหตุที่ควรแช่ในน้ำเย็นก่อน จากประสบการณ์ขวดจะแตกหากนำไปแช่ในถังน้ำแข็งทันที คาดว่าอาจเนื่องจากขวดแก้วปรับอุณหภูมิไม่ทัน และประโยชน์อีกอย่างที่เห็นจากการแช่ในน้ำเย็นก่อน จะทำให้เราทราบได้ว่า เราปิดฝาแน่นพอหรือเปล่า ถ้าแน่นไม่พอจะมีนมไหลออกจากขวดให้เห็นเป็นทางขาวๆ

แค่นี้เราก็ได้นมพาสเจอร์ไรซ์ไว้ทานแล้ว ดีกว่าสดใหม่กว่าไปซื้อนมมียี่ห้ออีก   ยิ้มเท่ห์

Liked By: กัญจน์

wasan.ceo
*

« ตอบ #358 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 02:31:58 PM »

อยากได้สักสองตัว    ลังเล
wasan.ceo
*

« ตอบ #359 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 09:45:11 AM »

ถ้าสมมติ เราทำแปลงข้าวแทนแปลงหญ้า ให้ข้าวตั้งท้อง แล้วเอาวัวเข้ากิน มันจะดีไหม
หรือต้นอ่นอข้าวก้ได้ เห็นวัวมันชอบจังลงนาข้าว ไม่รู้ว่าข้าวอ่อนหรือข้าวที่พอตั้งท้อง มันมีโปรตีน
พอจะแทนอาหารวัวได้ปล่าว
avc4000
*

« ตอบ #360 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 12:37:45 PM »

อยากได้สักสองตัว    ลังเล

ผลผลิตของ วัวนม 2 ตัว ผมว่ามันเยอะเกินกว่า 1 ครอบครัวขนาดเล็ก พ่อแม่ลูกสอง จะทานหมดในแต่ละวันนะครับ
วัวนม 1 ตัว ให้นมถัวเฉลี่ยต่ำๆ 10 กิโลกรัมต่อวัน ถ้าผลิตนมกล่องขนาด 250 มิลลิกรัม จะได้นมประมาณ 40 กล่องต่อวัน เลยนะครับ
ถ้าวัวนม 2 ตัว 80 กล่องทุกวัน กินแจกจนเบื่อ ต้องขายอย่างเดียวครับถึงจะหมด  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2015, 12:42:06 PM โดย avc4000 » บันทึกการเข้า

avc4000
*

« ตอบ #361 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 12:41:29 PM »

ถ้าสมมติ เราทำแปลงข้าวแทนแปลงหญ้า ให้ข้าวตั้งท้อง แล้วเอาวัวเข้ากิน มันจะดีไหม
หรือต้นอ่นอข้าวก้ได้ เห็นวัวมันชอบจังลงนาข้าว ไม่รู้ว่าข้าวอ่อนหรือข้าวที่พอตั้งท้อง มันมีโปรตีน
พอจะแทนอาหารวัวได้ปล่าว

คุณค่าอาหารของต้นข้าวอ่อน หรือต้นข้าวตั้งท้อง ผมไม่มีข้อมูลเลยครับ แต่คิดว่าขนาดคน
ยังเห็นมี การทำน้ำนมข้าวทาน มีการคั้นน้ำต้นข้าวอ่อนทานกัน ถ้าวัวได้กินก็คงดีไม่น้อย
แต่ก็อีกละครับ ถ้าเปรียบเทียบระหว่างปล่อยให้ข้าวสุกเก็บเกี่ยวไปกับปล่อยให้วัวกิน ในเชิงเศรษฐศาสตร์
ผมคิดว่าปล่อยให้ข้าวสุกเก็บเกี่ยวน่าจะได้มูลค่าที่มากกว่านะครับ  รูดซิบปาก

avc4000
*

« ตอบ #362 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 01:42:02 PM »

พามาเที่ยวฟาร์มโคนมอินทรีย์ ของ แดรี่โฮม

หลังสีแดงไกลๆ เป็นโรงรีดนม ส่วนเพิงอันใกล้เป็นโรงเลี้ยงวัวรุ่น

บรรยากาศโรงรีดนม ถือว่าทันสมัยมาก เพราะใช้ระบบรีดแบบ pipe line

คอกเลี้ยงวัวรุ่น ส่วนหลังสีแดงเล็กๆขวามือเป็นโรงเลี้ยงวัวเด็กคลอดใหม่ สำหรับหญ้าเขาให้กินเนเปียร์ขึ้นเป็นแนว มีไก่ด้วยนะครับ
การเลี้ยงโคนมอินทรีย์เห็นหลายฟาร์ม มักจะเลี้ยงไก่คู่กัน ข้อดีคือไก่จะช่วยกินพวกหนอน แมลง ศัตรู ปราสิต ของวัวได้

แม่โครีดนมกำลังกินมื้อเย็นหลังจากรีดนมเสร็จ ฝูงของแดรี่โฮมได้นมเฉลี่ย ประมาณ ๘ กิโลกรัมต่อตัวต่อวัว ถือว่าพอใช้ได้
เนื่องจากเป็นโคนมอินทรีย์ ให้กินอาหารธรรมชาติไม่ได้ให้อาหารเร่งน้ำนมเหมือนฟาร์มทั่วไป

avc4000
*

« ตอบ #363 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 05:59:58 PM »

มาขยายโรงพักวัว เพิ่มเติม

ฟาร์มผมใช้เหล็กเป็นโครงสร้างครับ น่าจะทนทานหน่อย

เสร็จแล้วเริ่มเข้ามาสำรวจ ตามนิสัยวัวสอดรู้สอดเห็น

พอคล้อยหลังไป จับจองที่กันซิ จะยืนงงทำไรกัน 555

สรุปค่าเสียหาย โรงพักโคนม
1. เหล็กกล่อง ซึ้่อแบบเหล็กเกรดบี คิดเห็นกิโล @๒๘ บาท หมดไปประมาณ ๖ พันกว่าบาท
2. ปูน หิน ทราย สำหรับ ตอมอเสาโรงพัก เกือบ ๓ พันบาท
3. สังกะลี ใช้ทั้งของเก่า และซื้อใหม่ อีกประมาณ ๑๕๐๐ บาท
4. ค่าแรงคิด เสาละพัน โรงพักนี้ มี ๖ เสา ก้อจ่าย ๖๐๐๐ บาท
รวมไม่ถึง ๒ หมื่นคร๊าบ ตัวเบาเลย

avc4000
*

« ตอบ #364 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 03:13:40 PM »

เมื่อวันที่ ๑ กรกฎาคม ๒๕๕๙ ที่ผ่านมา ได้เริ่มปรับระบบการเลี้ยงเป็นฟาร์มโคนมอินทรีย์(บินได้ ฮ่าฮา 5555  ยิ้มกว้างๆ)

การเลี้ยงโคนมอินทรีย์ มีเงื่อนไขข้อปฏิบัติ เยอะแยะมากมาย เอาเป็นว่า แบบเข้าใจง่าย ตามความเข้าใจผม มีแค่ 4 เรื่องใหญ่

1. อาหารและน้ำที่วัวกิน ต้องเป็นอินทรีย์ สะอาดปราศจากเคมี
2. สุขภาพวัว เน้นป้องกัน หากจำเป็นต้องรักษาต้องใช้สมุนไพรก่อน
3. สิ่งแวดล้อมสัตว์  เพียงพอ เป็นธรรมชาติ เหมาะสมกับสวัสดิภาพสัตว์ และไม่เป็นมลพิษต่อสิ่งแวลล้อม เพื่่อนบ้านภายนอก
4. มีการจดบันทึกข้อมูล อย่างสม่ำเสมอ

เรื่องแรก อาหารวัว เป็นเรื่องสำคัญ

ต้องเตรียมแปลงหญ้าให้วัวเดินแทะเล็ม

ปลูกหญ้าเพื่อเป็นอาหารให้กับวัวให้มากที่สุด เท่าที่จะทำได้ และแปลงปลูกต้องไม่ผ่านการทำเคมีเกษตรไม่น้อยกว่า 3 ปี

ในช่วง 90 วันแรก เรียกว่าช่วงปรับเปลี่ยน วัวจะต้องต้องกินอาหารที่เป็นอินทรีย์ ไม่น้อยกว่า ร้อยละ 70 ของวัตถุแห้งที่มาจากอาหารอินทรีย์
หลังจาก 90 วันแล้ว วัวจะต้องเข้าสู่การกินอาหารอินทรีย์อย่างเต็มที่ ไม่น้อยกว่า ร้อยละ 90 ของวัตถุแห้งที่มาจากอาหารอินทรีย์

อะไรคือ วัตถุแห้ง เหรอครับ?  อืม... เออ... อธิบายให้เข้าใจยาก ขอยกตัวอย่างจากหญ้าเนเปียสดแล้วกัน

หญ้าเนเปียมีวัตถุแห้ง ประมาณ ร้อยละ 20 ของน้ำหนักหญ้าสด
แปลว่า ถ้าหญ้าเนเปียสดมา 100 กิโลกรัม จะมีวัตถุแห้งแค่ 20 กิโลกรัมเท่านั้น

คำถามต่อไป วัวนมต้องกินวัตถุแห้งแต่วันเท่าไร?

ข้อมูลจาก NRC(1988) (<<<มันคืออะไรก็ชั่งมันเถอะ เอาเป็นว่ามีคนช่วยคิดให้้แล้วไม่ต้องเสียเวลาไปค้นหาอีก)
ถ้าวัวนมน้ำหนัก 450 กิโลกรัม และให้นมไม่เกิน 14 กิโลกรัมต่อวัน วัวตัวนั้นต้องการวัตถุแห้งร้อยละ 2.6 ของน้ำหนักตัว หรือคิดเป็น 11.7 กิโลกรัมต่อวัน

ดังนั้น
ด้วยข้อมูล 2 อย่างข้างต้น ทำให้เราสามารถคำนวณหาปริมาณหญ้าเนเปียสดที่ควรให้วัวกินต่อวัน ได้ดังนี้

วัว 450 กิโล ต้องการวัตถุแห้ง 11.7 กิโลกรัม ต่อวัน และ หญ้าเนเปีย มีวัตถุแห้ง ร้อยละ 20
ดังนั้น วัวควรได้รับหญ้าเนเปียสด ขั้นต่ำที่ ([100/20]*11.7) 58.50 กิโลกรัมต่อวัน

แต่เงื่อนไขของกรมปศุสัตว์ ผ่อนปรนให้ในเบื้องต้น วัวกินอาหารที่เป็นอินทรีย์เพียงร้อยละ 70 ก็ได้
ทำให้เราสามารถเสริมอาหารที่เป็นอย่างอื่นเพิ่มเติมได้ เช่น รำข้าว มันสำปะหลัง ข้าวโพด เป็นต้น
ทั้งนี้ในการเสริมอาหารเพิ่มเติมที่ไม่ใช่ผ่านการผลิตแบบอินทรีย์นั้น เราจะต้องคำนวณหาวัตถุแห้งเช่นกัน และต้องไม่กินเกินร้อยละ 30

งงมั้ย ค่อยๆอ่านช้าๆ น่าจะพอเข้าใจได้ไม่ยาก อ้อ การเสริมอาหารห้ามเสริมด้วยอาหารข้นอาหารสำเร็จรูป เนื่องจากมียูเรียผสม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2016, 03:55:18 PM โดย avc4000 » บันทึกการเข้า

porpa282
*

« ตอบ #365 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 05:43:03 AM »

ฟาร์มสวยงามมากครับ

Liked By: Steve_Jeab
POOMJIT
*

« ตอบ #366 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 07:20:31 PM »

หายเงียบไปนานเลยนะครับพี่ ตอนนี้เลี้ยงอยู่กี่ตัวครับ

Liked By: Steve_Jeab
avc4000
*

« ตอบ #367 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 03:26:19 PM »

ฟาร์มสวยงามมากครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำชม  ยิงฟันยิ้ม

แต่ความจริงที่ทำอยู่ ทุลักทุเลมาก เละเทะมาก ไม่ได้สวยงามตามท้องเรื่องแบบนิยายสักเท่าไร  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25   ขึ้นบน
  พิมพ์