หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่เริ่มสร้างฟาร์มวัวนม "การผลิตนมวัวโดยไม่ใช้วัว" : หน้า ๒๕  (อ่าน 158431 ครั้ง)
mindhead
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:54:14 AM »

ผมอยู่มอดินแดงครับ พี่ mindhead อยู่แถวไหนครับ จะได้แวะไปก่อน 555

อยู่ที่หนองบัวน้อยครับ

วิทวัส (Mindhaed)
36/22 ซอยรามอินทรา 127 แยก 1 แขวงมีนบุรี เขตมีนบรี กทม 10510

mindhead
*

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 12:01:11 PM »

อยากได้วัวขาวแดงอยู่เหมือนกัน เห็นสีมันสวยดี แต่พอเห็นว่าเป็นลักษณะด้อยของขาวดำ ก้อเลยชักไม่แน่ใจ บางคนบอกว่าได้นมเหมือนกัน บางคนบอกว่าอาจได้น้อยกว่า เลยไม่ค่อยมั่นใจ แต่ถ้าได้มีไว้สักหน่อยก็ดี 5555 ยิงฟันยิ้ม

36/22 ซอยรามอินทรา 127 แยก 1 แขวงมีนบุรี เขตมีนบรี กทม 10510
vatkorea
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 01:58:53 PM »

อยากทำมั่งศึกษามาสองปีแล้ว มีที่ดินแล้ว ตอนนนี้ทำงานอยู่เกาหลีกะว่าสิ้นปิจะกลับไปทำบ้างฝันมาตั้งแต่เด็กๆแล้วครับ ตอนนี้ทำได้แค่คอยอ่านเรื่องของคนนั้นของคนนิ้ เมื่อไหร่จะถึงตาเราบ้าง เอาใจช่วยหน่อยนะครับ

Liked By: avc4000
liveclick
*

<กลุ่มมิตรภาพ 201>

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 08:06:53 PM »

ผมอยู่มอดินแดงครับ พี่ mindhead อยู่แถวไหนครับ จะได้แวะไปก่อน 555

เพื่อนผมก้อยู่มอดินแดงครับ..... อิอิ 

เพื่อนพี่ liveclick ชื่อไรอยู่ตรงไหนของมอดินแดงครับ

ฟาร์มฝันเป็นจริง จากปากทางเข้า (ถนนหมายเลข 201)  เข้าไป 2 กม 
บ้านอยู่ซ้ายมือครับผม  ที่มีเสาวิทยุสูงๆครับพี่

แค่ชื่อฟาร์มก็เห็นถึงความตั้งใจ แล้วพี่ liveclick ล่ะครับเลี้ยงบ้างหรือเปล่า อยู่แถวไหน เผื่อฟางหมดจะได้ขอยืม ฮา5555

ผมไม่ได้เลี้ยงครับ  เมื่อก่อน ที่บ้านแฟน มวกเหล็กเลี้ยง ตอนนี้เลิกไปแล้ว  กำลังจะปลูกไผ่ตงลืมแล้ง  และอะไรหลายๆอย่าง อิอิ
avc4000
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 11:06:40 AM »

อยากทำมั่งศึกษามาสองปีแล้ว มีที่ดินแล้ว ตอนนนี้ทำงานอยู่เกาหลีกะว่าสิ้นปิจะกลับไปทำบ้างฝันมาตั้งแต่เด็กๆแล้วครับ ตอนนี้ทำได้แค่คอยอ่านเรื่องของคนนั้นของคนนิ้ เมื่อไหร่จะถึงตาเราบ้าง เอาใจช่วยหน่อยนะครับ

เอาใจช่วยครับ ว่าแต่ว่าไปอยู่เกาหลี ทำอะไรอยู่โน้นครับ เก็บความรู้มาเผยแพร่ให้เพื่อนได้ทราบบ้างนะครับ สู้ๆ

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
avc4000
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 11:14:35 AM »

อยากได้วัวขาวแดงอยู่เหมือนกัน เห็นสีมันสวยดี แต่พอเห็นว่าเป็นลักษณะด้อยของขาวดำ ก้อเลยชักไม่แน่ใจ บางคนบอกว่าได้นมเหมือนกัน บางคนบอกว่าอาจได้น้อยกว่า เลยไม่ค่อยมั่นใจ แต่ถ้าได้มีไว้สักหน่อยก็ดี 5555 ยิงฟันยิ้ม

ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน เท่าที่อ่านจากหนังสือและที่ได้สอบถามอาจารย์ที่ อสค.  บวกกับติดตามเว็บไซต์
ก็ทราบแค่ว่ามันเป็นลักษณะด้อยแค่ยีนสีผิว ปกติวัวขาวดำบางตัวก็มียีนด้อยสีแดงแฝงอยู่ ถูกสีดำกดไว้ทำให้ไม่มีสีแดง

ส่วนเรื่องปริมาณนมอาจารย์ก็บอกว่าที่อเมริกาได้พอๆกัน จนถึงถึงขั้นมีการตั้งสมาคมชมรมวัวขาวแดงเป็นการเฉพาะเลย
เนี่ยครับ link http://www.redandwhitecattle.com/

Liked By: mindhead

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
vatkorea
*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 06:39:06 PM »

@kเกษตรกรมือใหม่ มาทำงานโรงงานธรรมดานี่แหละครับข้างๆโรงงานเห็นเขาเลี้ยงอยู่หลายสิบตัว ที่เกาหลีไม่มีหญ้าเขายังเลี้ยงได้เลย สนใจอยากเลี้ยงมานานแล้วตอนนี้ก้อเก็บเงินอยู่กะว่าสิ้นปีกลับบ้านจะลองดูสักตั้งครับ มีอะไรก็ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Liked By: Ssine
mindhead
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 10:45:17 AM »

ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน เท่าที่อ่านจากหนังสือและที่ได้สอบถามอาจารย์ที่ อสค.  บวกกับติดตามเว็บไซต์
ก็ทราบแค่ว่ามันเป็นลักษณะด้อยแค่ยีนสีผิว ปกติวัวขาวดำบางตัวก็มียีนด้อยสีแดงแฝงอยู่ ถูกสีดำกดไว้ทำให้ไม่มีสีแดง

ส่วนเรื่องปริมาณนมอาจารย์ก็บอกว่าที่อเมริกาได้พอๆกัน จนถึงถึงขั้นมีการตั้งสมาคมชมรมวัวขาวแดงเป็นการเฉพาะเลย
เนี่ยครับ link http://www.redandwhitecattle.com/

ก้อว่าจะลองผสมดูเหมือนกัน แต่รอผสมรุ่นที่ 2 ตอนนี้กำลังไล่ผสมวัวรุ่นที่ 1 ของคอกอยู่ ผสมแต่ขาวดำและก็บราวน์สวิส ปรับโครงสร้างวัวให้โอเคก่อน แล้วจะลองผสมขาวแดงดู แต่ดูที่ฟาร์มแถวๆบ้าน ก้อเห้นได้นมดีอยุ่พอๆกับขาวดำ  แต่ไม่รู้จะมีผลต่อพันธุกรรมในระยะยาวแค่ไหน หากยีนส์ด้วยมาเจอกับยีนส์ด้อยพอดีอ่ะ

sunkennel
*

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 10:25:18 AM »

ดีครับดีมากเลยที่มาเปิดกระทู้ นี้นานจะมีวัวนมเข้ามา ตอนนี้ก็ว่าจะเลี้ยงต้อยลูกวัวนมอยู่เหมือนกัน จะเข้ามาบ่อยๆๆ ครับ
avc4000
*

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 11:05:26 AM »

ไม่ทราบว่า พอมีพี่น้องท่านไหน ทำงานฟาร์มโคนมอิสราเอลบ้างมั้ยครับ
ทราบจากข่าวว่าเทคโนโลยีเลื้ยงโคนมเขาพัฒนาไกลมาก จนได้นมมากว่าประเทศบ้านเกิดที่อยู่เมืองหนาว
ถ้ามีใครพอทราบ ถ้าไม่ยุ่งยากลำบากใจเกินไป พอจะมาเล่าประสบการณ์
การเลี้ยงโคนมที่โน้นให้พวกเราทราบบ้าง ก็คงเป็นประโยชน์ไม่น้อยนะครับ

kidthum@gmail.com
*

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 04:39:44 PM »

อยากได้ความรู้เรื่องสูตรอาหารวัวง่ายๆๆคับ พอะแนะนำได้เปล่าครับเลี้ยงวัวเนื้อครับ
Nate_Ostrich
*

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 11:13:04 PM »

ยินดีด้วยนะครับ
ไม่ทราบว่าซองรีด ใช้งบในการสร้างประมาณเท่าไหร่ครับ
avc4000
*

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 01:57:25 PM »

อยากได้ความรู้เรื่องสูตรอาหารวัวง่ายๆๆคับ พอะแนะนำได้เปล่าครับเลี้ยงวัวเนื้อครับ

เรื่องวัวเนื้อ ผมไม่มีความรู้เลยครับ แต่เท่าที่ช่วยค้นให้ เจอข้อมูลที่อาจเป็นประโยชน์เลยส่ง link มาให้ ลองอ่านดูครับเผื่อใช่ที่กำลังหาอยู่

http://www.dld.go.th/nutrition/Service_knowlage/feed_calculate/meat_cow.htm

avc4000
*

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 02:00:29 PM »

ยินดีด้วยนะครับ
ไม่ทราบว่าซองรีด ใช้งบในการสร้างประมาณเท่าไหร่ครับ

ฟาร์มผมไม่ได้ทำซองรีดใหม่ครับ เป็นซองรีดเก่าที่เขามีอยู่แล้ว เลยไม่สามารถตอบได้ แต่ผมเจอข้อมูลนี้ครับ ลองอ่านดูครับ
http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=jae-hom47&date=11-01-2011&group=6&gblog=10

avc4000
*

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 02:30:49 PM »

แนวทางการเลี้ยงโคนมของเกาหลี จากพี่ไท โคเรีย (พี่เขาไปทำงานฟาร์มโคนมที่เกาหลี)
ผมขออนุญาตเอามาแชร์ให้เพื่อนๆทราบ และแสดงความคิดเห็น เพื่อต่อยอดความรู้นะครับ

สวัสดีครับคุณXXXX
     ผมทำงานฟาร์มที่เกาหลีครับอยากเลี้ยงวัวนมมากๆพอได้แนวทางและประสบการณ์จากการเลี้ยงวัวนมของประเทศเกาหลีว่าจะปรับเปลี่ยนแปลงให้เข้ากับบ้านเราเพราะที่เกาหลีเลี้ยงวัวแบบไฮเทคมากแทบจะไม่ค่อยเหนื่อยอะไรมากมายเพียงแค่ใส่ใจเอาใจใส่เท่านั้นครับผมคิดว่าถ้าได้ทำคงรุ่งแน่นอนเพราะที่เกาหลีค่าครองชีพสูงมากฟาร์มยังอยู่ได้นายจ้างของผมที่ทำอยู่ต้องสั่งหญ้านำเข้าจากต่างประเทศครับคิดว่าต้นทุนคงสูงกว่าบ้านเราหลายเท่า (วัวรีดนมเกาหลีราคาประมาณ 5-6ล้านวอนต่อตัวครับเป็นเงินบ้านเราก็ประมาณ125,000-150,000 บาทต่อตัวครับ) ทำมา3-4 ปีแร้วครับพอได้ความรู้บ้าง แต่กลัวมันจะต่างกันกับภูมิประเทศและสภาพอากาศบ้านเราครับแล้วอีกอย่างอยากลงทุนซื้อแม่วัวมากหน่อยติดตรงที่เงินไม่พอครับ ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะครับ เพราะถ้าใช้แนวทางแบบเลี้ยงที่เกาหลีไปใช้กับบ้านเราจะได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ขอแลกเปลี่ยนข้อมูลนะครับ การให้อาหารที่เกาหลีจะมี หญ้าแห้งประมาณ 3-4 ชนิดบดรวมกันครับและจะมีใส่แกลบเน่า,เมล็ดฝ้าย,กากข้าวโพด,เม็ดข้าวโพดบด,พายแอปเปิ้ล(สัปะรดหมัก)และมีอีกอย่างนึงเกาหลีเรียกว่า พี-ทึ (비트) ไม่รู้ว่าเป็นอะไรแต่ดูแล้วเหมือนกับแกลบหรือรำเอามาอัดเป็นเม็ดๆครับเวลาโดนน้ำจะพองฟูครับและจะมีใส่ยาเสริมไอโอดีนและยาอื่นๆอีกประมาณ4-5อย่างครับและมีให้วิตามินด้วยอันนี้เฉพาะวัวรีดนมนะครับส่วนวัวแม่สาวจะให้กินฟางข้าวกับหัวอาหาร(กากข้าวโพด)เท่านั้นครับส่วนวัวที่รอคลอดจะให้กินหญ้าแห้งกับหัวอาหาร(กากข้าวโพด)ครับอัตราส่วนการให้วัวกินก็วัว 1 ตัวต่อวันกิน 6 กก. ครับให้ 2 ครั้ง เช้า 3 กก.+เย็น 3 กก.ส่วนการรีดนมจะไฮเทคมากครับล้างเต้านมบีบดูนม(ว่าเสียหรือดี)เอาหัวรีดเสียบเต้านมแล้ว็แค่รอให้มันดูุดนมหมดเต้ามันก็จะดึงออกเองอัติโนมัติครับ(โรงรีดนมที่เกาหลีจะเป็นแบบยืนรีดนะครับไม่ต้องก้มๆเงยๆเหมือนบานเราเขาขุดพื้นลงไปให้วัวอยู่ข้างบนคนรีดอยู่ข้างล่าง วัวที่ผมทำอยู่ตอนนี้เฉพาะวัวรีดประมาณ เกือบร้อยตัวครับแตก็ทยอยเอาออกไปพักเพื่อรอคลอดครับ ตอนนี้ที่รีดอยู่ก็ประมาณ 70 ตัว ได้นม 2200 กก. ครับเฉลี่ยต่อตัวต่อวันก็ประมาณ 31.428 กก. ครับ ราคาน้ำนมดิบที่ประเทศเกาหลีก็ประมาณ 1300 วอนต่อ กก.ครับเป็นเงินไทก็ประมาณ 33 บาทต่อ กก. ครับ คิดเป็นเงินไทย ทำงานวันหนึ่ง ก็ประมาณ72,600บาทครับทำเดือนหนึ่งก็ประมาณ 2,178,000 บาท ครับ ก็เลยสนใจจะทำอย่างที่กล่าวมานี่แระครับ
**หมายเหตุ มูลวัวที่เกาหลีไม่ได้ขายกันนะครับเพราะมีเยอะมากไม่รู้จะเอาไปทิ้งไหนต้องให้คนเขาเอาไปเฉยๆบางทีต้องจ้างเขาเอาไปครับ(เอาออกที่นึงหลายรถ 6 ล้อครับ ประมาณเกือบสิบรถได้)

vatkorea
*

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 03:50:20 PM »

มีเรื่องสงสัยครับ. สมมุติว่าเราซื้อวัวสาวท้องมาพอคลอดแล้วให้นมอยากทราบว่าจะเริ่มผสมพันธุ์ได้อิกเมื่อไหร่หรือว่าต้องรีดจนครบสิบเดือนก่อนครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 25   ขึ้นบน
  พิมพ์