หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่เริ่มสร้างฟาร์มวัวนม "การผลิตนมวัวโดยไม่ใช้วัว" : หน้า ๒๕  (อ่าน 161864 ครั้ง)
popcherd
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #272 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 10:44:36 PM »

โคที่ดราย หมายถึง แม่โคที่ผสมติดแล้ว ก่อนคลอดประมาณ 70 วันต้องหยุดรีดนมครับเพื่อเตรียมคลอดลูกในท้องต่อไป ครับ

Liked By: NKC

ostrich
*

« ตอบ #273 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 03:23:17 PM »

ขอบคุณครับ
avc4000
*

« ตอบ #274 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 05:39:48 PM »

พี่ผมดูรูปไม่ได้ฟาร์มพี่อยู่แถวห้วยซันหรือเปล่าหรือท่าคล้อ ปีนี้แม่น้ำป่าสักท่วมหนักมากเรียกว่า 100 ปี อยากรู้สาเหตุไหมครับเขาทำถนนด้านตรงข้ามแม่น้ำทำให้น้ำไม่ไหลไปตามธรรมชาติของมันเพราะฝีมือคนนี่แหละแม่น้ำป่าสักดีอย่างมาเร็วแห้งเร็วแค่วันเดียวก็ปกติแล้ว

ทุกวันนี้ผมว่าศีลธรรมของคนมันต่ำครับ :)โดยเฉพาะนักการเมือง ::)ที่ไหนชาวบ้านเดือดร้อนที่นั่นมีงบลงไป...ที่เหลือลองจินตนาการดูเองครับ เศร้า

ห้วยชันครับพ้ม พอทราบอยู่ครับว่าเพราะถนนเส้นเดียว ที่ผ่านมาซื้อที่ดินแปลงนี้ไว้ 5 ปีแล้วไม่เคยท่วม ก็เลยมั่นใจมาสร้างฟาร์มทางนี้ แต่ลงเสาเสร็จน้ำมาเลย เดี๋ยวจะต้องคิดถึง BCP ต่อว่าจะเอายังไง

พี่ NKC ครับ ผมจำเป็นต้องย้ายฟาร์มครับ คนเลี้ยงดีแตก มีคนสงสารเราโทรมาเล่าให้ฟังบ่อยเรื่องความไม่ซื่อสัตย์ และความไม่เอาไหน สงสารวัวครับให้เงินไปซื้อ ก็ไม่ถึงมีหญ้าถึงปาก เลยต้องย้ายบ้านให้ลูกๆ น่าจะดีกว่า อย่างน้อยสวนผมหญ้าเยอะคงพอมีให้กินกันบ้าง

ความคืบหน้าของงาน รั้วไฟฟ้า อ่างกินน้ำ ระบบปั๊มลม อุปกรณ์รีดนม ทำถนนเข้าฟาร์ม และขนย้ายวัวเสร็จแล้ว

มาแล้วก็ลุยทุ่งข้าวโพดแบบตาอดตายากเลย น่าสงสารจริงๆ อนุญาตให้ครั้งนี้เท่านั้นนะครับ ไถ่โทษที่ไม่ได้ดูแลเต็มที่ หลังจากนี้ต้องมีระเบียบกว่านี้นะครับ

งานที่เหลือ หาเครื่องสับกระถิน เครื่องตัดหญ้า สำรองยา ฮอร์โมน

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
NKC
*

« ตอบ #275 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 11:45:23 AM »

น่าเห็นใจครับเจอคนเลี้ยงแบบนี้แย่เลย...ยังไงก็อย่าเพิ่งท้อนะครับ ยิงฟันยิ้ม
avc4000
*

« ตอบ #276 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 03:20:43 PM »

น่าเห็นใจครับเจอคนเลี้ยงแบบนี้แย่เลย...ยังไงก็อย่าเพิ่งท้อนะครับ ยิงฟันยิ้ม

เงินไม่หมดไม่ท้อครับ  ร้องไห้

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
ostrich
*

« ตอบ #277 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 06:37:55 PM »

ดีมากครับ.    อย่าท้อครับ
avc4000
*

« ตอบ #278 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 02:30:03 PM »

เทวดา ส่งรุ้งมาประดับฟาร์ม วันที่ย้ายวัว

song
*

« ตอบ #279 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 04:49:28 PM »

แนะนำที่เลี้ยงดี ที่ฮ้อยล่ำ  เขาเป็นที่เลี้ยงวัวเก่าที่หลายร้อยไร่ เหมาะมากมีบ่อน้ำมีโรงเรื่องมีรั้วล็อกแต่เคยเห็นนานมาแล้วระยะหลังไม่ค่อยได้กลับบ้าน
avc4000
*

« ตอบ #280 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 05:18:58 PM »

แนะนำที่เลี้ยงดี ที่ฮ้อยล่ำ  เขาเป็นที่เลี้ยงวัวเก่าที่หลายร้อยไร่ เหมาะมากมีบ่อน้ำมีโรงเรื่องมีรั้วล็อกแต่เคยเห็นนานมาแล้วระยะหลังไม่ค่อยได้กลับบ้าน
มีพิกัด google earth มั้ยครับ พี่song

song
*

« ตอบ #281 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 06:01:55 PM »

ถามคนแถวนั้นดูอยู่ใกล้คุณนั้นแหละ อยู่ไปทางวัดทิศตะวันตก
avc4000
*

« ตอบ #282 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 04:43:12 PM »

วันนี้แม่บัวขาวตกลูกวัวตัวผู้ครับ

ใช่ตัวผู้ป่ะ

Liked By: NKC
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2013, 05:28:41 PM โดย avc4000 » บันทึกการเข้า

avc4000
*

« ตอบ #283 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 09:22:05 AM »

ความรู้เรื่องยาเบื้องต้น ได้จากอินเทอร์เน็ต เลยมา บันทึกไว้เป็นคลังความรู้
ที่มา: http://www.thaicattle.net/webboard/index.php?topic=3460.00

จริงๆแล้ว การให้ยาทุกชนิดเป็นการเพิ่มต้นทุนให้กับการเลี้ยงนะคะ จะให้ดี ใช้เมื่อจำเป็นดีกว่า ส่วนการใช้ยาหลังการคลอดนั้นควรจะพิจารณาถึงโอกาสต่างๆที่อาจจะเกิดขึ้นหลังการคลอดลูก  เช่น
- การให้ยาปฏิชีวนะเพื่อควบคุมการติดเชื้อ  มีกจะให้เมื่อตอนโคคลอดแล้วสกปรก  มีโอกาสติดเชื้อหลังการคลอดลูก หรือได้รับการช่วยคลอด  โดยมากก็ใช้กลุ่มเต็ตตร้าไซคลิน เช่น อ๊อกซี่เต็ตตร้าไซคลิน ซึ่งจะให้ผลดีมากกับระบบสืบพันธุ์ และกรณ๊มดลูกอักเสบเป็นหนอง  ส่วนกลุ่มอื่นๆก็ใช้ได้คะ แต่ผลในการฆ่าเชื้อก็ต่างกันด้วย
- การใช้ยากลุ่มที่ช่วยให้ขับน้ำคาวปลา บีบมดลูกนั้นก็เป็นตัวช่วยลดโอกาสการติดเชื้อหลังคลอดได้ ซึ่งก็ควรพิจารณาอีกทีในโคแต่ละตัว แต่ส่วนมากร่างกายโคจะมีกลไกที่สมบูรณ์ในการขจัดสิ่งต่างๆเหล่านี้อยู่แล้วคะ
- การใช้ยาบำรุงต่างๆนั้น ต้องพิจารณาภาพโคอีกที หากแม่โคอ้วนดี กินอาหารปกติจะให้ยาก็สินเปลืองเปล่าๆคะ  (แต่ก็ต้องพิจารณาไปเรื่อยๆนะ เปรียบเทียบคะแนนร่างกายตั้งแต่ก่อนคลอด หลังคลอด จนถึงคลอดไปแล้ว 1 - 2 เดือนคะ)
          -- การให้กลุ่มวิตามินบี เช่น ไบโอแคตาลิน จะชวยกระตุ้นการกินอาหารของโค บำรุงประสาท ถ้าโคเบื่ออาหาร ซึมเล็กน้อยก็ค่อยให้ก็ได้  หรือถ้ามีตังค์ก็ให้ไปก่อนก็ได้
          -- กลุ่มคาร์โตซาล / โรโบแรนท์ ให้ก็ได้เพื่อกระตุ้นการทำงานของร่างกายให้ดีขึ้น
          -- ยาถ่ายพยาธิ จริงๆแล้วควรให้ตั้งแต่ก่อนคลอดประมาณ 1 - 2 เดือนคะ เนื่องจากมีพยาธิบางชนิดสามารถผ่านทางนำนมมายังลูกโคได้ (การถ่ายพยาธิก่อนคลอดจะช่วยลดการติดพยาธินะเอง  และช่วยให้แม่โคไม่โทรมมากหลังคลอด)
          -- กลุ่มวิตามิน เอ ดี อี /ซีลีเนียม ก็ให้ได้คะ แต่อย่าลืมว่ายากลุ่มนี้ราคาค่อนข้างสูง ถ้าการจัดการด้านแร่ธาตุในฟาร์มดีอยู่แล้ว (มีการเสริมแร่ธาตุให้โคอย่างสมำเสมอ) ก็ไม่จำเป็นต้องให้เลยหลังคลอด  แต่หากแม่โคเคยมีประวัติเช่น กลับสัดช้า  ผสมติดยาก   รกค้าง หรือมดลูกทะลัก ก็สมควรอย่างยิ่งที่จะให้ยานี้นะคะ
          -- กลุ่มอื่นๆที่อาจไม่แพร่หลายนักในโคเนื้อ (แต่มีบ้างในโคนม) ก็คือการให้กลุ่มสารให้พลังงาน ชนิดรับประทาน เรียกว่า โพรไพลิน ไกลคอล (Propylene Glycol) แต่ให้กรณีที่แม่โคผอมมากๆ ให้นำนมมาก เท่ากับร่างกายโคจะใช้พลังงานมาก ถ้าให้อาหาร/หญ้า ไม่เพียงพอร่างกายโคจะดึงเอากล้ามเนื้อ ไขมัน มาเปลี่ยนเป็นพลังงานแทน (ใช้พลังงาน มากกว่าพลังงานที่ได้รับ) การให้สารกลุ่มนี้จะให้พลังงานกับโค ลดความผอม โทรม หลังคลอด

ostrich
*

« ตอบ #284 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 07:39:47 PM »

ออ คือว่าวัวท้องสองขึ้นไปที่ผสมติดแล้วสามารถรีดนมไปได้เรื่อยๆจนกว่าก่อนคลอด70จึงหยุดรีดใช่ไหมครับ แต่ถ้าวัวท้องแรกต้องรอหลังคลอดก่อนถูกไหมครับ
ostrich
*

« ตอบ #285 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 08:13:09 PM »

ผมขอทราบรายละเอียดเกี่ยวกับเครื่องรีดนมหน่อยครับ
avc4000
*

« ตอบ #286 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 01:55:56 PM »

ผมขอทราบรายละเอียดเกี่ยวกับเครื่องรีดนมหน่อยครับ

มีแบบน้ำมัน กับแบบ ปั๊มแห้งครับ เท่าที่มีประสบการณ์และเพื่อนที่เลี้ยงโคนมด้วยกัน จะนิยมแบบปั้มน้ำมันกันมากกว่าครับ
เพราะอายุการใช้งานที่ยาวนานกว่า ส่วนตัวผมก็ใช้แบบน้ำมันครับ

ostrich
*

« ตอบ #287 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 10:22:32 PM »

ราคาเท่าไรได้ครับเครื่องแบบน้ำมันครับ
หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25   ขึ้นบน
  พิมพ์