หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่เริ่มสร้างฟาร์มวัวนม "การผลิตนมวัวโดยไม่ใช้วัว" : หน้า ๒๕  (อ่าน 155347 ครั้ง)
NKC
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 04:30:49 PM »

อ.พิปูนครับ

ดูห่างไกลกับสหกรณ์รับซื้ออย่างมาก ผมของเสนอความคิดเห็น เผื่อจะสามารถเป็นไปได้ในพื้นที่ท่าน
1. ลองสำรวจตลาดใน อำเภอพิปูน ดูครับว่ามีร้านค้าที่เกี่ยวข้องกับนมสด (ร้านกาแฟ ร้านขนมปังนมสด) ว่าเขาซื้อมาจากไหน และเสนอขายเขาแทน
2. สร้างตลาดเอง ปรึกษาโรงเรียนในท้องถิ่นดูครับว่า พื้นที่นั้น เขาประมูลนมโรงเรียนยังไง เราเข้าเงื่อนไขเขาได้มั้ย คนในพื้นที่ด้วยกัน อาจารย์อาจจะสนับสนุนก็ได้

ลองดูอีกวิธีนึงก็คือไปคุยกับศูนย์ที่คิดว่าใกล้บ้านที่สุดแล้วขอเค้าว่าขอส่งนมวันละ1รอบรวมเช้า-เย็นเข้าด้วยกันยิ่งถ้ามีกลุ่มด้วยแล้วยิ่งดีผลัดกันไปส่งคนละวัน ;Dมีเพื่อนรุ่นน้องผมอยู่คนนึงก็ทำแบบนี้อยู่ครับเลี้ยงที่อ.ดอกคำใต้จ.พะเยาแต่ต้องส่งนมที่อ.พานจ.เชียงรายไป-กลับ100กว่ากิโลเมตร ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

NKC
*

« ตอบ #241 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 04:32:12 PM »

เฮ้อ! ทำไงดี ผมเลี้ยงวัวนมด้วยความรักและห่วงใย ไม่ต้องการให้ตัวไหนถูกขับออกไปนอกฟาร์ม เพราะรู้ว่าชีวิตจะจบที่เขียงเนื้อแน่นอน
แต่วันนี้ มีหมอสัตวบาลต่อสายจากปากช่อง ของเปลี่ยนวัวแดงของผมกับวัวท้อง 7 เดือน วัวแดงผมมันไม่ท้องมาปีกว่าแล้ว แต่ก็เลี้ยงไว้เพราะสงสาร
ข้อเสนอนี้ทำให้ลังเลเลย กำลังคิดเข้าข้างตัวเองว่า หมอเขาแจ้งว่าอยากเอาไปเป็นแม่ใส่ ET เพราะหาวัวโครงสร้างใหญ่อย่างวัวแดงผมไม่ค่อยได้
เอาไงดีหน้อ ยัยน้ำตาล แกอยากไปป่ะ

หมอเค้าขอซื้อไปทำแม่ตัวรับกับตัวอ่อนสายพันธุ์ไหนครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: netmatrix
avc4000
*

« ตอบ #242 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 10:06:48 PM »

เฮ้อ! ทำไงดี ผมเลี้ยงวัวนมด้วยความรักและห่วงใย ไม่ต้องการให้ตัวไหนถูกขับออกไปนอกฟาร์ม เพราะรู้ว่าชีวิตจะจบที่เขียงเนื้อแน่นอน
แต่วันนี้ มีหมอสัตวบาลต่อสายจากปากช่อง ของเปลี่ยนวัวแดงของผมกับวัวท้อง 7 เดือน วัวแดงผมมันไม่ท้องมาปีกว่าแล้ว แต่ก็เลี้ยงไว้เพราะสงสาร
ข้อเสนอนี้ทำให้ลังเลเลย กำลังคิดเข้าข้างตัวเองว่า หมอเขาแจ้งว่าอยากเอาไปเป็นแม่ใส่ ET เพราะหาวัวโครงสร้างใหญ่อย่างวัวแดงผมไม่ค่อยได้
เอาไงดีหน้อ ยัยน้ำตาล แกอยากไปป่ะ

หมอเค้าขอซื้อไปทำแม่ตัวรับกับตัวอ่อนสายพันธุ์ไหนครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ลืมถามว่าสายพันธุ์อะไร รู้แค่ว่าใส่ ET พันธุ์เนื้อ

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
avc4000
*

« ตอบ #243 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 06:43:56 PM »

นังหมี ที่ทุกคนยุให้จำหน่ายทิ้ง มาถึงวันนี้ก็ดีใจขึ้นอีกขั้นที่เลี้ยงจนสมบูรณ์ได้
ตอนนี้รออย่างเดียว แล้วจะยิ้มกว้างกว่านี้คือ ผสมให้ติด 

Liked By: tass08, NKC

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
NKC
*

« ตอบ #244 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 12:38:27 PM »

ลืมถามว่าสายพันธุ์อะไร รู้แค่ว่าใส่ ET พันธุ์เนื้อ

ถ้างั้นสงสัยจะเป็นบราห์มันครับ...วัวเนื้อบ้านเรานิยมบราห์มันมากๆแม่ไหนให้ลูกดีก็จะทำการฟลัชไข่ทำETกันทั้งนั้นแล้วก็จะหาแม่วัวนมมาเป็นตัวรับนี่
แหละ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tuynoi
ร่มยาง กา
*

« ตอบ #245 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 12:42:19 PM »

ผมดูรายการ กบนอกกะลา ออกอากาศวันที่ 4 สิงหา 56 นี้ มีเรื่องเกี่ยวกับวัวนมด้วยนะครับ

ลองไปหาดูนะครับ มีสาระมาก  อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: tass08, NKC
avc4000
*

« ตอบ #246 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 08:08:13 PM »

ผมดูรายการ กบนอกกะลา ออกอากาศวันที่ 4 สิงหา 56 นี้ มีเรื่องเกี่ยวกับวัวนมด้วยนะครับ

ลองไปหาดูนะครับ มีสาระมาก  อายจัง อายจัง อายจัง

มีใครหาได้บ้างส่ง link มาหน่อยครับ  ยิ้มเท่ห์

ร่มยาง กา
*

« ตอบ #247 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 07:53:25 AM »

มีใครหาได้บ้างส่ง link มาหน่อยครับ  ยิ้มเท่ห์

หาใน Google. เลยครับ  มีผมก็ดูจากนั้นละครับ
avc4000
*

« ตอบ #248 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 06:56:10 PM »

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ วันนี้ได้รับแจ้งข่าวร้าย ลูกวัว ตัวที่เป็นไส้เลื่อนผ่าตัดครั้งแรกไม่หาย หมออู๊ดแห่งสีคิ้วมาตามผ่าให้อีกรอบ แล้วแจ้งว่าให้ปล่อยไปเถอะ เพราะผนังลำไส้มันเชื่อมติดกับกล้ามเนื้อไปแล้ว เลี้ยงต่อก็ไม่ดี ฮือๆ

Liked By: NKC

ร่มยาง กา
*

« ตอบ #249 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 08:53:34 PM »

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ วันนี้ได้รับแจ้งข่าวร้าย ลูกวัว ตัวที่เป็นไส้เลื่อนผ่าตัดครั้งแรกไม่หาย หมออู๊ดแห่งสีคิ้วมาตามผ่าให้อีกรอบ แล้วแจ้งว่าให้ปล่อยไปเถอะ เพราะผนังลำไส้มันเชื่อมติดกับกล้ามเนื้อไปแล้ว เลี้ยงต่อก็ไม่ดี ฮือๆ

ขอให้วัวน้อย หายเร็ว ๆ นะครับ  เป็นกำลังใจให้นะครับ
ostrich
*

« ตอบ #250 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 04:40:28 PM »

ผมอยากทราบราละเอียดเกี่ยวกับการเลี้ยงวัวนมครับ  (มีความคิดว่าจะเลี้ยงครับ) โดยคาดว่าจะเลี่ยงสัก10ตัวครับ เลยอยากทราบว่าจะคุ้มไหมครับ คือเลี้ยงวัวตั้งแต่ลูกวัว หรือว่าเลี้ยงวัวรีดนมเลยอย่างไหนดีกว่าครับ และอารหารวัวรีดนม10ตัวกินวันละกี่บาทครับ ได้น้ำนมวันละกี่ลิตรคับ ค่าใช้จ่ายตอนนี้ที่ผมทราบคือค่ารถไปส่งนมวันละ400บาท ค่าแรงงาน1คนวันละ 300บาทครับ อยากทราบค่าอาหารเท่าไรคับ ได้ค่านมเท่าไรเหลือเท่าไหร่ไม่ทราบว่าพอจะประมาณได้ไหมคับ
avc4000
*

« ตอบ #251 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2013, 06:14:31 PM »

ผมอยากทราบราละเอียดเกี่ยวกับการเลี้ยงวัวนมครับ  (มีความคิดว่าจะเลี้ยงครับ) โดยคาดว่าจะเลี่ยงสัก10ตัวครับ เลยอยากทราบว่าจะคุ้มไหมครับ คือเลี้ยงวัวตั้งแต่ลูกวัว หรือว่าเลี้ยงวัวรีดนมเลยอย่างไหนดีกว่าครับ และอารหารวัวรีดนม10ตัวกินวันละกี่บาทครับ ได้น้ำนมวันละกี่ลิตรคับ ค่าใช้จ่ายตอนนี้ที่ผมทราบคือค่ารถไปส่งนมวันละ400บาท ค่าแรงงาน1คนวันละ 300บาทครับ อยากทราบค่าอาหารเท่าไรคับ ได้ค่านมเท่าไรเหลือเท่าไหร่ไม่ทราบว่าพอจะประมาณได้ไหมคับ

เจออันนี้มา เผื่อเป็นข้อมูลช่วยได้
http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=jae-hom47&date=11-01-2011&group=6&gblog=10

ostrich
*

« ตอบ #252 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 01:12:06 PM »

แล้วเร่มจากการเลี้ยงลูกวัวหรือแม่วัวอย่างไหนดีกว่าครับ
NKC
*

« ตอบ #253 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 10:14:09 AM »

แล้วเร่มจากการเลี้ยงลูกวัวหรือแม่วัวอย่างไหนดีกว่าครับ
ผมว่ามันอยู่ที่ทุนนะครับว่าจะเริ่มเลี้ยงอย่างไหนและที่สำคัญคือหาที่ส่งนมได้หรือยังครับ
ostrich
*

« ตอบ #254 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 07:20:55 PM »

ผมว่าน่าไปส่งพัทลุงหรือไม่ก็วลัยลักษ์ครับ แต่วลัยลักษ์ยังไม่ได้ติดต่อเลยครับ

Liked By: NKC
NKC
*

« ตอบ #255 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 07:21:42 PM »

ผมว่าน่าไปส่งพัทลุงหรือไม่ก็วลัยลักษ์ครับ แต่วลัยลักษ์ยังไม่ได้ติดต่อเลยครับ
ถ้างั้นก็เหลือแค่ทุนครับว่ามีมากแค่ไหน :)ทุกวันนี้วัวนมราคาแรงมากอีกไหนจะค่าอุปกรณ์ฟาร์มต่างๆจะเริ่มแม่สาวท้องจะให้เลี้ยงตัวได้ก็15-20ตัวครับ
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25   ขึ้นบน
  พิมพ์