หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่เริ่มสร้างฟาร์มวัวนม จนได้การรับรองมาตรฐานปศุสัตว์อินทรีย์ : หน้า ๒๕  (อ่าน 131313 ครั้ง)
avc4000
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 04:42:46 PM »

เมื่อวานได้เหมาซื้อฟาร์มวัวนมจากปากช่อง 13 ตัว

ถึงแล้วก็ปล่อยทยอยต้อนเข้าฟาร์ม

ยืนโรงกินอาหาร โชว์บั้นท้าย

ใช้บริการสัตว์แพทย์ของน้องชายของคุณ jfamily ซึ่งตรวจสุขภาพแล้ว ภาพรวมไม่มีตัวไหนมีปัญหาให้หนักใจ

ได้เวลารีดนมถังแรก

ผลการรีดนมประมาณ 25 โลจาก 7 ตัว ยังถือว่าน้อย ปกติก่อนหน้าได้ 50 อัพ (วัวยังตื่นยังเหนื่อย)

กินอาหารเสร็จ รีดนมเสร็จ ปล่อยลงทุ่งไปพักผ่อน

ผู้ช่วยควบคุมฝูง

ส่งยิ้มให้ทุกคน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2017, 12:20:26 PM โดย avc4000 » บันทึกการเข้า

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน

ไอ้ด่างเกยชัย
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 08:12:12 PM »

ยินดีด้วยครับ ขอให้สมหวัง
Ohnaja
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 11:39:22 PM »

อยากทราบว่าซื้อวัวมาในราคาเท่าไรคะ พอดีสนจายอยากซื้อบ้างขอคำแนะนำหน่อยคะ
น้าหริ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 06:14:09 AM »

คงใช่คุณ ศุภกิจ นะ เดี๋ยวนี้หันมาเลี้ยงโค...แล้วเหรอ เชียร์ๆๆ.

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 06:58:40 AM »

น่าติดตามมากครับนานๆทีจะมีกระทู้แนวนี้มาเสนอ  (ถูกกระทู้ไก่ยึดครอง)

แต่สนใจเรื่อ่งต้นทุน รายรับ รายจ่าย ถ้าชี้แจงได้จะมีประโยชน์มากครับ

อยากถามอะไร..แอดไลนมา..chafarm.
liveclick
*

<กลุ่มมิตรภาพ 201>

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 08:52:17 AM »

ดีใจด้วยนะครับ กับสมาชิก 13 ตัว ที่ต้องดูแลอย่างดี ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ
อีกไม่นานก็จะได้ลูกออกมาอีกเพียบ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: netmatrix, tass08, , Steve_Jeab
avc4000
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 02:14:26 PM »

อยากทราบว่าซื้อวัวมาในราคาเท่าไรคะ พอดีสนจายอยากซื้อบ้างขอคำแนะนำหน่อยคะ

ได้มา สามแสนกว่าครับ ถ้าเทียบเมื่อก่อนถือว่าราคาสูง แต่นับตั้งแต่ราคานมขึ้นไปที่ 17-18 บาท บวกกับมาเลเซียเข้ามาหาซื้อวัวนมไปตลอด ทำให้ราคาวัวนมสูงมากครับ

ผมตะเวนหาวัวนม ตั้งแต่ชัยภูมิ ลพบุรี สระบุรี โคราชเลยครับ กว่าจะได้

บางฟาร์มเขาขายรายตัว ส่วนใหญ่คือวัวคัดออก ให้ดีพยายามซื้อที่เขาขายยกฟาร์ม จะได้วัวดีกว่า เพื่อนผมแนะนำมา

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
avc4000
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 02:16:37 PM »

คงใช่คุณ ศุภกิจ นะ เดี๋ยวนี้หันมาเลี้ยงโค...แล้วเหรอ เชียร์ๆๆ.

ใช่ครับน้าหริ ผมเอง หวายที่รับจากน้าหริ ตอนนี้สูงถึงหัวเข่าแล้ว
พอดีผมเลือกทำเลไม่ได้ปลูกในร่มไม้ ก็เลยโตช้าหน่อย

เรื่องวัวนม สนใจมานานแล้วตั้งแต่เด็ก ก็เพิ่งได้สมใจหวังนี่เอง
ไปอบรม 10 วัน ที่ อสค. มาด้วย

avc4000
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 02:20:13 PM »

น่าติดตามมากครับนานๆทีจะมีกระทู้แนวนี้มาเสนอ  (ถูกกระทู้ไก่ยึดครอง)

แต่สนใจเรื่อ่งต้นทุน รายรับ รายจ่าย ถ้าชี้แจงได้จะมีประโยชน์มากครับ

ต้นทุนรายรับรายจ่ายของจริงจากฟาร์มผมยังไม่มีครับ
มีแต่ที่เขาคำนวณตามมาตรฐานที่เอาไว้สำหรับอบรมครับ

ฝูงนี้มีแม่วัวให้นมแค่ 7 ตัวเองครับ เคยได้นมรวมก่อนไปซื้อมา 100 กว่าโล
ตอนนี้เพิ่งมาอยู่ที่ฟาร์มนี้ได้แค่ 2 วัน วัวยังตื่นยังต้องใช้เวลาปรับตัวอีกเป็นอาทิตย์
เมื่อวานวันที่ 5 เดือน 5 ปี 55 ได้ประมาณ 70 โลครับ

avc4000
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 02:22:03 PM »

ยินดีด้วยครับ ขอให้สมหวัง

ขอบคุณมากครับพี่ ผมก็ติดตามอ่านกระทู้พี่ด่างเกยชัย เนี่ยแหละ ถึงได้ตัดสินใจไปเรียนแล้วมาทำฟาร์ม
ยังไงก็ต้องขอรบกวนพี่ด่างเกยชัยไว้ล่วหน้าด้วยนะครับ เผื่อโอกาสข้างหน้ามีปัญหาอะไรจะไปขอความรู้มาปรับแก้ครับ

Liked By: netmatrix, , pom2day, Steve_Jeab

avc4000
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 02:23:23 PM »

ดีใจด้วยนะครับ กับสมาชิก 13 ตัว ที่ต้องดูแลอย่างดี ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ
อีกไม่นานก็จะได้ลูกออกมาอีกเพียบ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากครับ สาธุขอให้เป็นจริง แต่ขอเฉพาะลูกตัวเมียนะครับ ตัวผู้มาเกิดน้อยๆหน่อยก็จะดี จะได้มีแม่วัวนมเพียบ  ยิงฟันยิ้ม

น้าหริ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 02:30:28 PM »

ใช่ครับน้าหริ ผมเอง หวายที่รับจากน้าหริ ตอนนี้สูงถึงหัวเข่าแล้ว
พอดีผมเลือกทำเลไม่ได้ปลูกในร่มไม้ ก็เลยโตช้าหน่อย

เรื่องวัวนม สนใจมานานแล้วตั้งแต่เด็ก ก็เพิ่งได้สมใจหวังนี่เอง

เพื่อนผมก็เลี้ยงวัวกันเยอะ  แต่ละคน รีดนมอย่างเดียว อยู่ได้สบายๆ ส่วนผมยังปลูกป่า ปีหน้าก็จะถอยเข้าป่า ว่างๆเชิญเที่ยวเขื่อนลำพระเพลิงครับ ใกล้สวนผม

ตัดง่ายกว่าปลูก  ก็เลย ปลูกทุกอย่างที่อยากปลูก
 แต่ ตรูยังไม่ตาย  ใครก็ ห้ามตัด
avc4000
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 02:37:14 PM »

พอดีผมเลือกทำเลปลูกไม่ดีไปปลูกในร่มไม้ ก็เลยโตช้าหน่อย

เพื่อนผมก็เลี้ยงวัวกันเยอะ  แต่ละคน รีดนมอย่างเดียว อยู่ได้สบายๆ ส่วนผมยังปลูกป่า ปีหน้าก็จะถอยเข้าป่า ว่างๆเชิญเที่ยวเขื่อนลำพระเพลิงครับ ใกล้สวนผม

ขอบคุณมากครับสำหรับมิตรภาพที่ดีต่อกัน  ยิ้มเท่ห์

Liked By: pom2day, Steve_Jeab

*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 08:11:00 PM »

ลองหาอ่านเรื่องน้ำเชื้อแยกเพศดูนะครับ เพื่อเพิ่มจำนวนแม่วัวรีดนมแต่การเพิ่มจำนวนแม่วัวนั้น แหล่งอาหารก็ต้องเพิ่มตามกันไปด้วยล่ะ

Liked By: lief36, netmatrix, , Steve_Jeab
avc4000
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 09:38:38 PM »

ลองหาอ่านเรื่องน้ำเชื้อแยกเพศดูนะครับ เพื่อเพิ่มจำนวนแม่วัวรีดนมแต่การเพิ่มจำนวนแม่วัวนั้น แหล่งอาหารก็ต้องเพิ่มตามกันไปด้วยล่ะ

น้ำเชื้อแยกเพศ หลอดเท่าไรครับ คุ้มมั้ยครับ ขอคำแนะนำพี่ด่างเกยชัยด้วยครับ
ผมเห็นในเว็บพรชัยอินเตอร์ฯ มีขายทั้ง 2 แบบ ไม่แยกเพศ 100 กว่าบาท แยกเพศ 1-2000 กว่าบาท

Liked By: netmatrix, , Steve_Jeab

*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 10:07:40 PM »

ผมก็ดูมาจากเวบพรชัยนั่นแหละครับ
ถ้ามันได้ผลจริงๆ มันก็น่าจะคุ้มนะครับ

Liked By: netmatrix, , Steve_Jeab
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 25   ขึ้นบน
  พิมพ์