หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบน้ำ ในสวนยางพารา RRIT 251 แบบพอเพียง 5 ไร่ ครับ  (อ่าน 82358 ครั้ง)
Saithong
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 10:20:46 AM »

ยอดเยี่ยมค่ะ

Liked By: maikhami, Steve_Jeab

==Wasin==
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 11:06:19 AM »

สวัสดีครับ ท่าน konsawang

ถ้าเป็น ท่อ PE  เวลาที่เราใส่อุปกรณ์เข้าไป ไม่ได้ใช้กาว  แค่ตัดแล้วก็หมุนอุปกรณ์เข้าไป มันก็จะแน่นเอง
เพราะภายในมันมีตัว ล๊อคฟันเฟืองอยู่ภายในครับ

ตัวนี้ เป็น แคมป์รัด ขนาด 50 มม. ละ 20 มม. ครับ  เราเจาะท่อ 50 มม. แล้วเอา แคมป์รัดประกบเข้ากัน และขันน๊อต ให้แน่น ก็ใช้ได้แล้วครับ

แคมป็รัดเกษตร รุ่นที่ สามารถ ใส่ วาวล์ เปิด และ ปิดได้ ครับ  เหมาะสำหรับบางแถว ที่ไม่ต้องการ เปิดให้น้ำไหลพร้อมกัน

ส่วนวิธีการ  และ ขั้นตอนการเข้า ผมจะนำรูป มาลง ให้อีกครั้ง นะครับ 
เพราะ ช่วงนี้ กำลัง ตามเก็บรายละเอียด ต่างๆ อยู่ ครับ

ขอบคุณมาก สำหรับ การติดตามผลงาน นะครับ

ข้อมูลระเอียดดีจังครับ จากภาพผมเข้าใจว่า ไม่จำเป็นต้องตัดท่อ PE แค่เจาะรูแล้วใช้แคมป์รัด ให้ตรงช่อง ลด(ขนาดท่อ) ขันน๊อตก็โอเคแล้ว  ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

daecha1121
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 11:09:38 AM »

ผมมีที่5ไร่เหมือนกันแต่ยังไม่ได้ใช้ทำอะไรหญ้าขึ้นรกไปหมด ขอเข้ามาดูการทำงานและเก็บข้อมูลเพื่อการตัดสินใจว่าจะปลูกยางแบบคุณที่ใช้ระบบน้ำหยดเพื่อวางแผนในการใช้เงินในการลงทุนครับ
SpiceBoy
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 04:36:35 PM »

อยากเห็นหัวน้ำหยดครับ ใช้แบบไหน กี่ลิตร/ชั่วโมง ถ้าได้เห็นขณะปล่อยน้ำด้วยก็จะดีครับ ^^
ขอบคุณนะครับที่แบ่งปัน
CHaiwatHD
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 08:10:23 AM »

เมื่อวานนี้ ฝน ตก 
ไปใส่ปุ๋ยยางพารา ทั้งวันครับ  พึ่งกลับตอนเย็น
  วันนี้ ถ้าได้ออกไปสวน จะถ่ายรูปรายละเอียด ส่วนที่อื่นๆ ที่ยังไม่ได้ลงรายละเอียด มาให้ นะครับ

.................
   สำหรับ การต่อท่อ PE  ถ้าเป็นท่อเมนใหญ่ ขนาด 50 มม. เราแค่เจาะรูป ตรงกลางท่อ แล้วเอา แคมป์รัดเกษตร ขนาด 50/20 มม.  ประกบเข้าที่ท่อ แล้วขันน๊อตให้แน่น ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อย ครับ  ง่ายๆ 

รูป ตัวเจาะ ขนาด 21 มม.ครับ

กรรณ
supwat
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 12:58:36 PM »

ตามเก็บข้อมูล ถ้าสวนเรายาวยาวจะใช้ยกสายข้ามแถวกันจะได้ไหม(สงสัยนะครับ)
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล รวมค่าใชจ่ายค่าระบบน้ำทั้งสวนคงหลายอยู่ครับ

Liked By: FUJI, maikhami, Steve_Jeab
monchai2520
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 01:36:37 PM »

ตัวปั้มราคาเท่าไหร่ครับ

Liked By: FUJI, maikhami, Steve_Jeab
CHaiwatHD
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 02:53:24 PM »

ปั๊มน้ำ SAER   รุ่น FC25/20  2HP  220V.
เป็นรุ่นสำหรับ ใช้งาน สปริงเกอร์ แรงดันสูง 
 ผมซื้อจาก กทม.  ราคา 10,500 บาท ครับ   เพราะแถวบ้าน หนองคาย ไม่มีขาย

ข้อมูล ก่อนการตัดสินใจรุ่นนี้ สอบถาม จาก ศวย. แล้ว  ใช้ทนจนลืม ครับ

กรรณ
sakda2520
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 01:09:30 PM »

ขอสอบถามคุณ gunpollawat หน่อยครับ
1. ระยะเวลาในการเปิดปั๊มรดน้ำแต่ละครั้งนานมั๊ยครับ กี่ชั่วโมง เพราะผมไม่เห็นถังน้ำเลย แปลว่าต้องเปิดปั๊มทุกครั้งที่ต้องการรดใช่มั๊ยครับ
2. รดน้ำกี่วันครั้ง
3. ค่าไฟเฉลี่ยเดือนเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
CHaiwatHD
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 08:11:20 PM »

ขอสอบถามคุณ gunpollawat หน่อยครับ
1. ระยะเวลาในการเปิดปั๊มรดน้ำแต่ละครั้งนานมั๊ยครับ กี่ชั่วโมง เพราะผมไม่เห็นถังน้ำเลย แปลว่าต้องเปิดปั๊มทุกครั้งที่ต้องการรดใช่มั๊ยครับ
2. รดน้ำกี่วันครั้ง
3. ค่าไฟเฉลี่ยเดือนเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ 
  ผมไม่ได้ใช้ถังน้ำ สำหรับกักเก็บ ใช้ปั๊มน้ำอย่างเดียว ล้วนๆ ครับ
  ผมเปิดน้ำ ครั้งละ ประมาณ 1 ชม. ในตอนเช้า ( ยาง 500 ต้น ) ทิ้งระยะเวลาให้น้ำ ประมาณ 3-4 วัน ครับ
 ถ้าวันไหน ฝนตก ก็ทิ้งไว้ประมาณ 5-7 วัน ดูสภาพดิน ว่ามีความชื้น มากแค่ไหน ครับ
  ถ้าสภาพดินแห้งเกินไป ก็ไปเปิดน้ำให้ยาง ก็ได้ประมาณ 3-4 วัน
  ส่วน ค่าไฟ  เดือน มีนาคม 55 ไม่ได้เสียค่าบริการ  เพราะใช้ไฟฟ้าไปเพียง  51  หน่วย ครับ
ค่าไฟฟ้า ที่ใช้ไฟฟ้าฟรี ไม่เกิน 90 หน่วย ครับ

กรรณ
magga
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 08:00:13 AM »

สวัสดีครับคุณgunpollawat
ขอชื่นชมยินดีด้วยครับ  ผมสนใจขั้นตอนการสร้างบ้านครับ ไม่ทราบว่าคุณgunpollawat พอจะรู้ไหมว่าเขาตีกรอบไม้(ดังรูป)เพื่อประโยชน์อะไรบ้างครับ

ถ้าคุณgunpollawatมีรูปขั้นตอนสร้างบ้านนี้ ขอให้ช่วยลงและอธิบายให้หน่อยจะได้ไหมครับ
ขอขอบพระคุณมากครับ
CHaiwatHD
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 09:49:56 AM »

สวัสดีครับ คุณ Magga 
สำหรับ การตีกรอบไม้ ประโยชน์ หลัก ๆ คือ เวลาเราขุดหลุมเทพื้น  เราจะใช้ไม้ที่เรา ตีกรอบไว้ สำหรับ วัดระดับน้ำ
 หรือ ตีแบบไว้ เพื่อประโยชน์ ในการ วัดระดับ ก่อนที่จะ เอาเสาปูน หรือเสาไม้ ลงหลุม ครับ

สำหรับ แบบบ้านที่ผมสร้าง  เป็นแบบบ้านสวน แบบพอเพียง ค่าใช้จ่าย ทั้งหมด รวมค่าช่าง ประมาณ 150,000 บาท
 ส่วนรายละเอียด อื่นๆ  ผมจะไปตั้งกระทู้ ใหม่ ให้ก็แล้วกัน นะครับ  เผื่อว่า เพื่อนๆ ที่สนใจ แบบบ้าน จะได้ นำไปเป็นรูปแบบ
และ บูรณการเอา  แบบบ้าน ไม่สงวนลิขสิทธิ์  นะครับ 
  ติดตาม แบบบ้านพอเพียง ได้ที่ กระทู้นี้ นะครับ  แยกกระทู้ไว้ จะได้ ดูง่าย ๆ ครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=65074.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2012, 11:50:03 AM โดย gunpollawat » บันทึกการเข้า

กรรณ
chartthai_ maiked
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 01:50:37 PM »

ชอบแบบบ้านจัง น่าอยู่ดีครับ ผมพึ่งไปซื้อกระท่อมมา  2 หมื่น อยากสร้างแต่ไม่ได้ไปอยู่ กลัวบ้านหาย เลยเอากระท่อมน้อยไปก่อน เอาไว้ไปนอนเล่น ดูคนงานกรีดยางบ้าง แต่มีที่อีกแปลง ถ้าจะสร้างคงขอ C&D เลยนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: FUJI, maikhami
pov
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 09:15:30 PM »

ขอบคุฌมากครับถาถังสูงประมาน15เมตท่อแมน50มมท่อรองpe20มม26แทวๆละ200แมตน้ำจะยดใด้กีแทวครับไม่มีปัมชวยครับ ขออภัยดวยครับเขี่ยนไมแกงครับ

Liked By: maikhami
plenat
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 10:13:14 PM »

เป็นแนวทางทำระบบน้ำที่ดีเยี่ยมครับ กำลังคิดทำอยู่พอดียังไงต้องขอความรู้จากท่านด้วยนะครับ

sathit54
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 03:49:35 PM »

ดีเลยครับ  จะได้เอาไปใช้ที่สวนบ้าง ตอนนี้กำลังวางระบบน้ำครับ แบบหอถังสูง ไว้เสร็จเรียบร้อยจะเอามาอวดบ้างครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11   ขึ้นบน
  พิมพ์