หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาจเป็นว่านชักมดลูกหรือเปล่าคะ หัวยุบแล้วขึ้นใหม่ค่ะ  (อ่าน 3283 ครั้ง)
o___O
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 07:20:43 PM »

ไม่แน่ใจว่าใช่มั้ยคะ รบกวนเพื่อนๆด้วยนะคะ

ปล.... พวกข่า กระชายแนวนี้ มีชนิดอื่นที่มีแดงๆกลางๆใบแบบนี้บ้างมั้ยคะ

ขอบคุณเพื่อนๆมากๆเลยค่ะ

"จะขอตามรอยของพ่อ ท่องคำว่าเพียงและพอจากหัวใจ
เป็นลูกที่ดีของพ่อ ด้วยความรัก ด้วยภักดี ตลอดไป"

minja
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 10:51:59 AM »

อาจใช่ พี่ได้รับมาต้น ปักป้ายไว้ ตอนนี้ฝนตก เริ่มแตกใบ ลักษณะแบบนี้มีสีแดงตรงกลางเหมือนกันนะ

Liked By: o___O
atsk
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 10:52:40 AM »

ถ้าใบแบบนี้ มีเส้นดำ กลางใบแบบนี้ บ้านผมเรียก ว่านใจดำ  (คำว่าใจภาษาอีสานแปลว่า ตรงกลาง)  

หัวจะเป็นแง่งคล้ายขมิ้น  ใช้หัวฝนใส่น้ำเปล่า หรือน้ำปูนใส ดื่มแก้ปวดท้องครับ

ไม่รู้ว่ามีว่านชนิดอื่นที่เส้นใบดำแบบนี้หรือเปล่าครับ รอผู้รู้ท่านอื่นครับ

areewan
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 09:11:11 AM »

มีว่านหลายอย่างที่เส้นกลางใบสีเข้ม อย่างคันทมาลา ต้องดูหัว เนื้อด้านในประกอบด้วยค่ะ ยิ้ม

อารีวรรณ ICU รพ.เสนา อ.เสนา จ.พระนครศรีอยุธยา 13110
o___O
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 09:42:48 AM »

งั้นรอเค้าโตกว่านี้นิด เดี๋ยวขุดมาผ่าหัวแล้วเอารูปมาโพสในกระทู้นี้ ถามอีกครั้งนะคะ ช่วงนี้ยังมีอยู่1ใบเองค่ะ ขุดหัวมาผ่ากลัวสลบค่ะ

ขอบพระคุณทั้ง3ท่าน คือพี่มิน คุณtsk และคุณareewan มากๆเลยนะคะ เดี๋ยวลองขุดมาถามอีกทีนะคะ

"จะขอตามรอยของพ่อ ท่องคำว่าเพียงและพอจากหัวใจ
เป็นลูกที่ดีของพ่อ ด้วยความรัก ด้วยภักดี ตลอดไป"
minja
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 09:00:24 PM »

ภาพว่านชักมดลูก ที่ได้รับมาจากบอร์ดนานแล้ว..

่jit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 05:48:25 AM »

ภาพว่านชักมดลูก ที่ได้รับมาจากบอร์ดนานแล้ว..

ต้นเล็กๆในกระถางใช่หญ้าเม็ดแตงไหมคะ

minja
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 10:17:25 AM »

เป็นวัชพืชจ้ะ ไม่ใช่หญ้าเม็ดแตง ถอนไม่หวาดไม่ไหว กลับบ้านอาทิตย์ละครั้ง ก็งอกมาใหม่ ต้องพยายามถอนตอนยังไม่แก่ ไม่งั้นเมล็ดร่วง ขึ้นต่อ เป็นวงจรไป ยิ่งหน้าฝนงามดีนักเล วัชพืชชนิดนี้ -_-"

่jit
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 10:54:52 AM »

แสดงว่าถึงน้ำ ถึงปุ๋ย วัชพืชถึงงามไปด้วย คิดว่าคลุมหน้าดินแล้วกันค่ะ:-)

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์