หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล้าไก่มีกลิ่นเหม็น  (อ่าน 8900 ครั้ง)
wichai_siri
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 04:29:00 PM »

ห้ามรับประทาน คงหมายถึง ห้ามคนรับประทานครับ

liveclick
*

<กลุ่มมิตรภาพ 201>

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 09:38:47 AM »

หน้าตาน้ำหมักที่แนะนำให้ซื้อมาใช้ สามารถหาซื้อได้ที่ HomePro ยี่ห้อนี้มี จุลลินทรีย์ ที่มีประโยชน์ครบถ้วน

ใครคิดว่า ดี ก็ใช้นะครับ
ใครคิดว่าไร้ประโยชน์ก็อ่านผ่านๆ พอนะครับ
แค่เอามาบอกครับ

ยืนยันใช้ดีครับ   ที่ให้น้ำไก่ ประมาณ 5-7 ลิตร ผมหยดไป 1 CC.
เล้าไก่ไม่เหม็น  ขี้ไก่ไมมีแมลงวันเลย

Liked By: anthman
wichai_siri
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 12:25:01 PM »

ตายหละหว่า
ผมผสม 1 cc. ต่อน้ำ 1 ลิตร
ก็ผมอ่านตามสรรพคุณ เขาให้ผสมแบบนี้ครับ ถ้าใส่น้อยๆ แล้วยังได้ผลดี ก็ดีนะครับ ประหยัดได้เยอะเลย
ethanol
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 01:10:58 PM »

ผมเคยซื้อ แกลลอนเล็กๆ ละ 70 บาท แต่ไม่ใช่ยี่ห้อนี้อ่ะครับ
เปิดออกมาคล้ายๆน้ำที่เขาเอาราดถนนตอนก่อสร้างน่ะ
sangaurai
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 07:57:42 PM »

อยากทราบราคากรงตับครับ บอกหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
กล้า เมือ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 11:29:21 AM »

หน้าตาน้ำหมักที่แนะนำให้ซื้อมาใช้ สามารถหาซื้อได้ที่ HomePro ยี่ห้อนี้มี จุลลินทรีย์ ที่มีประโยชน์ครบถ้วน

ใครคิดว่า ดี ก็ใช้นะครับ
ใครคิดว่าไร้ประโยชน์ก็อ่านผ่านๆ พอนะครับ
แค่เอามาบอกครับ

ถ้าผสมใบโอ ไปด้วยได้ใหม

ยืนยันใช้ดีครับ   ที่ให้น้ำไก่ ประมาณ 5-7 ลิตร ผมหยดไป 1 CC.
เล้าไก่ไม่เหม็น  ขี้ไก่ไมมีแมลงวันเลย
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 12:03:30 PM »

ตายหละหว่า
ก็ผมอ่านตามสรรพคุณ เขาให้ผสมแบบนี้ครับ ถ้าใส่น้อยๆ แล้วยังได้ผลดี ก็ดีนะครับ ประหยัดได้เยอะเลย

ผมตายกว่าพี่อีก น้ำ1แกลลอน4ลิตร ผมใส่ไปสองฝาขวด แต่ไม่มีกลิ่นเลย แม้ว่าอาหารจะโปรตีนสูงแค่ไหนก็ตาม

ลงมือซะ !!
anthman
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 08:03:40 PM »

ตายหละหว่า

ผมตายกว่าพี่อีก น้ำ1แกลลอน4ลิตร ผมใส่ไปสองฝาขวด แต่ไม่มีกลิ่นเลย แม้ว่าอาหารจะโปรตีนสูงแค่ไหนก็ตาม

ผมว่าจะถามเกี่ยวกับเล้าผมเหม็น แต่มานั่งขำพี่ทั้ง 2.....

จะขอตามรอยของพ่อ ท่องคำว่าเพียงและพอจากหัวใจ...
anthman
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 08:10:52 PM »

คือผมเลี้ยงไก่ไข่แบบปล่อยอ่ะครับ
ตอนนี้20ตัว ให้อาหาร/น้ำไว้ไต้เล้า
ปกติเค้าก็หากินเอง แต่ก็มากินอาหารเรื่อยๆ
เล้าไม่เคยเหม็นนะครับ จนกระทั่ง ฝนตกหนักๆ สัก2อาทิตย์ที่ผ่านมา
แรง.. ครับ ขอบอก...
เล้าเป็นแบบนี้อ่ะครับ....  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=66134.msg1480662#msg1480662

มันเหม็นใต้เล้า
บนเล้าเฉยๆ
ควรกวาดดิน+มูลออกไปก่อนแล้วเอา EM ราดไหมครับ...

จะขอตามรอยของพ่อ ท่องคำว่าเพียงและพอจากหัวใจ...
suteera
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 08:34:11 PM »

บนเล้าเฉยๆ
ควรกวาดดิน+มูลออกไปก่อนแล้วเอา EM ราดไหมครับ...
กวาดใต้เล้าออกไปกองไว้ ราด em ผสมน้ำ 1:100  กลับกองทุก 3 วัน  รอหมดกลิ่นก็เอาไปใส่ต้นไม้
ใต้เล้าเมื่อกวาดขี้ไก่ออกแล้ว  ราด em ผสมน้ำอัตราส่วนเดิม

เมื่อเลี้ยงไก่ไปได้ซักพัก  จะมีขี้ไก่หล่นลงมาอีก  รอให้เริ่มมีกลิ่นก็เอา em ผสมน้ำอัตราเดิมมารดพื้น จะไม่มีกลิ่น
เวลาผ่านไปถ้ามีกลิ่นอีกก็ทำแบบเดิมอีก   เมื่อมีมากก็กวาดไปเก็บรวมกองเอาไว้เป็นสต๊อกและหมักไปด้วยในตัว
แลัวทะยอยเอาไปใส่ต้นไม้ได้เรื่อย ๆ

หมายเหตุ  ใช้ถังบัวรด em จะสะดวกและทั่วถึงดี
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 08:45:26 PM »

บนเล้าเฉยๆ
กวาดใต้เล้าออกไปกองไว้ ราด em ผสมน้ำ 1:100  กลับกองทุก 3 วัน  รอหมดกลิ่นก็เอาไปใส่ต้นไม้
ใต้เล้าเมื่อกวาดขี้ไก่ออกแล้ว  ราด em ผสมน้ำอัตราส่วนเดิม

เมื่อเลี้ยงไก่ไปได้ซักพัก  จะมีขี้ไก่หล่นลงมาอีก  รอให้เริ่มมีกลิ่นก็เอา em ผสมน้ำอัตราเดิมมารดพื้น จะไม่มีกลิ่น
เวลาผ่านไปถ้ามีกลิ่นอีกก็ทำแบบเดิมอีก   เมื่อมีมากก็กวาดไปเก็บรวมกองเอาไว้เป็นสต๊อกและหมักไปด้วยในตัว
แลัวทะยอยเอาไปใส่ต้นไม้ได้เรื่อย ๆ

หมายเหตุ  ใช้ถังบัวรด em จะสะดวกและทั่วถึงดี
อีเอ็มมีประโยชน์ทั้งช่วยดับกลิ่นและช่วยให้ต้นไม้โตเร็ว(น่าจะ) มีประโยชน์มากจริงๆ ผมเลี้ยงไก่มาครึ่งปีใช้ไปสองแกลลอนแล้วครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ มีระโยชน์มากๆ ทดลองแล้ว อาหารไก่โปรตีนสูง20%ให้ไก่กินแล้วกินน้ำผสมอีเอ็ม มีเพียงกลิ่นปลาป่นในอาหาร ครั้งที่สองไม่ได้ใส่อีเอ็ม ขี้ไก่เหม็นมากๆครับ  ยิ้มเท่ห์

ลงมือซะ !!
anthman
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 10:08:48 PM »

ขอบคุณครับผม....
พรุ่งนี้เช้าจัดหนักเลยครับ.....

harleybio
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 08:05:33 AM »

แก้ไขปัญหากลิ่นเหม็นจากเล้าไก่ ขี้ไก่ ตัวไร  แก้ไขได้ง่ายๆ ด้วยไบโอ-ดี ผลิตจากธรรมชาติไม่มีสารเจอมีเจือปน ผ่านกระบวนการผลิตอย่างพิถีพิถัน ใช้งานง่ายๆแต่ได้ผลรับที่ดี

โทร.098-832-1059 หรือ Line-ID:bio-de
http://bio-de.lnwshop.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2018, 08:10:17 AM โดย harleybio » บันทึกการเข้า
ลุงหนึ่ง
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2018, 09:47:37 AM »

เอาแกลบดำโรยบนพื้นเล้าไก่ครับ หนาซัก 1 นิ้ว รับรองหายเดี๋ยวนั้นเลย
ขูดแกลบออกมาทำปุ๋ยได้อีก
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์