หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล้าไก่มีกลิ่นเหม็น  (อ่าน 8878 ครั้ง)
sangaurai
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 02:32:43 PM »

เล้าไก่มีกลิ่นเหม็นทำไงดีคับช่วยบอกหน่อย
ขอบคุณคับ

wichai_siri
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 03:05:37 PM »

ซื้อ EM (ซื้อที่ HomePro ก็มีขายที่แผนกเกษตร)
เอามาผสมน้ำให้ไก่กิน
อัตราส่วนการผสม 1 CC. ต่อน้ำ 1 ลิตร
ช่วยได้ กลิ่นลดไปได้เยอะมาก
ผมทดลองมาแล้ว ได้ผลดี

Liked By: tonmtts15, ethanol
jomyut
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 09:00:47 AM »

เลี้ยงกี่ตัวครับ
ผมเลี้ยงประมาณ 60 ตัว  เป็นไก่สาวอายุ14 สับดาห์
รองพื้นด้วยแกลบดิบ 
จนบัดนี้  ยังไม่มีกลิ่นเลย
พื้นที่ 2x4 เมตร 
ผมคิดว่าแกลบน่าจะช่วยได้ครับ

Liked By: geem1234
wichai_siri
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 10:13:02 AM »

เลี้ยงกี่ตัวครับ
ผมเลี้ยงประมาณ 60 ตัว  เป็นไก่สาวอายุ14 สับดาห์
รองพื้นด้วยแกลบดิบ 
จนบัดนี้  ยังไม่มีกลิ่นเลย
พื้นที่ 2x4 เมตร 
ผมคิดว่าแกลบน่าจะช่วยได้ครับ

เคยได้ยินแบบนี้เหมือนกัน จากคนที่มาสร้างเรือนเลี้ยงไก่ให้
สวนกอบสุข
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 07:49:37 PM »

ใช้แกลบรองพื้นครับหนา 2-3 นิ้ว แล้วใช้วิธีกลับแกลบบ่อยๆ ช่วยได้ครับ
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 07:56:02 PM »

ลองดูลิ้งค์นี้น่ะครับ..ได้ทั้งลดกลิ่นมูล ได้ทั้งสุขภาพสัตว์และสนุกกับการทำแบบพอเพียง.. ยิ้มเท่ห์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=51884.0

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
lema
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 09:22:13 PM »

ความจริงเรื่องกลิ่นมูลไก่กับ em และสรรพคุณที่โฆษณาข้างขวด ส่วนตัวผมแล้วไม่ได้ช่วยอะไรถ้าไก่แข็งแรงและสุขภาพดีรางน้ำรางอาหารและสถานที่สะอาดและมีแกลบรองพื้นและถ้าฝนไม่เปียกลองเข้าไปนั่งแช่ในเล้ายังๆก็ไม่เหม็นครับ แต่ถ้าวันไหนถ้าเราสังเกตุโดยดูจากมูลไก่ว่าผิดปกติก็จะรู้ได้เมื่อเล้าไก่เราเริ่มเหม็นขี้หรือไก่อ่อนแอไม่แข็งหรือสภาพแวดล้อมไม่ดีหรือแออัดมากจนเกินเหตุใส่อีเอ็มเท่าไรๆก็ช่วยไม่ได้ครับ
เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 07:56:39 AM »

ความจริงเรื่องกลิ่นมูลไก่กับ em และสรรพคุณที่โฆษณาข้างขวด ส่วนตัวผมแล้วไม่ได้ช่วยอะไรถ้าไก่แข็งแรงและสุขภาพดีรางน้ำรางอาหารและสถานที่สะอาดและมีแกลบรองพื้นและถ้าฝนไม่เปียกลองเข้าไปนั่งแช่ในเล้ายังๆก็ไม่เหม็นครับ แต่ถ้าวันไหนถ้าเราสังเกตุโดยดูจากมูลไก่ว่าผิดปกติก็จะรู้ได้เมื่อเล้าไก่เราเริ่มเหม็นขี้หรือไก่อ่อนแอไม่แข็งหรือสภาพแวดล้อมไม่ดีหรือแออัดมากจนเกินเหตุใส่อีเอ็มเท่าไรๆก็ช่วยไม่ได้ครับ

เห็นด้วยครับ  ปัญหาก็ต้องแก้ที่ต้นเหตุถึงจะถูก  มีกลิ่นเหม็นเพราะขี้ไก่หมักหมม ฝนตกโดนพื้น  ทำให้เกิดกลิ่น  หรือพื้นรองแกลบน้อยไป หรือไม่ได้รอง   หรือขี้ไก่มากกว่แกลบ   ..... ดูสาเหตุอะไร  แล้วแก้ตรงนั้น   ...

อยากถามอะไร..แอดไลนมา..chafarm.
F:anuchit janchana
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 12:05:49 PM »

การใช้น้ำหมักสูตรต่างๆหรือที่รู้จักกันemต้องใช้ให้ถูกวิธีครับ..ใช่ว่าสักแต่ราดรดพื้นท่าเดียวมูลสะสมเป็นแรมเดือนแรมปีต่อให้เอาemซัก200ลิตเพียวๆก็ไม่หายหรอกครับ..ต้องผสมน้ำ อาหารตามอัตราให้ไก่กินประจำ เก็บกวาดมูลไก่ทุกวันแล้วก็ราดรดพื้นคอกที่ผสมน้ำหมักบ้างทุกอาทิตย์เวลาตอนเย็นครับจะทำให้เชื้อจุลลินทรีย์ไม่ตายเพราะอากาศไม่ร้อนเหล่านี้แค่ช่วยได้บ้างบางส่วนไม่ถึงกับแก้ไขปัญหาได้หมดที่สำคัญถ้าทำคอกเลี้ยงแบบน้ำฝนสาดเข้าคอกได้ต่อให้ราดemแค่ไหนก้ไม่อยู่เพราะพื้นคอกเปียกสะสมเชื้อโรคและแก๊สจากมูลทำให้ไก่ป่วยได้บ่อยๆด้วยครับ...สรุปคือถ้าต้องการใช้emต้องเข้าใจวิธีใช้จะเกิดประโยชน์มากกว่าไม่ได้ใช้เลย

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
aekkachailao
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 12:36:56 PM »

แนะนำตามสูตรEMของพี่ชัชครับลองมาแล้วไก่ดูแข็งแรงครับมันวิ่งเล่นกันตลอดและลดกลิ่นมูลได้จริงครับหาไม่อยากด้วยครับ
หรืออีกวิธีที่ผมใช้ครับคือซื้อEMที่เกี่ยวกับปศุสัตว์ครับประมาณ90บาทต่อ1ขวดแล้วใช้เทEM 1 ฝาต่อน้ำ1ลิตรผสมกันแล้วนำไปรดหรือพ่นให้ทั่วครับไปเป็นอันตรายต่อคนและสัตว์ครับเอาพอชุ่มพอนะครับแต่เน้นเยอะตรงที่คอนนอน(คือเน้นรดใส่ขี้ไก่เยอะๆครับ)กลิ่นจะหายไปประเดือนถ้าเริ่มมีกลิ่นก็ทำเหมือนเดิมครับ
lema
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 05:57:10 PM »

เรื่องบางอย่างต้องเชื่อเหตุผลและเรื่องบางอย่างไม่มีเหตุผลต้องเชื่อโดยการพิสูจน์ไม่มีใครถูกหรือผิดและเหตุผลอย่างเดียวก็ไม่ถูกเสมอไป ใครที่ใช้แล้ว ok หรือใครใช้แล้วไม่workต้องมองที่พื้นฐานของปัญหาของต้นเหตุและสิ่งแวดล้อมของแต่ละคนก่อน ผมถึงบอกว่าส่วนตัวน้ำหมักไม่ได้ช่วยอะไรถ้าไม่มองที่ปัญหาเบื้องต้นแล้วมาแก้ที่ปลายเหตุ ในทางตรงกันข้ามถ้าพื้นฐานดีอยู่แล้วทีนี้น้ำหมักก็จะมีประโยชน์ ก็ตรงที่ว่าจะทำให้ไก่สุขภาพดีมากขึ้น (ทุกวันนี้ผมก็ใช้) และเมื่อสุขภาพดีแล้วของเสียที่ถูกขับถ่ายออกมาเลยทำให้มีกลิ่นน้อยลงและผมก็เชื่อที่จุดนี้ครับ
wichai_siri
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 07:52:03 PM »

หน้าตาน้ำหมักที่แนะนำให้ซื้อมาใช้ สามารถหาซื้อได้ที่ HomePro ยี่ห้อนี้มี จุลลินทรีย์ ที่มีประโยชน์ครบถ้วน

ใครคิดว่า ดี ก็ใช้นะครับ
ใครคิดว่าไร้ประโยชน์ก็อ่านผ่านๆ พอนะครับ
แค่เอามาบอกครับ

Liked By: Nutthavud
sangaurai
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 09:24:45 PM »

แล้วไข่ไก่เคาะมามีน้ำเยอะเนี่ยทำไงดีคับช่วยตอบที
wichai_siri
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 11:33:35 PM »

แล้วไข่ไก่เคาะมามีน้ำเยอะเนี่ยทำไงดีคับช่วยตอบที

หมายถึง ตอกไข่ออกมาแล้ว มีไข่ขาวเยอะหรือยังไงแน่ครับ
aekkachailao
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 03:20:44 PM »

หน้าตาน้ำหมักที่แนะนำให้ซื้อมาใช้ สามารถหาซื้อได้ที่ HomePro ยี่ห้อนี้มี จุลลินทรีย์ ที่มีประโยชน์ครบถ้วน

ใครคิดว่าไร้ประโยชน์ก็อ่านผ่านๆ พอนะครับ

ยี่ห้อนี้ผมก็ใช้ครับแต่ใช้รดให้ทั่วบริเวณลดกลิ่นได้ดีครับ
แล้วใช้สูตรหมักพี่ชัชผสมน้ำให้ไก่กิน
กล้า เมือ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 04:15:30 PM »

ใช้รด นิดๆ แล้วกินได้เปล่า เห็นเขียน ห้ามรับประทาน
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์