ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โซล่าเซลล์ราคาถูกDIYทำง่ายบัดกรีน้อยคุณภาพสูงใช้งาน20-30ปีมาตฐานโรงงานรุ่นใหม่ล่  (อ่าน 26841 ครั้ง)
umcrc
seller1
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 11:42:24 AM »

การทำโซล่าเซลล์ราคาถูกใช้ในบ้านในการเกษตรใช้สูบน้ำเพื่อการเกษรต  ที่ผมเคยเสนอไปแล้วและทำให้โซล่าเซลล์เป็นที่รุ้จักและแพร่หลาย และถูกนำมาประยุกค์ใช้ในงานเกษตรมากขึ้น

และแล้วก็มาถึงการพัฒนาอีกขั้นในการทำโซล่าเซลล์ใช้เอง ผมจึงขอเปิดกระทู้ให้ความรู้ใหม่เพื่อความสะดวกของสมาชิกในการศึกษาหาความรู้เนื่องจากเป็นวิธีการใหม่ ที่ทำได้ง่ายขึ้น, รวดเร็วขึ้น, สะดวกขึ้น, และรับประกันว่าทำได้ทุกคน, ทำแล้วออกมาสวยงาม,ทนทาน,อายุการใช้งานเท่ากับมาตฐานโรงงาน20-30ปี  ด้วยการนำโมดูลสำเร็จขนาดเล็กที่ประกอบมาจากโรงงาน ด้วยมาตฐานการผลิตจากโรงงาน ซึ่งมี CE และมาตฐาน ISO ทุกโมดูล

ผมจึงขอเรียก ว่าการทำโซล่าเซลล์คุณภาพสูงด้วยตัวเอง ด้วยการนำโมดูลขนาดเล็กที่ประกอบสำเร็จจากโรงงาน ซึ่งใช้กระจก เทิมเปอร์ ตัดแสง และทนแรงกระแทกสูง แบบเดียวกับที่ขายราคาแพงทั่วไป  และมีกรอบเฟรมอะลูมิเนียมสำเร็จจากโรงงานแบบที่ขายราคาแพงในตลาดทั่วไป และมีจังชั่นบล็อคสำหรับต่อสายใช้งานเหมือนกับที่ขายกันทั่วไป และผลิตด้วยวิธีการลามิเนตแบบศูนย์ญากาศจากโรงงาน   ทั้งหมดที่ว่ามาเส็จสำเร็จมาจากโรงงานทั้งหมดแล้ว และราคาถูกด้วยครับ และโมดูลขนาดเล็กที่ว่านี้มีเป็น พัน เป็นหมื่น ชิ้นเลยทีเดียว ผมจึงอยากนำมาเสนอครับ[/b]

นี่คือหน้าตาของโมดูลขนาดเล็กที่ว่า( ตามรูปด้านบน )ประกอบเส็รจสำเร็จมาแบบนี้เลย มีขนาด 10w/ 1 โมดูล หากเราต้องการแผ่น ขนาด 60w ก็เพียงแต่ เอาโมดูลแบบนี้ 6 โมดูล มาต่อรวมกัน ก็จะได้แผ่นขนาด 60w จากแต่ก่อนเราต้องใช้แผ่น เซลล์ ถึง 36 เซลล์ มาบัดกรี ต่อกัน และแต่ล่ะชิ้นต้องบัดกรีมาก ถึง 4 จุด รวม 36 แผ่น ต้องบัดกรีมากถึง 144 จุด เป็นอย่างน้อยทำให้เสียเวลามาก และเราจะต้องสัมผัสตัวเซลล์โดยตรง ซึ่งมีขนาดบางมาก ทำให้แตกหักง่าย และเป็นรอยนิ้วมือหรือคราบสกปกได้ง่าย  ซึ่งต่างจากการทำแบบใหม่ จะใช้โมดูลแค่ 6 แผ่น 1 แผ่นบัดกรีสายไฟแค่ 2 เส้น ขั้ว บวก และขั้วลบ และไม่ต้องสัมผัสหรือบัดกรีที่ตัวแผ่นเซลล์ใดฯเลย โอกาศที่จะทำให้แผ่นเซลล์แตกหักเสียหาย จึงไม่มีเลย (รูปด้านล่างขอเอารูปแบบเก่ามาให้ดูเราจะต้องสัมผัสแผ่นเซลล์โดยตรง)

จากประสบการที่ผมเปิดอบรม สมาชิกมา 3 รุ่นจะพบปัญหาในการบัดกรี ท่านที่บัดกรีไม่เก่ง อาจบัดกรีติดบ้างไม่ติดบ้าง ทำแผ่นเซลล์แตกหักเสียหายบ้าง และต้องสัมผัสตัวเซลล์โดยตรง ทำให้แผ่นเซลล์เป็นรอย และก่อให้เกิดความเสียหายต่อแผ่นเซลล์ได้ซึ่งจะมีผลต่อการรับแสงและทำให้กำลังไฟที่ได้ต่ำลง และต้องเสียเวลาในการบัดกรีมาก การประกอบ 1 แผ่นจะใช้เวลามาก ผมจึงได้พยายามพัฒนาให้ทำง่ายขึ้น และให้มีคุณภาพสูงสุด โดยที่ว่าท่านจะเป็นช่างหรือไม่ มีความรู้ทางนี้หรือไม่ ท่านจะสามารถ ประกอบแผ่นโซล่าเซลล์ใช้เองให้มีคุณภาพสูงเท่ากับโรงงานผลิตได้ ที่บ้านท่านเอง  และทำได้คุณภาพสูงเท่ากันทุกคน

การประกอบแบบเก่าแต่ล่ะแผ่นต้องบัดกรีมากถึง 4 จุด ด้านสีฟ้า 2 จุด ด้านสีเทา 2 จุด (ตามรูปด้านบน) และต้องสัมผัสแผ่นเซลล์ที่มีขนาดบางมาก และจะทำให้เกิดความเสียหายได้ตามที่กล่าวมาแล้ว

นอกจากนั้นการประกอบบนโครงกระจกที่ใช้ ซิลิโคน ยึดติด แผ่น และใช้ซิลิโคนติดซิลกันน้ำ ภายในจะยังคงมีอากาศหลงเหลืออยู่ หรือหากท่านใดติดไม่ดี อาจทำให้น้ำหรือความชื้น เข้าได้ ตามรูปด้านล่าง ผมขอยกแบบเก่ามาเปรียบเทียบให้ดูก่อน เพือ่จะได้นึกภาพออก ถึงความแตกต่าง ที่ดีกว่ากัน และง่ายกว่ากัน

รูปการประกอบแบบเก่า ซึ่งก็ยังถือว่า เป็นการทำโซล่าเซลล์ ใช้เองที่ทำให้ราคาถูกลง และใช้งานได้จริง ในรูปแบบของเราเอง และจากทั้งหมดนี้ถือเป็นครู ที่ทำให้ระบบโซล่าเซลล์ราคาถูกหรือโซล่าเซลล์เพื่อการเกษตรเกิดขึ้น และทำให้เราได้ลองทำและลองใช้ จนหลายท่านบอกว่า เรื่องนี้ทำให้ น้ำไหล ไฟสว่าง ขึ้นมาได้

และทำให้ผมได้รู้ถึงปัญหาทั้งหมดที่กล่าวมา จนทำให้เกิดการพัฒนา หาวิธีให้สะดวกและง่ายที่สุด และได้คุณภาพสูงที่สุด เท่ากับของที่ผลิตจากโรงงานแต่เป็นการทำด้วยตัวเราเองที่บ้านของเราเอง และที่สำคัญคือราคาต้องถูก

และที่ผมจะเสนอต่อไปนี้ รับรองว่า ได้คุณภาพสูงเท่าโรงงาน และราคาถูกพอฯกันกับชุดเก่าที่เราทำเอง แต่คุณภาพเท่าโรงงานผลิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2012, 02:42:07 PM โดย umcrc » บันทึกการเข้า

umcrc
seller1
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 11:43:26 AM »

เอาล่ะครับ สำหรับท่านที่ได้ลองทำหรือลองใช้โซล่าเซลล์ไปแล้ว หรือทำแบบเก่าเป็นแล้ว ก็ทนอ่านกระทู้ด้านบน เอาหน่อยนะครับ  เพราะผมต้องการให้ทุกท่าน เข้าใจจริงและทำได้จริง ผมจึงต้องการที่จะลงให้ล่ะเอียด  และเอามาเปรียบเทียบกันให้เข้าใจอย่างชัดเจน

เพราะผมเรียกการทำแบบใหม่ว่าเป็นการประกอบโซล่าเซลล์คุณภาพสูงเทียบเท่าการผลิตจากโรงงาน ทุกประการ ที่ว่าคุณภาพสูง สูงแค่ใหน

- สูงกว่าแบบที่เราทำเองในแบบเก่า เพราะใช้โมดูลสำเร็จที่ประกอบมาจากโรงงาน จึงเทียบเท่าการผลิตจากโรงงานทุกประการ (ตามรูปด้านล่าง)

- สูงกว่าการทำลามิเนตด้วยตัวเอง ท่านที่ติดตามอ่านจะเคยได้ยินผมบอกว่า จะตั้งโรงงานทำโซล่าเซลล์เองโดยลงทุน สร้างเครื่องลามิเนต การทำโซล่าเซลล์แบบนี้ คุณภาพสูงกว่าการประกอบบนโครงกระจก ตามกระทู้ด้านบน แต่จะคุณภาพต่ำกว่าการผลิตจากโรงงาน เนื่องจากวัสดุที่ใช้ในบ้านเราต่างจากโรงงาน เปรียบเทียบดังนี้

การผลิตจากโรงงาน                                                                การทำลามิเนตเอง

กระจกตัดแสงทำให้แสงไม่สะท้อนออกสังเกตุส่องดูจะไม่มีเงา    กระจกใสธรรมดามีเงาสะท้อนทำให้แสงสะท้อนออกทำให้รับแสงได้น้อยกว่า
กระจกเทิมเปอร์แข็งแรงทนแรงกระแทกสูง                           กระจกธรรมดาแข็งแรงน้อยกว่า
กรอบเฟรมอะลูมิเนียมแน่นหนาแข็งแรงกว่า                          กรอบแบบทำเองไม่แข็งแรงมากนักและใช้ลูกรีเวสขึ้นสนิม
การอบลามิเนตไม่มีฟองอากาศ และติดแน่น                       การอบลามิเนต อาจมีฟองอากาศ และสามารถลอกล่อนออกจาก กระจกได้
การบัดกรีง่ายและน้อยจุดใช้เวลาน้อย                              การบัดกรีแผ่นเซลล์ยังเป็นแบบเก่าใช้เวลามาก และเสียหายได้
ใช้โมดูลสำเร็จไม่ต้องลงทุนสร้างเครื่องมือ                             การลามิเนตเองต้องสร้างเครื่องมือที่มีราคาเป็นหมื่นบาท

นี่คือข้อมูลของแผ่นโซล่าเซลล์ที่เราทำเองที่มีทำกันในบ้านเรา ผมเองได้หาทาง ให้ทำกันง่ายที่สุด และทำได้ทุกที่ ไม่ต้องลงทุนอะไรมากในการทำ จนกลายเป็นที่มาของการทำแผ่นโซล่าเซลล์คุณภาพสูงราคาถูกใช้เอง 

โดยการนำโมดูล สำเร็จขนาดเล็กราคาถูก ขนาด 10w มาประกอบรวมกันเป็นแผ่นใหญ่  ได้คุณภาพสูง ในราคา แผ่น 60w ใช้งบประมาณ 2,600-2,700 บาท / ชุด

ปกติแล้วแผ่น 60w ราคาขายทั่วไป ประมาณ 5-6,000 บาท และที่ทางกลุ่มโซล่าเซลล์ขายอยู่ที่ 3,800-3,900  หากเป็นชุดคิทประกอยเอง ราคาแผ่นเซลล์ อยู่ที่ 1,600-1,800 บาท แต่หาก รวมค่ากระจก ค่าเข้ากรอบ ค่าซิลิโคน และอื่นฯ แล้ว ต้นทุนจะอยู่ที่ 2,400-2,800 บาท ยังไม่รวมค่าแรงของตังเอง  แต่โมดูลขนาดเล็กใช้งบประมาณ 2,600-2,700 บาท แถมประกอบง่าย คุณภาพสูง แผ่นเซลล์เป็นแบบโมโน น่าจะราคาถูกที่สุดและได้ของดีคุณภาพสุงด้วย ลองคิด ดูครับ แผ่นโมโน 60w ราคา 2,600-2,700  และสามารถทำเป็นกี่ วัตต์ ก็ได้  ผมจึงคิดว่านี่น่าจะดีที่สุด ในการประกอบแผ่นใช้เอง

วันนี้พอแค่นี้ก่อนนะครับ เดียวจะเอาวิธีการต่อโมดูลสำเร็จขนาดเล็กรวมกันเป็นแผ่นใหญ่มาลงต่อ สำหรับท่านที่สมัคเข้าอบรมในรุ่นที่ 4 วันเสาร์ที่ 2 มิถุนายน จะเป็นรุ่นแรกที่จะได้ทำโซล่าเซลล์คุณภาพสูงใช้เอง ราคาถูกเป็นรุ่นแรก ครับ ติดต่อสอบถาม T.0896868588 อำนวย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2012, 03:29:59 PM โดย umcrc » บันทึกการเข้า
umcrc
seller1
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 11:45:23 AM »

ตอบใว้อัปข้อมูลอีกอันครับ เพื่อที่จะได้ลงข้อมูลทั้งหมดใว้ที่หน้าแรกเพื่อความสะดวกของสมาชิกที่ติดตามอ่านครับ

Liked By: bunluet
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2012, 11:47:51 AM โดย umcrc » บันทึกการเข้า
Surachai Rasanon
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 12:21:43 PM »

อ.อำนวยนี่ทุ่มเทให้กับงานจริงๆเลยนะครับ..นับถือๆ..ผมกับลูกเขยไปอบรมมาในรุ่นที่2 สำหรับแผ่น10Wนี่ผมพอจะสั่งมาประกอบเองได้มั้ยครับ ช่วยแจ้งราคาด้วย จะโทร.ไปก็เกรงว่าจะยุ่งอยุ๋กับการทดลองต่างๆกับคุณเกษม เพื่อสมาชิกในชมรม ถ้าตอบช้าคงได้รบกวนโทร.ไปหาแน่ๆ...
iss32
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 08:57:23 AM »

แผ่น10W  นี่ไฟออก 12 V ใช่ไหมครับ  เห็นบอกว่าใช้ 10 w ต่อกัน 6 อันก็จะได้ 60 w 12V แบบนี้มั้งถ้าผมเข้าใจไม่ผิด

แล้วราคาเท่าไรครับขนาด 10 w เห็นที่ เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัส ขายแผ่นละ 650 บาทขนาด 10 w

กำลังอยากได้ 10-20 w มาชาร์จแบบเตอรี่ 12 V เอามาทดลองเล่นๆก่อน  อยากไปอบรมด้วยแต่ผมอยู่เชียงรายไกลมากๆ  ยิงฟันยิ้ม
Ekachaiyan
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 09:53:42 AM »

ติดตามข้อมูลครับ
Sompor9
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 03:37:53 PM »

เรียนสอบถามอาจารย์อำนวยครับ

หากเราต้องการไฟที่ 18v. 60w.เหมือนแผงที่อาจารย์เคยทำ เราต้องใช้แผง 10w. กี่แผงครับ
เช่น 10w 12v จำนวน 6แผง 10w 6v จำนวน 6แผง

โดยนำ 12v และ 6v. มาต่ออนุกรมกัน ได้ 18v. และนำทั้ง 6. ชุดนี้มาขนานกันได้ 60w
อย่างนี้หรือเปล่าครับ และราคาจะประมาณเท่าไหร่ครับ เพราะผมสนใจอยากได้มาก และจะเข้าไปอบรมวันที่. 2/6/2555 นี้ด้วยครับ
สุรินทร์
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 05:53:17 PM »

เรียนสอบถามอาจารย์อำนวยครับ

หากเราต้องการไฟที่ 18v. 60w.เหมือนแผงที่อาจารย์เคยทำ เราต้องใช้แผง 10w. กี่แผงครับ
เช่น 10w 12v จำนวน 6แผง 10w 6v จำนวน 6แผง

โดยนำ 12v และ 6v. มาต่ออนุกรมกัน ได้ 18v. และนำทั้ง 6. ชุดนี้มาขนานกันได้ 60w
อย่างนี้หรือเปล่าครับ และราคาจะประมาณเท่าไหร่ครับ เพราะผมสนใจอยากได้มาก และจะเข้าไปอบรมวันที่. 2/6/2555 นี้ด้วยครับ

ขออนุญาตตอบแทนอาจารย์
โซล่าร์ขนาดเล็ก ขนาด 10-140watt (36 เซลล์) โดยปกติจะบอกแรงดันไว้ที่ 18 V โวลท์อยู่แล้วครับ  เป็นแรงดันขณะไม่มีโหลดครับ  เมื่อต่อโหลดแรงดันที่วัดได้จะลดลงครับ มากหรือน้อยขึ้นอยู่กับขนาดของโหลดครับ  ถ้ากินกระแสมาก แรงดันก็จะลดลงมาก  โดยที่แรงดันคูณกระแสจะเป็นค่าคงที่ (ในอุดมคติ) ครับ  ซึ่งก็คือหน่วยของพลังงาน เป็นวัตต์ครับ

ไม่จำเป็นต้องมาโซล่าร์เซล 6 V. มาต่อครับ  และน่าจะไม่มีใครผลิตครับ
ส่วนเรื่องราคา อ.เกษมคำนวณคร่าว ๆ ไว้แล้ว ไม่เกิน 600บาท/ 10watt ราคาจริงรอคำนวณละเอียดอีกทีครับ
rat-nan
seller
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 08:52:51 PM »

แบบใหม่นี้มีแบบสัก 60 วัตต์หรือใหญ่กว่ามีไหมครับ คือต้องการใช้สัก 250-300 วัตต์ครับ จะราคาถูกกว่าไหมครับ

โทร 081-9605251
สุรินทร์
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 12:44:42 AM »

แบบใหม่นี้มีแบบสัก 60 วัตต์หรือใหญ่กว่ามีไหมครับ คือต้องการใช้สัก 250-300 วัตต์ครับ จะราคาถูกกว่าไหมครับ

แบบใหม่                                                                  แบบเก่า

ที่เรียกว่าแบบใหม่คือเป็นชุดสำเร็จมาจากโรงงานเลยครับ ไม่ต้องมานั่งบัดกรีแต่ละเซลเหมือนช่วงแรก เปรียบเทียบราคาต่อวัตต์แบบสำเร็จจะประหยัดกว่าทุกด้าน นอกจากขนาด 10 watt ยังมีขนาด 40,60,140watt ให้เลือกใช้ตามความเหมาะสมครับ ข้อดีของแผ่นเล็กคือ สามารถนำมาต่อได้หลายแบบขึ้นอยู่กับโหลดว่าต้องการแรงดันและกระแสเท่าไหร่ หากมีแผ่นชำรุดเสียหายไปบางส่วนก็ยังใช้งานได้หรือจะจัดหาใหม่ราคาก็ไม่สูงมาก ราคารบกวนเข้าไปดูในบอร์ดซื้อขายครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=50176.784

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2012, 12:46:57 AM โดย สุรินทร์ » บันทึกการเข้า
hs1amm
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 03:25:31 PM »

สงสัยโรงงานทำเกิน   10 w ใช้กับไฟกระพริบตามทางแยก น่าเอาไปดัดแปลงใส่แบตสัก 7 แอมป์ ต่อใช้ไฟส่องสว่างทางเดินก็ได้ครับผมกำลังคิดเอามาใส่ไฟกระพริบยอดเสาทาวเ้วอร์ฮือน่าสนใจตลาดขายแผงละ 2500บาทไม่รวมแบต
mrgold
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:57:36 AM »

ทำไมไม่เห็นรูปครับ แบบใหม่
รูปไม่ขึ้น มีแต่รูปป้าย <OOPS!>
 คนอื่นเห็นรูปป่าว
เพราะอยากเห็นรูปแบบใหม่ว่าเป็นอย่างไร

Liked By: kok1
witran
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 06:20:27 PM »

เข้ามาติดตามดูครับ

Liked By: kok1
ฟาร์มเห็ดบ้านสวน
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 11:33:32 AM »

แผง 10 W น่าสนใจครับ ทีนี้จะตั้งใจศึกษา โซล่าเซลจริง ๆ เข้าแล้ว

Liked By: WanHom, kok1

ยิ้ม มองไปข้างหน้า.....อย่างมุ่งมั่น<<<http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31503.0
kok1
seller
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 08:13:17 AM »

นี่ครับคือรูปของแผ่น 10W. เราสามารถที่จะต่อเพิ่มกำลังไฟให้เป็นเท่าใดก็ได้ ตามความประสงค์ของการใช้งานครับ

จุมพิต

Liked By: phasitats
WanHom
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 04:15:18 PM »

เห็นมีไฟมีหลอดไฟกันแล้ว  สวิทย์แสง (Photo Switch) มีกันยังคะ ตัวนี้ทำเองเป็นเวอร์ชั่นสองแล้ว  เวอร์ชั่นแรกแจกจ่ายให้สมาชิกไปเมื่อวันอบรม (ค่าเสียหายนิดหน่อยเป็นทุนสำหรับพัฒนาต่อนะคะ) ไม่รู้ทดลองใช้กันบ้างหรือยัง ใช้ดีไม่ดีอย่างไรส่งข่าวบ้างนะคะ

Liked By: mocoms, saxcano
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์