หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมผู้ปลูกสละสุมาลี  (อ่าน 12663 ครั้ง)
winner45
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 06:05:32 AM »

ขอเชิญผู้มีความสนใจ หรือได้ปลูกพืชชนิดนี้แล้ว มาร่วมกันแลกเปลี่ยนความรู้ ข้อมูลต่างๆ กันนะครับ ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ ยิ้มเท่ห์

สละสายพันธุ์สุมาลีครับ

Liked By: liver_555, t-cha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2012, 06:07:47 AM โดย winner45 » บันทึกการเข้า

blacklist06
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 11:01:11 PM »

ผมก็สนใจอยู่ครับ แต่ว่าต้นพันธ์แพงมาก เกษตรทุนต่ำคงไม่มีสิทธ คงได้แค่ลองเพาะเม็ดปลูกไว้กินก็พอ
winner45
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 08:16:49 PM »

ผมก็สนใจอยู่ครับ แต่ว่าต้นพันธ์แพงมาก เกษตรทุนต่ำคงไม่มีสิทธ คงได้แค่ลองเพาะเม็ดปลูกไว้กินก็พอ

ทุนต่ำก็ค่อยๆ ศึกษา ค่อยๆ ทำไป ทีละเล็กละน้อย ก็ยังดีครับ พืชชนิดนี้มีปัจจัยควบคุมหลายอย่าง ที่ทำให้มันไม่ขยายตัวได้เร็ว ทำให้ความต้องการยังมีมากกว่าผลผลิตที่มีออกมา อีกหลาย 10 ปี ราคาผลผลิตของพืชชนิดนี้ก็ไม่ผันผวน เหมือนผลไม้ตัวอื่นๆ ครับ เช่น ทุเรียน ปีนี้ราคาดีมาก เชื่อได้เลยว่าจะมีคนจำนวนไม่น้อยแห่ตามกันไปปลูกตามเคย และท้ายสุดมันจะกลับไปสู่วงจรเดิมๆ คือ เมื่อผลผลิตมีมากกว่าความต้องการ ราคาก็จะถูก เป็นเรื่องปกติครับ ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2012, 08:24:22 PM โดย winner45 » บันทึกการเข้า
vichai sila
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 09:26:15 AM »

ระหว่างสละสุมาลีกับสละอินโดอันไหนน่าปลูกกว่ากัน ปลูกที่เพชรบูรณ์ต้องให้น้ำยังไงครับ ฮืม
avc4000
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 07:15:21 PM »

เพาะเม็ดคงกลายพันธุ์มั่งครับผมว่า เพราะตอนที่เขาเขี่ยเกษรตัวผู้ ได้ยินเขาว่าใช้ระกำเขี่ยใส่

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
winner45
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 11:50:03 AM »

ระหว่างสละสุมาลีกับสละอินโดอันไหนน่าปลูกกว่ากัน ปลูกที่เพชรบูรณ์ต้องให้น้ำยังไงครับ ฮืม
สละสุมาลีในขณะนี้ มีตลาดที่กว้างกว่าสละอินโดมาก สามารถทานสด และแปรรูปเป็นลอยแก้วได้ แต่ถ้าสละอินโดมีการพัฒนาพันธุ์ที่ดีขึ้นมาในอนาคต ผมว่าก็น่าสนใจไม่น้อย ส่วนการรดน้ำขึ้นอยู่กับแต่ละสถานที่ ไม่เหมือนกัน จะกำหนดเท่านั้นเท่านี้ อันนั้นเป็นเพียงแค่หลักการกว้างๆ ต้องสังเกตเอาเอง ว่าดินในขณะนั้นเป็นอย่างไร ดินที่มีความชื้น กับดินที่แห้ง มีลักษณะต่างกันอย่างไร เมื่อสามารถจำแนกแยกแยะได้แล้ว ก็ถึงคราวที่คุณจะต้องตัดสินใจ ว่าจะทำอย่างไรต่อไปครับ

Liked By: vichai sila
JUF
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 10:44:46 AM »

สละสุมาลีแตกต่างจากพันธุ์อื่นยังไงบ้างครับ อยากเอาไปปลูก ริมๆสวนยาง และหาต้นพันธุ์ได้ที่ไหนครับ
winner45
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 09:21:01 PM »

สละสุมาลีแตกต่างจากพันธุ์อื่นยังไงบ้างครับ อยากเอาไปปลูก ริมๆสวนยาง และหาต้นพันธุ์ได้ที่ไหนครับ

ที่หลักๆ เลยก็ เรื่องของหัวยุบหัวดำในผลผลิตมีน้อยกว่าพันธุ์เนินวงศ์มาก ขายได้ราคาดีกว่า แปรรูปลอยแก้วแล้วเนื้อสวยกว่า รสชาตดีกว่า ใบทนแดดมากกว่าเนินวงศ์ แต่ผมไม่แนะนำให้ปลูกในสวนยาง เพราะช่วงใบยางร่วงจะมีปัญหาต่อการจัดการด้านโรคพืช เนื่องด้วยสละพันธุ์สุมาลี ค่อนข้างอ่อนไหวต่อโรคเชื้อรา ไม่ว่าจะเป็นราขาว หรือเชื้อแอนแทรคโนส ลูกเน่าผลเน่า สภาพในสวน ยิ่งช่วงหน้าฝน ต้องเตียนโล่ง ถึงจะควบคุมเชื้อได้ดี ต่อให้ฉีดยาดีแค่ไหน ถ้าสภาวะแวดล้อมยังรก ปกคลุมไปด้วยต้นหญ้า ใบไม้ และก้านกิ่ง กาบใบของสละสุมาลีแล้ว ก็ไม่สามารถควบคุมโรคเน่าในผลสละได้เลย ขณะนี้ต้นพันธุ์มีราคาระหว่าง 4-500฿(ต้นบน) หาได้ที่ทางจันทบุรี หรือระยอง ต้องมาดูสภาพสวน แล้วค่อยตัดสินใจได้ครับ

ตัวอย่างภาพสวนผมเอง

JUF
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 11:37:53 AM »

ไม่เคยเห็นต้นแบบจริงจังซักที อาจจะเคยเห็นแบบนั่งรถผ่านๆ ดูแล้วกอใหญ่และสูงมาก หรือว่าของคุณ winner45
จะสมบูรณ์มากๆ แต่ผมไม่ได้คิดว่าจะปลูกแบบอาชีพหรอกครับ คิดว่าถ้าจะปลูกก็ปลูกแบบรอบๆคันที่ เอาไว้กิน(หวังไว้)
แค่นั้นครับ

Liked By:
Seksun_56
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 03:09:50 PM »

ที่หลักๆ เลยก็ เรื่องของหัวยุบหัวดำในผลผลิตมีน้อยกว่าพันธุ์เนินวงศ์มาก ขายได้ราคาดีกว่า แปรรูปลอยแก้วแล้วเนื้อสวยกว่า รสชาตดีกว่า ใบทนแดดมากกว่าเนินวงศ์ แต่ผมไม่แนะนำให้ปลูกในสวนยาง เพราะช่วงใบยางร่วงจะมีปัญหาต่อการจัดการด้านโรคพืช เนื่องด้วยสละพันธุ์สุมาลี ค่อนข้างอ่อนไหวต่อโรคเชื้อรา ไม่ว่าจะเป็นราขาว หรือเชื้อแอนแทรคโนส ลูกเน่าผลเน่า สภาพในสวน ยิ่งช่วงหน้าฝน ต้องเตียนโล่ง ถึงจะควบคุมเชื้อได้ดี ต่อให้ฉีดยาดีแค่ไหน ถ้าสภาวะแวดล้อมยังรก ปกคลุมไปด้วยต้นหญ้า ใบไม้ และก้านกิ่ง กาบใบของสละสุมาลีแล้ว ก็ไม่สามารถควบคุมโรคเน่าในผลสละได้เลย ขณะนี้ต้นพันธุ์มีราคาระหว่าง 4-500฿(ต้นบน) หาได้ที่ทางจันทบุรี หรือระยอง ต้องมาดูสภาพสวน แล้วค่อยตัดสินใจได้ครับ

ตัวอย่างภาพสวนผมเอง

สวนสวยมาก อยู่ที่ไหน ขอเข้าไปดูบ้างได้ไหมครับ
Seksun_56
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 02:38:55 PM »

ชมรมนี้เงียบจัง สงสัยคนปลูกน้อย  ยิงฟันยิ้ม
somjade
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 10:54:34 PM »

ที่ว่าต้นบนมีความหมายว่าอย่างไรครับต้นละ ๔ - ๕๐๐ แล้วระยะปลูกห่างกันเท่าไรครับ
ดูในเวป สละอินโด กก.ละ ๘๐ - ๑๐๐ บาท แล้วสุมาลีราคาเป็นอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ
Seksun_56
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 12:30:32 AM »

ที่ว่าต้นบนมีความหมายว่าอย่างไรครับต้นละ ๔ - ๕๐๐ แล้วระยะปลูกห่างกันเท่าไรครับ
ดูในเวป สละอินโด กก.ละ ๘๐ - ๑๐๐ บาท แล้วสุมาลีราคาเป็นอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

กระทู้เงียบมาก ขอตอบแทนแล้วกัน ต้นพันธ์ดีๆ คือต้นที่แยกหน่อจากต้นแม่ หรืออีกวิธีคือเอาต้นแม่ที่แก่แล้วมาผ่าเอาตา แล้วเพาะ ก็จะได้ต้นใหม่อีก 15-20 ต้น ลักษณะผลจะเหมือนต้นแม่ทุกประการ เห็นสวนคุณพิชัย อ.แกลง จ.ระยอง ขายอยู่ 700 บาท แต่อาจมีที่อื่นถูกกว่านี้ ส่วนเพาะเมล็ดเขาไม่แนะนำเพราะมีการกลายพันธ์เนื่องจากไม่ได้ใช้เกษรสละสุมาลีผสม ระยะปลูก นิยมที่ 5*5 เมตร ส่วนราคาก็ใกล้เคียงกัน แล้วแต่ช่วงผลผลิต ประมาณ 70-120 บาทครับ
somjade
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 08:49:39 PM »

ขอบคุณครับ ตอนนี้สั่งพันธุ์ไว้แล้วครับ ๒๐๐ ต้นๆ ละ ๕๐๐ (ทิดใน บ.วังพอก เขาวัว ท่าใหม่) เตรียมที่ไว้ ๗ ไร่ รอปรับพื้นที่อยู่ครับ กำลังคิดเรื่องระยะปลูกนี้นะครับเพื่อวางระบบน้ำให้ลงตัวครับ

winner45
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 11:20:57 PM »

ขอบคุณครับ ตอนนี้สั่งพันธุ์ไว้แล้วครับ ๒๐๐ ต้นๆ ละ ๕๐๐ (ทิดใน บ.วังพอก เขาวัว ท่าใหม่) เตรียมที่ไว้ ๗ ไร่ รอปรับพื้นที่อยู่ครับ กำลังคิดเรื่องระยะปลูกนี้นะครับเพื่อวางระบบน้ำให้ลงตัวครับ

สละสุมาลีมีต้นบน กับต้นล่าง ถามคนขายต้นพันธุ์ดูครับว่าแตกต่างกันอย่างไร ผมแนะนำว่าระยะปลูกอย่าถี่มากเกินไป เพราะสละพันธุ์นี้มีปัญหาเรื่องเชื้อราเข้าง่ายมาก 5x5 ผมว่ายังชิดไป ระยะระหว่างต้นชิดกันได้ 5 หรือ 6 เมตรก็ได้ แต่ระหว่างแถวให้กว้างกว่า 5 เมตรดีกว่าครับ จะเป็น 6,7,8 แล้วแต่จะพิจารณา ให้มีแดดส่องลงมาที่พื้นแล้วกันครับ เพราะที่สวนผมกำลังมีปัญหาเรื่องเชื้อรามาก ใช้ยามาทุกขนาน ทุกยี่ห้อที่ว่าดีที่สุด ก็ยังไม่สามารถขจัดได้เด็ดขาด ผมมาคิดว่า ในสวนสละถ้าปลูกชิดมากเกินไปจนแดดส่องลงมาไม่ได้ ด้วยสภาวะที่ร่มครึ้ม ทึบแดดตลอด มันเอื้อต่อการเข้าทำลายของเชื้อรามากๆ ครับ

Liked By: avc4000, vichai sila
winner45
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 11:33:46 PM »

ขอบคุณครับ

กระทู้เงียบมาก ขอตอบแทนแล้วกัน ต้นพันธ์ดีๆ คือต้นที่แยกหน่อจากต้นแม่ หรืออีกวิธีคือเอาต้นแม่ที่แก่แล้วมาผ่าเอาตา แล้วเพาะ ก็จะได้ต้นใหม่อีก 15-20 ต้น ลักษณะผลจะเหมือนต้นแม่ทุกประการ เห็นสวนคุณพิชัย อ.แกลง จ.ระยอง ขายอยู่ 700 บาท แต่อาจมีที่อื่นถูกกว่านี้ ส่วนเพาะเมล็ดเขาไม่แนะนำเพราะมีการกลายพันธ์เนื่องจากไม่ได้ใช้เกษรสละสุมาลีผสม ระยะปลูก นิยมที่ 5*5 เมตร ส่วนราคาก็ใกล้เคียงกัน แล้วแต่ช่วงผลผลิต ประมาณ 70-120 บาทครับ
ผมเป็นชาวสวน ไม่ค่อยได้เข้ามาออนเท่าไหร่ นานๆ มาที ยังดีที่มีผู้มีความรู้ ตอบแทนให้ ช่วยๆ กันก็ดีมากครับ ส่วนท่านใดที่สนใจมาเยี่ยมชม แลกเปลี่ยนความรู้ที่สวน ยินดีต้อนรับ แต่ไม่มีสละหวาน หรือต้นพันธุ์ไว้ขายนะครับ เพราะไม่ได้เตรียมทำพันธุ์ไว้ขายเลย แต่ถ้าใครตั้งใจปลูก ก็คุยกันได้ สวนผมอยู่ที่อำเภอแกลงครับ โทร.084-4741414
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2013, 11:36:32 PM โดย winner45 » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์