ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกยางพาด้วยตอตาเขียว  (อ่าน 1738 ครั้ง)
kirati
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 08:10:10 AM »

มีปัญหารบกวนถามค่ะ  1.หากเราปลูกยางพาราด้วยตอตาเขียวกี่เดือนถ้าไม่แตกยอดแล้วจึงถอนทิ้ง   2.หากมียอดแตกขึ้นที่จุดอื่นถ้าไม่ตัดทิ้งไปจะมีมีผลกับการแตกยอดของของตาเขียวมั้ย 3.การใส่ปุ๋ยถ้าปลูกที่พังงา1ปีแรกควรใส่ปุ๋ยกี่ครั้ง  4.เวลาใส่ปุ๋ยควรขุดหลุมแล้วใส่หรือไม่   ลังเล ลังเล

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 12:04:22 PM »

ตอบข้อสองก่อนเลยครับ
งานอันดับแรกๆ ของการปลูกยางตาเขียวก็คือ หมั่นเดินตรวจแปลงและเด็ดตาไม่ได้งอกออกจากตาพันธ์ดี

คือตอยางมันก็พยายามสร้างยอดใหม่แหละครับ หลายๆ ครั้งที่ตาที่อยู่เดิมๆ ของต้นตอสมบูณร์ดี ก็แตกหน่อแทงขึ้นมา
หากเราไม่เด็ดออก ตาพันธ์ดีของเราอาจจะไม่แตกออกมา หรือหากแตกออกมา ก็อาจจะเจริญเติบโต สู้เจ้าตาเดิมของต้นตอ ไม่ได้

เรื่องการใส่ปุ๋ย ยางเล็ก ก็ใส่ได้เรื่อยๆ นะครับ ตามที่สภาพฝนฟ้าอำนวย
งดเว้นช่วงมรสุมที่ฝนตกต่อเนื่องนานๆ อะครับ

ส่วนจะขุดหลุมใส่ดีมั้ยนั้น ดีครับ หากทำได้ ดีแน่ๆ ครับ  2 ฝั่ง สลับรอบกัน
คือขุดตรงข้ามกัน เข้น รอบนี้ขุดแนวเหนือใต้ รอบหน้าก็ขุดแนว ออก-ตก

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
kirati
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 01:58:47 PM »

งานอันดับแรกๆ ของการปลูกยางตาเขียวก็คือ หมั่นเดินตรวจแปลงและเด็ดตาไม่ได้งอกออกจากตาพันธ์ดี

คือตอยางมันก็พยายามสร้างยอดใหม่แหละครับ หลายๆ ครั้งที่ตาที่อยู่เดิมๆ ของต้นตอสมบูณร์ดี ก็แตกหน่อแทงขึ้นมา
หากเราไม่เด็ดออก ตาพันธ์ดีของเราอาจจะไม่แตกออกมา หรือหากแตกออกมา ก็อาจจะเจริญเติบโต สู้เจ้าตาเดิมของต้นตอ ไม่ได้

เรื่องการใส่ปุ๋ย ยางเล็ก ก็ใส่ได้เรื่อยๆ นะครับ ตามที่สภาพฝนฟ้าอำนวย
งดเว้นช่วงมรสุมที่ฝนตกต่อเนื่องนานๆ อะครับ

ส่วนจะขุดหลุมใส่ดีมั้ยนั้น ดีครับ หากทำได้ ดีแน่ๆ ครับ  2 ฝั่ง สลับรอบกัน
คือขุดตรงข้ามกัน เข้น รอบนี้ขุดแนวเหนือใต้ รอบหน้าก็ขุดแนว ออก-ตก
ยิงฟันยิ้ม ;Dขอบคุณมากๆคะแล้วใส่ปุ๋ยห่างกันกี่เดือนครั้ง...ถึงจะไม่มากไปหรือน้อยไปคือช่วง1ถึง2ปีอยากให้ยางโตเร็วหน่อยจะได้ไม่ต้องห่วงหญ้ารกท่วมต้นยางนะค่ะ
thepunyapat
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 10:41:25 PM »

ยิงฟันยิ้ม ;Dขอบคุณมากๆคะแล้วใส่ปุ๋ยห่างกันกี่เดือนครั้ง...ถึงจะไม่มากไปหรือน้อยไปคือช่วง1ถึง2ปีอยากให้ยางโตเร็วหน่อยจะได้ไม่ต้องห่วงหญ้ารกท่วมต้นยางนะค่ะ
ใส่ปุ๋ยปีละ2-3 ครั้งครับ ต้นฝน กลางฝน ปลายฝน  แต่ยังไงหญ้าต้องโตเร็วกว่ายางแน่นอนน่ะครับ แต่ละปีต้องจัดการเรื่องหญ้าประมาณ 3 ครั้งครับ  จนกว่ายางจะโตจนใบยางชนกันแล้วหญ้าก็จะน้อยลงครับ อย่างน้อยน่าจะเข้่าปีที่ 4 โ่น่นล่ะครับ ของผมปลูกเมืื่อปีที่แล้ว ตอนนี้จัดการเรื่องหญ้าเป็นครั้งที่ 4 แล้วครับ  ปีนี้จะหาพืชคลุมดินมาปลูกครับจะประหยัดเรื่องกำจัดหญ้าได้มากครับ
ชอลิ่วเฮียง (P7)
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 11:36:54 PM »

มีปัญหารบกวนถามค่ะ  1.หากเราปลูกยางพาราด้วยตอตาเขียวกี่เดือนถ้าไม่แตกยอดแล้วจึงถอนทิ้ง   2.หากมียอดแตกขึ้นที่จุดอื่นถ้าไม่ตัดทิ้งไปจะมีมีผลกับการแตกยอดของของตาเขียวมั้ย 3.การใส่ปุ๋ยถ้าปลูกที่พังงา1ปีแรกควรใส่ปุ๋ยกี่ครั้ง  4.เวลาใส่ปุ๋ยควรขุดหลุมแล้วใส่หรือไม่   ลังเล ลังเล

ขอค้านครับ....ปัจจุบันนี้ปลูกยางพาราด้วยตอตาเขียวได้ผลลัพธ์น้อยลงกว่าเมื่อก่อนๆ เยอะครับ

คิดว่าเป็นผลมาจากยาฆ่าหญ้าที่ต้นตอตาเขียวสะสมเอาไว้ในตัวน่ะครับ....

อัตราประสิทธิผล (ได้ต้นที่พอดูได้)  ไม่ถึง  50% ครับ  (ผมเพิ่งปลูกเมื่อปีที่แล้วนี่เอง 1,000 ต้น....ปลูกเพื่อเก็บข้อมูลนะครับ)

ชำลงถุง  เลี้ยงจนได้ยางฉัตรก่อน  คุ้มค่าเงินกว่าเยอะครับ....

Liked By: s_rat
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2012, 11:40:21 PM โดย ชอลิ่วเฮียง (P7) » บันทึกการเข้า
kirati
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 10:48:10 AM »

ขอบคุณทุกคำแนะนำที่ให้มานะค่ะดิฉันมือใหม่บางครั้งก็ทำผิดๆถูกๆ..อาศัยขอความรู้จากพี่น้องเพื่อนๆชาว เกษตรพอเพียง.คอม แล้วทุกครั้งที่มีปัญหาก็มีคำแนะนำที่ดีตอบกลับมาเสมอ ขอบคุณค่ะ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2012, 10:59:35 AM โดย kirati » บันทึกการเข้า
chamni
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 05:02:39 AM »

ฮืม ???เสนอขาย เข้ามา ฮืม ฮืม ฮืม ???ผิดช่อง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์