หน้า: 1 ... 565 566 567 568 569 570 571 572 573 574 [575] 576 577 578 579 580 581 582 583 584 585 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนเลี้ยงโฮย่า  (อ่าน 1685702 ครั้ง)
tuana
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #9184 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 03:54:58 PM »

หวัดดีค่ะ ขอตอบมั่ง
Hoya  daykei
Hoya sp. aff. clandestina

I-Ko
*

« ตอบ #9185 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 04:12:42 PM »

หวัดดีค่ะ ขอตอบมั่ง
Hoya  daykei
Hoya sp. aff. clandestina

Hoya ตัวแรกนี่จับได้เลยค่ะว่า ลอกตามๆ กันมา ยิ้มกว้างๆ ทำให้นึกถึงตอนสมัยเป็นเด็ก เวลาลอกการบ้านเพื่อนผิด ก็ผิดเหมือนกันเด๊ะจนครูจับได้
ถ้าให้ทายชื่อไม้ที่ I-Ko ไม่มี สงสัยคุณ tuana ได้แต้มแน่ๆ สำหรับชื่อ Hoya sp. aff. clandestina
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2018, 04:16:35 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
mac2011
*

« ตอบ #9186 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 11:30:25 PM »

เดาอีกทีจ้า....

hoya deykeae

hoya multiflora

ลุงแม็ค 2011 @ kpp
51/184 ถ.กาญจนาภิเษก
ต.เสาธงหิน
อ.บางใหญ่
จ.นนทบุรี
   11140
"มีธรรมชาติที่ไหน มีลุงที่นั่น"
I-Ko
*

« ตอบ #9187 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 12:59:56 AM »

เดาอีกทีจ้า....

hoya deykeae

hoya multiflora

อายจัง อายจัง แบบนี้สิของจริง deykeae  แต่สมัยนี้ I-Ko สังเกตเห็นคนรุ่นใหม่จะเขียนว่า deykei  เหมือนคำว่า colour กับ color
คุณลุงแม็ค สุดยอดผู้ชำนาญการเรื่องดอกจริงๆ ค่ะ เปิดประเด็นนำร่องลักษณะเด่นของ multiflora จัดเป็นไม้กลุ่มหนึ่งที่มีใบลักษณะโด่ดเด่นไม่เหมือน
โฮย่าทั่วๆ ไป และมีลักษณะดอกช่อตูมทนและบานนาน แต่ multiflora ยังไม่ใช่คำตอบที่ถูกต้องค่ะ ดูท่าจะใกล้คำตอบไม้ปริศนาในเกมส์นี้ เร็วๆ นี้
hyaii10
*

« ตอบ #9188 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 02:13:59 AM »

เดาต่อค่ะ
Hoya deykei
Hoya parviflora
I-Ko
*

« ตอบ #9189 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 09:54:01 AM »

เดาต่อค่ะ
Hoya deykei

deykei อย่างนี้ถือเป็นคนรุ่นใหม่ ยิงฟันยิ้ม
parviflora เป็นไม้ที่มีใบลักษณะพิเศษอีกกลุ่มหนึ่ง แถมใบมีลักษณะสวยงามเหมือนหินอ่อน ดอกก็สวยเก๋
แต่ต้นนี้ยังเลี้ยงไม่ถึงวัยมีดอก ไม่แน่ปีนี้อาจจะมีข่าวดี
up2uloveu
seller
*

« ตอบ #9190 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 09:56:42 AM »

เดาต่อค่ะ
Hoya deykei

deykei อย่างนี้ถือเป็นคนรุ่นใหม่ ยิงฟันยิ้ม
parviflora เป็นไม้ที่มีใบลักษณะพิเศษอีกกลุ่มหนึ่ง แถมใบมีลักษณะสวยงามเหมือนหินอ่อน ดอกก็สวยเก๋
แต่ต้นนี้ยังเลี้ยงไม่ถึงวัยมีดอก ไม่แน่ปีนี้อาจจะมีข่าวดี

คุน i-ko มาผิดเวลาเป่าคับเนี้ย 555 แซวเล่นจร้าาา

นานาพันธุ์กล้วย  โทร. 099-9532651
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=126750.0
I-Ko
*

« ตอบ #9191 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 10:12:48 AM »

เดาต่อค่ะ
Hoya deykei

คุน i-ko มาผิดเวลาเป่าคับเนี้ย 555 แซวเล่นจร้าาา

5555 จริงด้วย นึกว่าสาม-สี่ทุ่ม เวลาค้างคาวออกหากิน ยิงฟันยิ้ม. พอดีเห็นว่าคำถามข้อนี้จะยากสำหรับผู้ต้องค้นคว้าชื่อ ก็เลยพยายามใส่คอมเม้นส์เวลาเพื่อนๆ ตอบ ไม่งั้นไปต่อกันยาก ยกเว้นผู้ชำนาญเรื่องดอกกับใบจะมาช่วยตอบ ถ้าตรงคำตอบก็จบเกมส์ แต่ถ้าไม่ตรงก็ยังช่วยกระชับพื้นที่ให้คำตอบแคบเข้าน่ะค่ะ
tuana
*

« ตอบ #9192 เมื่อ: มีนาคม 20, 2018, 08:35:15 PM »

เกมส์นี้ย๊าวยาวๆๆๆๆ
มีแซวนะคุณโกะ แต่ถึงจะรู้ว่าเด็กลอกกัน ครูเค้าก็ยังให้คะแนนน้ำหมึกนะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอลอกลุงแม็คอีกที เรื่องชื่อยกให้ค่ะ ยิงฟันยิ้ม
Hoya deykeae
Hoya finlaysonii ไม่รู้มีใครตอบไปยัง ทีแรกว่าจะเปิดดูกระทู้เก่า แต่เยอะเหลือเกินตาลาย ถ้าตอบผิดกวนลุงแม็คเปลี่ยนชื่อที่ถูกให้หน่อยค่ะ ยิ้มกว้างๆ
กรรมการคะ เสนอให้ใบ้ตัวอักษรตัวแรกค่ะ
Maggie
*

« ตอบ #9193 เมื่อ: มีนาคม 21, 2018, 07:52:37 AM »

มีแซวนะคุณโกะ แต่ถึงจะรู้ว่าเด็กลอกกัน ครูเค้าก็ยังให้คะแนนน้ำหมึกนะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอลอกลุงแม็คอีกที เรื่องชื่อยกให้ค่ะ ยิงฟันยิ้ม
Hoya finlaysonii ไม่รู้มีใครตอบไปยัง ทีแรกว่าจะเปิดดูกระทู้เก่า แต่เยอะเหลือเกินตาลาย ถ้าตอบผิดกวนลุงแม็คเปลี่ยนชื่อที่ถูกให้หน่อยค่ะ ยิ้มกว้างๆ
กรรมการคะ เสนอให้ใบ้ตัวอักษรตัวแรกค่ะ
สนับสนุนค่ะ ใบ้อักษรตัวแรกน่าจะดี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ให้คะแนนเต็มสิบ
ไก่นา
*

« ตอบ #9194 เมื่อ: มีนาคม 21, 2018, 09:40:16 PM »

สนับสนุนค่ะ ใบ้อักษรตัวแรกน่าจะดี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ให้คะแนนเต็มสิบ
นับนุนอีกเสียงค่ะ ใบ้ให้หน่อยน๊ะ จุมพิต จุมพิต

Liked By: mac2011, I-Ko, hyaii10, wanvan987
I-Ko
*

« ตอบ #9195 เมื่อ: มีนาคม 21, 2018, 11:28:25 PM »

นับนุนอีกเสียงค่ะ ใบ้ให้หน่อยน๊ะ จุมพิต จุมพิต

สาว สาว สาว เค้าบอกให้ใบ้ตัวอักษร ก็ต้องเอาใจสาว สาว สาว แต่ขอไม่ใบ้ตัวแรกเพราะเดี๋ยวเปิดโพยชื่อโฮย่าง่ายเกินไป
ขอเป็นตัวหลังสุดนะคะ ตัวเดียวกับ Hoya finlaysonii เลยค่ะ และในคำว่า finlaysonii มีชื่อโฮย่าปริศนาอยู่ 3 ตัวอักษร(อักษรซ้ำนับเพียง 1 ตัว)

คืนนี้เอาสาวหน้าตาดอกคล้าย finlaysonii มาฝากค่ะ บานเป็นครั้งแรก พรุ่งนี้คงจะบานเต็มช่อ

ปล. เวปมีการปรับเปลี่ยนการแสดงตัวผู้ใช้งานแบบสมาชิก และบุคคลทั่วไป แบบนี้ดีนะคะ เพราะเห็นว่าใครกำลังเข้ามาอ่านกระทู้ อายจัง

Liked By: mac2011, hyaii10, wanvan987
tuana
*

« ตอบ #9196 เมื่อ: มีนาคม 23, 2018, 09:01:22 PM »

สาว สาว สาว เค้าบอกให้ใบ้ตัวอักษร ก็ต้องเอาใจสาว สาว สาว แต่ขอไม่ใบ้ตัวแรกเพราะเดี๋ยวเปิดโพยชื่อโฮย่าง่ายเกินไป
ขอเป็นตัวหลังสุดนะคะ ตัวเดียวกับ Hoya finlaysonii เลยค่ะ และในคำว่า finlaysonii มีชื่อโฮย่าปริศนาอยู่ 3 ตัวอักษร(อักษรซ้ำนับเพียง 1 ตัว)

คืนนี้เอาสาวหน้าตาดอกคล้าย finlaysonii มาฝากค่ะ บานเป็นครั้งแรก พรุ่งนี้คงจะบานเต็มช่อ

ปล. เวปมีการปรับเปลี่ยนการแสดงตัวผู้ใช้งานแบบสมาชิก และบุคคลทั่วไป แบบนี้ดีนะคะ เพราะเห็นว่าใครกำลังเข้ามาอ่านกระทู้ อายจัง

ทีแรกกะจะบ่นกรรมการสักนิด แต่พอเอาดอกมาฝากแล้ว.....งามแท้  หอมด้วยมั๊ยคะ
เราตอบใหม่นะ
Hoya elliptica

Liked By: mac2011, I-Ko, hyaii10, wanvan987
hyaii10
*

« ตอบ #9197 เมื่อ: มีนาคม 23, 2018, 10:04:35 PM »

ตอบ ใหม่อีกคนค่ะ

Hoya deykei
Hoya praetorii
I-Ko
*

« ตอบ #9198 เมื่อ: มีนาคม 23, 2018, 11:56:52 PM »

ทีแรกกะจะบ่นกรรมการสักนิด แต่พอเอาดอกมาฝากแล้ว.....งามแท้  หอมด้วยมั๊ยคะ
เราตอบใหม่นะ
Hoya elliptica

ตอบ ใหม่อีกคนค่ะ

Hoya deykei
Hoya praetorii

งานนี้ deykeae คนรุ่นเก่า ประชัน deykei คนรุ่นใหม่   ยิงฟันยิ้ม
ไม้ปริศนาที่ใบ้ไปครั้งล่าสุดยังไม่มีผู้ตอบถูกค่ะ  แต่คำว่า elliptica มีอักษรที่เหมือนไม้ปริศนาอยู่ 3 ตัวอักษร  ส่วนpraetorii มีอักษรที่เหมือนเพียง 2 ตัว
อักษร ถูกเดะ2ตำแหน่งสุดท้าย

ปล.ดอกที่นำมาฝากคืนก่อนโน้น หอมค่ะ กลิ่นประมาณเดียวกับ incrassata อีกวันกะจะไปถ่ายใหม่แต่เธอหุบไปหมดแล้ว แสดงว่าคืนที่เห็นตูมครึ่งเดียวนั้น
คือดอกหุบไปครึ่งหนึ่งแล้ว
I-Ko
*

« ตอบ #9199 เมื่อ: มีนาคม 24, 2018, 12:15:37 AM »

ช่วงนี้ pubicalyx แข่งกันบานปะชันกับ carnosa ก็เลยไม่ได้นำภาพมาอวดเพราะกลัวจะเบื่อเจ้าสองพันธุ์นี้แล้ว
แต่วันก่อนเจอ pubicalyx DarkRed ต้นเดียวกัน แต่แตกเป็น 2 ง่าม ติดดอกอยู่ 3 ช่อ ยืนเมียงมองพบว่า ดอกมีลักษณะไม่นิ่งเพราะออกมาไม่เหมือนกัน

เพื่อนๆ ลองดูความต่างของดอก ย้อนไปดูภาพแรกสุดวันที่ 16/3 ขนาดดอกคว่ำหน้า แต่จะเห็นหลังดอกและก้านดอกสีต่างกัน ดอกที่อยู่ก้านเดียวกันยังมี
ความเหมือนกันบ้าง  แต่พอดูมงกุฏจะมีแดงอมดำอยู่ 1 ช่อ  อีกช่อผสม และช่อในภาพสุดท้ายไม่ว่ามงกุฏหรือสีกลีบดอกเพี๊ยนกลายเป็นเหมือนpubiธรรมดา

หน้า: 1 ... 565 566 567 568 569 570 571 572 573 574 [575] 576 577 578 579 580 581 582 583 584 585 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์