หน้า: 1 ... 526 527 528 529 530 531 532 533 534 535 [536] 537 538 539 540 541 542 543 544 545 546 ... 548   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนเลี้ยงโฮย่า  (อ่าน 1471320 ครั้ง)
Maggie
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #8560 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 07:30:28 AM »

ยินดีกับทุกๆท่านด้วยค่ะ  อายจัง คุณไก่นาเลิกเลี้ยงไก่ได้แล้วนะ จะได้ไม่ต้องทานไข่ทุกวัน ยิงฟันยิ้ม
ตอบคำถามด้วยคนค่ะ
มีทั้งหมด7ช่อ
ชื่อ H.pubicali dark red
มีคนให้มาจ้า

tuana
*

« ตอบ #8561 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 07:24:02 PM »

เดี็ยวคินนี้ไปนอนลุ้นก่อนนะคะ ว่าใครจะทายข้อนี้ถูกคืนนี้ขอไปนอนก่อนนะคะ
เกรงว่าถ้ารอลุ้นต่อพรุ่งนี้จะไม่ตื่นไปทำพิธีในวลา 05.30 น โชตดีนะคะทุก ๆ ท่านค่ะ
ช่วงนี้กินไข่จนจุก สังสัยต้องหาไก่มาเลี้ยงจะได้มีไข่เป็นของตัวเอง ไม่ต้องมารับไข่ที่คุณไอโกะ

หนูๆอยากไปอยู่กับแม่เพ็ญค่ะ พวกหนูเลี้ยงไม่ยากชอบกินสลัดและต้นอ่อนข้าวสาลีและเมล็ดข้าวโพดบดผสมข้าวสาลี
พวกหนูรับรองจะออกไข่ให้แม่เพ็ญได้ทานทุกวันค่ะ จุมพิต จุมพิต

ลูกๆพี่ไก่ที่โน่นหรือคะ 4 ตัว4สีหลากสไตล์ อยู่เมืองไทยกิยกินข้าวเหนียวแทนข้าวสาลีได้มั๊ยคะ

ตีไข่แตก  ตกใจ
หมดมุข...กำลังเล็งไก่ตัวลายอยู่เชียว ลังเล
ไข่เค้าสีอะไรคะ เหมือนไข่ทั่วไปมั๊ย
I-Ko
*

« ตอบ #8562 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 08:19:37 PM »

มี 13 ช่อค่ะ
ชื่อ H.pubicalyx
ซื้อมาเองค่ะ

ชื่อลอกคุณเพ็ญ จุมพิต จุมพิต

มี  11 ช่อ
ชื่อ H.pubicalyx
มีคนให้มาค่ะ

เจ้าค่าเอ๊ย มีการลอกกัน ยิ้มกว้างๆ  ยังไม่มีใครตอบถูกหมด แต่มี 2 ท่าน ตอบถูกคนละ 1 ข้อ
วันนี้เหนื่อยทั้งวัน แต่ก็อยากไปเดินย่อย เดินสูดอากาศในสวนสักพัก โชคดีว่าไปแจกไม้ห้องแจกก็จังหวะพักยกพอดี
เลยแว๊บมาห้องนี้ แต่ตอนนี้คุยหรือตอบกันไปก่อนนะคะ เดี๋ยวจะกลับมาดูว่ามีใครตอบเพิ่มหรือไม่ค่ะ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2017, 10:06:03 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
ไก่นา
*

« ตอบ #8563 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 09:48:24 PM »

ยินดีกับทุกๆท่านด้วยค่ะ  อายจัง คุณไก่นาเลิกเลี้ยงไก่ได้แล้วนะ จะได้ไม่ต้องทานไข่ทุกวัน ยิงฟันยิ้ม
ยกให้คุณแม็กกี้ไปเลี้ยงต่อเอาอ่ะป่าวคะ ยิงฟันยิ้ม
ไก่นา
*

« ตอบ #8564 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 10:12:32 PM »

เดี็ยวคินนี้ไปนอนลุ้นก่อนนะคะ ว่าใครจะทายข้อนี้ถูกคืนนี้ขอไปนอนก่อนนะคะ
เกรงว่าถ้ารอลุ้นต่อพรุ่งนี้จะไม่ตื่นไปทำพิธีในวลา 05.30 น โชตดีนะคะทุก ๆ ท่านค่ะ
ช่วงนี้กินไข่จนจุก สังสัยต้องหาไก่มาเลี้ยงจะได้มีไข่เป็นของตัวเอง ไม่ต้องมารับไข่ที่คุณไอโกะ

หนูๆอยากไปอยู่กับแม่เพ็ญค่ะ พวกหนูเลี้ยงไม่ยากชอบกินสลัดและต้นอ่อนข้าวสาลีและเมล็ดข้าวโพดบดผสมข้าวสาลี
พวกหนูรับรองจะออกไข่ให้แม่เพ็ญได้ทานทุกวันค่ะ จุมพิต จุมพิต

ลูกๆพี่ไก่ที่โน่นหรือคะ 4 ตัว4สีหลากสไตล์ อยู่เมืองไทยกิยกินข้าวเหนียวแทนข้าวสาลีได้มั๊ยคะ

ตีไข่แตก  ตกใจ
หมดมุข...กำลังเล็งไก่ตัวลายอยู่เชียว ลังเล
ไข่เค้าสีอะไรคะ เหมือนไข่ทั่วไปมั๊ย

ตัวลายเป็นหัวหน้าทีม ชอบรังแกตัวอื่นๆ เลี้ยงไก่ได้ข้อคิดอีกอย่างค่ะ อย่าว่าแต่ไก่หรือคนเลยค่ะ  ซื้อไก่มาสี่ตัวไปเลือกเองที่ร้านขาย คนขายบอกว่าสี่สายพันธุ์นี่เข้ากันได้ดีไม่รังแกกัน ตัวแดงจะน่ารักกว่าใครชอบมาเดินใกล้ๆตลอดเวลา ตัวลายจะค่อนข้างกลัวเรานิดๆ หลังผ่านไปเดือน เจ้าขาวอยู่ๆก็เดินเดียงขาคงเจ็บ ที่นี่จากที่เคยเข้ากันได้เจ้าขาวโดนเพื่อนรุมจิกตลอดเวลาให้อาหารก็ต้องรอตัวอื่นกินก่อน ไปแย่งเค้าก็โดนจิก เมื่อก่อนเคยนอนราวเดียวกันตอนนี้ต้องลงมานอนกับพื้นตามลำพัง มาคิดๆก็คงเหมือนคนถ้าอ่อนแอก็คงถูกรังแกได้ง่ายๆ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ปล.ไข่สีไข่ไก่ทั่วไปค่ะน้ำตาล  ยิ้มเท่ห์
tuana
*

« ตอบ #8565 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 10:17:09 PM »

รีบตอบก่อนคุณไอกลับมา
1.12ช่อ
2.H.tsangii
3.มีคนให้มา
แต่ขอประท้วงกรรมการหน่อย..คำถามยาก  ยิงฟันยิ้ม
tuana
*

« ตอบ #8566 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 10:35:53 PM »

พี่ไก่ตัวขาวสีมันโดดเด่นไม่เข้าพวก ไก่ตัวอื่นคงเห็นมันแปลก แต่ตัวมันเองคงคิดว่าสวยกว่าตัวอื่น ตอนมาใหม่ๆเค้าเดินคอเชิดมั๊ยพี่ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ตัวน้ำตาลคงนิสัยอ่อนน้อม บวกช่างประจบ ทำตัวเป็นแมวชอบคลอเคลีย ยิ้มกว้างๆ
ตัวลายท่าทางจะซ่าส์นัก เบื่อแล้วส่งมาทางนี้ค่ะ จะเอามาเลี้ยงกับลูกหมา คงวิ่งกันทั้งวัน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
I-Ko
*

« ตอบ #8567 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2017, 11:17:22 PM »

1.12ช่อ
2.H.tsangii
3.มีคนให้มา
แต่ขอประท้วงกรรมการหน่อย..คำถามยาก  ยิงฟันยิ้ม

มาตั้งนานแล้วค่ะ แต่เปิดจอค้างไว้ กะจะแซวคุณไก่นา ที่บอกว่าจะยกเจ้าสี่ตัวให้คุณแม็กกี้ รายนี้ไปท้ายกอะไรให้ไม่ได้ รับหมดนะคะจะบอกให้ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ล่าสุดไอโกะไปเปิดเกมส์แจกไม้อยู่หน้าบ้าน ใครไม่รับ แต่คุณแม็กกี้รับน่ะ เล่นมันทุกเกมส์แบบติดเกมส์ไปแล้ว ยิงฟันยิ้ม

สรุปนั่งพักหลับตา วู๊บไปถึงรู้ว่าหลับใน คืนนี้เหนื่อยง่วงจริงๆ ค่ะ ตอนไปเดินในสวนตาใสแหนว แต่พอกลับมาง่วงมากๆ จะขอตัวแล้วค่ะ
คำตอบ K.tuana ขนาดบอกคำถามยาก มีส่วนตอบถูกด้วย แต่ยังถูกไม่ครบทุกข้อ

ส่องโฮย่าต้นคำถาม ยืนนับช่อดอกอีกทีเผื่อนับผิด ระหว่างนับไปเจอภาพน่าตื่นเต้น ติดดอกเป็นครั้งแรกค่ะ เลยจับถ่ายคู่กัน ยิ้มกว้างๆ

Liked By: Maggie, yard_long_bean, pen, kew
ไก่นา
*

« ตอบ #8568 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 04:20:31 AM »

พี่ไก่ตัวขาวสีมันโดดเด่นไม่เข้าพวก ไก่ตัวอื่นคงเห็นมันแปลก แต่ตัวมันเองคงคิดว่าสวยกว่าตัวอื่น ตอนมาใหม่ๆเค้าเดินคอเชิดมั๊ยพี่ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ตัวน้ำตาลคงนิสัยอ่อนน้อม บวกช่างประจบ ทำตัวเป็นแมวชอบคลอเคลีย ยิ้มกว้างๆ
ตัวลายท่าทางจะซ่าส์นัก เบื่อแล้วส่งมาทางนี้ค่ะ จะเอามาเลี้ยงกับลูกหมา คงวิ่งกันทั้งวัน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ตอนมาใหม่ๆสีขาวเป็นตัวโปรดตัวใหญ่อ้วน พอขาเดียงกินอาหารน้อยลงเลยผอมลงค่ะ น้ำตาลแดงพอเห็นรถหรือได้ยินเสียงรถจะรีบวิ่งนำหน้ามารับคลอเคลียเหมือนลูกแมว เจ้าลายระวังตัวมากตัวดำก็ใช่ค่ะ ไก่สี่สีออกไข่ต่างกัน ดำและน้ำตาลแดงออกไข่ทุกวันขาวและลายออกไข่ประมาณ7ัวัน5ฟอง ถ้าเลี้ยงไก่ไข่แนะนำสีแดงน้ำตาลเหมาะมากค่ะ แต่ถ้าเลี้ยงกินเนื้อลายๆเหมาะ ยิ้มเท่ห์
Maggie
*

« ตอบ #8569 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 07:51:45 AM »

ยกให้คุณแม็กกี้ไปเลี้ยงต่อเอาอ่ะป่าวคะ ยิงฟันยิ้ม
ชอบๆๆค่ะ ยิ้มเท่ห์ จะชอบเป็นพิเศษคือไก่แจ้ เพราะตัวเล็กน่ารักดี แต่คุณชายไม่อนุญาตให้เลี้ยง เดี๋ยวจะขันตอนใกล้รุ่ง รบกวนเวลาพักผ่อนว่างั้น อีกอย่างเดี๋ยวมาเดินทั่วบ้าน มีหวังได้ทำความสะอาดทั้งวัน  โกรธ ถ้าจะเลี้ยงจริงๆก็มีที่ให้เขาอยู่เป็นสัดส่วน แต่นั่นก็ไม่ใช่ปัญหา แต่ปัญหาใหญ่คืออยู่ติดป่าบนเขา มีงู และสุนัขมาเพ่นพ่าน คงไม่ปลอดภัยแน่ และเวลาที่เราไม่อยู่บ้านอีก อยู่ไกลผู้คนจะฝากใครก็คงไม่สะดวก  ลังเล ปลูกเฉพาะต้นไม้ดอกไม้ดีแล้วค่ะ จะได้ไม่ส่งเสียง ยิงฟันยิ้ม
Maggie
*

« ตอบ #8570 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 07:59:28 AM »

1.12ช่อ
2.H.tsangii
3.มีคนให้มา

มาตั้งนานแล้วค่ะ แต่เปิดจอค้างไว้ กะจะแซวคุณไก่นา ที่บอกว่าจะยกเจ้าสี่ตัวให้คุณแม็กกี้ รายนี้ไปท้ายกอะไรให้ไม่ได้ รับหมดนะคะจะบอกให้ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ล่าสุดไอโกะไปเปิดเกมส์แจกไม้อยู่หน้าบ้าน ใครไม่รับ แต่คุณแม็กกี้รับน่ะ เล่นมันทุกเกมส์แบบติดเกมส์ไปแล้ว ยิงฟันยิ้ม

สรุปนั่งพักหลับตา วู๊บไปถึงรู้ว่าหลับใน คืนนี้เหนื่อยง่วงจริงๆ ค่ะ ตอนไปเดินในสวนตาใสแหนว แต่พอกลับมาง่วงมากๆ จะขอตัวแล้วค่ะ
คำตอบ K.tuana ขนาดบอกคำถามยาก มีส่วนตอบถูกด้วย แต่ยังถูกไม่ครบทุกข้อ

ส่องโฮย่าต้นคำถาม ยืนนับช่อดอกอีกทีเผื่อนับผิด ระหว่างนับไปเจอภาพน่าตื่นเต้น ติดดอกเป็นครั้งแรกค่ะ เลยจับถ่ายคู่กัน ยิ้มกว้างๆ

ถ้าอยู่ใกล้ๆก็รับหมดค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เมื่อผู้ให้มีความยินดี เราผู้รับก็ไม่ควรปฏิเสธ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์ อันไหนที่ชอบมากก็จะสะสมแบบครบเซ็ท อันไหนที่ชอบน้อยๆ ก็มีไว้ประจำบ้านนิดหน่อย จะไม่มีหรอกอันไหนที่ไม่ชอบเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
pen
*

« ตอบ #8571 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 11:14:54 AM »

1.12 ช่อ
2. h.carnosa ดอกแดง
3. มีคนให้มาค่ะ
Maggie
*

« ตอบ #8572 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 01:23:34 PM »

มาตอบอีกรอบ
มี8ช่อ
ชื่อHoya lamingtoniae
มีคนให้มาค่ะ

Liked By: I-Ko, ไก่นา, kew
hyaii10
*

« ตอบ #8573 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 01:24:58 PM »

5ช่่อ
H pubicaryx
แลกมา

Liked By: I-Ko, ไก่นา, kew
I-Ko
*

« ตอบ #8574 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 03:14:30 PM »

หยู๊ดดดด ปิดรับคำตอบ มีผู้ตอบถูกแล้วค่ะ เจ๋ง

Liked By: ไก่นา, kew
I-Ko
*

« ตอบ #8575 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2017, 03:27:40 PM »

5ช่่อ
H pubicaryx
แลกมา

ก่อนอื่นต้องขอทักทาย ต้อนรับ K.hyaii10 สมาชิกน้องใหม่ชมรมเรา ไม่ทราบว่ารู้ได้งัยค่ะว่ามีชมรมอยู่หลังเขานี้ด้วย
เดี๋ยวนี้โลกโซเชียลกว้างใหญ่มีทั้งเฟส ไลน์ อินสตราแกม และอื่นๆ ที่นี่เลยเงียบเหงาไป แต่สมาชิกก็ยังแวะเวียนกันมา
บางท่านก็เลี้ยงไก่ไปด้วย ไม่ต้องแปลกใจค่ะ ยิ้มกว้างๆ  กิจกรรมในชมรมฯ มาเป็นบางช่วงไม่งั้นเงียบกลัวเพื่อนๆ จะเหงา
มีกิจกรรมทีก็ต้องให้วิ่งมาราธอนกัน สุขภาพและหุ่นจะได้สวยๆ

Liked By: ไก่นา, kew
หน้า: 1 ... 526 527 528 529 530 531 532 533 534 535 [536] 537 538 539 540 541 542 543 544 545 546 ... 548   ขึ้นบน
  พิมพ์