หน้า: 1 ... 493 494 495 496 497 498 499 500 501 502 [503] 504 505 506 507 508 509 510 511 512 513 ... 553   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนเลี้ยงโฮย่า  (อ่าน 1496305 ครั้ง)
yard_long_bean
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #8032 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 05:31:58 PM »

เฮลโลค่า ดิ้นรนกลับบ้านได้สักที ขอตอบเลยละกันค่ะ
เดาว่าเป็น Hoya crassicaulis ค่ะ

พรุ่งนี้กลับเข้าป่าเข้าดงอีกรอบ ก่อนเข้าจะพยายามแวะมาส่องนะคะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

26/5 หอพักดารุณี ถ.สีหราชเดโชชัย ต.ทะเลชุบศร อ.เมือง จ.ลพบุีรี 15000

Maggie
*

« ตอบ #8033 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 06:30:22 PM »

เฮลโลค่า ดิ้นรนกลับบ้านได้สักที ขอตอบเลยละกันค่ะ
เดาว่าเป็น Hoya crassicaulis ค่ะ

พรุ่งนี้กลับเข้าป่าเข้าดงอีกรอบ ก่อนเข้าจะพยายามแวะมาส่องนะคะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ผู้เชี่ยวชาญมาแล้ว  ยิงฟันยิ้ม คุณไก่กากา หลบไป  ยิงฟันยิ้ม ขนาดรูปโปรไฟล์ยังเป็นดอกโฮย่า  ยิงฟันยิ้ม เด็กอนุบาลเช่นเราต้องหลบไปก่อน โกรธ
I-Ko
*

« ตอบ #8034 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 08:45:37 PM »

มาช้าตามเคยค่ะ ส-อ. อยู่โซนปลอดเน็ตค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ขออนุญาตเดาทีเดียว 3 ตัวเลยละกัน เพราะวันนี้เข้าป่าเข้าดงอีกละ กว่าจะได้เข้ามาอีกคงพรุ่งนี้เลยค่ะ  เอาเป็น a i n

เดา 3 ตัวอักษร a i n มีค่ะ a กับ i ตรงกับ 4 ช่องตัวอักษร แต่ทายผิดไป 1 ตัวอักษร(n) เลยได้รับแต้ม 3 แต้มค่ะ
เสียดายที่ K.yard_long_bean อยู่โซนปลอดเน็ต เพราะเป็นนักวิ่งที่ฝีมือดี หาตัวจับยาก อีกท่านหนึ่ง  ถ้ามาทันสนามก่อนหน้าจะเป็นที่น่ากลัวสำหรับการ
วิ่งแข่งในเกมส์6 ทีเดียวค่ะ  วันนี้ K.kaikaka เดาอีกตัวอักษรไปก่อนนะคะ พรุ่งนี้คุณถั่วฝักยาวคงเข้ามาส่องว่าถูกกี่ตัว

ไปลองหาดูแต่ยังไม่เจอที่ตรงสเปก เลยขอเดาเป็นตัว E ก็แล้วกันครับ
ท่าทางจะยาก ลังเล เลยขอยกสิทธิ์การตอบให้คุณ yard_long_bean ครับ ยิงฟันยิ้ม
อย่างนี้ต้องดีลกับคุณ yard_long_bean ครับ ผมได้แค่ก้มหน้าก้มตากินไข่เจียวต่อไปตามยถากรรม  ร้องไห้

ตัวอักษร e ไม่มีค่ะ  คะแนนสะสมในสนามนี้เลยเหลือแค่ 2 แต้ม 
I-Ko
*

« ตอบ #8035 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 08:46:20 PM »

ผู้เชี่ยวชาญมาแล้ว  ยิงฟันยิ้ม คุณไก่กากา หลบไป  ยิงฟันยิ้ม ขนาดรูปโปรไฟล์ยังเป็นดอกโฮย่า  ยิงฟันยิ้ม เด็กอนุบาลเช่นเราต้องหลบไปก่อน โกรธ
อายจัง อายจัง อายจัง
I-Ko
*

« ตอบ #8036 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 08:54:27 PM »

ถล่มตัวจังใช้คำว่าเดา ก่อนเข้าป่าเข้าดงรับรองต้องยิ้มแฉ่งแน่ค่ะ เพราะ Hoya crassicaulis เป็นคำตอบที่ถูกค่ะ อายจัง อายจัง
รับแต้ม 12 ตัวอักษร - ตอบผิด 2 ตัวอักษร รวมเป็นแต้มสะสมสนาม 6 = 10 แต้ม

I-Ko
*

« ตอบ #8037 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 09:00:11 PM »

Hoya crassicaulis เป็นโฮย่าที่มีความคล้ายกับ Hoya incrassata เป็นอย่างมาก ไม่ว่าใบและดอก

ขอขอบคุณ และให้เครดิตภาพแก่ คุณซอมพอ@เจียงใหม่

ขอขอบคุณ และให้เครดิตสำหรับข้อมูลเปรียบเทียบ H.incrassata VS. crassicaulis โดย K.KewHoyas จากเวป pantip
เป็นข้อมูลที่ดีและมีประโยชน์ในการศึกษา ดอกและใบ ได้เป็นอย่างดีค่ะ ยิ้มเท่ห์
http://topicstock.pantip.com/jatujak/topicstock/2009/08/J8215247/J8215247.html
Maggie
*

« ตอบ #8038 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 09:09:23 PM »

อายจัง อายจัง อายจังมีแต่คนเก่งๆทั้งนั้นค่ะ ยินดีกับคุณถั่วฝักยาวด้วยจ้า  อายจัง เจอโฮย่าดอกใหญ่สีสวยสะดุดตา วันหนึ่งคงได้สัมผัสตัวเป็นๆ  ยิงฟันยิ้ม รูปจากเน็ต ขอบคุณเครดิตเจ้าของภาพค่ะ  ยิ้มเท่ห์

I-Ko
*

« ตอบ #8039 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 09:15:26 PM »

ขณะนี้นักกีฬาวิ่งกันมาอย่างทรหดอดทน ซึ่งตามกติกาเมื่อ K.kaikaka วิ่งสะสมแต้มจนครบ 30 แต้มถือว่าเป็นการสิ้นสุดการแข่งขันเกมส์บัดดี้'60
แต่เนื่องจากมีนักกีฬา 2 ท่านมีคะแนนรวมเสมอกัน ตามกติกาจะมีการชิงดำสำหรับนักกีฬา 2 ท่าน กรรมการขอไปคิดเกมส์ที่มีความเสมอภาพแก่นักกีฬา
ทั้งสองท่าน แล้วจะนำเกมส์มาลงให้ต่อไป ตอนนี้กรรมการยังคิดไม่ตกเพราะเกมส์ที่คิดไว้ก่อนหน้าจะมีความได้เปรียบเสียเปรียบ ทำให้ต้องคัดเกมส์ใหม่
ไม่อยากใช้วิธีจับฉลาก คิดว่าให้นักกีฬาใช้ฝีมือน่าจะดีที่สุดค่ะ โดยมีเพื่อนๆ และกรรมการเป็นกองเชียร์อยู่ขอบสนาม

บัดนี้ขอสรุปคะแนนสะสมจนถึงเกมส์ที่6 สนามที่6 ทายชื่อโฮย่า ทำให้นักวิ่งทั้ง 6 มีคะแนนดังนี้

K.pen => คะแนนรวมจากเกมส์ที่ 1-5 = 8 แต้ม รับเพิ่มจากเกมส์6 สนามมาราธอนที่1=7 แต้ม, สนาม4= 17 แต้ม รวมเป็นคะแนนสะสม 32 แต้ม

K.chewbee => คะแนนรวมจากเกมส์ที่ 1-5 = 8 แต้ม + รับเพิ่มจากเกมส์6 สนามมาราธอนที่2= 14 แต้ม, สนาม3=10แต้ม รวมเป็นคะแนนสะสม 32 แต้ม

K.Yard_long_bean => คะแนนรวมจากเกมส์ที่ 1-5 = 12 แต้ม + รับเพิ่มจากเกมส์6 สนามมาราธอนที่3=12-2 แต้ม รวมเป็นคะแนนสะสม 22 แต้ม

K.Maggie => คะแนนรวมจากเกมส์ที่ 1-5 = 15 แต้ม + รับเพิ่มจากเกมส์6 สนามมาราธอนที่1=4 แต้ม, สนาม3=2-2แต้ม รวมเป็นคะแนนสะสม 19 แต้ม

K.kew => คะแนนรวมจากเกมส์ที่ 1-5 = 4 แต้ม  + รับเพิ่มจากเกมส์6 สนามมาราธอนที่5=13-1 แต้ม รวมเป็นคะแนนสะสม 16 แต้ม

K.ไก่นา => คะแนนรวมจากเกมส์ที่ 1-5 = 11 แต้ม + หักเพิ่มจากเกมส์6 สนามมาราธอนที่1 ทายชื่อโฮย่าผิด 4 ตัวอักษร รับ -4 แต้ม รวมเป็นคะแนนสะสม 7 แต้ม

K.kaikaka => คะแนนรวมBuddyวิ่งจากเกมส์ 1-5 = 25 แต้ม + คะแนนวิ่งเกมส์ 6 รับ 5 แต้ม ..... รวมแต้มสะสมรอบนี้รับไป 30 แต้ม
I-Ko
*

« ตอบ #8040 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 09:22:50 PM »

อายจัง อายจัง อายจังมีแต่คนเก่งๆทั้งนั้นค่ะ ยินดีกับคุณถั่วฝักยาวด้วยจ้า  อายจัง เจอโฮย่าดอกใหญ่สีสวยสะดุดตา วันหนึ่งคงได้สัมผัสตัวเป็นๆ  ยิงฟันยิ้ม รูปจากเน็ต ขอบคุณเครดิตเจ้าของภาพค่ะ  ยิ้มเท่ห์

สมาชิกในชมรมเราได้เจอของจริง สัมผัสตัวเป็นๆ มาแล้วค่ะ  สงสัยตอนนั้น K.maggie ยังมาไม่ถึงชมรมฯ โฮย่า เลยดึงภาพมาให้ดูอีกทีค่ะ
ภาพข้างบนนั้นมือฝาหรั่ง แต่ข้างล่างนี้มือไทยๆ ค่ะ ยิ้ม
ไปเดินเที่ยวเจอดอกตัวจริงเลยถ่ายมาแบ่งกันดู

Maggie
*

« ตอบ #8041 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 09:27:58 PM »

สีไม่เข้มเท่าไหร่ สงสัยเป็นที่อากาศมั้งค่ะ มีเยอะขนาดนั้นคงเป็นร้านขาย หรือว่านักสะสมตัวจริงแน่ๆ ยิ้มกว้างๆ
chewbee
*

« ตอบ #8042 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 09:31:06 PM »

Hoya crassicaulis เป็นโฮย่าที่มีความคล้ายกับ Hoya incrassata เป็นอย่างมาก ไม่ว่าใบและดอก

ขอขอบคุณ และให้เครดิตภาพแก่ คุณซอมพอ@เจียงใหม่

ขอขอบคุณ และให้เครดิตสำหรับข้อมูลเปรียบเทียบ H.incrassata VS. crassicaulis โดย K.KewHoyas จากเวป pantip
เป็นข้อมูลที่ดีและมีประโยชน์ในการศึกษา ดอกและใบ ได้เป็นอย่างดีค่ะ ยิ้มเท่ห์
http://topicstock.pantip.com/jatujak/topicstock/2009/08/J8215247/J8215247.html

ยินดีด้วยนะคะคุณถั่วฝักยาว  อายจัง เก่งมากๆขนาดพึ่งออกจากป่ามานะเนี้ย ยิ้ม
I-Ko
*

« ตอบ #8043 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 09:38:41 PM »

คิดไม่ตกเลยค่ะว่าจะใช้เกมส์อะไรตัดสิน เพราะท่านหนึ่งมีประสบการณ์เลี้ยงและสะสมโฮย่ามาหลายปีมีความไวและหลักแหลมในการตอบคำถาม  ส่วนอีกท่าน
แม้ว่าจะเริ่มศึกษาและสะสมโฮย่าไม่ถึงปีแต่ปฎิภาณและไหวพริบในการเล่นเกมส์อย่างสูงส่ง  ถ้าจะให้จับคู่โฮย่าก็ไม่ได้ สงสัยต้องให้เลือกจับไม้สั้นไม้ยาวซะ
หล่ะมั้งนี่ ยิ้มกว้างๆ

ขอแนบแนวการเดาชื่อโฮย่าให้เพื่อนๆ ก่อนละกันค่ะ (เดี๋ยวลืม) คือ ถ้าเป็นเกมส์ลักษณะเปิดตัวอักษร
1. ส่วนใหญ่ชื่อจะมีตัว a, e, i, o, u ยังไงก็ต้องถูกบ้าง จะทำให้ งม ชื่อต่อไปได้
2. ตัวลงท้ายมักจะมีคำว่า ii, sis, na, ... เช่น buotii, mindorensis
3. พยายามท่องเวปหา List ชื่อโฮย่าเพื่อเป็นคู่มือประกอบ  บางเวปอาจเข้าไม่ได้ แต่ก็ต้องมีอีกหลายเวปที่พอเข้าได้บ้าง จะช่วยให้สาวไปถึงรายชื่อได้
chewbee
*

« ตอบ #8044 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 09:41:50 PM »

ขณะนี้นักกีฬาวิ่งกันมาอย่างทรหดอดทน ซึ่งตามกติกาเมื่อ K.kaikaka วิ่งสะสมแต้มจนครบ 30 แต้มถือว่าเป็นการสิ้นสุดการแข่งขันเกมส์บัดดี้'60
แต่เนื่องจากมีนักกีฬา 2 ท่านมีคะแนนรวมเสมอกัน ตามกติกาจะมีการชิงดำสำหรับนักกีฬา 2 ท่าน กรรมการขอไปคิดเกมส์ที่มีความเสมอภาพแก่นักกีฬา
ทั้งสองท่าน แล้วจะนำเกมส์มาลงให้ต่อไป ตอนนี้กรรมการยังคิดไม่ตกเพราะเกมส์ที่คิดไว้ก่อนหน้าจะมีความได้เปรียบเสียเปรียบ ทำให้ต้องคัดเกมส์ใหม่
ไม่อยากใช้วิธีจับฉลาก คิดว่าให้นักกีฬาใช้ฝีมือน่าจะดีที่สุดค่ะ โดยมีเพื่อนๆ และกรรมการเป็นกองเชียร์อยู่ขอบสนาม

บัดนี้ขอสรุปคะแนนสะสมจนถึงเกมส์ที่6 สนามที่6 ทายชื่อโฮย่า ทำให้นักวิ่งทั้ง 6 มีคะแนนดังนี้

K.pen => คะแนนรวมจากเกมส์ที่ 1-5 = 8 แต้ม รับเพิ่มจากเกมส์6 สนามมาราธอนที่1=7 แต้ม, สนาม4= 17 แต้ม รวมเป็นคะแนนสะสม 32 แต้ม

K.chewbee => คะแนนรวมจากเกมส์ที่ 1-5 = 8 แต้ม + รับเพิ่มจากเกมส์6 สนามมาราธอนที่2= 14 แต้ม, สนาม3=10แต้ม รวมเป็นคะแนนสะสม 32 แต้ม

K.Yard_long_bean => คะแนนรวมจากเกมส์ที่ 1-5 = 12 แต้ม + รับเพิ่มจากเกมส์6 สนามมาราธอนที่3=12-2 แต้ม รวมเป็นคะแนนสะสม 22 แต้ม

K.Maggie => คะแนนรวมจากเกมส์ที่ 1-5 = 15 แต้ม + รับเพิ่มจากเกมส์6 สนามมาราธอนที่1=4 แต้ม, สนาม3=2-2แต้ม รวมเป็นคะแนนสะสม 19 แต้ม

K.kew => คะแนนรวมจากเกมส์ที่ 1-5 = 4 แต้ม  + รับเพิ่มจากเกมส์6 สนามมาราธอนที่5=13-1 แต้ม รวมเป็นคะแนนสะสม 16 แต้ม

K.ไก่นา => คะแนนรวมจากเกมส์ที่ 1-5 = 11 แต้ม + หักเพิ่มจากเกมส์6 สนามมาราธอนที่1 ทายชื่อโฮย่าผิด 4 ตัวอักษร รับ -4 แต้ม รวมเป็นคะแนนสะสม 7 แต้ม

K.kaikaka => คะแนนรวมBuddyวิ่งจากเกมส์ 1-5 = 25 แต้ม + คะแนนวิ่งเกมส์ 6 รับ 5 แต้ม ..... รวมแต้มสะสมรอบนี้รับไป 30 แต้ม

คะแนนเท่ากันกับคุณเพ็ญดีใจจังมีเพื่อนผีจะได้ไม่กล้าหลอก ยิงฟันยิ้ม
ไม่นึกว่าจะได้มาแข่งรอบชิง ยิ้มกว้างๆ  งานนี้คุณไก่นายังเอาไข่มาขายให้คุณไอรอไว้ได้นะคะ  เพราะเราคิดว่าเราอาจได้กินไข่นะ ยิ้มกว้างๆ
ตอนนี้รอคุณไอคิดเกมส์ให้ได้ซะก่อน  สู้ๆนะคะคุณไอ
I-Ko
*

« ตอบ #8045 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 09:44:56 PM »

สีไม่เข้มเท่าไหร่ สงสัยเป็นที่อากาศมั้งค่ะ มีเยอะขนาดนั้นคงเป็นร้านขาย หรือว่านักสะสมตัวจริงแน่ๆ ยิ้มกว้างๆ

ตัวที่มือฝรั่งน่าจะเป็น lauterbachii สีแดง  ส่วนที่อยู่ในมือเฮียสมชายพึ่งจะบานแต่น่าจะเป็นตัวสีชมพูแบบภาพจากเวปด้านล่างค่ะ
ประมาณเดียวกับ imperialis ที่สีแดง ชมพู ขาว ครีม น่ะค่ะ

chewbee
*

« ตอบ #8046 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 09:47:44 PM »

คิดไม่ตกเลยค่ะว่าจะใช้เกมส์อะไรตัดสิน เพราะท่านหนึ่งมีประสบการณ์เลี้ยงและสะสมโฮย่ามาหลายปีมีความไวและหลักแหลมในการตอบคำถาม  ส่วนอีกท่าน
แม้ว่าจะเริ่มศึกษาและสะสมโฮย่าไม่ถึงปีแต่ปฎิภาณและไหวพริบในการเล่นเกมส์อย่างสูงส่ง  ถ้าจะให้จับคู่โฮย่าก็ไม่ได้ สงสัยต้องให้เลือกจับไม้สั้นไม้ยาวซะ
หล่ะมั้งนี่ ยิ้มกว้างๆ

ขอแนบแนวการเดาชื่อโฮย่าให้เพื่อนๆ ก่อนละกันค่ะ (เดี๋ยวลืม) คือ ถ้าเป็นเกมส์ลักษณะเปิดตัวอักษร
1. ส่วนใหญ่ชื่อจะมีตัว a, e, i, o, u ยังไงก็ต้องถูกบ้าง จะทำให้ งม ชื่อต่อไปได้
2. ตัวลงท้ายมักจะมีคำว่า ii, sis, na, ... เช่น buotii, mindorensis
3. พยายามท่องเวปหา List ชื่อโฮย่าเพื่อเป็นคู่มือประกอบ  บางเวปอาจเข้าไม่ได้ แต่ก็ต้องมีอีกหลายเวปที่พอเข้าได้บ้าง จะช่วยให้สาวไปถึงรายชื่อได้

ความจริงยกรางวัลให้คุณเพ็ญเลยก็ได้นะคะ  เพราะเราไม่มีที่จะวางแล้วค่ะ ยิ้มกว้างๆ  แล้วก็อยากปลูกต้นที่มีอยู่ให้ออกดอกก่อนด้วยน่ะค่ะ  ยิ้ม  คุณไอจะได้ไม่เหนื่อยคิดเกมส์ด้วยค่ะ
ไก่นา
*

« ตอบ #8047 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 11:48:30 PM »

อิอิ หลบมาครึ่งวันล่ะคร้าา ยินดีกับเพื่อนๆทุกท่านด้วยค่ะเก่งจริงๆ อายจัง
หน้า: 1 ... 493 494 495 496 497 498 499 500 501 502 [503] 504 505 506 507 508 509 510 511 512 513 ... 553   ขึ้นบน
  พิมพ์