หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 597   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนเลี้ยงโฮย่า  (อ่าน 1733477 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 03:14:19 PM »

(ต่อ) เรื่อง เทคนิค(ส่วนตัว ซึ่งบางท่านอาจมีวิธีที่ดีกว่า)ในการปักชำกิ่งที่ได้รับจาก I-Ko
Ref : http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=10941.48

ข่าวล่ามาไกลจากหลังบ้าน......ขณะนี้กลุ่มส่งออกครั้งที่ 4 (จากกลุ่มสุดท้ายรับแจกกิ่ง pubicalyx ของคุณเอื้องขี้หมา ตามประกาศในกระทู้แจก) ส่งเมื่อวาน จ.15/03 .... บัดนี้ได้รับกิ่งเรียบร้อยแล้ว ..... โล่งอก I-Ko ไปอีกหนึ่ง

เทคนิคเริ่มต้น ยกมาจากเทคนิคกิ่งไม่ได้ชำได้เลยค่ะ ดังนี้

1. รีบเปิดซองตรวจสอบโดยด่วน เพราะ ระยะเวลาการเดินทางจะต้นทางไปรษณีย์นำจ่าย แต่ละที่ได้รับไม่พร้อมกัน  เกรงจะไม่ถึงในสัปดาห์ได้ (ปกติส่งซองธรรมดา จันทร์...ไม่น่าเกินเสาร์ควรได้รับ) ว่าบางอำเภอจะนำจ่ายวันเสาร์เพียงรอบเดียว หรือบางแห่งไม่ส่งอีกต่างหาก กรณีจดหมายธรรมดาและยกยอดไปนำจ่ายในบางอำเภอในวันจันทร์

2. หากใบ/กิ่ง เน่าและส่งกลิ่น ให้ล้าง และเด็ด/ริดใบส่วนเน่าออกทันที หรือหากพบส่วนกิ่งเน่าด้วยต้องตัดออก
กรณีนี้ควรส่งการบ้าน หรือ pm เป็นรายๆ ค่ะ จะได้เห็นภาพของแต่ละท่านและแนะนำได้ใกล้จุดเกิดเหตุที่สุด (ขอความร่วมมือส่งทางการบ้านนะคะ อย่าส่งมาในกระทู้ชมรฯ นี้ เพื่อจรรโลงสิ่งสวยงามและแลกเปลี่ยนความรู้ในห้องนี้ ได้อีกหลายๆ หน้าโดยไม่ถูกตัดทอนค่ะ เดี๋ยวความจำเต็มไปซะก่อน)

3. หากใบเหลือง และไม่มีกลิ่นเน่า ให้.....

3.1 ตัดหรือเจาะถุงพสาสติกใบแรก ที่หุ้มซิวปิดปากออกทั้งหมด....ขอเรียกเป็นถุง 1 (รูป1บน) 
และ เจาะ/ตัด ถุง2 (รูป1ล่าง) ที่หุ้มโคนกิ่งส่วนที่หุ้มส่วนชำกิ่งโฮย่าไว้ ออก..... การตัดถุง2 ให้ขลิบน้อยๆ หรือคว้านเหนือปากถุงที่พันสก๊ตเทปมากที่สุด (รูปล่างที่มีเส้นสีแดงเป็นระดับคว้าน) คือ ไม่อยากให้พยายามแกะ จะสะเทือนราก หรือ อาจไปโดนรากโดยไม่รู้ตัว อีกทั้งอาจทำใบหักได้  ตัดเสร็จก็จะได้เป็นลักษณะประมาณสุ่มครอบปลา ส่วนนั้นค่อยๆ ดึงออกทิ้งไป  ก็จะเหลืออีกส่วนที่ยังมีสก๊ตเทปพันติดกิ่งอยู่...ค่อยๆ รูดออกไปทางโคน .... เอาทิ้งไปเลยนะคะ ระวังโดนส่วนล่างสุดคือ ...ทิชชูพันรากกับเครื่องปลูก และมีรากงอกกกกก อยู่

ระวังนะคะเพราะ ถ้าพยายามแกะพลาสติก และ สก๊อตเทปออกจนหมด ผไม่แนะนำให้กระทำ เพราะต่อไปรดน้ำ สก๊อตเทปก็จะค่อยๆ ลอกออกมาเอง แล้วค่อยตัดออกง่ายกว่าค่ะ) อาจทำให้รากที่เห็นในภาพที่ 2 ด้านล่างนี้ ขาดได้ (ภาพก่อนห่อทิชชู และทิชชูก็ไม่ต้องแกะออกนะคะ) เมื่อตัดเสร็จก็จะได้น้องโฮที่มีเศษบนเป็นถุงกับสก๊อตเทปพันอยู่

ส่วนใหญ่จะหุ้มสก๊อตเทปตั้งแต่เส้นสีแดงเพื่อให้ใบหุบส่งง่ายไม่หัก  บางกิ่งก็พันจากสีชมพู และส่วนใหญ่จะพันสก๊อตเทปภายนอกตรงเพื่อยึดถุง2 ให้อยู่จะพันไปจนถึงสีน้ำเงิน  ฉะนั้นถ้าคว้านควรเดาๆ ว่าตัดถุง 2 ส่วนบนตรงบนๆ ไว้จะดีสุดค่ะ

3.2 ไม่ควรแกะส่วนที่หุ้มกากมะพร้าวออกเพราะที่เห็นในภาพที่ 2 นั่นคือรากค่ะ (ซึ่งกลุ่มที่ไม่ได้ชำ แม้ไม่เห็นรากแบบนี้ แต่จะรู้ได้ไงว่าภายใต้กาบมะพร้าวน่ะ อาจจะรากเดินน๊า) และก็ไม่ต้องเขี่ยทิชชูออก เดี๋ยวย่อยสลายเป็นปุ๋ยไปเองค่ะ

3.3 จากนั้นรีบนำเครื่องที่เตรียมปลูก นำกิ่งลงเครื่อง โดยปักด้านที่มีวัสดุหุ้มลงในเครื่องปลูก และ วางถาดรองน้ำ ใส่น้ำไม่ควรเกิน1/2 ซ.ม. หรือ หมาดๆ ไม่ให้น้ำเยอะ แค่ครึ่งของ 1/2 ซ.ม.ยิ่งดีค่ะ 2-3กระเบียด พรมน้ำด้วยกระบอกฉีดน้ำฝอย เช้า-เย็น  ถ้าใช้วิธ๊รดต้องคอยหมั่นตรวจน้ำในถาดห้ามเกินระดับเครื่องอาจเป็นราเน่าได้

3.4 วางไว้ในที่แสงรำไร จนกว่าจะออกยอดอ่อนค่อยให้เริ่มโดนแดดที่ละ 1-3 ช.ม. ตอนเช้า.......

ขอให้ออกยอด ออกดอกไวๆ นะคะ...เอาใจช่วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2010, 09:36:38 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า

joo-jup
*

สุขใจเมื่อให้ อิ่มใจเมื่อรับ

« ตอบ #241 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 04:20:26 PM »

แจงค่ะ
เป็นสมาชิกด้วยคน ยิงฟันยิ้ม

ปกติเลี้ยงอยู่ 2 พันธุ์ค่ะ  คือ carnosa ดอกแดง กะ ดอกชมพู .... คุณแจง ต้องไปดูค่ะว่า ดอกแดงใบยาวหรือสั้น ถ้ายาวก็ pubicalyx Red  แต่ถ้าสั้นก็ carnosa Red ค่ะ

และเมื่อไม่นานมานี้ก็ได้จากอี๊ฝน...คุณเอื้องขี้หมามาอีกราว 10 ชนิดค่ะ
...........โห...........อี๊ฝน ให้เป็น 10 เชียว ..........เราเป็นแค่เพื่อน เลยได้ 1บ้าง 2บ้าง 3บ้าง และก็4บ้าง .... ต่อไปต้องไปสมัครเป็นญาติ อี๊เอื้องขี้หมา แล้วหล่ะ  ยิ้มกว้างๆ

ยินดีต้อนรับค่ะ แม้ความรู้จะน้อยๆ กัน แต่อุ่นด้วยน้ำใจกันค่ะ  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณค่ะ...เลี้ยงมาตั้งนานก็พึ่งรู้ว่าชื่ออะไรก็วันนี้แหละค่ะ

อยากถามคุณไอโกะค่ะว่า
1  โฮย่าจะงอกรากนี่มันนานไหมค๊ะ...
2  โฮย่าจะยาวขึ้นสัก 1 เซนนี่ต้องใช้เวลาเท่าไรค๊ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  เพราะอาจมีโครงการแบ่งปันโฮย่า pubicalyx Red   (ถ้ามีคนอยากได้ )

I-Ko
*

« ตอบ #242 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 04:40:08 PM »

ขอบคุณค่ะ...เลี้ยงมาตั้งนานก็พึ่งรู้ว่าชื่ออะไรก็วันนี้แหละค่ะ

อยากถามคุณไอโกะค่ะว่า
1  โฮย่าจะงอกรากนี่มันนานไหมค๊ะ...ถ้ากลุ่มกิ่งชำ ที่ชำให้เพื่อนๆ ที่พึ่งจัดส่งออกประมาณ 3-7 วันค่ะ แต่ต้องขึ้นกับว่า กิ่งสภาพอ่อน/แก่ เป็นองค์ประกอบค่ะ

ภาพนี้เป็นราก 11 วันค่ะ เป็นส่วนยอดสุดท้ายที่เหลืออยู่ในการส่งออกครั้งที่ 4

2  โฮย่าจะยาวขึ้นสัก 1 เซนนี่ต้องใช้เวลาเท่าไรค๊ะ...รบกวนสังเกตจากการเลี้ยงต้นที่บ้านดีที่สุดค่ะ แต่ละการเลี้ยงแตกต่างกันค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  เพราะอาจมีโครงการแบ่งปันโฮย่า pubicalyx Red   (ถ้ามีคนอยากได้ ) ลองเทียบใบรูปกระทู้ 409 ได้เลยค่ะ นั่นคือ pubicalyx แต่สีต้องลุ้นกันต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2010, 09:40:32 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
calanthe
*

« ตอบ #243 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 11:00:59 AM »

แอบจ้อง+แอบเพ่ง ใบไม้ เพราะแอบอยากได้ h.Parasitica Laos

ดูคุ้นๆ แต่ยังคิดไม่ออก โกรธ  ขอไปนอนคิดก่อนก็แล้วกันค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
atika
*

« ตอบ #244 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 12:34:15 PM »

วันนี้ปลอดโปร่ง มีเวลาเข้ามาพิจารณาเห็นใบแหว่ง ๆในรูปที่ 3 ขอเดาว่าเป็น เอื้องแมลงปอ ค่ะ

‧:❉:‧.。a.:*・❀●•♪t.♡.εїз︷✿‧:i﹎。❤‧:❉:‧ .。k.:*・❀●•♪a.。‧:❉:‧
calanthe
*

« ตอบ #245 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 04:14:01 PM »

ขอกลับไปนอนคิด.. ตื่นแล้วก็ยังไม่แน่ใจอยู่ดี   ยิ้มกว้างๆ

คิดว่าเป็นพุด เพราะเห็นดอกเหลืองๆ (น่าจะเป็นดอกที่เริ่มเหี่ยวแล้ว) แต่ไม่รู้ว่าพุดอะไร  ลังเล

สุดท้าย เสี่ยงมาตอบค่ะ เดาให้รู้กันไปเลย

ตอบว่า ใบที่1 แถวล่าง คือ พุดทูอินวันค่ะ
I-Ko
*

« ตอบ #246 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 01:46:37 AM »

ถึงจะหาง่ายแต่ ยังไม่มีง่ะ แจกเมื่อไหร่ บอกด้วยเน้อ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เอ่อ! K.nobile .... I-Ko ขอขยายความนะคะ ที่เขียนในกระทู้#425 ว่า...พันธุ์ pubicalyx ที่ใครๆ ว่า ถูก หาง่าย โฮย่าสามัญประจำบ้าน .... หมายถึง pubicalyx "Red", pubicalyx "Siver Pink" ขนาด Silver Pink ก็ต้องมองๆ หา พอควรค่ะ ... นี่มาเจอ Royal Hawaiian Purple มิบังอาจค่ะ  ยิ้มเท่ห์

เอาข้อมูลมาฝากเพิ่มเติมนะคะ...แหล่งกำเนิดในไทย เท่าที่ได้ข้อมูลมาคือ ตามกระทู้# 4 เวปด้านล่างนะคะ ลองเข้าไปดูค่ะ
http://www.thailandhoyaclub.com/webboard/index.php?topic=1728.0
calanthe
*

« ตอบ #247 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 11:25:05 AM »

วันนี้ปลอดโปร่ง มีเวลาเข้ามาพิจารณาเห็นใบแหว่ง ๆในรูปที่ 3 ขอเดาว่าเป็น เอื้องแมลงปอ ค่ะ

ไม่ตอบชื่อสายพันธุ์จะดีกว่าเยอะเลยค่ะ  ลังเล  ลังเล

ขอกลับไปนอนคิด.. ตื่นแล้วก็ยังไม่แน่ใจอยู่ดี   ยิ้มกว้างๆ

คิดว่าเป็นพุด เพราะเห็นดอกเหลืองๆ (น่าจะเป็นดอกที่เริ่มเหี่ยวแล้ว) แต่ไม่รู้ว่าพุดอะไร  ลังเล

สุดท้าย เสี่ยงมาตอบค่ะ เดาให้รู้กันไปเลย

ตอบว่า ใบที่1 แถวล่าง คือ พุดทูอินวันค่ะ

คือตอบแค่ดอกพุด ก็ให้แล้วค่ะ กิ่งชำ H.parasitica Laos จะไปตกปุ๊อยู่หน้าบ้านสัปดาห์หน้านะคะ
แต่ๆๆ ข้างบนนั้น  ลังเล  ลังเล ตอบเอื้องแมลงปอ ไปไกลเลยค่ะ

จากนี้ คงมีบางคนนอนหลับ และไม่คาใจแล้ว แต่อาจจะเห็นลูกขนุนรอยไป รอยมา ให้น้ำลายไหล จะตัดผลส่งไปให้ก็เป็นของต้องห้ามประมาณทุเรียนเพราะส่งกลิ่น ขนาดขึ้นเครื่องถ้าไม่แพ็คให้ดีก็โดนโยนออกมา...ไม่ผ่านค่ะ

Updated รายชื่อกิ่งชำ และ เฉลยรายชื่อภาพ อยู่กระทู้ 414 หน้า26 ค่ะ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=6414.msg250784

ขอบคุณค่ะคุณI-Ko  ยิงฟันยิ้ม

H.pubicalyx Royal Hawaiian Purple ของคุณsomchai t สีสวยมากๆเลยค่ะ

ท่าทางจะหายากนะคะ สวยจริงๆ

weera
*

คนยิ่งใหญ่ เพราะเข้าใจทุกข์

« ตอบ #248 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 10:06:11 PM »

แหม่ สวยจริงๆครับ แดด น้ำ แสง ลงตัวครับ
พี่ทิพดมเผื่อด้วยนะครับ อิอิ

ทั้งอดีต และ อนาคต หมดจดด้วยปัจจุบัน
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
somchai t
*

« ตอบ #249 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 09:58:28 AM »

กระดองเต่า บานแล้ว H.elliptica

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2010, 07:07:08 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
atika
*

« ตอบ #250 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 08:24:14 PM »

ได้ข่าวโฮย่าหล่นแถวนี้  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม หล่นใส่หัวพอดีเปะ H.cummingiana ยังไม่มีเลยค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ K.somchai t เจ้าของรางวัล และคุณ I-Ko เจ้าของกิ่งชำ 

‧:❉:‧.。a.:*・❀●•♪t.♡.εїз︷✿‧:i﹎。❤‧:❉:‧ .。k.:*・❀●•♪a.。‧:❉:‧
somchai t
*

« ตอบ #251 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 09:57:03 PM »

ฝากดอก H.cummingaina เริ่มบานแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2010, 07:12:25 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #252 เมื่อ: มีนาคม 20, 2010, 11:56:32 PM »

โอ้ละหนอ ... เจอเจ้าพ่อโฮย่า ตัวจริง มาเองเลยนะนี่ งานนี้ขอให้รวยบุญเยอะๆ ผู้คนจะหลั่งไหลมารอส่วนบุญเป็นเศษกิ่งโฮย่ากันคนละคืบสองคืบ พูดแล้ว I-Ko ขอหยิบทิชชูก่อนค่ะ .... น้ำลายหกเป็นทาง  ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม
calanthe
*

« ตอบ #253 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 05:35:40 PM »

ดอกของ H.cummingaina กับ H.Densifolia เป็นฝาแฝดที่คล้ายกันมากจนแทบแยกไม่ออกเลยค่ะ  ลังเล

สวยกินกันไม่ลงทั้งคู่เลย  ยิ้ม
joo-jup
*

สุขใจเมื่อให้ อิ่มใจเมื่อรับ

« ตอบ #254 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 10:10:21 PM »

ไม่น่าเข้ามาเล้ยยยยยยย โกรธ
เห็นของสวยๆ แล้วอยากได้ๆๆๆๆ

ขอชมว่างามแต๊ๆๆ ก้า อายจัง

weera
*

คนยิ่งใหญ่ เพราะเข้าใจทุกข์

« ตอบ #255 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 10:11:55 PM »

ไม่น่าเข้ามาเล้ยยยยยยย โกรธ
เห็นของสวยๆ แล้วอยากได้ๆๆๆๆ

ขอชมว่างามแต๊ๆๆ ก้า อายจัง
ใช่เนอะ ของสวย ใครก็อยากได้

ทั้งอดีต และ อนาคต หมดจดด้วยปัจจุบัน
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 597   ขึ้นบน
  พิมพ์