หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 597   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนเลี้ยงโฮย่า  (อ่าน 1734234 ครั้ง)
หนูพิม
เกษตรกรมือใหม่
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #160 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 07:53:23 PM »

เอาโฮย่าบ้านหนูพิมมาฝากค่ะ... จุมพิต

Liked By: jomk, DINSAI

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454

weera
*

คนยิ่งใหญ่ เพราะเข้าใจทุกข์

« ตอบ #161 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 08:37:15 PM »

ว้าว ดอกดกจังครับ ออกเรียงกันสวยมากเลย  อายจัง

ทั้งอดีต และ อนาคต หมดจดด้วยปัจจุบัน
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
เอื้องขี้หมา
*

« ตอบ #162 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 10:52:55 PM »

ราคาเท่ากันหรือเปล่าค่ะ แล้วพี่เขาลด+แถมให้ด้วยมั้ยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ฉันฟังแล้วฉันก็ลืม...ฉันเห็นแล้วฉันก็จำได้...ฉันทำแล้วฉันก็เข้าใจ
*

« ตอบ #163 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 11:01:58 PM »

สุดท้าย ช่างภาพแอบซูม ผิวเนื้อเธอ

ผิวผู้ดีมากเลยอ่ะ .... เขียวเข้ม เนื้ออิ่มอวบสมบูรณ์ เส้นใบงี้ละเอียดมันวับ อย่างกะขัดผิวรอการถ่ายทำก็ไม่ปาน
ผิดกับผู้อยู่ใกล้ๆ ใบไม้ธรรมดางี้สู้ไม่ได้เลย มอมแมมเหลือง บางใบก็แหว่งเป็นรูอีกต่างห่าง

ส่วนอีกสาว ... คนนี้ชอบอ่ะ ผิวฝรั่งเลย มีกระน้อยๆ ... แดงอมส้ม โคนใบผสมเขียว เส้นใบชัดเจน คนนี้ก็อวบ ดูบึกบึนกว่าสาวพาราณสีข้างบน

จุมพิต  จุมพิต ขอบคุณมากๆ ค่ะ สำหรับเจ้าของภาพ ที่อุปถัมภ์ ... บุกปีน/โหน/ห้อย เพื่อการถ่ายทำมาให้เพื่อนๆ ได้เห็นธรรมชาติของป่า และไม้งาม

คุณ I-KO รบกวนสอบถามด้วยค่ะว่าอันนี้จะเป็นน้องแหม่มแก้มแดงหรือเปล่าค่ะ ได้มาเมื่อ สองปีก่อนค่ะ เขายังไม่ยอมออกดอกเลยค่ะ แถม ตกกระอีกต่างหาก เหอ   เบื่อดูใบแล้วอ่ะ ทำไงดีค่ะ

ฉันฟังแล้วฉันก็ลืม...ฉันเห็นแล้วฉันก็จำได้...ฉันทำแล้วฉันก็เข้าใจ
I-Ko
*

« ตอบ #164 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 12:57:09 AM »

คุณฝน  วันนี้ไปถอยมา 4 ต้นจากร้านคุณอ้อ  ต้นใหญ่มากเลยค่ะกำลังจะมีดอก  ส่วนจักพรรดิ์เห็นดอกแล้วค่ะ  ดอกใหญ่มาก
ใบก็ใหญ่  แล้วมีด่างมา 1 ต้น  จำชือไม่ได้แล้ว  ออกจากร้านก็ลืมกันเลย

อายจัง ดีใจด้วยค่ะ ได้โฮย่ามาตั้ง 4 กระถาง ... โดยเฉพาะ H.imperialis สีสวย+ดอกใหญ่ แทงหลายยอดดีจังค่ะ
แต่...K.ป้าน้อง ทำใจดีๆ นะคะ ยังไงก็ต้องบอก จะได้ไม่ตกใจภายหลัง คือ ดอกที่เห็นกำลังจะบาน นั่นคือ ดอกกำลังจะร่วงค่ะ เพราะลักษณะดอกที่เห็นนี้คือ บานไปแล้ว เวลาบานเสร็จเค้าจะหุบเช่นเดียวกับเวลาตูมใหม่ๆ แต่ดอกที่เขียวๆ อยู่มองไม่ชัดเพราะแสงแฟล๊ต(ไม่รู้ว่าบานไปหรือยังค่ะ)

อย่างไรเสีย K.ป้าน้องพยายามให้เค้ารับแดดช่วงเช้าทุกวัน หรือ หาที่ๆ แดดส่องเช้า บ่ายหลบๆ เพราะแดดจะแรงจนใบไหม้  ไม่กี่สัปดาห์หลังจากดอกเดิมร่วงเดี๋ยวได้ชมชุดใหม่ค่ะ ... ถ้าไม่ติดว่า K.อ้อ ขนย้ายเดินทางมาไกล เอาไปแขวนหลายงาน ต้นอาจสะเทือนชะงักดอกพักนึงค่ะ แต่รับรอง ดูแลดีๆ เดี๋ยวได้เห็นดอกอีกแน่ๆ ค่ะ ... แล้วอย่าลืมเอาดอกบานมาอวดกันนะคะ  จุมพิต
weera
*

« ตอบ #165 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 09:35:24 AM »

เหี่ยวชะเหี่ยว เรามาเหี่ยวกันหน่อย อิอิ
ไม่ต้องเสียใจครับป้า อย่างน้อยเราก็ได้ช่อดอกเขามา
หวังว่าไม่นานจะบานให้ชมอีกครั้งครับ
รักจริงต้องรอหน่อยนะ อิอิ

ทั้งอดีต และ อนาคต หมดจดด้วยปัจจุบัน
weera
*

« ตอบ #166 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 11:21:14 AM »

เอนี่ชื่ออะไรน้า พอจะฝากใครได้บ้างน้อ อย่างนี้เรียกด่างมัยครับคุณไอโกะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2010, 11:23:00 AM โดย weera » บันทึกการเข้า

maminnie
*

« ตอบ #167 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 08:04:04 PM »

มีแบบคุณ weera อยู่กระถางนึง แต่ใบน้อยกว่า 1 ใบ เขาแซมอยู่ในกระเช้าดอกไม้ปีใหม่ เจ้านายจะทิ้ง เห็นน่ารักดี เลยลองมาปักดินดู ปรากฎว่าเขาออกรากให้  ยิ้ม แต่ก็อยู่ 3 ใบมาตลอด สงสัยอยู่เหมือนกันว่าเขาชื่ออะไร ฮืม แล้วจะได้เห็นดอกเขาไหมคะ ฮืม อ่านกระทู้ก่อนๆ เห็นโฮย่าอยู่กับมะพร้าวสับ เลยสงสัยอีกว่าควรเปลี่ยนจากดินเป็นกาบมะพร้าวหรือเปล่า ฮืม ถ้าต้องเปลี่ยน จะทำยังไงไม่ให้เขาช้ำ  ฮืม มาขอความรู้หน่อย ขอบพระคุณค่ะ

(สงสัยต้องเปลี่ยนชื่อเป็นเจ้าหนูจัมไมแล้วนะเนี่ย ยิงฟันยิ้ม)

weera
*

« ตอบ #168 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 08:07:31 PM »

โฮย่าไม่ใช่ไม้ดิน เขาเกิดบนต้นไม้ครับ ควรจะเป็นกาบมะพร้าวน่าจะเหมาะกว่านะครับ
ยังไงรอเจ้าแม่โฮย่า มาอธิบาย จะชัดเจนกว่าผมครับ รักย่านะ อิอิ

YGDRASIL
*

« ตอบ #169 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2010, 10:33:46 PM »

ที่บ้านปลูกแต่โฮย่าหัวใจ แบบธรรมดาค่ะ

เมื่อวันวาเลนไทน์ น้องมาแอบตัดไปแจกเพื่อนๆ เกือบหมดต้น  ร้องไห้

รอไว้ใบเยอะกว่านี้จะถ่ายรูปมาให้ดูนะคะ

รูดซิบปาก  428/17  ถนนหลานหลวง 11  แขวงสี่แยกมหานาค  เขตดุสิต กรุงเทพฯ 10300  รูดซิบปาก
I-Ko
*

« ตอบ #170 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 01:46:54 AM »

2-3 วันก่อน เข้ามาเป็นช่วงๆ ตอบเพียงบางส่วน...วันนี้ตอบอีกบางส่วนค่ะ ขออภัยนะคะ...
คำถามของ K.ฝน และ ภาพประกอบการเทียบเวลาดูโฮย่า(ในป่า)ขอมาลงภาพภาพอีกสัก 2-3 วันนะคะ
ช่วงนี้ต้องมีกำหนดการใช้สายตานานๆ หรือระยะการพักตา โดยเฉพาะการเพ่ง ณ จุดๆ เดียว คือ ถ้าตอบธรรมดาพอไหวค่ะ

เอาโฮย่าบ้านหนูพิมมาฝากค่ะ... จุมพิต

ขออภัยนะคะ ที่ยังไม่ได้ตอบ K.หนูพิม เลยอ่ะค่ะ ... สวยมากๆ และ ขอบคุณมากค่ะ ที่นำภาพมาเป็นช่อ เป็นพวง สวยงาม มาให้ดูอย่างใกล้ชิด ภาพแบบนี้เห็นกันไม่บ่อย    อายจัง  อายจัง ดูแลได้สุดยอดจริงๆ ค่ะ  ขนาดคนดูภาพยังชมชอบ แล้วคนเลี้ยงนั่งมองดอก...คงปลื้มน่าดู

= = = = = = = = = = = =

วันนี้เริ่มเพาะน้องย่าน้ำแข็งใส  ที่คุณI-Ko  ส่งมาให้แล้วค่ะ  แล้วจะมารายงานผลการเพาะค่ะ

เอ่อ! K.ป้าน้อง...คงงานยุ่ง...เพาะเมล็ดย่าช้าไปติ๊ดนึงค่ะ ... คือ ปกติอายุการเพาะเมล็ดเล็กๆ แบบโฮย่า จะสั้นค่ะ ระยะการงอกจะทอนลดลงเรื่อยๆ จนไม่งอก

= = = = = = = = = = = =

เอนี่ชื่ออะไรน้า พอจะฝากใครได้บ้างน้อ อย่างนี้เรียกด่างมัยครับคุณไอโกะ

ด่างค่ะ คือ ถ้ามีขอบขาวๆ น่ะ เค้าจะเรียกด่างค่ะ แต่ให้มาดูต่อว่าขอบขาวอยู่รอบนอก หรือ ข้างใน
ถ้านอก = ด่างนอก   และ  ขอบขาวอยู่ตรงกลาง หรือง่ายๆ คือ (เขียวอยู่นอก) ขาวอยู่ใน = ด่างใน
ตายจริง...นี่ ปู่วี หัวใจด่างพร้อย แล้วหรือคะ ไม่มั่นคงเล๊ย ทำงัยให้ด่างด๊าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2010, 12:57:35 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #171 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 01:55:31 AM »

มีแบบคุณ weera อยู่กระถางนึง แต่ใบน้อยกว่า 1 ใบ เขาแซมอยู่ในกระเช้าดอกไม้ปีใหม่ เจ้านายจะทิ้ง เห็นน่ารักดี เลยลองมาปักดินดู ปรากฎว่าเขาออกรากให้  ยิ้ม แต่ก็อยู่ 3 ใบมาตลอด สงสัยอยู่เหมือนกันว่าเขาชื่ออะไร ฮืม แล้วจะได้เห็นดอกเขาไหมคะ ฮืม อ่านกระทู้ก่อนๆ เห็นโฮย่าอยู่กับมะพร้าวสับ เลยสงสัยอีกว่าควรเปลี่ยนจากดินเป็นกาบมะพร้าวหรือเปล่า ฮืม ถ้าต้องเปลี่ยน จะทำยังไงไม่ให้เขาช้ำ  ฮืม มาขอความรู้หน่อย ขอบพระคุณค่ะ

(สงสัยต้องเปลี่ยนชื่อเป็นเจ้าหนูจัมไมแล้วนะเนี่ย ยิงฟันยิ้ม)

ขอตอบรวมกับคำถาม ปู่วี นะคะ ที่ถามว่าโฮย่าตัวนี้ชื่ออะไร ... เค้าชื่อ H.kerrii ค่ะ แต่เป็นพันธุ์ใจด่างนอกค่ะ
พันธุ์นี้จะแตกกอ/ยอดช้าค่ะ  ประมาณกว่าจะได้แต่ละใบ...อย่าให้หัก หรือ หลุด เชียวค่ะ ต้องประคบประหงมพอดู

ดอก ได้เห็นช้านะคะ สำหรับกรณีต้นของ K.maminnie เพราะจนป่านนี้ ยอดยังไม่งอกต่อ ดังนั้นช่อดอกก็จะโผล่ช้าตามค่ะ แต่สักวันต้องได้เห็นค่ะ ถ้าเขายังเติบโตต่อไป

ส่วนเรื่องการเลี้ยง จะมะพร้าวสับ หรือ ดิน ก็ได้ค่ะ แต่โดยปกติโฮย่าแบบแขวนนิยมปลูกกับมะพร้าวสับ เพราะรากจะเดินดีกว่าค่ะ และใส่ปุ๋ยออสโมโคสสูตร 3 เดือน สัก 8-10 เมล็ด เค้าจะได้แตกยอดค่ะ

ถ้าจะเปลี่ยนกระถาง ไม่แน่ใจว่าลักษณะตอนนี้อยู่ในภาชนะแบบใด รบกวนถ่ายรูปมาได้ไหมคะจะได้แนะนำให้ตรงจุด
I-Ko
*

« ตอบ #172 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 02:01:09 AM »

คุณ I-Ko ค่ะ  ต้นนี้ ดอกแบบนี้เขาชื่ออะไรค่ะ  แล้วดอกเขาดกไหมค่ะ

สำหรับรูปต้น และ ดอกแบบตอนยังไม่บานรูป1 และบานแล้วรูป2 ของK.ป้าน้อง เคยโพสต์ไว้ในชมรมหน้าก่อนๆ ค่ะ มากกว่า 1 ท่านที่โพสต์ไว้ ....

ใครตอบได้...ช่วยตอบป้าน้องด้วยค่ะ แล้ว I-Ko จะมาเฉลย ... คนตอบถูกท่านแรก I-Ko จัดส่งกิ่งไปให้ชำ เป็นที่ระลึกที่ตอบถูก
(แจ้งหลักสังเกตสักนิดนะคะว่าทำไม ถึงตอบชื่อนั้น หากมีหลัก/หรือเดา) .... แต่ถ้า I-Ko เข้ามาเฉลยแล้ว ถือว่าสิ้นสุด หากยังไม่มีใครตอบๆ ได้ครั้งเดียวนะคะ ห้ามรัวตอบ

ส่วนรูปที่ 3 ....  ร้องไห้  ร้องไห้ K.ป้าน้อง ไม่ทราบจริงๆ หรอ  ร้องไห้  ร้องไห้ ย้อนกลับไปดูหน้าต้นๆ มีเยอะเลยค่ะ

ขอพักสายตาก่อนนะคะ  Bye จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 02:04:49 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
somchai t
*

« ตอบ #173 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 07:34:09 PM »

คุณ I-Ko ค่ะ  ต้นนี้ ดอกแบบนี้เขาชื่ออะไรค่ะ  แล้วดอกเขาดกไหมค่ะ 
ตอนยังไม่บาน

ตอนบานแล้ว

นี่อีกค่ะ  ชื่ออะไรเอ่ย

สองรูปแรกใช่แปะยิ้มหรือเปล่านา รูปที่สามไม่รูจักครับ ลังเล ใช่australisหรือเปล่า(เดาเอา)
I-Ko
*

« ตอบ #174 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 08:55:31 PM »

ตอนยังไม่บาน

ตอนบานแล้ว

นี่อีกค่ะ  ชื่ออะไรเอ่ย

สองรูปแรกใช่แปะยิ้มหรือเปล่านา รูปที่สามไม่รูจักครับ ลังเล ใช่australisหรือเปล่า(เดาเอา)

ตกลงเหตุผล เดาเอาจริงหรือคะ ....  อายจัง  อายจัง

ตอบถูกหมดเลยค่ะ รูป1 ยังไม่บาน และ รูป2 บานแล้วคือ แปะยิ้ม H.carnosa Krinkle8 ... สังเกตที่ใบเป็นหลุมๆ ไม่เรียบค่ะ จะมีประมาณ 8 หลุม

ส่วนรูป 3 australis แต่จะ ssp.ใด ต้องดูที่ใบค่ะ (มองไม่เห็นใบ)    

ผู้ตอบถูกรอรับกิ่งนะคะ จะส่งไปให้ค่ะ  จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 09:41:28 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #175 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2010, 09:58:42 PM »

อ้าว !!! เฮียสมชายได้รางวัลแล้ว หะ นั่นก็แปลว่าฝนซึ่งเป็นพยานก็ได้ตามไปด้วยจิ เหอ เหอ ขอบคุณล่วงหน้า ค่ะ แบบด้านๆ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 ... 597   ขึ้นบน
  พิมพ์