หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 597   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนเลี้ยงโฮย่า  (อ่าน 1734342 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 01:53:51 PM »

ให้ปุ๋ยอย่างไร และแบบไหน คุณ I-Ko, คุณฝน ช่วยตอบด้วยน่ะค่ะ

น่าจะได้สาระจากกูรู I-KO นะค่ะ ส่วนฝน ก็ใส่ใจคนเลี้ยงคนปลูกต้นไม้....อั้นแน่! ตัวK.ฝนเลี้ยงน่ะไม่นับ แต่ที่นับอีกคน...หมายถึงใส่ใจคนที่บ้านใช่ม่า  ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม ก็งอกงามเป็นลำดับค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โอย โอย...เรียกว่า กรูงูๆ ปลาๆ ดีกว่าค่ะ ลูกพรรครักและลัก จำหลักการที่เค้านิยมใช้กัน จะประมาณ

...........วิธีเลี้ยงโฮย่าให้ออกดอก..........
** ควรปลูกให้โดนแสงรำไรโดยเฉพาะตอนเช้า ไม่ควรแดดแรงเกินไปใบจะไหม้ แต่ถ้าร่มเกินไปใบเขียวแต่จะบ้าใบไม่ค่อยออกดอกค่ะ  ส่วนมากนิยมแขวนไว้ที่หน้าต่าง ใต้/เกาะต้นไม้ 
** รดน้ำให้ทุกวัน(อย่าให้น้ำขัง จะเน่าได้)
** ใส่ปุ๋ย สูตรเสมอเดือนละครั้ง หรือ ออสโมโคสสูตร 3 เดือน แค่นี้.....โฮย่า ก็จะออกดอก

คิดว่าตรงปุ๋ย ป้าน้องคงชอบ เห็นอีกกระทู้ก็ถามเรื่องปุ๋ย  ปกติ I-Ko ไม่ค่อยใส่ปุ๋ยค่ะ จะให้น้ำ+ดูเครื่องมากกว่า
และที่สำคัญ ไม่ค่อยตัดกิ่ง ปล่อยเค้าขดวนไปมา ตามลวด ด้วยความเห็นน้ำยางเค้าไหลทีไร รู้สึกถึงความเจ็บปวดประมาณเลือดไหล..สงสารค่ะ   ดังนั้นผู้ที่แลกพันธุ์ หรือ รับชิ้นส่วนชิงโชคจาก I-Ko จะสังเกตได้ว่า กิ่งก้านจะยาวๆ ประมาณพญาไร้ใบค่ะ เพราะเค้าเก๋า(แก่ๆ) ถ้าดูแลน้ำ/เครื่อง ไม่กี่วันก็แตกกิ่ง/ใบเร็วค่ะ

ปล. หากเพื่อนๆ นักสะสม ท่านอื่นๆ มีความเห็นที่จะแนะนำป้าน้องอย่างไร ขอรับเป็นความรู้ด้วยเช่นกันค่ะ  จุมพิต

I-Ko
*

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 12:55:18 AM »

โฮย่าใบด่างตั้งช่อ

โฮย่าใบด่างที่ตั้งช่อ ดอกสวยจังเลยค่ะ แด๊งแดง...สงสัยต้นนี้ต้องดอกชมพูแน่เลย ... (เดานะคะ)
ถ้าบานแล้วพาลูกสาวมาอวดโฉมหน่อยนะคะอยากเห็นค่ะ

มาวิเคระห์ชื่อ โฮย่าใบด่าง ต้นนี้นะคะ .... (กูรู หรือ ผู้รู้ หากไม่ถูกต้อง ช่วยค้าน/แก้ไข/แนะนำ ด้วยนะคะ)
กรูงูๆ ปลาๆ  ยิงฟันยิ้ม วิเคราะห์จับหลักดูใบทีละจุด ต้นนี้ ถ้าเป็นใบเขียวล้วน คือ Hoya carnosa

แต่ต้นนี้มีความพิเศษอยู่ 2 ประการค่ะ

ประการที่1. ความด่างของใบ (เป็นด่างขอบนอก หรือเรียกสั้นๆ ว่า "ด่างนอก") เค้าจะเรียกพันธุ์นี้ว่า Hoya carnosa albomarginata

ประการที่2. ใบมี 3 สี (เขียวปกติ + ขาว=ด่าง + แดง(สังเกตที่โคนใบรูป K.somchai t และจากรูปล่างประกอบจะแดงที่ใบ)
ลักษณะใบ 3 สี จะถูกเรียกพันธุ์นี้ว่า Hoya carnosa tricolor

ในรูปนี้จะเป็น "ด่างใน" นะคะ (สีขาวอยู่ใน) ....แต่ต้นของ K.somchai ด่างนอกค่ะ

ดังนั้นจึงยังสรุปชื่อที่แน่ชัดแบบภาษานักเลี้ยง(จริงๆ) เค้าเรียกต้นใบด่างของ K.somchai ว่าอย่างไร....
ง่ายสุดแบบ ชมรมคนเลี้ยงโฮย่า(นักสะสมสมัครเล่น)ทำเท่ห์หน่อยมีชื่อพันธุ์สักนิดก็เรียก Hoya carnosa ใบด่างนอก พอค่ะ หรือ ดีสุดแบบพ่อค้า/แม่ค้า ก็เก๋ค่ะ...เรียก โฮย่า  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2010, 08:32:46 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 01:54:25 AM »

ไม่รู้ว่าพันธ์อะไร ใบเล็กแบบเด็บกระเป่า

ขอรอดูดอกก่อนนะคะ แต่ก็ไม่มั่นใจว่าจะตอบได้ค่ะ
เพื่อนๆ ท่านใดทราบบ้างไหมคะ  ฮืม

ข่าวร้ายมาเร็ว คนงานที่บ้านรดน้ำหรือลาดก็ไม่รู้ อีกวันไปดูดอกหลุดหมดอดดูเลยครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ข่าวร้ายกว่า วันนี้คนตัดหญ้าที่บ้าน ตัดเอาBirdดอกเป็นแฉกๆ ประมาณแดง-ส้ม ดอกเล็กๆ ของ K.somchai  ยิงฟันยิ้ม ...ไม่ใช่Birdแคระนะคะ ตัดมา2 รอบแล้ว อุตส่าห์ปักเสาครอบด้วยขวดน้ำยาปรับผ้านุ่มขวดใหญ่สุด (ไม่ใช่essenceละกัน  ยิ้มกว้างๆ ) วันนี้โดนตัดอีกแล้ว จะรอดไหมนี่   ส่วนอัญชัญม่วงดอกซ้อน-K.เอื้องขี้หมา เล่นถอนซะเตียนปลูกตั้งแต่เดือน7 กำลังพันหลัก@กระทู้การบ้าน  ร้องไห้  ร้องไห้

ดังนั้นข่าวร้าย K.somchai ... ยังโชคดีค่ะ ....
โชคดี1....เดี๋ยวดอกก็ออกใหม่ถ้าก้านดอกยังอยู่ เพราะ โฮย่า จะออกดอกที่กระเปาะเดิม (บางท่านเคยอ่านในเวปเจอ...ไม่รู้...เล่นตัดกระเปาะหมด...รอแตกใหม่ โงกเงก นานค่ะ)

โชคดี2....เป็นของคนงาน เพราะ ดอกที่แสดงในภาพนั่นเหลืองใกล้ร่วงอยู่แล้วค่ะ(ลองสังเกต คราวหน้าหากติดดอกอีก ดอกจะไม่เหลืองๆ ถ้าเหลืองก็เตรียมจะล่วงอีกค่ะ) ไม่ได้ร่วงเพราะน้ำวันนี้ค่ะ อาจเกิดจากโดนน้ำ/ฝน/หรือปุ๋ย มาก่อนหน้านี้   ถ้าเป็นช่วงกำลังได้ดอก ลองดูอีกสัก 1-2 อาทิตย์นี้ ถ้าเริ่มตุ่ยๆ อีก เดี๋ยวได้ติดดอกอีกค่ะ น้ำรอบเดียวช่วงฤดูดอกได้ค่ะสำหรับต้นนี้ รดเพียงกระถาง+เครื่องก็เอาอยู่ค่ะ

เกือบโชคดี3....เพราะ พอเดาๆ ชื่อได้ค่ะ  จากที่บอกว่าใบเหมือนเดฟ / จากรูปเห็นรากรอบๆ / กิ่งดอกยาวๆ / ประกอบกับฤดูดอก ซึ่งหน้านี้ร้านโฮย่าจะมีเจ้านัมมู ออกขายกันเยอะค่ะ  ถ้ากรณีพึ่งสอยต้นนี้จะมีเค้าของ นัมมู มากๆ ค่ะ ...ที่ไม่มั่นใจคือใบทรงยาวมากเกินเดฟ และ ก้านช่อที่ดูยาวเกินอีกต่างหาก จึงไม่แน่ใจว่าภาพหลอกตาละป่าวน่ะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2009, 01:25:36 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 02:06:42 AM »

ตอนนี้เริ่มสะสมได้ไม่มากเท่าไหร่ ขอชมและรับความรู้สะสมไปเรื่อยๆ ก่อน  จุมพิต
โฮย่าที่บ้านกำลังบ้าใบเพราะเอาเข้าร่มได้ค่อยโดนแดดเท่าไหร่ เพราะโดนแดดมากใบเค้าไม่ค่อยสวย ลังเล

ขอบคุณ K.nobile มากค่ะที่เข้ามาชมและรับความรู้สะสม
แต่หากมีความรู้ที่นำมาหักล้าง หรือ เพิ่มเติม รบกวนด้วยนะคะ เพราะมือสมัครเล่น แต่ใจรัก น่ะค่ะ

สำหรับโฮย่าที่พึ่งเริ่มสะสม แลt บ้าใบ ลองนำมาอวดโฉมใบก็ได้นะคะ ถ้ารู้ชื่อพันธุ์ยิ่งดีค่ะ จะได้เป็นการแลกเปลี่ยนความรู้ให้กับนักชมทุกท่านด้วยค่ะ

.... อย่างน้อยได้เห็นฟอร์มต้น+ใบ+ชื่อพันธุ์ ค่ะ   ดีไม่ดี เกิดมีคนสนใจติดต่อขอแลก อาจจะงอกจาก 1 ได้ดองกัน เป็น 2 พันธุ์นะคะ
I-Ko
*

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 01:16:44 AM »

ไม่รู้ว่าพันธ์อะไร ใบเล็กแบบเด็บกระเป่า

ขอรอดูดอกก่อนนะคะ แต่ก็ไม่มั่นใจว่าจะตอบได้ค่ะ
เพื่อนๆ ท่านใดทราบบ้างไหมคะ  ฮืม

ข่าวร้ายมาเร็ว คนงานที่บ้านรดน้ำหรือลาดก็ไม่รู้ อีกวันไปดูดอกหลุดหมดอดดูเลยครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

วันนี้นำรูปลักษณะดอกกำลังจะร่วง กับ กำลังรอเติบโตเบ่งบาน มาให้ชมค่ะ

รูปแรก ลักษณะดอกในวงกลมกำลังจะร่วง สีจะออกเหลืองๆ...ๆๆ ไปจนก้านดอกแห้งและหลุดออกวันใดวันหนึ่ง ถ้าถูกแรงน้ำรดหรือฝนตกใส่ก็จะหลุดเร็วกว่ากำหนดเหมือนกันค่ะ

รูปสอง ลักษณะดอกที่รอแข่งกันโต รุ่นแรกยังบานไม่โรย รุ่นถัดก็มาจ่อรอแล้วค่ะ สังเกตว่าสีจะไม่เหลือง แต่ออกโทนเขียวอ่อนค่ะ (ลักษณะถ้าจะร่วงก็ออกสีเหลืองขึ้นๆ เช่นกันค่ะ)

รูปสุดท้าย เป็นแบบว่า สวยจนไม่อยากให้โรย ก็เลยให้ใส่หมวกจีนใบมะม่วงค่ะ เวลาฝนตกจะได้ไม่โดนดอก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ...เป็นเทคนิคทำให้ดอกอยู่ได้นานในหน้าฝนค่ะ  ...ตอนถ่ายรูปเก็บไว้ยังนึกอยู่เลยค่ะว่า เอ! เราเพี๊ยนหรือเปล่า ถ่ายแหลกราญ แต่วันนี้ได้ใช้ประโยชน์แล้ว เผื่อเพื่อนๆ จะทำหมวกให้ดอกโฮย่าที่บ้านบ้างค่ะ (ปิดจมูกตอนชมและดมดอกนะคะ กลิ่นตุๆ  ตกใจ )

(...ป้าน้อง 1st.PM แจ้งชื่อเจ้าดอกสวยนี้ไว้ H.meliflua (เม-ลิ-ฟลัว)...  อายจัง ) บางท่านจะเรียก H.ปุยฝ้าย / H.สามสี และล่าสุดได้ยินเพิ่มเติมจาก K.tipba ตามกระทู้ล่างว่า H.แก้วงามขำ .... งามขำจริงๆ ด้วยค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 10:48:58 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
nrad3865
*

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 12:02:30 PM »

โฮย่าเมลิฟลัวหรือเปล่าคะ ไม่แน่ใจ คล้ายกับในหนังสือของอ.อุไร ที่ป้าซื้อมาเลยค่ะ
weera
*

คนยิ่งใหญ่ เพราะเข้าใจทุกข์

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 01:26:59 PM »

โฮย่า อย่าลืมปู่น้าหนีมาบานอยู่ที่นี่เอง ฮ่าๆ ค้นหาโฮย่ามาสมัครเข้าชมรมครับ ดูแล้วสวยมากเลยครับ คุณไอโกะ ขอแลกกะกล้วยไม้ได้ปะ อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 10:51:15 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า

ทั้งอดีต และ อนาคต หมดจดด้วยปัจจุบัน
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
I-Ko
*

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 11:03:35 PM »

โฮย่า อย่าลืมปู่น้าหนีมาบานอยู่ที่นี่เอง ฮ่าๆ ค้นหาโฮย่ามาสมัครเข้าชมรมครับ ดูแล้วสวยมากเลยครับ คุณไอโกะ ขอแลกกะกล้วยไม้ได้ปะ อิอิ

ปลื้มใจจัง ปู่weera ให้เกียรติ์แวะเข้ามาชมโฮย่า  จุมพิต
โฮย่า I-Ko จะสวยเท่ากล้วยไม้ปู่ละป่าวก็ม่ายรู้ค่ะ  รู้สึกเขินๆ เลยค่ะ  ยิ้มกว้างๆ
weera
*

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 08:46:21 PM »

คุณไอโกะ ดูโฮย่าบางต้นนี่สวยเหมือนประกายเพชรเลยเนอะ ชักชอบแล้วสิ ต้องขอคำแนะนำจากคุณ"ไอโกะแล้วล่ะครับ ช่วยบอกหน่่อยน้า ว่าเลี้ยงไงถึงส้วยสวย ภาพที่เรามีเลยไม่กล้าลงกลัวสู้เค้าไม่ได้ อิอิ ขอบคุณโฮย่าอุตส่าห์บานมาให้ชื่นชม อืม และคนที่ลงภาพด้วยนะครับ

ทั้งอดีต และ อนาคต หมดจดด้วยปัจจุบัน
I-Ko
*

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 05:28:52 PM »

คุณไอโกะ ดูโฮย่าบางต้นนี่สวยเหมือนประกายเพชรเลยเนอะ ชักชอบแล้วสิ ต้องขอคำแนะนำจากคุณ"ไอโกะแล้วล่ะครับ ช่วยบอกหน่่อยน้า ว่าเลี้ยงไงถึงส้วยสวย ภาพที่เรามีเลยไม่กล้าลงกลัวสู้เค้าไม่ได้ อิอิ ขอบคุณโฮย่าอุตส่าห์บานมาให้ชื่นชม อืม และคนที่ลงภาพด้วยนะครับ

แหะๆ เดาว่า K.weera ต้องไม่เห็นข้อความหลังไมค์ที่ I-Ko ไปเคาะก๊อกๆๆ (ตรงกระทู้ข้อความส่วนตัวของปู่) แน่เลยค่ะ  ... มาตอบหน้าไมค์แล้วค่ะ....
 I-Ko เลี้ยงประมาณเดียวกับ K.เอื้องขี้หมา ค่ะ  คือใส่ใจและใช้ใจเลี้ยง เนื่องจากชอบเป็นทุนอยู่แล้ว ยิ่งเวลาตูมๆ จะออกดอก เห็นแล้วจะยิ่งฟูมฟักรอวันดอกบานกะรอกลิ่นหอมโชย  แม้ไม่หอมก็ได้ชื่นชมด้วยตา แต่ก็อดแอบดมไม่ได้ทุกที ประมาณจะดมให้หอมหรือให้ชินกับกลิ่นตุๆ นั้นๆ ไปเลย  ยิ้มกว้างๆ   .... ส่วนมากที่ดูมากสุดคือ เพลี๊ย กลัวค่ะ เพราะจะทำให้ใบดอกหงิกและยอดกุด กว่าจะงอกอีกนานโข  ถ้ามองไม่เห็น(มืด)ก็จะลงทุนหิ้วมาดูในบ้าน ถ้าเจอเพลี๊ยจะเปิดน้ำก๊อกให้ผ่าน เพลี๊ยเหลืองๆ ตัวนิ่มๆ หลุดออกง่ายค่ะ ไม่กล้าจับกลัวเละคามือ  ยิ้มกว้างๆ และระวังน้ำโดนช่อดอกจะร่วงเร็วค่ะ เดี๋ยวไม่ได้ชมนานๆ ....ก็ประมาณนี้ค่ะ

และอยากจะบอกว่า ดอกที่ K.weera ถ่ายมาให้ชม ก็งามมากค่ะ สวยๆๆ  จุมพิต

[/quote
ให้ปุ๋ยอย่างไร และแบบไหน คุณ I-Ko, คุณฝน ช่วยตอบด้วยน่ะค่ะ

.............ฝน ก็ใส่ใจคนเลี้ยงคนปลูกต้นไม้....

...........วิธีเลี้ยงโฮย่าให้ออกดอก..........
** ควรปลูกให้โดนแสงรำไรโดยเฉพาะตอนเช้า ไม่ควรแดดแรงเกินไปใบจะไหม้ แต่ถ้าร่มเกินไปใบเขียวแต่จะบ้าใบไม่ค่อยออกดอกค่ะ  ส่วนมากนิยมแขวนไว้ที่หน้าต่าง ใต้หรือเกาะต้นไม้ 
** รดน้ำให้ทุกวัน(อย่าให้น้ำขัง จะเน่าได้)
** ใส่ปุ๋ย สูตรเสมอเดือนละครั้ง หรือ ออสโมโคสสูตร 3 เดือน แค่นี้.....โฮย่า ก็จะออกดอก

.............................................

ปล. หากเพื่อนๆ นักสะสม ท่านอื่นๆ มีความเห็นที่จะแนะนำป้าน้องอย่างไร ขอรับเป็นความรู้ด้วยเช่นกันค่ะ  จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2009, 02:24:42 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
weera
*

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 12:56:09 PM »

แวะมาอีกครั้งหวังมาพบย่า กร๊าก คุณเอโกะเดาเก่งจังครับ  เอแล้วข้อความหลังไมค์เป็นไงเหรอครับ งง อิอิ ขอบคุณครับ

OctoberU
*

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:42:30 AM »

มาสมัครเข้าชมรมด้วยคนค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
H.thailandica

Liked By: jomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 10:53:01 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 01:50:42 PM »

มาสมัครเข้าชมรมด้วยคนค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
H.thailandica

ยินดีต้อนรับเพื่อนสมาชิก K.OctoberU ค่ะ และทำให้ I-Ko กะ เพื่อนๆ ชมรมฯ ได้ชมโฮย่าอีกพันธุ์ อีกชื่อ ซึ่งก็ไม่เคยเห็น สวยค่ะ  จุมพิต ดูแล้วสดชื่นดีจัง  ยิ้ม  ..... ท่าทางกะลังเอ๊าะๆ (ดูจากยอดที่ไต่ขึ้น  ไม่รู้ดูผิดละป่าวนะคะเพราะก็ไม่ใช่ผู้ชำนาญเท่าไหร่ค่ะ แต่ชอบสังเกตไปเรื่อยๆ  ยิ้มกว้างๆ ) ถ้าเอ๊าะจริงๆ K.OctoberU เลี้ยงเก่งมากเลยค่ะ ขนาดเอ๊าะออกช่อดอกแล้วอ่ะ  อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2009, 02:06:13 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
nobile
*

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 04:01:22 PM »

H.mindorensis  ต้นนี้เพิ่งถอยมาใหม่ๆ คิดว่าโชคดีจริงๆ
ไม่คิดว่าจะมีขายในต่างจังหวัดแบบนี้
เพราะส่วนใหญ่จะเป็น H.carnosa ชมพู กะแดง
ราคาพอซื้อได้ไม่แพงเท่าไหร่  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 10:56:01 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า

nobile
373 ม.9 ต.บ้านกง อ.หนองเรือ จ.ขอนแก่น 40240
Gibby
*

« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 06:06:22 PM »

สมัครด้วยคนค่า

Hoya buotii
มีกลิ่นหอมอ่อนๆค่ะ

Liked By: jomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 11:00:29 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
weera
*

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:44:18 PM »

ว้าว น้ำลายไหล หัวใจจะวาย อยากเป็นลม จะได้ดมโฮย่า อิอิ สวยมากเลยครับ คล้ายภาพเรารึป่าวน้า

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 597   ขึ้นบน
  พิมพ์