หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 597   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนเลี้ยงโฮย่า  (อ่าน 1733491 ครั้ง)
prateep
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 09:40:18 PM »

ใบไม้    จาก สุคิริน  นราธิวาส

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 10:41:54 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า

prateep
*

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 09:41:36 PM »

ค้างคาว....สุคิริน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 10:43:03 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
prateep
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 09:43:31 PM »

พาราสิติก้า

Liked By: tageang
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 10:45:00 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 12:49:40 AM »

โฮย่าสามัญประจำบ้านที่เรามีเค้าชื่อ คาโนซ่านี่เอง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 

ดีใจจังเลยค่ะ ป้าจี๋ ค้นพบชื่อโฮย่าสามัญประจำบ้าน จากกระทู้ชมรมนี้  ยิ้ม ...เป็นเกียรติ์ค่ะที่แวะมา
หากมีภาพสวยๆ แปะโชว์ได้นะคะ

ส่วนเจ้าย่าของ K.prateep .... บอกได้คำเดียวว่า โอ้ยๆ สวยสะใจ ........  จุมพิต  จุมพิต
หัวใจหนุ่มๆ สาวๆ ในชมรมนี้ ปิ๊งปั๊ง กันขึ้นเป็นกอง ดูกันจนน้ำจิ้มบางท่านหยดเป็นทาง  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
maxjom
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 09:32:11 AM »

โฮย่า จากเมืองชายแดน....นราธิวาส

สีชมพู  หวานมาก เห็นแล้วใจละลาย
เอื้องขี้หมา
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 05:06:27 PM »

สวยหวานมาก เห็นแล้วใจละลาย ...
หัวใจหนุ่มๆ สาวๆ ในชมรมนี้ ปิ๊งปั๊ง กันขึ้นเป็นกอง ดูกันจนน้ำจิ้มบางท่านหยดเป็นทาง ...
ยังไม่เท่าเลือดกำเดาไหล โอ้ยเห็นแล้วอยากไปนราธิวาสแถวป่าฮาลาบาลาอีกสักครั้งเพราะติดแถบมาเลฯ (ลืมตาย เหอ เหอ เหอ)
เพราะเป็นดงของโฮย่าเลย เฮ้ย!!! มีความสุขจิง จิง... ขอบคุณค่ะ ที่เอาแต่รูปมาให้ชม  ร้องไห้
แต่สดชื่นได้ใจทะลุถึงลำไส้ใหญ่  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ฉันฟังแล้วฉันก็ลืม...ฉันเห็นแล้วฉันก็จำได้...ฉันทำแล้วฉันก็เข้าใจ
ป้าน้อง
*

*มิตรภาพไร้พรมแดน*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 08:53:26 PM »

คุณฝนมีดอกไม้สวย ๆ  ทั้งนั้นเลย
ที่พี่ได้เปิดดูตามกระทู้  โฮย่าก็สวย กล้วยไม้ก็สวย ลีลาวดีก็งาม
แล้วยังคอเล็คชั่นดอกไม้อีกมากมาย  ชีวิตนี้ช่างมีความสุขจริง ๆ
แอบอิจฉานิด ๆ  อิอิ   ไม่มีที่ปลูกทั้งต้นไม้และดอกไม้

พลินรัชย์  พงศ์จะนะ
583 ถนนรัชดาภิเษก แขวงลาดยาว เขตจตุจักร กทม10900
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 09:14:37 AM »

ก็มาช่วยกันชื่นชมช่วยกันปลูกที่บ้านสวนกันดีมั้ยค่ะ ไม่หวงเลยจริง ๆ ค่ะ

ฉันฟังแล้วฉันก็ลืม...ฉันเห็นแล้วฉันก็จำได้...ฉันทำแล้วฉันก็เข้าใจ
*

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 02:12:29 PM »

ไปหลังไมค์ค่ะ ว่าแล้วก็ศุกร์เสาร์อาทิตย์หน้าเลยเป็นไง เหอ เหอ เหอ

I-Ko
*

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 02:03:20 AM »

กลุ่ม H.australis จะมี 5 สายพันธุ์ (อ้างตามตำราออสเตเลีย Variation in  Hoya australis, R.BR.ex Traill)

Hoya australis ssp. australis - ออสเตรลิส
Hoya australis ssp. oramicola - เจ้าย่าทะเลทราย
Hoya australis ssp. rupicola
Hoya australis ssp. sanae
Hoya australis ssp. tenuipes

Hoya australis ssp. australis - ออสเตรลิส

ออกดอก แต่ไม่ดก ราว 1-2 ครั้งต่อปี.....บ้านไหนมีก็กำลังเป็นหน้าเริ่มออกดอกกันแล้วจ้า .......วันนี้บานแล้วจ้า...เพียง6ดอก แต่หอมทั้งวันยันกลางคืน กลิ่นอบอวลรัญจวนใจมากๆ เลี้ยงมา 8 เดือน พึ่งออกดอกครั้งแรกค่ะ

บ้านไหนยังไม่ออกดอก ก็ดูใบไปก่อนจ้า ....
โปรดสังเกต...ใบจะกลม ดอกขาวมงกุฏขาวแต่มีสีชมพูเรื่อยๆ ใต้มงกุฏ ซึ่งต่างกับ เจ้าทะเลทราย

มาดูสรุปเทียบความแตกต่างระหว่าง H. australis ssp. australis กับ H. australis ssp. oramicola
(3 ข้อแรกตอบโดย K.tipba  อายจัง  อายจัง  อายจัง )
1.Australis กลีบดอกกว้างกว่า....................Oramicola กลีบดอกแคบ(ทรงยาว)กว่า
2.Australis ใต้ฐานมงกุฏมีสีชมพูเข้มกว่า..........Oramicola ใต้มงกุฎสีชมพูอ่อนกว่า (ถ้าไม่สังเกตแทบจะไม่เห็น)
3.Australis ใบกลมกว่า............................Oramicola ใบทรงรียาว
4.Australis ฟอร์มต้นเป็นกิ่งที่แตกแขนงเหมือนโฮย่าทั่วๆ ไป...........Oramicola แตกกิ่งยากและเป็นกิ่งใหญ่ทำให้ชลูดฟอร์มตั้งตรงขึ้น
(ขอบคุณ K.tipba ช่วยเรียบเรียงขยายความเห็นภาพชัดเจน....เรื่องฟอร์มต้นว่า....ทะเลทรายคล้ายฟอร์มต้นโฮย่าลูกศรคือเจริญออกทางยอด ไม่ค่อยแตกยอดตามซอกใบด้านข้างแบบโฮย่าทั่วๆ ไป)
5.Australis กิ่ง/ใบ ไม่เปราะหักง่าย................Oramicola กิ่ง/ใบ ค่อนข้างเปราะหักง่ายมากๆ
ฯลฯ

ลองเทียบจากภาพ 2 สายพันธุ์ดูนะคะ อาจพบข้อเปรียบเทียบอื่นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2009, 11:17:19 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
little_rabbit
*

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 07:18:54 AM »

คุณ I-Ko นี่มีอะไรให้คิดอยู่เรื่อยๆๆ เลยเนาะ

น่าสนุกดีจัง

แต่ช่วงนี้ขอศึกษาข้อมูลก่อนดี ก่า ออิ อิ ยิ้ม
lovemama
*

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 09:29:02 AM »

สวัสดีค่ะ สุค่ะ
แวะเข้ามาชม ดอกโฮย่าสวยมาก อยากปลูกมากจังเลย จะหาซื้อสวย ๆ แบบนี้ได้ที่ไหนค่ะ
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
I-Ko
*

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 05:13:36 PM »

สวัสดีค่ะ สุค่ะ
แวะเข้ามาชม ดอกโฮย่าสวยมาก อยากปลูกมากจังเลย จะหาซื้อสวย ๆ แบบนี้ได้ที่ไหนค่ะ
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

สำหรับ I-Ko ส่วนใหญ่จะสะสมมาเรื่อยๆ ค่ะ เวลาไปเดินที่ไหนก็จะแวะแหงนขึ้นมองด้านบน ถ้าเห็นแขวนๆ ก็จะดิ่งเข้าไปเลยค่ะ แล้วถามว่ามีโฮย่าขายไหม  ถ้ามีจะดูใบก่อนเพราะจะพยายามจำใบเนื่องจากบางร้านไม่ค่อยเจอดอก  ถ้ามีดอกจะดูง่ายกว่าคือสวย/ชอบ ก็จะซื้อและซื้อไม่ให้ซ้ำ (ชอบสะสมอย่างละต้นพอค่ะ) คำถามต่อก็จะถามว่าพันธุ์อะไร ถ้าไม่รู้แต่อยากได้จริงๆ ก็จะซื้อถ้าอยู่ในงบประมาณค่ะ เช่น ที่สวนท.อ.  สวนJJ  สวนริมคลอง2-3ลำลูกกาค่ะ

น้องแว่นขา  โฮย่าสวยมาก ๆๆๆๆ  ต้องไปหามาเลี้ยงบ้างแล้ว
ชอบมากเลยแต่เคยเลี้ยงแล้วเขาไม่ออกดอกให้ชื่นชมเลย
และก็แห้งตายไปแล้วด้วย  อยากเลี้ยงอีกจังเลย

แถวนี้หายากค่ะ น้องแว่นสั่งมาจากเชียงใหม่ ตั้งแต่ได้มาเค้าก็ออกดอกให้ชมเรื่อยๆค่ะ เอาให้โดนแดดบ้างนะคะ ปุ๋ยออสโมโคส 3 เดือน รดน้ำรอเครื่องปลูกแห้ง 555 อ่านจากเนตค่ะ ของหนูเดี้ยงไป 2 ต้นแล้วค่ะ
ลองไปหาดูที่เจเจ อ้อ หนูเจอมีขายที่ตลาดนัดนินจาค่ะ 

จากความเบื้องต้น คือ วิธีหาซื้อแบบสวยๆ ค่ะ เป็นวิธีสำเร็จรูป ได้ชม ดอก/ใบ สวยๆ ทันใจดีค่ะ

ส่วนอีก 2 วิธีต่อไปนี้ ก็ได้มาซึ่งโฮย่า เช่นกันค่ะ  แต่คงจะเป็นแบบ เบบี๋ หน่อยค่ะ (ต้องประคบประหงมน่าดู แต่ผลน่าชื่นชมนะคะ เวลาดอก หรือ ยอดงอกที จะลุ้น เป็นปลื้ม ทีเดียวเชียว และก็ยิ้มน้อย ยิ้มใหญ่  จุมพิต)
วิธีแลกเปลี่ยน เนื่องจากจะพยายามโพสต์แสดงรูป ดอก/ใบ/ฟอร์มต้น และแนบ ชื่อ(ถ้ารู้นะคะ) ตลอดจนรายละเอียดอื่นๆ เพื่อให้เพื่อนๆ สมาชิกชมรมคนเลี้ยงโฮย่า อีกทั้งเพื่อนๆ ในเวปเกษตรฯ กระทู้อื่นๆ เข้ามาดึงข้อมูลไปใช้ประโยชน์ได้บ้าง ไม่มากก็น้อย ตามเจตนารมณ์ที่กล่าวไว้ในตอนต้นกระทู้แลว  ดังนั้นหากเพื่อนๆ ชมรมคนเลี้ยงโฮย่าเกิดปิ๊งพันธุใด เป็นความสมัครใจของคน 2 คน ก็สามารถนำพันธุที่ต่างคนต่างมี แลกกันเองค่ะ (pmกันเองตามสะดวก)

วิธีชิงโชค(ขอใช้คำนี้นะคะ นึกคำอื่นไม่ออกค่ะ) เป็นการได้มาซึ่งความพยายามและความสามารถเฉพาะตัว เนื่องจากเวลาโพสต์เกี่ยวกับโฮย่า ก็จะแทรกคำถามชิงโชค (จริงๆ ก็อยากทราบผลตอบรับด้วยค่ะว่า โพสต์รูป+รายละเอียดโฮย่านั้นๆ จะมีผู้ตอบกลับ หรือ สนใจโฮย่านั้นๆ บ้างไหม)  วิธีนี้นอกจากใช้ความพยายามชิงโชคได้มาแล้ว ต้องพยายามเลี้ยงจริงๆ ค่ะ เพราะไปแบบเด็กอ่อน แต่เชื่อว่า ผู้ที่ชิงโชคได้ ต้องเป็นผู้โชคดีจริงๆ ส่วนใหญ่จะเลี้ยงรอด และ งอกงาม ประมาณดั่งโชคที่ได้จริงๆ ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2009, 08:29:42 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
น้องแว่น
*

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 09:10:52 PM »

โทษทีค่ะ พี่ I-Ko ที่ถามหลังไมค์ น้องแว่นไม่ทราบเหมือนกันค่ะ

มีเพื่อนถามหลังไมค์มา เกี่ยวกันกิ่งโฮย่า ตอนนี้ขอพักการแจก-แลก ก่อนนะคะ ขอเคลียร์คิวเก่า และพักให้ต้นโตก่อนนะคะ เนื่องจากโฮย่าที่ซื้อมาเป็นต้นขนาดเล็กแบบกิ่งชำ มีกิ่งเดียว และต้นขนาดกลางซึ่งโดนหั่นไปเยอะแล้ว ถ้าพร้อมจะแจก-แลกอีกเมื่อไหร่จะแจ้งอีกทีค่ะ

แหม่ม สร้อยสอางค์ 15/16 ม.3 ต.เชิงเนิน อ.เมือง จ.ระยอง21000
IG: mam_soysaang
I-Ko
*

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 10:34:08 PM »

โทษทีค่ะ พี่ I-Ko ที่ถามหลังไมค์ น้องแว่นไม่ทราบเหมือนกันค่ะ

มีเพื่อนถามหลังไมค์มา เกี่ยวกันกิ่งโฮย่า ตอนนี้ขอพักการแจก-แลก ก่อนนะคะ ขอเคลียร์คิวเก่า และพักให้ต้นโตก่อนนะคะ เนื่องจากโฮย่าที่ซื้อมาเป็นต้นขนาดเล็กแบบกิ่งชำ มีกิ่งเดียว และต้นขนาดกลางซึ่งโดนหั่นไปเยอะแล้ว ถ้าพร้อมจะแจก-แลกอีกเมื่อไหร่จะแจ้งอีกทีค่ะ

พี่คิดว่า ต้นที่ถามในรายการสายพันธุ์ Australis ใบกลม คือ Australis ssp. australis ค่ะ พี่ก็เลยแก้ไปแล้วค่ะ  แต่ถ้ามี Australis ใบกลม จริงๆ จะมาเพิ่มในรายการโฮย่าของน้องแว่นอีกทีจ้า  จุมพิต

น้องแว่นฝากพี่รวบรวมสำหรับเพื่อนที่อยากสะสม เป็นรายชื่อที่มีขายในบ้านเรา ค่อยๆลง หนูพิมพ์จากมือถือค่ะ ลงครบแล้วฝากรวบรวมด้วยนะคะ
acuta 
anulata
archboldiana white/pink
ariadna
australis ใบกลม ssp. australis ออกดอก แต่ไม่ดก ราว 1-2 ครั้งต่อปี.....ช่วง ธ.ค.-ก.พ........หอมอบอวล
australis ssp. oramicola - เจ้าย่าทะเลทราย
australis ssp. rupicola
australis ssp. sanae
australis ssp. tenuipes
australis "Lisa"
*

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 09:05:32 AM »

น่าจะได้สาระจากกูรู I-KO นะค่ะ ส่วนฝน ก็ใส่ใจคนเลี้ยงคนปลูกต้นไม้ก็งอกงามเป็นลำดับค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 597   ขึ้นบน
  พิมพ์