หน้า: 1 ... 599 600 601 602 603 604 605 606 607 608 [609] 610 611 612 613 614 615 616   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนเลี้ยงโฮย่า  (อ่าน 1988400 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #9728 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 10:56:59 PM »

1. ภาพดอกที่ 7+ ภาพใบที่ 21 
2. ภาพดอกที่9+ภาพใบที่12 
3. ภาพดอกที่6+ ภาพใบที่ 18 
4. ภาพดอกที่ 1+ ภาพใบที่ 11
5. ภาพดอกที่ 4 + ภาพใบที่ 19 
6. ภาพดอกที่ 2 + ภาพใบที่ 17
7. ภาพดอกที่ 3 + ภาพใบที่ 14
8. ภาพดอกที่ 5 + ภาพใบที่ 15
9. ภาพดอกที่ 8 +ภาพใบที่ 13
เรียบเรียงใหม่ตามนี้ครับ

ก่อนอื่นขออุทานก่อน โห................ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง  เก่งอ่ะ
ซุ่มค้นคว้ามาหลายวัน ถูกตั้ง 5 คู่  ผิดไปแค่ 4 คู่ ซึ่งถ้าเราจับคู่ผิดไปเพียง 1 ก็มีผลทำให้คู่เค้าหาย และมีโอกาสไปสลับกับตัวอื่น ก็เลยทำให้ผิดตามๆ ไป
ดังนั้น พอตรวจคำตอบถึงรู้สึกทึ่งมากๆ และยิ่งเป็นไม้ที่คุณchat ยังไม่มี ไม่เคยเห็น ขอคารวะในความมือใหม่ที่เก่งจริงๆ ค่ะ

Liked By: chat9651, Maggie

I-Ko
*

« ตอบ #9729 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2019, 11:27:01 PM »

วันนี้ญาติโฮย่าบาน  ตอนแรกไม่เห็นเพราะไม่ค่อยได้เดินไปมุมนั้น พอดีเดินหาโฮย่าเพื่อเปลี่ยนเครื่องปลูก เลยไปสะดุดดอกพอดี
ไก่ลายตัวนี้เคยให้กิ่ง คุณแม็กกี้ ไปปักชำ เผื่อวันหน้าดอกบานที่บ้านคุณแม็กกี้ จะได้ร้องอ๋อว่าตัวนี้  (อีกตัวดอกเขียวดอกเล็กใบเล็ก เคยลงภาพหลังไมค์)

chat9651
*

« ตอบ #9730 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 01:01:42 PM »

ผมว่ายากตรงที่ไม่รู้ด้วย ว่าคู่ไหนผิด คู่ไหนถูก ถ้าต้องเดา มีโอกาสที่จะตัดตัวถูกออก เพราะไม่รู้ว่าถูกหรือผิดนี่แหละครับ โอกาสที่จะถูกหมดนี่ ยากจริงๆ

Liked By: Maggie, I-Ko
Maggie
*

« ตอบ #9731 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 02:43:16 PM »

ไก่ลาย ออกดอกน่ารักดีค่ะ ที่บ้านสวยงามและสุขภาพดี แตกยอดใหม่และมีหลายกิ่ง ยาวเกิน30เซนแล้วค่ะ แต่ยังไม่เห็นดอก ต้องคอยเดินดูเพราะผีเสื้อชอบไปวางไข่ เผลอแป้บเดี๋ยวเป็นตัวหนอนกินไปหลายใบ ไว้ออกดอกเมื่อไหร่จะพามาโชว์จ้า ยิงฟันยิ้ม

Liked By: I-Ko
Maggie
*

« ตอบ #9732 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 02:50:31 PM »

ผมว่ายากตรงที่ไม่รู้ด้วย ว่าคู่ไหนผิด คู่ไหนถูก ถ้าต้องเดา มีโอกาสที่จะตัดตัวถูกออก เพราะไม่รู้ว่าถูกหรือผิดนี่แหละครับ โอกาสที่จะถูกหมดนี่ ยากจริงๆ
เห็นด้วยกับคุณchat อย่างยิ่ง  ยิงฟันยิ้ม และสนับสนุนอีกเสียงค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เจ๋ง แต่ก็เข้าใจนะคะ เพราะว่าคุณI-ko อยากให้จดจำลักษณะใบและดอกให้แม่นยำ ในโอกาสหน้าถ้าเจออีกจะได้จำได้ พอเกมส์จบเดี๋ยวชื่อจะตามมา ที่ทำให้เกมส์ยาก!เพราะจะได้ดูแลโฮย่าให้ดีเป็นพิเศษ เพราะกว่าจะได้มานี่ไม่ใช่ง่ายๆเหมือนควักตังค์ในกระเป๋าค่ะ ยิงฟันยิ้ม ต้องใช้ความจำและช่างสังเกต ไม่นานจะตอบถูกหมดทุกข้อแน่นอนค่ะ ยิงฟันยิ้ม ตอบถูกแล้ว5 เหลือแค่4 เท่านั้น ตอบไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ครบค่ะ ขออนุญาตลอกคำตอบด้วยนะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: I-Ko, chat9651
Maggie
*

« ตอบ #9733 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 03:25:05 PM »

คิดว่าต้องเดาอีกหลายๆรอบ แน่นอนค่ะ ตอบครั้งที่3
1=13
2=17
3=14
4=12
5=15
6=18
7=21
8=10
9=20
หวังว่าคงถูกมากขึ้นกว่าเดิม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: I-Ko, chat9651
I-Ko
*

« ตอบ #9734 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 05:15:08 PM »

คิดว่าต้องเดาอีกหลายๆรอบ แน่นอนค่ะ ตอบครั้งที่3
1=13
2=17
3=14
4=12
5=15
6=18
7=21
8=10
9=20
หวังว่าคงถูกมากขึ้นกว่าเดิม ยิงฟันยิ้ม

ตรวจคำตอบก่อน แล้วค่อยคุยกันทีหลัง
ถูกมากกว่า 2คู่ ที่ตอบครั้ง2 ค่ะ. รอบนี้ถูก 5 คู่ค่ะ

Liked By: Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #9735 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 08:32:44 PM »

สำหรับการตอบช่วงแรก ถ้าดูใบ ดูดอกไม่ออก วิธีเดียวคือ ต้องเดาจับคู่ สำหรับการเดาที่เสี่ยงน้อยสุดคือเดาทีละคู่ เพราะถ้าถูก ก็จะรู้กันหมด
แต่ถ้าผิดก็ตัดออก โอกาสที่จะถูกหมดจึงไม่ยาก แต่ใช้เวลามาก และอาจเสียโอกาสถ้าคู่แข่งยืมคำตอบและยิงรัวตอบเยอะกว่า

สำหรับการตอบรัวทีเดียว 9 คู่ โอกาสในการถูกทั้ง 9 คู่เป็นไปได้ยาก แถมเวลาเฉลย คนตอบเองก็อาจจะยังเดาไม่ได้เลยว่า คำเฉลยนั้นคือตัวไหนที่ถูกและ
ผิด เพียงแต่เป็นการนำร่อง 9 คู่ เพื่อไปสู่การจับคู่ในคำตอบครั้งที่ 2 ให้ถูก หรือ ผิดมากขึ้น โดยครั้งที่ 2 ต้องหาหลักของตัวเองให้ได้ว่าจะเล็งจับให้ถูกหรือ
ผิดเพื่อนำร่องในการตอบครั้งต่อๆ ไป เกมส์นี้คล้ายๆ กับการเล่นทายตัวเลขที่ชื่อ เกมส์ว่า Sudoku (เกมส์ปริศนาตารางตัวเลข)

รอบต่อไปลองเพ่งไปที่ background พอช่วยอะไรได้ไหมคะ

I-Ko
*

« ตอบ #9736 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 08:36:11 PM »

ไก่ลาย ออกดอกน่ารักดีค่ะ ที่บ้านสวยงามและสุขภาพดี แตกยอดใหม่และมีหลายกิ่ง ยาวเกิน30เซนแล้วค่ะ แต่ยังไม่เห็นดอก ต้องคอยเดินดูเพราะผีเสื้อชอบไปวางไข่ เผลอแป้บเดี๋ยวเป็นตัวหนอนกินไปหลายใบ ไว้ออกดอกเมื่อไหร่จะพามาโชว์จ้า ยิงฟันยิ้ม

เก่งมากเลยค่ะ เลี้ยงจนแตกยอดและกิ่ง แถมยาวเป็นไม้บรรทัดแล้ว ที่บ้านไม่ค่อยยาว  ถ้าเผลอใบแห้งกรอบเลยหล่ะค่ะ 
ล่าสุดเผลอจนลิสติกแห้งตายไปแล้วเสียดายมากเพราะให้ดอกเสมอๆ

I-Ko
*

« ตอบ #9737 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 08:41:56 PM »

เห็นด้วยกับคุณchat อย่างยิ่ง  ยิงฟันยิ้ม และสนับสนุนอีกเสียงค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เจ๋ง แต่ก็เข้าใจนะคะ เพราะว่าคุณI-ko อยากให้จดจำลักษณะใบและดอกให้แม่นยำ ในโอกาสหน้าถ้าเจออีกจะได้จำได้ พอเกมส์จบเดี๋ยวชื่อจะตามมา ที่ทำให้เกมส์ยาก!เพราะจะได้ดูแลโฮย่าให้ดีเป็นพิเศษ เพราะกว่าจะได้มานี่ไม่ใช่ง่ายๆเหมือนควักตังค์ในกระเป๋าค่ะ ยิงฟันยิ้ม ต้องใช้ความจำและช่างสังเกต ไม่นานจะตอบถูกหมดทุกข้อแน่นอนค่ะ ยิงฟันยิ้ม ตอบถูกแล้ว5 เหลือแค่4 เท่านั้น ตอบไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ครบค่ะ ขออนุญาตลอกคำตอบด้วยนะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บ่นกันว่ายากทั้งคู่ แต่คำตอบออกมาถูก 5 ใน 9 ถือเป็นคำตอบที่เยี่ยมมากเลยค่ะ และจากคำตอบคุณแม็กกี้รอบ 3 สังเกตว่าคุณแม็กกี้พอจะรู้ว่าคู่ไหนถูก
คุณแม็กกี้ มองและอ่านความคิดไอโกะถูกเผงเลยค่ะ อ่านเนื้อความข้างบนนี้แล้วถูกใจมากๆ ถ้าเป็นหวยก็ถูกรางวัลที่ 1 เลยหล่ะค่ะ เนื่องจากเข้าใจเจตนารมณ์ไอโกะถูกต้องทั้งหมดค่ะ อายจัง อายจัง อายจัง

chat9651
*

« ตอบ #9738 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 08:46:47 PM »

เห็นbackground ของภาพใบแต่แรกแล้วครับ ว่ามันมีอะไรแปลกๆซึ่งมีสามรูป ที่แตกต่าง แต่จะตัดทิ้งเลย ก็ไม่ได้ คิดว่าเป็นการหลอกแน่ๆ เพราะเหมือน เพราะเกินมา3รูป แต่ใบมันใช่น่าจะใช่กับที่คิด เลยไม่กล้าตัดทิ้งเลย และไม่อยากมองตรงจุดที่คิดว่าแตกต่าง เพราะเคยลองตัดภาพนั้นทิ้งไป แต่จับคู่แล้วไม่ใช่ ต้องกลับมาโหลดรูปใหม่ตลอดครับ พอดีว่างเลยลองเล่นแบบทั้งวัน เเต่ถ้าพรุ่งนี้งานมา คงมีเวลาเล่นน้อยลง แต่จะพยายามเปรียบเทียบของเก่า กับใหม่ก่อนครับ ว่าที่ตอบไป ต่างกันตรงไหน อันไหนถูก ผิด จะได้เลือกเฉพาะข้อที่ผิด ซึ่งมีแค่ 4 อาจใช้เวลาไม่น่าจะนานครับ

Liked By: I-Ko, Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #9739 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 08:50:25 PM »

ช่วงให้น้ำสำหรับผู้ตอบคำถามข้อ 3  ท่านใดสามารถจับได้ถึง 7 คู่เป็นท่านแรกรับกิ่งสด โฮย่าพันธุ์ที่นำมาใช้ตั้งคำถามข้อ 3 ไปเลี้ยงดู
ยกเว้นบางกิ่งที่ตัดไม่ได้คือ ภาพเบอร์ 6, 9, 15, 16 18 และ20

chat9651
*

« ตอบ #9740 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 09:00:08 PM »

นี่ไม่ใช่บอกใบ้อะไรใช่ไหมครับนี่ ผมเก็บไปคิดเป็นเรื่องเป็นราว นึกว่า มีตัวช่วยแล้ว ถ้าไม่ใช่ จะได้เข้าประเด็นเดิม คือรอต่อไป ขอบคุณครับ

Liked By: I-Ko, Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #9741 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 09:12:03 PM »

นี่ไม่ใช่บอกใบ้อะไรใช่ไหมครับนี่ ผมเก็บไปคิดเป็นเรื่องเป็นราว นึกว่า มีตัวช่วยแล้ว ถ้าไม่ใช่ จะได้เข้าประเด็นเดิม คือรอต่อไป ขอบคุณครับ

ใจหายแว๊บ เมื่อครู่นึกว่าไวรัสกินคอม เพราะกดตอบเท่าไหร่ cursor ไม่ขึ้น เลยตัดสินใจปิดหน้าเวป กพพ. แล้วเปิดใหม่
ถ้าเปิดไม่ได้มีหวังโกะคงทำบาปเพราะทำให้ คุณchat คิดเป็นเรื่องเป็นราว แล้วโกะกลับนิ่ง(เพราะปัญหาคอม) มีหวังต่างคนต่างจิตตก 555
เวลาเล่นเกมส์โฮย่า สงสัยเพื่อนๆ กลัวเจอประเด็นตัวหลอก ... สรุป ใบ้แล้วค่ะ สังเกตbackground ช่วย

จริงๆ แล้วbackgroundเหล่านั้นเป็นหลักการพื้นฐานในการวิเคราะห์สายพันธุ์โฮย่าอยู่แล้วค่ะ เวลาเราจะสอบถามชื่อพันธุ์ในเวปต่างๆ
เราต้องมีภาพใบ ลักษณะดอก หรือองค์ประกอบสำคัญๆ ให้ผู้รู้ได้พิจารณา ไม่งั้นผู้รู้ก็จะบอกชื่อพันธุ์ให้เราไม่ได้

I-Ko
*

« ตอบ #9742 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 09:17:22 PM »

เห็นbackground ของภาพใบแต่แรกแล้วครับ ว่ามันมีอะไรแปลกๆซึ่งมีสามรูป ที่แตกต่าง แต่จะตัดทิ้งเลย ก็ไม่ได้ คิดว่าเป็นการหลอกแน่ๆ เพราะเหมือน เพราะเกินมา3รูป แต่ใบมันใช่น่าจะใช่กับที่คิด เลยไม่กล้าตัดทิ้งเลย และไม่อยากมองตรงจุดที่คิดว่าแตกต่าง เพราะเคยลองตัดภาพนั้นทิ้งไป แต่จับคู่แล้วไม่ใช่ ต้องกลับมาโหลดรูปใหม่ตลอดครับ พอดีว่างเลยลองเล่นแบบทั้งวัน เเต่ถ้าพรุ่งนี้งานมา คงมีเวลาเล่นน้อยลง แต่จะพยายามเปรียบเทียบของเก่า กับใหม่ก่อนครับ ว่าที่ตอบไป ต่างกันตรงไหน อันไหนถูก ผิด จะได้เลือกเฉพาะข้อที่ผิด ซึ่งมีแค่ 4 อาจใช้เวลาไม่น่าจะนานครับ

กระทู้นี้เตรียมตอบก่อนกระทู้ก่อนหน้า แต่เห็นว่ากระทู้ก่อนหน้าสงสัยว่าใบ้ หรือ หลอกให้หลงประเด็น แถมคอมมีปัญหา ก็เลยดึงกระทู้ก่อนหน้าตอบก่อน
จริงๆ แล้วกระทู้นี้เห็นก่อน และทึ่งในการวิเคราะห์ของ คุณchat ทำให้รู้ว่า หลักการตอบไม่ได้ใช้การเดา แต่พินิจพิเคราะห์อย่างยอดเยี่ยมเทียบใบต่อใบ ภาพต่อภาพกันเลยทีเดียว

ภาพดอกทั้ง 9 ภาพของจริง ไม่มีแต่งเติม หรือหลอก  แต่ภาพใบแม้ไม่ได้แต่งเติม สิ่งที่เกินคู่คือใบที่นำหลอกค่ะ

I-Ko
*

« ตอบ #9743 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 09:28:53 PM »

นำภาพจักรพรรดิ์ที่ได้รับจาก คุณต้อมศรี มาอวดว่าไม้อยู่ดีค่ะ เป็นไม้ที่รับมาน่าจะ 2 ปีแล้ว (ต้องไปค้นก่อนว่ารับมาปีไหน)
ปีแรกมีสะดุดนิดหน่อย ไม้นิ่ง กลางๆ ปีเจอฝนไม้เน่า แต่ก็ผ่านมาได้ จำได้ว่าปีที่แล้วไม้เริ่มปรับตัวและมีการเปลี่ยนเครื่องและกระถางให้
ปัจจุบันต้องเอาบันไดปีนเพื่อไปตามไล่เก็บกิ่งที่ยาวออกไป ยาวออกไป วันหน้าถ้ามีดอกจะนำมาโชว์ดอก คือเคยติดช่อดอกครั้งหนึ่ง
แต่เจอปัญหากิ่งเน่า ตัดออกไปเกินกว่า 1 ลวดแขวน ไม้เลยสะดุด แต่วันนี้เห็นกิ่งงามแล้ว คิดว่าไม่นานคงจะมีดอกให้ชมค่ะ

โดยปกติโฮย่าชอบเลื้อยพัน ยืดออกตามธรรมชาติ  ถ้าเราไปขมวด หรือมัดกิ่งกลับมาพันในแนวลวดแขวน เท่ากับทำให้ท่อน้ำเลี้ยงเค้าสะเทือน
โอกาสกิ่ง ใบ หรือการสร้างตาดอกก็ชะงักได้ แต่...ข้อจำกัดเรื่องพื้นที่ทำให้ที่บ้านมักจะพันๆๆๆ ทุกสายพันธุ์ค่ะ

ปล. กิ่งที่เป็นสีขาวคือกิ่งดั้งเดิม ปัจจุบันแตกใหม่สีเขียวอ่อน แค่นี้ก็ทิ้งเค้าให้ฟื้นฟู/ปรับสภาพตัวเองเป็นปีๆ เลยค่ะ  

หน้า: 1 ... 599 600 601 602 603 604 605 606 607 608 [609] 610 611 612 613 614 615 616   ขึ้นบน
  พิมพ์