หน้า: 1 ... 591 592 593 594 595 596 597 598 599 600 [601] 602 603 604 605 606 607 608 609 610 611 ... 616   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนเลี้ยงโฮย่า  (อ่าน 2070747 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #9600 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 11:44:38 PM »

ที่จะส่งให้คุณ i-ko ผมก็เตรียมไว้แล้วนะครับ กล่องก็ได้มาแล้ว รอแค่ที่อยู่ที่สะดวกจะให้ส่งครับ

ว่าแต่ผมเห็นมีเพจ เกษตรพอเพียง อยู่ในเฟสบุ๊คด้วย ไม่ทราบว่าอันเดียวกันกับเพจที่เล่นอยู่นี่รึเปล่าครับ ไม่ค่อยเห็นคนมาโพสต์ อะไรเลยแปลกจัง
จริงๆส่วนตัวคิดว่า น่าจะมีคนในนี้ ตั้งเพจโฮย่าสักเพจ ในเฟสไว้เป็นสื่อกลางแลกเปลี่ยนต้นไม้ หรือแลกเปลี่ยนประสบการณ์การเลี้ยง และแชร์ปัญหากันได้นะครับ เพราะทางเฟส หรือ messenger สามารถส่งรูปได้เลยถ้าอยู่ในโทรศัพท์ หรือมีถ่ายไว้ในเครื่อง มันง่ายและเร็วกว่า ต้องไปฝากลิ้งค์ แต่ถ้าวงการ และกระแสโฮย่า มันเงียบลงอยู่แล้วและ แต่ละคนหันไปเล่น ไม้ชนิดอื่นกันแล้ว เล่นโฮย่าน้อยลงก็ไม่เป็นไรครับ ไม่ต้อง ปล่อยให้ทุกอย่างมันเป็นไปตามกาลเวลาก็แล้วกันครับ ทุกอย่างไม่ยั่งยืนจริงๆ เก่าไปใหม่มา คนรุ่นใหม่ก็ไม่ค่อยสนใจโฮย่าซะด้วย สังเกตุจาก สวนจตุจักรได้เลย เดินวนครบรอบ มีร้านขายโฮย่า อยู่สามร้านเอง ทั้งสวน ที่เหลือเป็นไม้ประดับอย่างอื่นซะส่วนใหญ่ หาโฮย่าดูจริงๆ ตรงหน้าได้ยากมาก ที่มีก็คือพื้นๆ ราคาไม่แพง ส่วนที่คนจะสะสม ต้องสั่งซื้อทางอินเตอร์เนตอย่างเดียว หรือไม่ก็ไปซื้อเองถึงสวน อะไรๆมันไม่หลากหลาย ไม่สะดวกเหมือนต้นไม้ชนิดอื่นๆเลย คนที่สนใจและเล่นโฮย่าส่วนใหญ่กลายเป็นคนต่างชาติที่เข้ามาหาซื้อและสั่งซื้อจากไทย ทั้งๆที่โฮย่า กำเนิดในเอเซีย อินโด มาเล เวียดนาม จีน ลาว และไทยบ้านเราแท้ๆ แต่สมาคมโฮย่า ที่ใหญ่และเก่าแก่ที่สุดของโลกกลับเป็นของประเทศสวีเดน ทั้งที่ประเทศเขา อากาศ และน้ำ ไม่เอื้ออำนวยให้เล่นโฮย่าเลย เขาต้องเลี้ยงในบ้าน และใช้แสงไฟจากหลอดไฟ t-5 แต่เขากลับศึกษาและเลี้ยงได้สวยกว่าบ้านเรา ค้นคว้าทุกอย่างเกี่ยวกับโฮย่า จนรู้มากกว่าเรา แปลกใจจัง ของไทยเรากลับไม่มีหน่วยงาน หรือองค์กรที่สนใจและศึกษา เกี่ยวกับโฮย่าให้ยั่งยืน เป็นเรื่องเป็นราวได้เลย เสียดายนะครับ ของดีๆอยู่กับตัวแท้ๆ ปล่อยให้คนอื่นประเทศอื่น เอาไปค้นคว้า ศึกษา จนเก่งกว่าเจ้าบ้านซะอีก ทึ่งจริงๆ
https://youtu.be/4f_KIujYS0A

ไม้พร้อมแล้วหรือคะ ทางนี้ยังไม่พร้อมเลยค่ะ อาจจะเพราะก่อนหน้าร้อนมากไม้เหี่ยวแห้ง และเจอเจ้าของไม่อยู่ดูแล/อดน้ำอีกต่างหาก
พอชำไม้ก็เลยไม่ค่อยให้ความร่วมมือสักเท่าไหร่  รายการไม้ที่พร้อมส่งจะรอให้ทางไอโกะพร้อมค่อยส่งพร้อมกันก็ได้ค่ะ

สำหรับเรื่อง เพจเกษตรพอเพียง ในเฟสบุ๊ค ไม่แน่ใจว่าเพจเดียวกับที่เล่นอยู่หรือเปล่า แต่ทราบว่าเกษตรพอเพียงก็จัดตั้งเป็นเฟสบุ๊ค
ซึ่งไอโกะไม่เคยเข้าไป จึงไม่สามารถตอบรายละเอียดอื่นๆ ได้ ต้องขออภัยด้วยค่ะ

เมื่อวานกระโปรงบานแล้ว ท่าทางสีตกเพราะไม่บานเป็นปี เกือบแห้งตาย สุดท้ายตัดสินใจตัดโคนทิ้งแล้วปักชำใหม่ทั้งกิ่งยาวๆ
ปีนี้พึ่งบานเป็นครั้งแรก สีไปทางส้มอมเหลือง เมื่อก่อนสีแดงแจ๊ดเลยค่ะ
รูปเมื่อปี 2516

ปัจจุบัน

Liked By: chat9651, somchai t

I-Ko
*

« ตอบ #9601 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2019, 11:54:39 PM »

โฮย่าร่าเริง รับฝน

H.mirantha yellow

H.parasitica

H.obtusifolioides green apple

H.HSI037

H.parasitica ด่างนอก

H.onychoides

H.meliflua

H.excavata

สวยมากเลยค่ะ แต่ละพันธุ์ให้สี และฟอร์มดอกที่แตกต่างกัน ดูแล้วเพลินไม่เบื่อ สวยไปหมดเลยค่ะ อายจัง อายจัง

คืนนี้ที่บ้านมีสมาชิกที่พึ่งบานครั้งแรก อดสงสัยไม่ได้ว่าพันธุ์อะไรเพราะไม่คุ้นหน้าตาดอก ลงทุนยืนให้ยุงกัดเพราะยืนรื้อว่ากิ่งไหนคือเธอ

สุดท้ายเจอป้ายระบุว่าเป็นไม้เมล็ด Hoya graveolens

Liked By: chat9651, somchai t
chat9651
*

« ตอบ #9602 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2019, 02:20:15 PM »

ไม่รีบครับ สบายๆ นานแค่ไหนก็รอได้ครับ โฮย่า กระโปรงแดงนี่สวยนะครับสีแสบตาดีจัง คิดว่า rebecca กับ lacunosa สวยแล้วนะครับ แต่กระโปรงแดงตัวนี้ ดึงดูดสายตาคนได้ดีมากเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #9603 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 12:43:09 AM »

ไม่รีบครับ สบายๆ นานแค่ไหนก็รอได้ครับ โฮย่า กระโปรงแดงนี่สวยนะครับสีแสบตาดีจัง คิดว่า rebecca กับ lacunosa สวยแล้วนะครับ แต่กระโปรงแดงตัวนี้ ดึงดูดสายตาคนได้ดีมากเลยครับ ยิงฟันยิ้ม

... ค่ะกระโปรงแดงสีจะแสบตาดี โทนแดงอมส้ม แต่ 2 ตัวที่กล่าวมาเป็นสีสบายตาทั้ง rebecca โทนชมพูอ่อน ส่วน lacunosa โทนขาว(อมเหลืองอ่อน)

... คืนนี้ส่งข่าว(ดี)ให้ทราบค่ะ
ข่าวแรก กระเบนโชว์หางแล้วค่ะ แสดงว่ากำลังจะไปต่อ และถ้าไปต่อก็มีลุ้นออกใบใหม่

ข่าวที่สอง คือ ผักชีดอกบานแล้วค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นสีตรงตามที่มองหาอยู่หรือเปล่าคะ
สีเหมือนผลมะยมสุก ออกเหลืองนวลอ่อนๆ

Liked By: chat9651
I-Ko
*

« ตอบ #9604 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 12:50:50 AM »

ส่งการบ้านเฮียค่ะ เป็นพาราใบหัวใจที่อยู่กันมานาน รับเข้าบ้านเมื่อสมัยอยู่บ้านเก่าจนย้ายมาบ้านใหม่ อายุไม้กระถางนี้จาก 2 คู่ใบ จนปัจจุบันเกิน 5 ปี
ให้ดอกประจำ ช่วงนี้โดนน้ำฝนแทงรากอากาศแข่งกัน ดอกก็แย่งกันออกถึง 5 ช่อ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: chat9651
chat9651
*

« ตอบ #9605 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 09:40:10 AM »

พาราใบหัวใจ สวยครับ ของผมไม่ยักมีดอก สงสัยเพราะเคยตัดชำใหม่ เลยต้องรอปรับตัวจนกว่าจะพร้อม มีแต่กิ่งใหม่ใบใหม่เพิ่มขึ้นเท่านั้น ไม่มีสัญญานว่าจะมีก้านดอกเลย imperialis ก็อีกตัวนึง ไม่เคยได้เห็นดอกเลย เลยชักสงสัยว่า imperialis เคยมีใครเลี้ยงกลางแดด แล้วเห็นดอกตลอดรึเปล่าครับ กว่าจะได้ดอกนี่ ตั้งแต่ดอกตูมจนบานนี่ กินเวลาแค่ไหนครับ ที่สวนจตุจักรเอามาวางขายกันนี่ ดอกบานสวยทุกต้น แต่ใบไม่มีตำหนิเลย ไม่มีใบไหม้ หรือถูกแดดเลยใบยังสวยอยู่ จนอดสงสัยไม่ได้ ว่าตามฟาร์ม เขาเลี้ยง imperialis ไว้ใต้หลอดไฟ grow light ตลอดเวลารึเปล่า จนออกดอก ก็เอามาขาย ใบถึงยังสวยอยู่ ไม่มีตำหนิเลย ที่มีเหลืออยู่นี่เลี้ยงตากแดดจนใบไหม้ ใบเหลือง ก็ไม่เคยเห็นดอก มันมีเคล็ดลับอะไรที่ตามฟาร์มไม่ยอมบอกรึเปล่าครับ เห็นแล้ว มือใหม่ท้อเลย imperialis palawan ใบใหญ่ หนา แข็งแรง ทนแดดจัดดี มีแต่ติ่งดอกเล็กๆ แต่ไม่ยอมยาวออกมาเป็นก้านดอกซะที แต่ imperialis red นี่ ใบยาว บอบบาง อ่อนแอกว่าเยอะ ใครรู้เทคนิคอะไรแชร์ไว้เป็นวิทยาทานด้วยก็ดีนะครับ

Liked By: I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #9606 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 09:40:33 PM »

พาราใบหัวใจ สวยครับ ของผมไม่ยักมีดอก สงสัยเพราะเคยตัดชำใหม่ เลยต้องรอปรับตัวจนกว่าจะพร้อม มีแต่กิ่งใหม่ใบใหม่เพิ่มขึ้นเท่านั้น ไม่มีสัญญานว่าจะมีก้านดอกเลย imperialis ก็อีกตัวนึง ไม่เคยได้เห็นดอกเลย เลยชักสงสัยว่า imperialis เคยมีใครเลี้ยงกลางแดด แล้วเห็นดอกตลอดรึเปล่าครับ กว่าจะได้ดอกนี่ ตั้งแต่ดอกตูมจนบานนี่ กินเวลาแค่ไหนครับ ที่สวนจตุจักรเอามาวางขายกันนี่ ดอกบานสวยทุกต้น แต่ใบไม่มีตำหนิเลย ไม่มีใบไหม้ หรือถูกแดดเลยใบยังสวยอยู่ จนอดสงสัยไม่ได้ ว่าตามฟาร์ม เขาเลี้ยง imperialis ไว้ใต้หลอดไฟ grow light ตลอดเวลารึเปล่า จนออกดอก ก็เอามาขาย ใบถึงยังสวยอยู่ ไม่มีตำหนิเลย ที่มีเหลืออยู่นี่เลี้ยงตากแดดจนใบไหม้ ใบเหลือง ก็ไม่เคยเห็นดอก มันมีเคล็ดลับอะไรที่ตามฟาร์มไม่ยอมบอกรึเปล่าครับ เห็นแล้ว มือใหม่ท้อเลย imperialis palawan ใบใหญ่ หนา แข็งแรง ทนแดดจัดดี มีแต่ติ่งดอกเล็กๆ แต่ไม่ยอมยาวออกมาเป็นก้านดอกซะที แต่ imperialis red นี่ ใบยาว บอบบาง อ่อนแอกว่าเยอะ ใครรู้เทคนิคอะไรแชร์ไว้เป็นวิทยาทานด้วยก็ดีนะครับ

ปกติโฮย่ายิ่งตัดชำ ก็จะยิ่งแตก และเมื่อแตกกิ่งหรือยอดใหม่ มักจะมีติ่งดอกติดสอยห้อยตาม ถ้าอยู่ในฤดูให้ดอกของโฮย่าชนิดนั้นๆ ซึ่งพารามีจุดเด่นคือเธอออกดอกตลอดปี กรณีที่กิ่งแก่เกินไปก็จะแตกกิ่งใหม่หรือให้ดอกยากค่ะ  ลองใช้ปุ๋ยน้ำฉีดพ่นช่วงนี้น่าจะกระตุ้นให้แตกยอดและออกดอกง่ายเพราะหน้าฝนค่ะ

ถ้าเอ่ยถึง โฮย่าจักรพรรดิ์ และตามที่ คุณchat9651 ถามถึงไม้ตัวนี้ที่เลี้ยงกลางแดดและให้ดอกตลอด อดทำให้นึกถึงเพื่อนสมาชิกในชมรมฯ ท่านหนึ่งไม่ได้ นั่นคือ คุณลุงแม็ก ซึ่งท่านจะเลี้ยงจักรพรรดิ์ได้สวยทั้งใบ และต้น แถมออกดอกเห็นแล้วสะใจมากๆ เลี้ยงให้เลื้อยพันอย่างกะปลูกแตงไทยเลื้อยขึ้นร้านยังไงยังงั้นเลยค่ะ ท่านเคยนำมาลงเมื่อหลายปีก่อน ภาพยังติดตาอยู่เลยค่ะ แต่ภาพเหล่านั้นในชมรมหายไปหมดแล้ว

ท่านต่อมา เท่าที่ทราบเลี้ยงบนดาดฟ้าชั้น6หรือ7 เลยหล่ะค่ะ ท่านเคยนำดอกมาลงในชมรมฯ เช่นกัน ซึ่งจะข้ามชื่อท่านไปไม่ได้นั่นคือ เฮียสมชาย ผู้ใจดีของพวกเรา

ปีที่แล้วก็มีการบ้านโฮย่าจักรพรรดิ์แดง ที่คุณpen นำมาลงในชมรม เธอเลี้ยงกลางแดด ดอกประมาณ 9-10 ดอกจำไม่ได้ แต่เยอะมากๆ ค่ะ

ส่วนจักรพรรดิ์ที่บ้านไอโกะเลี้ยงร่ม ไม่โดนแสงแดดโดยตรง เพียงแต่มีแสงสว่างส่องถึง ออกดอกทุกปีแต่ดอกไม่ค่อยเยอะเหมือนปีแรกๆ ล่าสุดก็กำลังมาแบบตูมๆ 3 ดอก คาดว่าไม่เกิน 2 สัปดาห์ก็บานให้เห็นแล้วค่ะ

เคยเก็บภาพจักรพรรดิ์ตอนตูม จนบาน และร่วง ตอนปีนั้นนำมาทำเป็นคำถามในการชิงรางวัลแจกโฮย่าค่ะ
นำภาพคร่าวๆ ที่เคยเก็บรวบรวมไว้ มาลงให้ดูช่วงการตูมจนบานค่ะ

รูปสุดท้ายนี้คือ วันที่เริ่มดอกเริ่มหุบค่ะ

Liked By: chat9651, Maggie
chat9651
*

« ตอบ #9607 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 09:49:45 PM »

สวยจริงๆครับ โฮย่าจักรพรรดิ์ เป็นตัวที่ใฝ่ฝันอยากเห็นดอกตูมจนบานต่อหน้าต่อตามากๆๆเลย อลังการจริงๆครับ

Liked By: I-Ko, Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #9608 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 10:27:51 PM »

สวยจริงๆครับ โฮย่าจักรพรรดิ์ เป็นตัวที่ใฝ่ฝันอยากเห็นดอกตูมจนบานต่อหน้าต่อตามากๆๆเลย อลังการจริงๆครับ

งัดภาพเก่าๆ Hoya imperialis Bornea Red สมัยหนีน้ำท่วมประเทศไทยครั้งใหญ่ มาให้ชมค่ะ

3 ภาพล่างเป็นโฮย่ากระถางแรกที่ซื้อเมื่อ 10 ปีที่แล้ว สมัยเริ่มเล่นโฮย่าใหม่ๆ ค่ะ
จำได้ว่าเดินไปเดินมาเทียบราคาร้านตลาดเจเจอยู่ 2 รอบ สุดท้ายมาได้ที่ร้านป้านันขายให้80บาท ในขณะที่อีก2ร้านขาย 120-150 บาท
หน้าตาคล้ายต้นข้างบน สีอ่อนกว่า กลีบดอกยาวกว่า แต่เวลาดูจะมองที่ดอกบานอลังการณ์สะใจจริงๆ ค่ะ ไม่ได้สนใจรายละเอียดเล็กน้อย

Liked By: Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #9609 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 10:44:09 PM »

ถึง K.chat9651 ส่งข่าวดี๋ดีค่ะ ยิงฟันยิ้ม

น้ำจิ้ม...ผักชีทำท่าผายกลีบดอก ท่าทางเตรียมตัวจะหุบในเร็วๆ วันนี้ ไม่ค่อยเห็นภาพดอกบานประมาณนี้เลยเก็บภาพไว้ค่ะ

เรื่องหลักๆ คือ ...
1. ผักชีส่วนที่ชำรากออกแล้วค่ะ
2. กระเบน 3 ตัวที่ชำให้ K.chat9651 วันก่อนตัวล่างสุดเริ่มแทงหาง(ปลายยอด) ล่าสุดส่วนที่ชำรากเดินแล้วค่ะ
3. กระโปรงแดง กิ่งที่ชำไปได้สวยแต่ชำช้ากว่าโฮย่าตัวอื่นๆ ไม่มั่นใจรากเดินหรือยัง แต่ช่อดอกเตรียมจะบาน
4. แมลงปอ ชำในกระถางไม่คืบหน้า ล่าสุดชำกิ่งใหม่(กิ่งใบแดงที่เคยนำภาพความภูมิใจมาอวดน่ะค่ะ) ชำไล่ๆ กับกระโปรงแดง
คิดว่าทุกรายการควรส่งออกสัปดาห์หน้า เพื่อที่ K.chat9651 จะได้เห็นดอกกระโปรงแดงบาน  ถ้ารอดอกตั้งช่อเกรงว่าดอกจะร่วงเมื่อไปถึงค่ะ
ควรเดินทางตอนดอกตูมๆ ช่อและดอกจะแข็งแรงกว่า
5. รายการโฮย่ากิ่งสดจะตัดในวันส่ง หากต้องการรายการที่ไม่ซ้ำกับที่มีแล้ว รบกวนส่งลีสโฮย่าหลังไมค์ค่ะ
6. ขอทราบที่อยู่จัดส่งทางหลังไมค์ เดี๋ยวโกะยิงที่อยู่ไปทางหลังไมค์ให้เช่นกันค่ะ

Liked By: Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #9610 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 11:14:00 PM »

สัปดาห์นี้มาดูโฮย่าบานฉ่ำกันค่ะ ยิงฟันยิ้ม

เริ่มด้วยเด็กเฮียสมชายขึ้นชาร์จต้นสัปดาห์ วันนี้ก็ยังทะยอยบานฉ่ำเพราะหลายช่อเหลือเกิน

ตามมาด้วยสาว Nichol แสนสวย

ส่วนสาวหวานจากหาดส้มแป้น ขอโชว์ 2 ฉ๊อตคือ ตูมและบาน เนื่องจากเธอหวานซะไม่มี ไม่ว่าตูมหรือบาน

ไม่น้อยหน้าโฮย่าตัวอื่นๆ เพราะหอมมาก บานทีส่งกลิ่นกลบโฮย่าอื่นๆ

ภาพนี้ไม่ต้องบอกว่าเธอสวยขนาดไหน

เอากับเธอสิ รอบนี้บานจัดไป 4 ช่อดอก

Maggie
*

« ตอบ #9611 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 04:03:00 PM »

ชมโฮย่าสวยๆ อิ่มตาอิ่มใจมากค่ะคุณI-ko  นับวันรอ รอ รอ ให้โฮย่าที่บ้านออกดอกพร้อมกันแบบนี้บ้าง ;Dจะได้ชมให้เต็มอิ่ม

Liked By: I-Ko, chat9651
I-Ko
*

« ตอบ #9612 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 09:52:04 PM »

ชมโฮย่าสวยๆ อิ่มตาอิ่มใจมากค่ะคุณI-ko  นับวันรอ รอ รอ ให้โฮย่าที่บ้านออกดอกพร้อมกันแบบนี้บ้าง ;Dจะได้ชมให้เต็มอิ่ม

ทุกวันนี้โฮย่าที่บ้านคุณแม็กกี้ บาน แล้วนำมาให้ชมก็สวยสุดๆ แล้ว  ถ้าวันไหนออกดอกพร้อมกันต้องสวยจัดมากๆ
อยากเห็นค่ะ รอชม และต้องเสริฟชากับคุ๊กกี้ระหว่างชมด้วยนะคะ

I-Ko
*

« ตอบ #9613 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 09:59:36 PM »

ส่งข่าว K.Chat9651 เรื่องกระโปรงแดง ............ จากวันก่อนแจ้งข่าวดี๋ดีว่าติดช่อดอก อยากรีบส่งออกเพื่อให้ทันชมดอกบานและเพื่อป้องกันปัญหา
ถ้าช่อดอกโตมากๆ จะร่วงตอนส่งออก บางครั้งเจอไม่ใช่แค่ดอกร่วง แต่ช่อดอกก็จะเหลืองร่วงไปด้วย

ปรากฏวันนี้พบว่าช่อดอกโตเร็วมากๆ ไม่ใช่เป็นติ่งแบบที่เห็นเมื่อวันก่อน ดังนั้นสัปดาห์นี้ต้องรีบส่งออกแล้วหล่ะค่ะ
แต่ถ้าร่วงไปทั้งช่อ ต้องขออภัยและลุ้นแตกยอด ช่อดอกมาไว ขยันออกดอกค่ะ

chat9651
*

« ตอบ #9614 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 10:08:11 PM »

สวยมากครับ โตเร็วมากเลย มือใหม่หัดเลี้ยง น้อมรับครับ

Liked By: I-Ko, Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #9615 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 10:37:52 PM »

วันนี้ฝนตกหนัก(ช่วงสั้น) แต่ก็ยังน้อยกว่าเมื่อวานที่ตกนาน จังหวะจักรพรรดิ์บานพอดี เลยเก็บภาพหลังฝนมาฝากค่ะ

Liked By: Maggie, chat9651
หน้า: 1 ... 591 592 593 594 595 596 597 598 599 600 [601] 602 603 604 605 606 607 608 609 610 611 ... 616   ขึ้นบน
  พิมพ์