หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 616   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนเลี้ยงโฮย่า  (อ่าน 1939061 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 01:11:14 AM »

K.mampopularity พอจะทราบไหมคะว่า H.ที่บ้าน พันธุ์อะไร(ลองเทียบจากดอกในชมรม หรือเวปนอกว่าประมาณดอกไหน) หรืออีกวิธี(แต่วิธีหลังไม่มั่นใจว่า I-Koจะดูพันธุ์ออกอ่ะค่ะ ต้องให้เพื่อนๆ ช่วยดูด้วยว่าพันธุ์อะไร) ลองถ่ายรูปใบใกล้ๆ สักนิดจะได้เห็น+ฟอร์มทรงต้น ค่ะ

เนื่องจาก H.แต่ละพันธุ์ การติดดอกยากง่ายต่างกัน ผกผันตามสภาพอากาศ แดด น้ำ วิธีการเลี้ยงด้วยค่ะ

สำหรับ H.carnosa เป็นพันธุ์เริ่มต้น เพราะ เลี้ยงง่าย เค้าอึด ชำง่าย และติดดอกง่าย(ไม่ค่อยร่วงค่ะ)

= = = = = = = = = =

K.thim ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ค่ะ พอเป็นสมาชิกชมรมฯ ไม่ทันไร โชคมาเลยค่ะ  ยิ้ม อย่างนี้ถือเป็นคน Lucky เลยนะคะ ประมาณ เปิดดู/อ่าน=คิดถึงโฮย่าทุกวัน แต่ไม่มา พอลงมือทำอะไร ได้อย่างนั้น ... โฮย่าหล่นทับทันที  ยิงฟันยิ้ม

ต้นที่ว่า น่าจะเป็นพันธุ์ที่ สวยและหายาก ด้วยค่ะ   วิธีแก้ความโทรม+ดูไม่สวย (เอาแบบคร่าวๆ ก่อนนะคะ เพราะไม่เห็นต้นค่ะ)
1. ถ้าต้นพันลวด รุงรัง ไขว้ไปมา ให้ค่อยๆ ถอดลวด แต่หากไม่ชำนาญ โปรดค่อยๆ รูดลวดแขวนออกทีละเส้นค่ะ เพราะการรูดแรงจะทำให้กิ่งชำ/หัก อาจตายทั้งแนวลวดได้ค่ะ แล้วค่อยๆ พันลวดใหม่โดยใช้ลวดเทปนิ่มยึดกิ่งกับลวดแขวน ประมาณคนผมยุ่ง ก็ให้หวี/จัดทรงใหม่ค่ะ

2. เครื่องปลูก ลองกดดูว่า กากมะพร้าวแข็ง ไม่อมน้ำหรือไม่ หากไม่อมน้ำควรเปลี่ยน หรือ อาจพยายามรดน้ำทุกวันเช้า-เย็น ให้เครื่องชุ่มดูก่อนค่ะ

3. สังเกตใบ ถ้าใบแห้งๆ ประมาณขาดน้ำ ให้กลับไปดูข้อ2   และ ถ้าใบไม่เขียว ออกเหลือง(เหลืองแดด ไม่ใช่เหลืองจะเน่าตายนะคะ คนละอย่าง) ให้หลบแดด อยู่ร่มไว้ก่อนค่ะ สัก 2 อาทิตย์จะดูเขียวขึ้น จากนั้นค่อย เอาออกเจอแสงรำไร

ตามที่เพื่อน K.thim บอกว่า ดอกม่วง ไม่แน่ใจว่า ลักษณะใบกลมไหมคะ หรือ ใบรีแบบใบไม้ทั่วไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2010, 10:54:29 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า

thim
*

« ตอบ #97 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 12:19:06 PM »

ขอบคุณค่ะคุณ I-Ko ที่ให้ข้อมูลสำหรับเลี้ยงดูโฮย่า..ต้นที่ได้มาเป็นแบบใบรีแบบใบไม้ทั่วไปค่ะ..กะว่าจะถ่ายรูปให้ดู ปรากฏว่า
แบตหมดซะแล้ว ขอชาร์ตแบตก่อนค่ะ...โฮย่าต้องใส่ปุ๋ยแบบกล้วยไม้หรือเปล่าคะ ใช้ปุ๋ยอะไร  แบบไหน  ปริมาณและบ่อยแค่ไหน..ขอบคุณค่ะ
I-Ko
*

« ตอบ #98 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 11:58:54 PM »

ขอบคุณค่ะคุณ I-Ko ที่ให้ข้อมูลสำหรับเลี้ยงดูโฮย่า..ต้นที่ได้มาเป็นแบบใบรีแบบใบไม้ทั่วไปค่ะ..กะว่าจะถ่ายรูปให้ดู ปรากฏว่า
แบตหมดซะแล้ว ขอชาร์ตแบตก่อนค่ะ...โฮย่าต้องใส่ปุ๋ยแบบกล้วยไม้หรือเปล่าคะ ใช้ปุ๋ยอะไร  แบบไหน  ปริมาณและบ่อยแค่ไหน..ขอบคุณค่ะ

ตอบแบบมือสมัครเล่นนะคะ ปกติไม่ค่อยใส่ปุ๋ยบ่อยค่ะ จะใช้ออสโมโคสสูตร 3 เดือนก็พอค่ะ (แต่หลังจาก 3 เดือน I-Koก็มักจะลืมประจำ  ยิงฟันยิ้ม )

ถ้าหมั่นดูแลสังเกต ต้น/ใบ หมั่นดูเรื่อง น้ำ แดด แมลง/เพลี๊ย ก็น่าจะพอค่ะ เค้าจะออกดอกให้เราชมตามฤดูที่เค้าออกเสมอๆ ค่ะ 
แต่อีกปัจจัยคือเครื่องปลูก ก็สำคัญโดยเฉพาะหน้าฝนต้องระวัง รากและรา ค่ะ   
I-Ko
*

« ตอบ #99 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 12:07:31 AM »

2 วันแล้วที่เดินหา HOYA ในงานเกษตร มข. ฝนก็ตก ลุยโคลน จนขาลาก ไม่เจอที่ต้องการเลย
ส่วนมากจะเป็น carnosa ตั้งใจว่าจะสอยด่างในมาฝากคุณ I-Ko ซะหน่อย  ร้องไห้

K.nobile ทำไมน่าloveอย่างนี้คะ  จุมพิต เชื่อม๊ะเมื่อบ่ายยังนั่งดาวน์โหลดรูป carnosa เผือก เตรียมจะโพสต์แปะกระทู้ให้แล้วเชียว พอดีมีเหตุต้องทำธุระให้เสร็จ ก็เลยพัก/ปิดหน้าชมรมที่กำลังพิมพ์ๆ ถึงอยู่เลย  ใจตรงกันเลยนะ...นึกถึงกันอยู่

มีงานเกษตร มข. หรือคะ แถมฝนตกลุยโคลน เดินขาลากอีกต่างหาก ... ไม่เป็นไร เดี๋ยว I-Ko เดินขาลากงานเกษตร มก. จะเตรียมเสื้อกันฝน แต่จะเดินจนไม่รู้เหนื่อยเพื่อให้ได้ของฝากติดมือ ถึง K.nobile ดีม๊ะ ...

ตอนนี้กำลังศึกษา น้องเผือก ว่าจะเผือกอีกนานไหม  ถ้าเผือกตลอดไปก็ดีสิคะ  ต้นนี้พึ่งถอยมจะครบ 2 wks. ไปชะเง้ออยู่เป็นเดือนๆ แล้วค่ะ ด้วยความที่เห็นใบขาว 2 ใบเล็กๆ แต่ก็ยังไม่ซื้อเพราะคิดว่า ยังไงซะเดี๋ยวก็เขียว ... ผ่านไปอีก 2 อาทิตย์ไปดูอีก เอ๊ะ ชักเป็น 4 ใบ แล้วก็ลืมไปเลยค่ะ จนปี 53 เมื่อสัปดาห์ก่อนแวะไปทำธุระ เห็นเค้าโตมาก เผือกทั้งกิ่งและใบ ในขณะที่กิ่งอื่นเขียวใบด่างนอกค่ะ  ตอนแรกนึกว่าต้นนี้ขายไปแล้ว...พอเจอดีใจมาก...เชื่อไหมคะ...มุดซะจนเสียฟอร์ม รอดใต้ดงต้นไม้ จนหัวยุ่ง น้ำในถาดต้นไม้บางต้นหยดใส่หัว  ยิ้มกว้างๆ เพราะมัวแต่หา  เจ้าของเค้าขายไม่ออกก็เลยไปพิงระแนงด้านใน ต้นไม้อื่นบังหมดเลยค่ะ (โชคดีที่เค้าซุกไว้มีอาการผิดปกติอยู่ต้นเดียว ไม่งั้นโดนนักเล่นโฮย่าคว้าไปแว้ว  แลบลิ้น )

ไม่ทราบว่าต้นใบชมพู ที่บ้าน K.nobile กลายเป็นเผือกหรือยังคะ  ต้นด่างจะติดดอกช้า และส่วนใหญ่ดอกจะเป็นสีชมพูค่ะ

รูปน้องเผือก กะ น้องแมลงหวี่ ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2010, 12:17:34 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #100 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 11:18:13 PM »

มีค่ะ เป็นเผือกมาเลยค่ะ ก็กะว่าจะดูอีกซักระยะหนึ่งก่อนว่าเค้าจะมีสีเขียวแทรกมั้ย
ถ้ายังขาวอยู่ว่าจะแยกออกมาเป็นกระถางต้นเผือกเลย
อาทิตย์ก่อนก็ได้เจ้าย่าทะเลทรายต้นเล็กๆ กะคัมมิน มาเชยชม (ไว้ดูใบนะคะ ไม่ใช่ดูดอก)
คุณI-KO มียังคะเจ้าคัมมิน ถ้ายังก็บอกนะ จะเจือนให้ไปลองชำเล่น  ยิงฟันยิ้ม
แต่ขอบอกเจ้ากระถางนี้ดูจะมีแต่ใบ ไม่ยักกะมีร่องรอยช่อดอกเลย  ยิงฟันยิ้ม

ใจตรงกันอีกแล้ว  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม กะอยู่เหมือนกันค่ะว่า ถ้าเผือกไปเรื่อยๆ ก็จะแยกเป็นกระถางเผือกเหมือนกันค่ะ

ดีจังเลยค่ะไปได้ เจ้าย่าทะเลทราย กับ คัมมิ่ง ... ใจดีอีกต่างหาก ... เผื่อแผ่...ไม่รบกวนนะคะ
ออกดอกเมื่อไหร่ ค่อย "ขอ" ชมดอกนะคะ  จุมพิต

H. cummingiana จะออกดอกตามฤดูกาลค่ะ ไม่ได้ออกตลอดปี
แต่ H. densifolia จะออกดอกตลอดทั้งปี ดกค่ะ ยิ่งหน้าฝนจะออกแบบ ฉอดด่อฉอดค่ะ
2 ต้นนี้เค้าค่อนข้างจะฝาแฝดกันค่ะ เพราะความคล้ายกัน

ฝาก ติต่าง ว่าเป็น ดอกของ เจ้าย่า carnosa เผือก ไว้ให้ K.nobile และเพื่อนๆ ดูเล่นนะคะ วันใดน้องเผือกออกดอกค่อยนำมาแลกกันชมค่ะ
ถ่ายสีไม่เหมือนของจริง ดอกจริงจะออกประมาณชมพูเข้มไปทางโทนม่วงค่ะ ก้านดอกงี้แดงเข้มทีเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2010, 12:29:07 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
weera
*

คนยิ่งใหญ่ เพราะเข้าใจทุกข์

« ตอบ #101 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 12:48:32 PM »

ดูเหมือนกำลังคร่่ำกับใบด่างใบเผือก จนผมยุ่งเหยิง สงสัยจะผมหยิกแน่ๆเลย อิอิ
แวะมาแซวเล่น อย่าโกรธปู่น้า

ทั้งอดีต และ อนาคต หมดจดด้วยปัจจุบัน
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
น้องแว่น
*

« ตอบ #102 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 09:44:14 AM »

Hoya Tsangii ช่อแรกค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 11:44:31 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า

แหม่ม สร้อยสอางค์ 15/16 ม.3 ต.เชิงเนิน อ.เมือง จ.ระยอง21000
IG: mam_soysaang
น้องแว่น
*

« ตอบ #103 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 09:45:55 AM »

อีกมุมค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 11:48:44 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า

แหม่ม สร้อยสอางค์ 15/16 ม.3 ต.เชิงเนิน อ.เมือง จ.ระยอง21000
weera
*

« ตอบ #104 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 11:35:39 AM »

สวยมากครับ น้องแว่น ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ

ทั้งอดีต และ อนาคต หมดจดด้วยปัจจุบัน
Pukky@Pattani.
*

การกระทำ สำคัญกว่าคำพูด..

« ตอบ #105 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 02:30:18 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง สวยจังงงงงงง

เป็นการง่าย ยิ้มได้ ไม่ต้องฝืน
เมื่อชีพชื่น เหมือนบรรเลง เพลงสวรรค์
แต่คนที่ ควรชม นิยมกัน
ต้องใจมั่น ยิ้มได้ เมื่อภัยมา...
Jean2007
*

« ตอบ #106 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 05:05:40 PM »

โฮย่ามีสวย ๆ แบบนี้ด้วยหรือครับ
I-Ko
*

« ตอบ #107 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 12:42:39 AM »

แจ้งเพื่อนๆ ที่มีโครงการไปงาน เกษตรแฟร์53 ม.เกษตรฯ บางเขน (กทม.) เพื่อต้องการหาซื้อโฮย่ามาเลี้ยง
จากการสำรวจคร่าวๆ นะคะ  ราคาจะอยู่ที่ 50฿/กระถาง และมีพันธุ์แพงสุด(ส่วนใหญ่คนขายก็ไม่บอกหรือไม่รู้ชื่อพันธุ์)บอกแต่ว่าพันธุ์ใหม่ กิ่งประมาณคืบอยู่ที่ 500฿

ดังนั้นถ้าได้ไปเกษตรฯ ต้องดูดีๆ ค่ะ เพราะถามพันธุ์คนขายจะไม่ค่อยรู้ บอกว่าโฮย่า แถมไม่มีดอก ต้องพยายามแยกลักษณะใบให้ออกค่ะ
ส่วนใหญ่โฮย่าต้นละ 50฿ เป็นกระดุมแดง, ขาว, ชมพู (พันธุ์พื้นฐาน=H.carnosa) สำหรับพันธุ์นี้ราคาแพงกว่าร้านภายนอก ...
ถ้าได้เริ่มเดินจากร้านแรก ประตูข้าง เป็นของสถานีวิจัยวนฯ จะมีหลายพันธุ์หน่อยค่ะ ตกต้นละ 50฿ เช่นกันค่ะ แต่มีหลายพันธุ์ ถามว่าเป็นพันธุ์อะไร ขนาดศูนย์วิจัยฯ มาเองยังตอบไม่ได้เลยค่ะ

เดินไปสักล๊อค จะเจอกิ่งชำตกกิ่งละ 20฿ รากงอกแล้วค่ะ ตรงนี้แหละพอมีหลายพันธุ์ให้เลือกค่ะ

และเดินไปเรื่อยๆ จะเจอประปลาย เป็นกระถางๆ ละ 50฿ 

หากเดินต่อไปเรื่อยๆ จนเริ่มมีอุปกรณ์น้องหมาหรืออาหาร หรืออีกนัยหนึ่งคือถ้าเริ่มเดินไปทางประตูข้างฝั่งวิภาวดี  จะเจอพวกอาหาร+มะขาม+ชุดน้องหมา แล้วเริ่มเข้าเขตต้นไม้ ร้านที่มีรูปดอกโฮย่าอยู่หน้าร้านเป็นร้านอยู่ซ้าย ส่วนใหญ่อยู่ขวากันค่ะจะขายเป็นกิ่งๆ แต่แพง50-500฿/กิ่งๆ ประมาณคืบนิดๆ แต่เค้ามีพันธุ์สวยๆ เยอะค่ะ  ร้านนี้ไม่ได้ซื้อค่ะ แพงเกินไป แต่เค้ามีต้นไม้หลากหลายอย่างน่าชื่นชมค่ะ

แถมอีกนิด ถ้าชอบพวกแคทตัสต้นเล็กๆ ประมาณ 25-35฿ มีเยอะค่ะ  แต่ถ้าร้านที่ถูกสุดจะอยู่แนวเดียวกับกิ่งโฮย่าที่ชำค่อนไปทางประตูงามวงศ์วาน1  สังเกตง่ายๆ เป็นเพียงร้านเดียวที่มีป้ายติดว่า 10฿ แคทตัสขายในราคากระถางละ 10฿(ถูกที่สุดแล้วค่ะ)  ร้านอื่นแพงกว่าค่ะ

ปีนี้ต้นไม้ ไม่ค่อยแปลกสวยเท่าปีที่แล้ว คนกร่อยกว่าปีที่แล้วมากค่ะ

ฝากภาพ ต้นและดอก เดฟหูช้างมาให้เพื่อนๆ ดูค่ะ  ที่แน่ๆ ภาพนี้มิใช่โฮย่าค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2010, 02:37:29 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
weera
*

« ตอบ #108 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 09:39:56 AM »

เก็บรายละเอียดได้ดีจังครับ ไปชอบมาแล้ว มีภาพบรรยากาศไหมหนอคุณไอโกะ อยากชม ไม่เคยไปครับคนบ้านนอกอะ

น้องแว่น
*

« ตอบ #109 เมื่อ: มกราคม 31, 2010, 09:33:27 PM »

โฮย่าแพงๆน่าจะมีจักรพรรดิ์ กะถ้วยมั้งคะ ใครเจอถ้วยมีกิ่งสองกิ่งมีดอกแล้วไม่เกิน 300 รีบสอยเลยค่ะ ปกติเห็นขาย 400 นะคะ ถ้าเจอถ้วยขาวหายากโชคดีเลยค่ะ อยากไปเที่ยวเหมือนกันงานเกษตรแฟร์ ไปกทมเมื่อไหร่เดือดร้อนเพื่อนฝูงต้องมารับก็นานๆไปทีหลงแน่ๆค่ะ ดังนั้นโทรสั่งจากร้านที่เชียงใหม่สะดวกกว่าคะ

I-Ko
*

« ตอบ #110 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 01:35:01 AM »

โฮย่าแพงๆน่าจะมีจักรพรรดิ์ กะถ้วยมั้งคะ ใครเจอถ้วยมีกิ่งสองกิ่งมีดอกแล้วไม่เกิน 300 รีบสอยเลยค่ะ ปกติเห็นขาย 400 นะคะ ถ้าเจอถ้วยขาวหายากโชคดีเลยค่ะ อยากไปเที่ยวเหมือนกันงานเกษตรแฟร์ ไปกทมเมื่อไหร่เดือดร้อนเพื่อนฝูงต้องมารับก็นานๆไปทีหลงแน่ๆค่ะ ดังนั้นโทรสั่งจากร้านที่เชียงใหม่สะดวกกว่าคะ

จักรพรรดิ์ กะ ถ้วย ไม่มีขายเป็นต้นในงานเกษตรค่ะ มีร้านเดียวขายเป็นกิ่งชำ ประมาณคืบแต่ไม่ได้ถามเพราะ แค่ดาวขาวพื้นฐาน ก็50฿ ร้านนี้แพง แต่มีเด็ดๆ พันธุ์หายากหลายกิ่งค่ะ อยู่ค่อนไปทางตอนท้ายประมาณ มะขาม กะปิ น้ำปลา อุปกรณ์น้องหมาจ้า

จักรพรรดิ์ กะ ถ้วย ที่เจเจ รู้สึกจะ 150-200฿ ค่ะ  ราคาขึ้นลงตามอารมณ์คนขายจ้า  ยิ้มกว้างๆ

เพื่อนๆ ดูรูปย่าตุ้มหูเพชร จากห้องการบ้านของ I-Ko แทน จักรพรรดิ์ไปก่อนละกันค่ะ
ถ่ายทำก่อนวันที่เค้าบอกว่า Full moon  ยิงฟันยิ้ม
[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2010, 01:58:54 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #111 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 01:31:09 AM »

แจ้งเพื่อนๆ เพื่อทราบ ....
หากเพื่อนๆ ท่านใดไปเที่ยวงานเกษตร์แฟร์ มองหาโฮย่า ดูดีๆ นะคะ มีอยู่ร้านติดป้ายโฮย่าหูช้าง 50฿ ไม่ใช่โฮย่าค่ะ

ตามรูปที่เคยให้เพื่อนๆ สังเกตคือ เดฟหูช้างจะมีใบ 2 ใบ พันธุ์ใบเล็ก และ ใบใหญ่ (ซึ่งใบใหญ่จะดูสวยกว่าอยู่หน้า 9 ทู้#140 นะคะ) ดอกจะไม่เหมือนโฮย่าเลย ลักษณะดอกจะเป็นดอกเดฟก็อยู่หน้า 9 เช่นกันค่ะ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=6414.128

ส่วนโฮย่าจะเป็นฝาเพียงใบเดียว จะลักษณะแผ่ออก หรือ อาจขดประกบกันเหมือนกระหรี่ปั๊ปค่ะ ... ถ้าเจอโฮย่าหูช้างตัวจริง (H.imbricata) 50฿ ถ้ามีจริงๆ ฝากซื้อด้วยนะคะ ....  ยิ้มเท่ห์

ฝั่งซ้าย เดฟหูช้างใบเล็ก เส้นเท่าลวดเล็กๆ  ส่วนฝั่งขวา เดฟหูช้างใบใหญ่
แต่ในงานที่เห็นๆ ร้านที่ติดป้าย โฮย่าหูช้าง เป็นเดฟหูช้างใบใหญ่ แถมเชียร์ลูกค้าโดยชี้บอกว่าดอกกำลังบาน .... ดูไง ดูไง มันก็เดฟชัดๆ ค่ะ

ส่วนรูปต่อไป...ด้านล่างนี้ H.imbricata var.basisubcordata ของแท้แน่นอนค่ะ คนขายจะขายประมาณนับใบทีเดียวค่ะ
ประมาณ 1 ใบ เท่ากับราคาเดฟหูช้างในงานเกษตรฯ 1 กระถางค่ะ

สังเกตได้ว่าจะเป็นใบเพียงใบเดียว กางหรือห่อใบค่ะ  ตัวที่ใบเขียวล้วน (H.imbricata Decaisne) จะคล้ายเดฟหูช้าง แต่ตัวในรูปเป็นใบด่าง (H.imbricata var.basisubcordata) เลยดูยากหน่อยค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2010, 12:39:57 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 616   ขึ้นบน
  พิมพ์