หน้า: 1 ... 589 590 591 592 593 594 595 596 597 598 [599] 600 601 602 603 604 605 606 607 608 609 ... 616   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนเลี้ยงโฮย่า  (อ่าน 2070738 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #9568 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2019, 11:29:12 PM »

ที่ผมมีเป็น
hoya macgillivrayii taiwan
hoya cv monette (ดอกใหญ่)
hoya nummulariodes (มะลิป่า)
hoya sweet scent (semi hydro)
อยากขอแลกกับ
hoya lokkii (เน้นว่าอยากได้มากครับ)
hoya pachyclada (ขาวหรือแดง)
hoya imbricata
hoya campanulata ครับ
ส่วน hoya  latifolia
กับ   hoya megalaster
        hoya imperialis palawan ชำอยู่ แต่ยังไม่สำเร็จครับ
เดี๋ยวไว้จะลงรูปให้ดูนะครับ ใครมีข้อเสนอยังไง บอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

สำหรับลีสรายการที่อยากได้ ไม่แน่ใจว่าคุณสมชาย ได้จัดส่งให้หรือยัง ลองสำรวจดูก่อนนะคะ
และถ้าเพื่อนๆ ในชมรมฯ มีความสนใจอยากแลกกับ K.chat9651 แลกได้เลยค่ะ (วันก่อนลืมแจ้ง ไม่ต้องรอโกะแลกค่ะ)
อยากให้เพื่อนๆ ได้แลกเปลี่ยนกันมากกว่าค่ะ

รายการที่มองหา 4 รายการใช่หรือไม่คะ
hoya lokkii (เน้นว่าอยากได้มากครับ)
hoya pachyclada (ขาวหรือแดง)
hoya imbricata
hoya campanulata

ไม้ที่มีแล้วและกำลังชำอยู่ คือ hoya  latifolia, hoya megalaster และ hoya imperialis palawan ... ไอโกะเข้าใจถูกใช่ไหมคะ

Liked By: Maggie, chat9651, somchai t

I-Ko
*

« ตอบ #9569 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2019, 11:53:09 PM »

วันก่อนเดินสำรวจโฮย่า เริ่มไล่เปลี่ยนเครื่องปลูก ไปเจอไม้เฮียสมชาย ติดป้ายว่า H.caudata 23/11/16 แต่โกะก็ไม่แน่ใจว่าเป็น sumatra หรือเปล่า
เป็นไม้กิ่งสดที่ได้รับสมัยโกะมีภารกิจและหายจากชมรมฯ   ห่างต้นไม้ไปเกือบ 2 ปี  

ล่าสุดเครื่องในกระถางแทบไม่เหลือ จึงทำการเปลี่ยนเครื่อง อีกไม่นานจะได้เห็นดอกบานครั้งแรก 2 ช่อแล้วค่ะ

Liked By: Maggie, chat9651, somchai t
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2019, 11:56:25 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #9570 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2019, 12:04:30 AM »

ส่วนเกลียวสวาทด่างกระถางนี้ เดินทางมาไกลจากเยอรมันเมื่อ 2 ปีที่แล้ว เป็นไม้ที่ชอบและรักมาก สมัยก่อนหามาเลี้ยงได้ง่าย ราคาไม่เท่าไหร่
แต่เดี๋ยวนี้แทบจะไม่เคยเจอ กิ่งไม่ถึงคืบปั่นราคากันถึง 150 บาท  

คุณไก่นาให้มา 2 กิ่ง แต่กิ่งเน่าฝนเมื่อปีก่อนไป 1 กิ่ง  กิ่งปัจจุบันไม่ดื้อ โตช้า นิ่งๆ 2 ปีนี้ได้ใบใหม่งอกมาเพียง 1 ใบ ช่วงนี้เลยจับเปลี่ยนเครื่องเช่นกัน

ปล. เพื่อนๆ จะเห็นเครื่องปลูกโฮย่าในกระถางอื่นๆ ที่อยู่รอบๆ ออกสีดำๆ นั่นคือปัญหาในช่วง 2 ปีที่ผ่านมา เจอกาบมะพร้าวอ่อนแล้วไม่รู้ พอปลูกไม้ก็รากเน่า
ผ่อนส่งและค่อยๆ ตายไปเรื่อยๆ ซื้อกี่เจ้าก็เจอปัญหาเดิม และพึ่งจะทราบว่าช่วงนั้นน้ำท่วมสวนมะพร้าวทำให้กาบมะพร้าวที่นำออกมาจำหน่ายไม่มีคุณภาพ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2019, 12:07:26 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
chat9651
*

« ตอบ #9571 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2019, 09:54:55 PM »

hoya caudata sumartra ผมมีครับ เสียดายที่ดอกบานแค่วันเดียว
แต่ช่วงนี้ไม่รู้เป็นอะไรใบร่วงตลอด จนจะหมดต้นแล้ว แต่ไม่ตาย หาสาเหตุไม่เจอ แต่ปักชำไว้ กระถางเดียวกับ hoya rebecca  ครับ แต่หลังๆนี้ รู้สึกส่วนตัวชอบใช้ เพอร์ไลท์ เวอร์มิคูลไลท์ พีทมอส ขุยมะพร้าว กาบมะพร้าวหยาบ ผสมรวมกันใช้เป็นเครื่องปลูกแทนการใช้กาบมะพร้าวสับอย่างเดียวครับ ไม่รู้ว่าผมคิดไปเองรึเปล่าไม่ทราบครับ รู้สึกว่ามันดีกว่า อุ้มน้ำเก็บความชื้นได้ดีกว่า ทำให้บางครั้งรดน้ำแล้วทิ้งไว้วันนึง หรือสองวันได้เลย ไม่ต้องรดน้ำบ่อย แต่จะมีข้อเสียรึเปล่า จะลองดูจากสภาพต้นไม้ที่ตัวเองเลี้ยงครับ ว่าระยะยาว สภาพจะเป็นอย่างไร ค่อยมาว่ากัน
ส่วน hoya mega laster กับ  hoya imperialis palawan และ hoya latifolia กำลังชำอยู่ครับ latifolia นี่ไม่แน่ใจว่าจะได้ผลรึเปล่า เพราะกิ่งที่ตัดมาใช้นี่แก่มากๆเลย แต่จะลองดูครับ กลัวว่าจะติดรากยากเหมือน cv monette เพราะนานเกือบเดือนคิดว่าไม่รอดแล้วว่าจะโยนทิ้ง แต่เห็นรากโผล่มา เลยเก็บไว้ ตอนนี้ ติดใบคู่นึงออกมาแล้วครับ บางชนิดให้รากยากมาก นานเป็นเดือน แต่ carnosa  กับ pubiclaxy ให้รากง่ายมากครับ แย่จังพิมพ์ซะยาวเลย
ส่วนกิ่งชำที่คุณ somchai t. ให้มา ไม่มีhoya lockiiครับ เลยคิดว่า รอต่อไปก่อน จะชำส่วนที่คุณsomchai t. ให้มา ให้รอดทุกต้นก่อน ที่เหลือว่ากันทีหลังละครับ
ลืมตัวพิมพ์ระบายซะยาวเลย อย่างเพิ่งเบื่อนะครับ

Liked By: I-Ko, Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #9572 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2019, 11:34:51 PM »

hoya caudata sumartra ผมมีครับ เสียดายที่ดอกบานแค่วันเดียว
แต่ช่วงนี้ไม่รู้เป็นอะไรใบร่วงตลอด จนจะหมดต้นแล้ว แต่ไม่ตาย หาสาเหตุไม่เจอ แต่ปักชำไว้ กระถางเดียวกับ hoya rebecca  ครับ แต่หลังๆนี้ รู้สึกส่วนตัวชอบใช้ เพอร์ไลท์ เวอร์มิคูลไลท์ พีทมอส ขุยมะพร้าว กาบมะพร้าวหยาบ ผสมรวมกันใช้เป็นเครื่องปลูกแทนการใช้กาบมะพร้าวสับอย่างเดียวครับ ไม่รู้ว่าผมคิดไปเองรึเปล่าไม่ทราบครับ รู้สึกว่ามันดีกว่า อุ้มน้ำเก็บความชื้นได้ดีกว่า ทำให้บางครั้งรดน้ำแล้วทิ้งไว้วันนึง หรือสองวันได้เลย ไม่ต้องรดน้ำบ่อย แต่จะมีข้อเสียรึเปล่า จะลองดูจากสภาพต้นไม้ที่ตัวเองเลี้ยงครับ ว่าระยะยาว สภาพจะเป็นอย่างไร ค่อยมาว่ากัน
ส่วน hoya mega laster กับ  hoya imperialis palawan และ hoya latifolia กำลังชำอยู่ครับ latifolia นี่ไม่แน่ใจว่าจะได้ผลรึเปล่า เพราะกิ่งที่ตัดมาใช้นี่แก่มากๆเลย แต่จะลองดูครับ กลัวว่าจะติดรากยากเหมือน cv monette เพราะนานเกือบเดือนคิดว่าไม่รอดแล้วว่าจะโยนทิ้ง แต่เห็นรากโผล่มา เลยเก็บไว้ ตอนนี้ ติดใบคู่นึงออกมาแล้วครับ บางชนิดให้รากยากมาก นานเป็นเดือน แต่ carnosa  กับ pubiclaxy ให้รากง่ายมากครับ แย่จังพิมพ์ซะยาวเลย
ส่วนกิ่งชำที่คุณ somchai t. ให้มา ไม่มีhoya lockiiครับ เลยคิดว่า รอต่อไปก่อน จะชำส่วนที่คุณsomchai t. ให้มา ให้รอดทุกต้นก่อน ที่เหลือว่ากันทีหลังละครับ
ลืมตัวพิมพ์ระบายซะยาวเลย อย่างเพิ่งเบื่อนะครับ

Caudata ที่บ้านก็มีปัญหาเช่นกันค่ะ สภาพขาดน้ำใบเลยเป็นจ้ำแดงจ้ำเขียว ตอนนี้เปลี่ยนเครื่องและพยายามรดน้ำทุกวัน ลักษณะใบร่วงเกือบหมดต้นเป็นลักษณะใบออกสีเหลืองหรือเปล่าคะ ลองตรวจระบบรากว่ามีปัญหาหรือมีตัวอะไรแฝงกัดกินรากและน้ำเลี้ยงหรือไม่ แต่บางทีที่บ้านโกะเจอใบร่วงเพราะน้ำฝน

สำหรับเครื่องปลูกไม่ตายตัว เพราะจากที่พบว่าสภาพแวดล้อมของบ้านแต่ละคนไม่เหมือนกัน ดังนั้นต้องอยู่ที่การสังเกตของทุกท่านที่เลี้ยง สำหรับบ้านโกะแดดน้อย แต่กาบมะพร้าวชุดเก่าไม่อุ้มน้ำ ถ้าแช่ทิ้งไว้ก็จะดำปี๋ที่สังเกตคือไม้กำลังรากเดินอย่างดี เจอกาบมะพร้าวชุดเก่าเท่านั้น รากสะดุดทันที ปัจจุบันกำลังโล๊ะทั้งหมด

พิมพ์เยอะๆ ไม่เบื่อหรอกค่ะ ได้มีเรื่องอ่าน/เรื่องคุยกัน สรุปว่ารายการโฮย่าที่ K.chat9651 มองหา และที่ปักชำไว้แลกนั้น ไอโกะเข้าใจถูกต้องแล้ว  ตอนนี้รอว่ามีเพื่อนท่านอื่นสนใจจะแลกหรือไม่ และระหว่างนี้จะปักชำรายการที่ K.chat9651 สนใจ  ถ้าติดรากแล้วยังไม่มีเพื่อนท่านอื่นแลก ก็จะขอแลกเองค่ะ

วันนี้เดินหา lokkii ไม่เจอ เดี๋ยวพรุ่งนี้สำรวจอย่างละเอียดอีกที  เจอแต่กระเบนเดี๋ยวจับชำไว้ให้ค่ะ จังหวะพอดีกับต้องเปลี่ยนเครื่องเพราะสภาพเครื่องแย่แล้ว

Liked By: chat9651, Maggie, somchai t
chat9651
*

« ตอบ #9573 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2019, 11:52:51 PM »

ใช่ครับ ตอนจะร่วง จะเปลี่ยนเป็นสีแดง แล้วออกส้มเหลือง บางทีแค่จับใบนิดเดียว หลุดติดมือมาเลย ทยอยหลุดทีละใบนะครับ ไม่ใช่ร่วงพร้อมกันทั้งต้น รากเสียหายรึเปล่าผมก็ดูไม่ค่อยเก่งแต่คิดว่าไม่น่าเป็นอะไร เพราะยังแข็งเป็นก้อนดีอยู่ สีขาวและไม่เละครับ เเต่ก็ พยายามปักชำออกมาก่อน เผื่อเสียหายแล้วไม่มีสำรอง แต่เคยได้ข้อมูลจากเวบต่างประเทศว่า caudata sumatra ชำได้แต่นานมาก นานเกือบเดือน กว่าจะติดราก และโตช้ามาก สงสัย กว่าที่คนเราจะเก่งเรื่องโฮย่า คงต้องลองผิดลองถูกเสียต้นไม้ที่รักไปหลายเลยนะครับ กว่าจะจับทางมันถูก เพราะแต่ละชนิดต้องการน้ำและแสง ไม่เท่ากันเลย

Liked By: Maggie, I-Ko
Maggie
*

« ตอบ #9574 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2019, 02:05:28 PM »

ฝนตกหนักทั้งคืนทั้งวัน พยากรณ์อากาศบอกจะตกถึงวันที่12มิถุนา ชุ่มชื่นไปตามๆกัน ฤดูฝนแล้ว ระวังไข้เลือดออกจากยุงลายด้วยนะคะ ฤดูฝนก็ดีไปอีกอย่าง ต้นไม้โตเร็ว เป็นช่วงที่อุดมสมบูรณ์ อาหารก็เยอะ ไม่ว่าจะกล้วย ขนุน เห็ด หน่อไม้ และพืชผัก อิ่มกันทั่วหน้า แต่ถ้าปลูกพืชเล็กๆ ต้องระวังพวกหอยและทากด้วยนะคะ ตัวใหญ่ตัวน้อยออกมาเยอะมาก พวกกินทุกอย่างที่ขวางหน้า และหนอนผีเสื้อสีเขียว พวกชอบกินต้นบอนสีและชวนชม ไม่ถึง2วันใบหายหมด
ได้รับการแบ่งปันโฮย่าจากคุณ somchai ใจดี พี่มีแต่ให้ ยิ้มเท่ห์ อายจัง ปลูกในกระถางรวมกัน ตั้งไว้ที่ร่ม รอให้แตกยอดใหม่ถึงจะแบ่งออกค่ะ วิธีนี้รอดสูง ถ้าไม่สำลักน้ำฝนซะก่อน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม กิ่งที่อ่อนและสั้นจะมีโอกาสเน่า ส่วนกิ่งที่เป็นสีน้ำตาลจะเกิดรากเร็วกว่า ใส่มะพร้าวสับ ถ่าน และพีชมอสเป็นวัสดุปลูก และปุ๋ยละลายช้า รุ่นก่อนหน้านี้ก็เขียวงามดีค่ะ คงจะอุดมสมบูรณ์เกินไปถึงบ้าใบ คงต้องปล่อยให้อดปุ๋ยมั่งเผื่อจะออกดอกค่ะ

Liked By: chat9651, somchai t, I-Ko
damr
*

« ตอบ #9575 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2019, 02:31:02 PM »

แอบเข้ามาดู ยังอบอุ่นกันดีนะครับ วันนี้ว่างงาน1วัน เลยแอบเข้ามาครับ

Liked By: chat9651, I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #9576 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2019, 09:04:47 PM »

ส่งข่าว K.chat9651 ค่ะ

กระถางในภาพเปลี่ยนเครื่องปลูกแล้ว และชำกระเบนไว้ให้ 3 ตัว ช่วงนี้ฝนตก น่าจะติดรากเร็ว

ถ้าไม่ติดก็เล็งอีกกระถางไว้ ซึ่งจะมีแค่ 2 ตัวในภาพยังไม่ได้เปลี่ยนเครื่องและตัดซากกิ่งแห้ง
ปัจจุบันตัดแต่งและเปลี่ยนเครื่องแล้ว ไม่ได้เก็บภาพเพราะฝนตกบ่อยมาก จึงได้แต่ภาพก่อนเปลี่ยนเครื่องมาให้ดูค่ะ  จุดเด่นของ2ตัวนี้คือ ตรงที่วงกลม
กำลังแตกกิ่ง ซึ่งอาจจะได้มากกว่า 2 ตัว เดี๋ยวค่อยดูกันอีกทีตอนที่ชำติดทุกรายการแล้วค่ะ

Liked By: chat9651
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2019, 09:08:06 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #9577 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2019, 09:12:42 PM »

ส่วนผักชี ถ้าจำไม่ผิดดอกน่าจะสีขาว จังหวะกำลังติดช่อดอก เดี๋ยวบานจะส่งข่าวอีกที ตอนนี้ชำไว้ก่อนละกันค่ะ
เลี้ยงแดดจัดมาตลอด ใบจึงออกสีอมเหลืองตามขอบใบ ภูมิต้านทานสูงค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ช่วงนี้โดนฝนทุกวัน ใบออกสีเขียวตองอ่อนสวยมาก

I-Ko
*

« ตอบ #9578 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2019, 09:18:36 PM »

Lokkii จำได้ว่าเคยชำติดรากยากมากเกือบๆ 2 เดือน ปีก่อนส่งลงใต้ให้ผู้เล่นเกมส์ชนะและรับรางวัลไป  รอบนี้ลองดูว่าจะใช้เวลาชำติดนานหรือไม่
แถมเป็นช่วงหน้าฝน ไม่รู้จะเน่าไปหรือเปล่า แล้วจะส่งข่าวอีกทีค่ะ

ส่วน Campanulata สารภาพว่าลืม พึ่งจะนึกได้จากลิสรายการที่ตอบ เดี๋ยวโกะเดินหาก่อนว่าตายไปหรือยัง ถ้ายังก็จะดูว่าชำได้หรือไม่
ตอนนี้มีชำโฮย่าแมลงปอไว้  ถ้าเผื่อไว้ก่อนไม่มีกระโปรงตามที่ต้องการ ไม่ทราบสนใจรับแมลงปอแทนหรือไม่คะ

chat9651
*

« ตอบ #9579 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2019, 09:48:27 AM »

ได้เลยครับ ยังไงก็ได้ครับ คุณ I-ko imbricata สวยมากเลยครับ
ว่าแต่hoya pachyclada ออกดอกฤดูร้อน ช่วงนี้เข้าหน้าฝนแล้วยังให้ดอกได้อีกหรือครับ สุดยอดเลยครับ   

Liked By: I-Ko
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2019, 10:13:27 AM โดย chat9651 » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #9580 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2019, 10:27:03 PM »

ได้เลยครับ ยังไงก็ได้ครับ คุณ I-ko imbricata สวยมากเลยครับ

กระเบนโทรมแล้วค่ะ ถ้าในภาพชมว่าสวย เชื่อว่าไปอยู่กับ K.chat9651 น่าจะบำรุงได้งามและตัวใหญ่ สวยกว่าที่เห็นอีกหลายเท่าเพราะโกะไม่ค่อยได้ดูแลค่ะ
ภาพเก่าเล่าใหม่ เป็นการยั่ว ให้เกิดกิเลส เป็นภาพกระเบนกระถางที่เห็นเมื่อหลายปีก่อน ตอนนั้นแขวนใต้ต้นขนุนไม่ได้ดูแล งามกว่าเอาเข้าไปแขวนในโรงเรือน

chat9651
*

« ตอบ #9581 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2019, 10:39:59 PM »

imbricata ปรกติเขาเลี้ยงแบบไหนกันครับ บางรูปที่เคยเห็นจะเป็นแนวตั้งแบบห้อยลงมา บางรูปจะเห็นเป็นแนวตั้ง แต่เกาะวัสดุไว้และเวลาใบใหม่เกิดขึ้นจะเติบโตขึ้นไปด้านบน  ระยะยาว แบบไหนดูแลง่ายและดีกับต้นไม้มากกว่าครับ ขอถามไว้เป็นความรู้ด้วยครับ
 รูปเก่าเล่าใหม่สวยมากครับ ไม่เคยเห็นใบดกเต็มกระถางแบบนี้เลย

I-Ko
*

« ตอบ #9582 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2019, 10:43:54 PM »

ว่าแต่hoya pachyclada ออกดอกฤดูร้อน ช่วงนี้เข้าหน้าฝนแล้วยังให้ดอกได้อีกหรือครับ สุดยอดเลยครับ   

ผักชีที่บ้านชอบน้ำฝนค่ะ ออกดอกหน้าฝนและช่วงต้นๆ ปีหลังอากาศหนาวไปแล้ว หน้าร้อนไม่ออกดอกโชว์ใบอย่างเดียวเลยค่ะ จะสีตองเหลืองตัดขอบส้ม
งานนี้ยั่วตอนเธอสวยหลายปีก่อน ตอนนี้ไม่สวยแล้วค่ะ กระหลอมกระแหลมเพราะปีก่อนตากแดดไม่มีปัญหา ช่วงฝนตกหนักๆ ใบช้ำเน่าหลุดไปเกือบหมดค่ะ

chat9651
*

« ตอบ #9583 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2019, 10:51:38 PM »

ฟอร์มสวยครับ ใบแผ่ออกรอบต้น รอบกระถาง สมบูรณ์แบบเลยครับ

หน้า: 1 ... 589 590 591 592 593 594 595 596 597 598 [599] 600 601 602 603 604 605 606 607 608 609 ... 616   ขึ้นบน
  พิมพ์